ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-04-2011, 13:00   #381
zerodargon
Users Awaiting Email Confirmation

Car Brand: toyota crown
Engine Type: 2Jz_ge m/t
คะแนน: 0 zerodargon is on a distinguished road
แอร์ไม่เย็นเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างคับ
รถผมไปซ่อมแอร์มา3รอบแล้วคับ
เปลี่ยนท่อแอร์ทั่งหมดล้างตู้ช่างก็บอกไม่เปงอะไร
zerodargon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-04-2011, 09:39   #382
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zerodargon อ่านกระทู้
แอร์ไม่เย็นเกิดจากสาเหตุอะไรบ้างคับ
รถผมไปซ่อมแอร์มา3รอบแล้วคับ
เปลี่ยนท่อแอร์ทั่งหมดล้างตู้ช่างก็บอกไม่เปงอะไร
เท่าทีทราบนะครับ
1. น้ำยาทำความเย็นไม่มี (ตรวจดูที่ตาแมว)
2. มีการรั่วไหลในระบบ(ตรวจดูโดยใช้เกจ์วัด)
3. ไวร์ริ่งสายไฟไม่ครบ ระบบจึงไม่ทำงาน(ตรวจโดยการเช็คโค๊ด)
4. สวิทช์แรงดันเสีย (ตรวจโดยใช้มัลติมิเตอร์เช็คโอห์ม)
5. คอมเพรสเซอร์ใกล้กลับญี่ปุ่นเย็นแต่ไม่มาก(ตรวจโดยใช ้เกจ์)
6. แผงคอล์ยร้อนสกปรก(ทำความสะอาด)รวมทั้งพัดลมระบายควา มร้อนเล็กไปหรือเสีย
7. คุณเจ้าของกระทู้ไม่ยอมเปิดแอร์แล้วมันจะเย็นได้อย่า งไรละครับ(อิอิอิ อันนี้ล้อเล่นนะครับ)

ผมก็ทราบแค่นี้ละครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-04-2011, 13:46   #383
mimimi
Junior Member

Car Brand: e36
Engine Type: 2jz ge
คะแนน: 0 mimimi is on a distinguished road
มีปันหาครับ คือแอร์ช่างได้ใส่สวิทตัดที่ลากสายไปตัดที่คอมแอ
ซึ่งมันตัดได้ก็จริงแต่ค่าในobdยังคงบอกว่าแอร์ทำงาน อยู่ ทำให้เมื่อเหยียบเบรคอยู่ แล้วสวิทตัด รอบเครื่องจะสูงขึ้นทำให้รถเคลื่อนได้ ต้องแก้ไขอย่างไรครับ
mimimi is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-2011, 08:32   #384
zerodargon
Users Awaiting Email Confirmation

Car Brand: toyota crown
Engine Type: 2Jz_ge m/t
คะแนน: 0 zerodargon is on a distinguished road
[quote=joe-civil@cef;673916]เท่าทีทราบนะครับ
1. น้ำยาทำความเย็นไม่มี (ตรวจดูที่ตาแมว)
2. มีการรั่วไหลในระบบ(ตรวจดูโดยใช้เกจ์วัด)
3. ไวร์ริ่งสายไฟไม่ครบ ระบบจึงไม่ทำงาน(ตรวจโดยการเช็คโค๊ด)
4. สวิทช์แรงดันเสีย (ตรวจโดยใช้มัลติมิเตอร์เช็คโอห์ม)
5. คอมเพรสเซอร์ใกล้กลับญี่ปุ่นเย็นแต่ไม่มาก(ตรวจโดยใช ้เกจ์)
6. แผงคอล์ยร้อนสกปรก(ทำความสะอาด)รวมทั้งพัดลมระบายควา มร้อนเล็กไปหรือเสีย
7. คุณเจ้าของกระทู้ไม่ยอมเปิดแอร์แล้วมันจะเย็นได้อย่า งไรละครับ(อิอิอิ อันนี้ล้อเล่นนะครับ)

ผมก็ทราบแค่นี้ละครับ
[/QU OTE]
สุดยอดเลยคับ
ขอบคุณค๊าบ
zerodargon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to zerodargon For This Useful Post:
joe-civil@jz (30-04-2011)
เก่า 03-05-2011, 17:18   #385
verchwind
Member

รูปส่วนตัว verchwind

Car Brand: vigo
Engine Type: jz
คะแนน: 15 verchwind is on a distinguished road
รบกวนหน่อยนะครับ รถแต่ก่อนเติมน้ำยาอยู่ได้5-6เดือน ผมเติมไป2ครั้งก่อนเปลี่ยนตู้แอร์ พอเปลี่ยนมา เป็นเหมือนเดิม 5-6เดือนน้ำยาแอร์ขาด กำลังคอมแอร์ก็ปกติ ผมงมหามานานละครับช่วยที
verchwind is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-05-2011, 17:20   #386
zxcv13
Senior Member

Car Brand: Mitsubishi G-wagon
Engine Type: 1JZ GE VVT-I
คะแนน: 0 zxcv13 is on a distinguished road
ใครก็ได้ครับช่วยที

แอร์ผมปรับสุด คอมจะไม่ตัดครับ
ลักษณะเหมือนกับว่า แอร์เย็นไม่ถึงระดับ
คอมจึงพยายามทำงานให้ถึงระดับที่ปรับตั้งไว้

สิ่งที่ได้ทำไปแล้ว
เปลี่ยนคอมแอร์ เชียงกงมือ 2
วาล์วแอร์
กรองแอร์
ตู้ไม่รั่ว

ตอนนี้ปรับ temp ได้ประมาณ 3/4 ของ temp ทั้งหมด

ถ้าปรับมากกว่านั้นจะไม่ตัด
รบกวนขอคำปรึกษาที
หมดเงินไปหลายแล้วครับ
zxcv13 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-05-2011, 19:32   #387

คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxcv13 อ่านกระทู้
ใครก็ได้ครับช่วยที

แอร์ผมปรับสุด คอมจะไม่ตัดครับ
ลักษณะเหมือนกับว่า แอร์เย็นไม่ถึงระดับ
คอมจึงพยายามทำงานให้ถึงระดับที่ปรับตั้งไว้

สิ่งที่ได้ทำไปแล้ว
เปลี่ยนคอมแอร์ เชียงกงมือ 2
วาล์วแอร์
กรองแอร์
ตู้ไม่รั่ว

ตอนนี้ปรับ temp ได้ประมาณ 3/4 ของ temp ทั้งหมด

ถ้าปรับมากกว่านั้นจะไม่ตัด
รบกวนขอคำปรึกษาที
หมดเงินไปหลายแล้วครับ
ลองดูที่ เทอร์โมสวิทช์ครับ ตุ่มสีดำหน้าตู้แอร์ครับ ว่าสกปรกหรือไม่ เอามือล้วงเข้าไปดูครับ เพราะผมไม่เคยถอดรุ่นนี้ครับน่าจะเป็น G-WAGON รถเก่าน่าจะเป็นตัวนี้ครับ พอมันมีฝุ่นไปจับมาก ความเย็นเลยเข้าไปไม่ถึง ทำให้สัญญาน ไม่ไปบอกว่าอุณหภูมิเท่าไรแล้ว คอมเลยไม่ตัดครับ(ถ้ามั่นใจว่าเย็นโดยตัวเราแล้วนะคร ับโดนเอามืออังที่ช่องจ่ายลมเย็น)
ถามนะครับ มีเพรสเชอร์สวิทช์ไหมครับ ถ้ามีก็ลองตรวจที่จุดนี้ด้วยครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
zxcv13 (19-05-2011)
เก่า 05-05-2011, 19:43   #388

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ verchwind อ่านกระทู้
รบกวนหน่อยนะครับ รถแต่ก่อนเติมน้ำยาอยู่ได้5-6เดือน ผมเติมไป2ครั้งก่อนเปลี่ยนตู้แอร์ พอเปลี่ยนมา เป็นเหมือนเดิม 5-6เดือนน้ำยาแอร์ขาด กำลังคอมแอร์ก็ปกติ ผมงมหามานานละครับช่วยที
ขอตอบแบบที่คุณถามมานะ ถามกว้างมากครับ แต่จะพยายามนะครับ
1.มีจุดรั่วอื่นๆครับ ตามข้อต่อต่างๆดูให้ดีๆ
2........
3........

โทร.มาแล้วกันนะครับเพราะตอบยากส์มาก
085 829 0256

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
เก่า 17-05-2011, 20:21   #389
power_ufo

Car Brand: toyota
Engine Type: 4GAF
คะแนน: 0 power_ufo is on a distinguished road
ขอบคุณที่แบ่งปัน ความรู้
power_ufo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-05-2011, 22:44   #390
pokneed
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว pokneed

Car Brand: Civic FD1 แตนแตน
Engine Type: K20A
คะแนน: 14 pokneed is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pokneed
น้ำยาอะไรรถรุ่นไหน
pokneed is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-05-2011, 09:02   #391
zxcv13
Senior Member

Car Brand: Mitsubishi G-wagon
Engine Type: 1JZ GE VVT-I
คะแนน: 0 zxcv13 is on a distinguished road
สวัสดีครับ

หลังจากได้คำแนะนำจาก น้าโจ
ได้หาวันว่างไปคาร์ฟู ซื้อเป็ดโปรขวดม่วงมา
จัดการผสมเป็ดเข้ากับน้ำ ใส่ขวดฉีดน้ำสำหรับรีดผ้า
แล้วฉีดเข้าแผงแอร์ ทั้งฟอง ทั้งควัน คราบออกมาดำเลย

ตอนนี้แอร์เย็นเป็นปกติแล้วครับ
วัดอุณหภูมิได้ 6-7 องศา(อยากได้สัก 0 องศา )

ขอบคุณน้าโจ อีกครั้งสำหรับคำแนะนำนะครับ
zxcv13 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to zxcv13 For This Useful Post:
Bom2026 (20-07-2011), joe-civil@jz (20-05-2011), sompol (17-06-2011)
เก่า 20-05-2011, 16:36   #392

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxcv13 อ่านกระทู้
สวัสดีครับ

หลังจากได้คำแนะนำจาก น้าโจ
ได้หาวันว่างไปคาร์ฟู ซื้อเป็ดโปรขวดม่วงมา
จัดการผสมเป็ดเข้ากับน้ำ ใส่ขวดฉีดน้ำสำหรับรีดผ้า
แล้วฉีดเข้าแผงแอร์ ทั้งฟอง ทั้งควัน คราบออกมาดำเลย

ตอนนี้แอร์เย็นเป็นปกติแล้วครับ
วัดอุณหภูมิได้ 6-7 องศา(อยากได้สัก 0 องศา )

ขอบคุณน้าโจ อีกครั้งสำหรับคำแนะนำนะครับ
ยินดีด้วยครับสำหรับความพยายามแต่จะเอา ศูนย์องศาเซลเซียสต้องใช้ความพยายามอีกขั้นครับ อิอิอิ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
เก่า 09-06-2011, 16:41   #393
fdsauioprweqjkl
ClubJZ Full Member 2557

Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 fdsauioprweqjkl is on a distinguished road
Diy การเชื่อมท่อแอร์

ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าครับ ถ้าผมจะเชื่อมท่อแอร์อลูมิเนียม ประเภทที่ใช้ในรถยนต์ โดยใช้หัวเชื่อม http://www.pantipmarket.com/items/11080444 และใช้ลวดเงินในการเชื่อมได้หรือไม่ครับ หากได้ต้องใช้ลวดเงินประมาณกี่ % ครับ ขอบคุณครับ
fdsauioprweqjkl is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-06-2011, 19:50   #394

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ fdsauioprweqjkl อ่านกระทู้
ขอบคุณพี่ ๆ ล่วงหน้าครับ ถ้าผมจะเชื่อมท่อแอร์อลูมิเนียม ประเภทที่ใช้ในรถยนต์ โดยใช้หัวเชื่อม http://www.pantipmarket.com/items/11080444 และใช้ลวดเงินในการเชื่อมได้หรือไม่ครับ หากได้ต้องใช้ลวดเงินประมาณกี่ % ครับ ขอบคุณครับ

ขอถามกลับแล้วกันครับเชื่อมกี่จุดครับถ้าจะใช้หัวเชื ่อมแบบตามลิงค์แนบอะนะ ผมว่าคุณไปจ้างร้านที่เค้า รับเชื่อม อาร์กอน ดีกว่าครับ จุดละ 60-100 บาท แล้วอีกอย่างนะครับ ท่อแอร์ถ้าไม่จำเป็นเค้าไม่เชื่อมกันครับ ควรนำไปย้ำสายด้วย ไฮดรอลิกครับ

รูล่ ม่ง้ญิ

Jz
เก่า 15-06-2011, 20:59   #395
u-baut
ClubJZ Web Register

Engine Type: 1J
คะแนน: 0 u-baut is on a distinguished road
เทอร์โมสวิทช์ หรือ เซนเซ้อหางหนู ในตู้แอร์ของ toyota tiger มันอยู่ตรงไหนครับ
u-baut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2011, 13:17   #396
tedsanan

คะแนน: 0 tedsanan is on a distinguished road
เครื่อง 1j ge เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่นี่ขนาดเท่าไหร่ครับ แล้วราคาเท่าไหร่ พอจะทราบราคาดูแอร์ แผงแอร์สำหรับ volvo 940 ไหมครับ PM ก็ได้ครับ
tedsanan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-2011, 00:11   #397
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ u-baut อ่านกระทู้
เทอร์โมสวิทช์ หรือ เซนเซ้อหางหนู ในตู้แอร์ของ toyota tiger มันอยู่ตรงไหนครับ
ไม่ใช่ช่างแอร์เลยตอบไม่ได้ขออภัยด้วยครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-2011, 00:14   #398
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tedsanan อ่านกระทู้
เครื่อง 1j ge เปลี่ยนคอมแอร์ใหม่นี่ขนาดเท่าไหร่ครับ แล้วราคาเท่าไหร่ พอจะทราบราคาดูแอร์ แผงแอร์สำหรับ volvo 940 ไหมครับ PM ก็ได้ครับ
อ๋าออโต้แอร์ (ตลิ่งชัน) 02-865-5754 ,081-492-3937(คุณเอ)
ลองโทรดูนะครับ รถยุโรปวางเจมาทำที่นี่เยอะครับ ราคาไม่แพง ผมก็เป็นลูกค้าประจำ บอกไปว่ามีคนแนะนำจาก club jz อยากบอกว่าทำที่นี่แล้วจะไม่อยากไปทำที่อื่นเลยครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-07-2011, 10:38   #399
jfk17

Car Brand: benz
Engine Type: 1jz vvti
คะแนน: 0 jfk17 is on a distinguished road
ขอเรียนปรึกษาครับ รถผมวาง 1 j ge vvti (etcs-i) แอร์เย็นปกติครับแต่ตอนนี้เริ่มมีกลิ่นอับชื้นครับ ไม่แน่ใจว่าตู้ตันหรือเปล่า และเวลาเครื่องเบาหรือเวลาจอดรถหรือชะลอรถเมื่อคอมแอ ร์ทำงานมันดึงรอบเครื่องจนเครื่องดับเลยครับ แม้กระทั้งชะลอก็ดับครับ ตอนนี้ก็คือ ขับช้าปิดแอร์ แต่พอความเร็วได้ที่ค่อยเปิดแอร์ครับ ไม่ทราบพอมีวิธีแก้ไขอย่างไรหรือเปล่า ปัญหาที่เกิดขึ้นมันมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง มันจะเกี่ยวกับการที่ต่อแอร์โดยไม่ผ่านกล่อง หรือเปล่าครับ และการที่จะเช็คว่าต่อผ่านกล่องหรือเปล่าดูได้อย่างไ รครับ ขอบคุณครับ
jfk17 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-07-2011, 21:37   #400
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jfk17 อ่านกระทู้
ขอเรียนปรึกษาครับ รถผมวาง 1 j ge vvti (etcs-i) แอร์เย็นปกติครับแต่ตอนนี้เริ่มมีกลิ่นอับชื้นครับ ไม่แน่ใจว่าตู้ตันหรือเปล่า และเวลาเครื่องเบาหรือเวลาจอดรถหรือชะลอรถเมื่อคอมแอ ร์ทำงานมันดึงรอบเครื่องจนเครื่องดับเลยครับ แม้กระทั้งชะลอก็ดับครับ ตอนนี้ก็คือ ขับช้าปิดแอร์ แต่พอความเร็วได้ที่ค่อยเปิดแอร์ครับ ไม่ทราบพอมีวิธีแก้ไขอย่างไรหรือเปล่า ปัญหาที่เกิดขึ้นมันมีสาเหตุจากอะไรได้บ้าง มันจะเกี่ยวกับการที่ต่อแอร์โดยไม่ผ่านกล่อง หรือเปล่าครับ และการที่จะเช็คว่าต่อผ่านกล่องหรือเปล่าดูได้อย่างไ รครับ ขอบคุณครับ
เรื่องกลิ่นอับชื้นมาจากตู้ตันครับ แต่เรื่องเบาแล้วดับนี่ช่างแอร์คงแก้ยากครับ อาการนี้เหมือนกับมอเตอร์เดินเบาจะมีปัญหาครับ ลองถามสมาชิกในหน้า Talk จะได้คำตอบที่ดีกว่าครับ ต้องขออภัยด้วย
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว