ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-10-2010, 18:28   #1
nat182
Member

รูปส่วนตัว nat182

Car Brand: totota hiace 3000CC
Engine Type: 2JGE
คะแนน: 0 nat182 is on a distinguished road
รถตู้หัวจรวด2jge+lpg ออกตัวอืดแต่ปลายไหลทำไงดีครับ

รถผมตู้หัวจรวดวางเครื่อง2jge+lpg แบบmix เกียร์ออโต เวลาออกตัวจะอืดครับ แต่เเรงปลายไหลยาวครับ ช่างแนะนำให้ไปเปลี่ยนท่อไอเสียให้ใหญ่ขึ้นเป็น2.5นิ ้ว เพิ่มหม้อพักเป็น2ตัว ถึงจะหาย ผมเลยอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆครับ ว่าใช่อย่างที่ช่างบอกหรือเปล่าครับ ผมจะได้ไม่เสียเงินไปทำท่อฟรีครับ รถผมเฟื่องท้ายเดิมๆครับ ล้อขอบ15 ครับ
nat182 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-10-2010, 10:54   #2
โมทย์ คลองสาม
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว โมทย์ คลองสาม

Car Brand: A31
Engine Type: 1 j gte
คะแนน: 14 โมทย์ คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nat182 อ่านกระทู้
รถผมตู้หัวจรวดวางเครื่อง2jge+lpg แบบmix เกียร์ออโต เวลาออกตัวจะอืดครับ แต่เเรงปลายไหลยาวครับ ช่างแนะนำให้ไปเปลี่ยนท่อไอเสียให้ใหญ่ขึ้นเป็น2.5นิ ้ว เพิ่มหม้อพักเป็น2ตัว ถึงจะหาย ผมเลยอยากขอคำแนะนำจากเพื่อนๆครับ ว่าใช่อย่างที่ช่างบอกหรือเปล่าครับ ผมจะได้ไม่เสียเงินไปทำท่อฟรีครับ รถผมเฟื่องท้ายเดิมๆครับ ล้อขอบ15 ครับ
เฟืองท้ายก็มีผลนะครับ ไม่รู้ว่าของเดิมเท่าไหร่ การเพิ่มขนาดเฟืองท้ายให้ใหญ่ขึ้นก็ช่วยเรื่องการออก ตัวที่ดีขึ้นนะครับ

ขอเพื่อนสมาชิกที่ใช้รถตู้อีกทีครับ
โมทย์ คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to โมทย์ คลองสาม For This Useful Post:
nat182 (26-10-2010)
เก่า 26-10-2010, 11:29   #3
thunderbird
Junior Member

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2J
คะแนน: 0 thunderbird is on a distinguished road
ส่วนรถตู้หัวจรวดหลังคาเตี้ยวางเครื่อง2jge+lpg แบบmix เกียร์ออโต เฟืองท้ายเดิมๆ เหมือนกัน ไปถามช่างที่รับทำท่อไอเสียเค้าแนะนำมาว่าใช้ท่อเดิม ดีแล้ว ถ้าท่อใหญ่เกินไปรถจะไม่มีกำลังในการออกตัว ถ้จะให้โล่งอีกหน่อยก็ต้องเปลี่ยนหม้อพักให้มีความโล ่งขึ้น แล้วก็รถผมวางเครื่องเสร็จได้ 3 อาทิตย์ ตอนเเรกออกตัวช้าเหมือนกันกว่าจะเปลี่ยนเกียร์ได้ ก็เลยไปเปลี่ยนน่ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำเฟืองท้าย ผลที่ได้คือเครื่องเปลี่ยนเกียร์เร็วขึ้น ไหลขึ้น เป็นเพราะตอนเเรกอาจจะเกิดจากน้ำมันเกียร์ขาด เพราะส่วนใหญ่อู่รับวางเครื่องไม่เปลี่ยนมาให้ชอบใช้ น้ำมันที่ติดมากับเครื่องแล้วเดิมของใหม่ให้เต็ม (เซ็งจิงๆ) ยังงัยลองสอบถามความคิดเห็นสมาชิกท่านอื่นๆดูแล้วกัน นะครับ ถือวางมาแลกเปลี่ยนความรู้ประสบการณ์กันนะครับ
thunderbird is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to thunderbird For This Useful Post:
เก่า 26-10-2010, 21:06   #4
rittirom

Car Brand: Toyota Hiace
Engine Type: 2J Vvit
คะแนน: 0 rittirom is on a distinguished road
รถตู้ถ้าหลังคาสูงจะเป็นเฟือง 4.1 เครื่อง 3L กับ 5L
ถ้าหลังคาเตี้ยเครื่อง 2L เฟืองเบอร์ 4.5 ผมใช้เบอร์นี้อยู่ครับออกตัวก็พอรับได้จะมาไวตอนรอบส ูงสะมากกว่า แต่ถ้าแนะนำออกตัวดีต้อง4.8 หรือ 8:39 ตัวนี้น่าจะดีสุดทั้งออกตัวทั้งขึ้นเขา แต่ต้องใช้ร่วมกับตัวแปลงวัดรอบครับถึงจะดีเพราะต้อง ชดเชยเพื่อไม่ให้เปลี่ยนเกรียร์เร็วไปแต่ 4.8 หายากครับผมยังหาอยู่เลย ค่าเฟืองก็ 5-6พันบาท ตัวแปลงวัดรอบกับความเร็วก็ 2500 บาทครับ
rittirom is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to rittirom For This Useful Post:
เก่า 03-03-2014, 19:12   #5
thanavut

คะแนน: 0 thanavut is on a distinguished road
ลองตัวนี้ดูมั้ยครับ ผมไปทำมาแล้ว ทดลองได้ฟรี

http://clubjz.net/showthread.php?p=8...d=1#post893620
thanavut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-03-2014, 23:04   #6
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thanavut อ่านกระทู้
ลองตัวนี้ดูมั้ยครับ ผมไปทำมาแล้ว ทดลองได้ฟรี

http://clubjz.net/showthread.php?p=8...d=1#post893620
ห้ามแฝงโฆษณา ในฟอรั่มนี้คับ เด๋วโดนแบนนะ
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ