ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-03-2010, 08:34   #1
Tity
Junior Member

คะแนน: 0 Tity is on a distinguished road
รบกวนถามกูรูทั้งหลายกับ ngv นะครับ

พอดีมีพี่ที่รู้จักเค้าจะขายระบบแกส ngv ให้ แต่ผมไม่มีความรู้เลย เดิมเค้าติดกับ bmw นกแก้ว เครื่องเดิม ส่วนรถผม 190E วาง 1 jge เกียร์ออโต้ ทุกอย่างเดิมๆหมด
อยากทราบว่า? (ผมอยู่ เชียงใหม่)
1. ควรซื้อได้ที่ราคาเท่าไหร่พร้อมค่าติดตั้ง
2. สามารถติดตั้งได้หรือป่าวครับ
3. อัตราการกินแกสเท่าไหร่ครับ
4. เมื่อเทียบกับ lpg อย่าไหนน่าสนใจกว่ากันครับ
5. การบำรุงรักษาเป็นอย่างไรครับ
6. อายุการใช้งานปรกติได้กี่ปีครับ
ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำล่วงหน้านะครับ
Tity is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2010, 09:43   #2
minispy
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว minispy

Car Brand: cefiro A31
Engine Type: 1 J-GTE
คะแนน: 16 minispy is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tity อ่านกระทู้
พอดีมีพี่ที่รู้จักเค้าจะขายระบบแกส ngv ให้ แต่ผมไม่มีความรู้เลย เดิมเค้าติดกับ bmw นกแก้ว เครื่องเดิม ส่วนรถผม 190E วาง 1 jge เกียร์ออโต้ ทุกอย่างเดิมๆหมด
อยากทราบว่า? (ผมอยู่ เชียงใหม่)
1. ควรซื้อได้ที่ราคาเท่าไหร่พร้อมค่าติดตั้ง
2. สามารถติดตั้งได้หรือป่าวครับ
3. อัตราการกินแกสเท่าไหร่ครับ
4. เมื่อเทียบกับ lpg อย่าไหนน่าสนใจกว่ากันครับ
5. การบำรุงรักษาเป็นอย่างไรครับ
6. อายุการใช้งานปรกติได้กี่ปีครับ
ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำแนะนำล่วงหน้านะครับ

1.ต้องทราบรายละเอียดอุปกรณ์ก่อนคับว่าเป็นหัวฉีดหรื อว่าระบบดูด ยี่ห้ออะไร ถังขนาดเท่าไร

2.ถ้าเป็นหัวฉีดต้องดูจำนวนสูบคับ ถ้าเท่ากันติดตั้งได้คับ

3.เท่าที่ผมใช้อยู่เครื่อง 2j ge ในวีโก้ 4 ประตู ติดหัวฉีดยี่ห้อโทมาเซโตะ วิ่งยาวๆอยู่ที่ 9-10 กม/ลิตร ในเมือง 7-8กม/ลิตร

4.อยู่ที่การใช้งานคับ ngv ราคาถูกแต่ต้องเติมบ่อยถ้ามีปั๊มใกล้บ้านก้อสบายคับ lpg เติมทีหนึ่งวิ่งยาวเลย ข้อดีอีกอย่างของ lpg น้ำหนักของถังเบาดี และความร้อนของเครื่องน้อยกว่า ngv คับ

ข้อ5-6 การดูแลปกติคับถ่ายน้ำมันเครื่อง เปลี่ยนอุปกรณ์ตามระยะ เท่าที่ผมใช้มา 2 ปีกว่า วิ่งไปประมาณแสนกว่าโลก้อยังโอเคคับ แต่เห็นเขาบอกว่าต้องเอาไปล้างหม้อลดแรงดัน แต่ยังไม่มีเวลาไปทำเลยคับ

มีข้อสงสัย pm คุยกันได้คับ
BMC (09-04-2010), krupree (16-04-2010), one1one1 (02-04-2010)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว