ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-10-2009, 15:37   #1
benzamp
Junior Member

คะแนน: 0 benzamp is on a distinguished road
ปรึกษาความร้อนอีกแล้วครับ

ผมใช้เซฟฟิโร่ 2J bo ครับ ไมล์เดิม ขับไปประมาณ 40-50 กิโลเมตร ความร้อนขึ้นถึงครึ่งครับ (ครึ่งหนึงของที่วัดความร้อนนะครับ ถึงตัวที่เป็นสัณลักษณ์วัดอุณภูมิ) ปกติพี่ที่ขับเซฟขึ้นเท่าไหร่กันครับ น้ำในหม้อน้ำเดือดจนดันออกมาที่หม้อพัก เปิดมาไอน้ำเดือดจนออกมาจากช่องระบายความร้อนของหม้อ พักเลยครับ ปล่อยจนเย็น มาเปิดหม้อน้ำดูน้ำหาย เกือบ 2 ลิตรครับ รถผมเป็นพัดลมไฮโดรลิค หม้อนำ 2 ช่อง ครับ ผมดูจากกระทู้ต่างๆและจัดการเปลี่ยนวาวล์น้ำและทำการ ล้างหม้อน้ำก็ยังไม่หายครับ อย่างนี้ผมต้องจัดการยังไงต่อครับ หรือว่าจะลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดุก่อนครับ เพราะตอนนี้ของผมเป็น 0.9 บาร์ครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอคุณอย่างสูงครับ
benzamp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-10-2009, 18:02   #2
zexel
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 zexel is on a distinguished road
ตอบ

ถ้าเดือดขนาดนี้ ฝาสูบโก่งครับ
ขนาดล้างหม้อน้ำแล้วยังเป็นอีก หรือไม่ก็อาจเป็นที่
ประเก็นฝาสูบแตกหรือไม่ดีอันนี้ก็มีส่วน
zexel is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-10-2009, 18:54   #3
ord6859
Senior Member

Car Brand: นิสสัน
Engine Type: uz เดิมๆ
คะแนน: 18 ord6859 is on a distinguished road
ลองติดเครื่องยนต์แล้วเปิดฝาหม้อน้ำดูครับ เวลาที่วาล์วน้ำเปิดสังเกตุน้ำที่วนออกมาครับมีฟองอา กาศบ้างหรือเปล่า ถ้ามีฟองอากาศแสดงได้ว่าน่าจะมีปัญหาที่เกี่ยวกับประ เก็นหรือฝาสูบ และดูที่ก้านไม้วัดน้ำมันเครื่องด้วยว่ามีน้ำปนหรือม ีลมพ่นออกมาทางก้านไม้วัดหรือเปล่า ลองดูครับ ถ้าไม่เป็นอะไรมากอาจจะแค่ประเก็นฝารั่ว
ต้องย้อนถามก่อนว่าเคยเครื่องฮีทมาหรือเปล่า
ord6859 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-10-2009, 09:39   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzamp อ่านกระทู้
ผมใช้เซฟฟิโร่ 2J bo ครับ ไมล์เดิม ขับไปประมาณ 40-50 กิโลเมตร ความร้อนขึ้นถึงครึ่งครับ (ครึ่งหนึงของที่วัดความร้อนนะครับ ถึงตัวที่เป็นสัณลักษณ์วัดอุณภูมิ) ปกติพี่ที่ขับเซฟขึ้นเท่าไหร่กันครับ น้ำในหม้อน้ำเดือดจนดันออกมาที่หม้อพัก เปิดมาไอน้ำเดือดจนออกมาจากช่องระบายความร้อนของหม้อ พักเลยครับ ปล่อยจนเย็น มาเปิดหม้อน้ำดูน้ำหาย เกือบ 2 ลิตรครับ รถผมเป็นพัดลมไฮโดรลิค หม้อนำ 2 ช่อง ครับ ผมดูจากกระทู้ต่างๆและจัดการเปลี่ยนวาวล์น้ำและทำการ ล้างหม้อน้ำก็ยังไม่หายครับ อย่างนี้ผมต้องจัดการยังไงต่อครับ หรือว่าจะลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดุก่อนครับ เพราะตอนนี้ของผมเป็น 0.9 บาร์ครับ ขอคำแนะนำหน่อยนะครับ ขอคุณอย่างสูงครับ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ benzamp อ่านกระทู้
พี่ครับ ถ้าฝาสูบโก่งจะต้องซ่อมยังไงครับ เครื่องไม่เคยฮีทนะครับ
ฝายังไม่โก่งหรอกครับ อย่าเพิ่งตกใจครับ

ดูจากอาการที่บอกนั้น ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำครับ ให้ใช้ฝาหม้อน้ำ 1.0 หรือ 1.1 บาร์นะครับ

ถ้าเป็นไปได้ ลองถอดวาล์วน้ำออกมา ลองตรวจสอบประสิทธิภาพ โดยเอาไปแขวนแช่ในน้ำเดือด แล้วดูว่า วาล์วเปิดมั้ยครับ จากนั้นยกวาล์วออกมา เฝ้าดูว่า มันปิดมั้ยครับ (ถึงจะเป็นวาล์วน้ำใหม่ ก็ไม่ใช่ว่า มันจะไม่ชำรุดนะครับ)

จากนั้น อย่าเพิ่งใส่วาล์วน้ำกลับเข้าไปครับ ให้ลองวิ่งใช้รถซัก 1 วัน เฝ้าสังเกตุความร้อนของเครื่องยนต์ครับ ถ้าไม่มีปัญหาอะไร ค่อยใส่วาล์วน้ำกลับเข้าไปครับผม
เก่า 28-10-2009, 09:40   #5
ord6859

Car Brand: นิสสัน
Engine Type: uz เดิมๆ
คะแนน: 18 ord6859 is on a distinguished road
ถ้าโก่งจริง ก้อยังไม่แน่นอนว่าเป็นที่ฝาหรือเปล่า หรือเป็นที่ประเก็น ต้องรื้อฝาสูบออกมาดู ว่าโก่งมากน้อยระดับใดปาดฝามากมั๊ย หรือต้องเปลี่ยนฝาไปเลยคุ้มค่ามากกว่า ถ้าปาดเล็กน้อยก้อหาประเก็นที่หนากว่าเดิมเสริมขึ้นไ ปก้อสามารถใช้งานได้ เดี๋ยวลองเพื่อนๆท่านอื่นช่วยตอบละกันครับเรื่องภายใ นเครื่องยนต์ไม่ถนัดเท่าไรครับ
ord6859 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-10-2009, 10:04   #6
NUM999

Car Brand: ISUZU-DMAX4D
Engine Type: 2JZ-GTE
คะแนน: 16 NUM999 is on a distinguished road
ลองเปลี่ยนฝาหม้อน้ำดูก่อนครับอย่างน้ามูนว่า เอาซัก 1.1(ต้องของแท้เบิกศูนย์นะครับ)และถ้ามั่นใจว่าไม่มี จุดรั่วซึมตรงไหนแต่น้ำก็ยังหาย ก็เป็นไปได้สูงครับว่าประเก็นฝาสูบอาจจะแตก ผมใช้2เจโบเหมือนกัน เคยน้ำหายแบบหาจุดรั่วไม่เจอ หายเป็นลิตรอย่างนี้แหละ สุดท้ายช่างเปิดฝาสูบออกมาปรากฎว่าประเก็นแตกครับ จัดการเปลี่ยนซะของแท้สามพันกว่าบาทนะประเก็นฝาสูบ2เ จโบ หายสนิทครับตั้งแต่บัดนั้น
NUM999 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ