ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-04-2009, 14:30   #101
Cef NA
Junior Member

คะแนน: 0 Cef NA is on a distinguished road
เสียงอะไร?

มีเสียงเหมือนกับเวลาเ่าลมออกปากน่ะครับ แบบ ฟู่ แปบนึงตอนคอมมันทำงานครับ
เสียงอะไรครับ ปกติหรือเปล่า
แอเย็นปกติ เติมน้ำยา 6เดือนเติทที(ใช้เจไม่โบ) ล่าสุดแค่ 4เดือนเองครับ เร็วไปมั้ย
ที่ว่าล่าสุดนี่ผมพึ่งวาง เจโบมาคับ ผ่านมา 4เดือนแล้ว ออกมาใช้ประจำคับ มีจอดบ้างประมาณ 2 วัน
เมื่อวานหลังจากเติมน้ำยามาประมาณ 1 อาทิตย์ตอนนี้คอมแอไม่ทำงานคับ ติดแต่พัดลมในห้องโดยสาร เด๋วไปให้ช่างดูก่อน
Cef NA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Cef NA For This Useful Post:
sompol (21-06-2011)
เก่า 06-04-2009, 20:58   #102
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jaijai อ่านกระทู้
ผมใช้ benz w 123 วาง 1j vvti +lpg ปัญหาที่พบเกี่ยวกับความเย็น คือประมาณว่า แอร์เย็นเป็นวางเวลา เย็นบ้างไม่เย็นบางเกิดจากสาเหตุอะไร ทั้งกลางวันและกลางคืน ควรจะตรวจเช็คเบื้องต้นอย่างไร หรือต้องทำอย่างไรครับ และที่ให้ดูรีซีฟเวอร์ไดเออร์ดูตรงไหนครับ
อาการนี้แสดงว่า ถ้าคอมทำงาน แอร์จะเย็น แต่ปํญหาอยู่ที่ คอมตัดบ้างต่อบ้าง ต้องลองเช็คที่
1. เทอร์โมสตัท (เป็นไปได้น้อย)
2. รีเลย์ของคอมแอร์ ครับ (พบได้บ่อย) พอรีเลย์ร้อน มันจะตัวตัวเอง เพราะคอยล์มันเสื่อม
3. วาล์วแอรื อาจจะตัน (มีโอกาศเป็นได้)
แนะนำลองตรวจรีเลย์ดูก่อนครับ ลองหาของเก่าใส่ก็ ได้ครับราคาประมาณ 1-200 บาท

ไดเออร์ของแต่ละรุ่นหน้าตาต่างกัน ถ้าจะดูน้ำยาแอร์ ก็ ดูไล่จากท่อที่เข้าและออกจากคอมแอร์ ครับจะเป็นช่องกระจก ดูน้ำยาที่นั่นก็ ได้ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
sompol (18-06-2011), Steve say (15-04-2010)
เก่า 06-04-2009, 21:03   #103
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cef NA อ่านกระทู้
มีเสียงเหมือนกับเวลาเ่าลมออกปากน่ะครับ แบบ ฟู่ แปบนึงตอนคอมมันทำงานครับ
เสียงอะไรครับ ปกติหรือเปล่า
แอเย็นปกติ เติมน้ำยา 6เดือนเติทที(ใช้เจไม่โบ) ล่าสุดแค่ 4เดือนเองครับ เร็วไปมั้ย
ที่ว่าล่าสุดนี่ผมพึ่งวาง เจโบมาคับ ผ่านมา 4เดือนแล้ว ออกมาใช้ประจำคับ มีจอดบ้างประมาณ 2 วัน
เมื่อวานหลังจากเติมน้ำยามาประมาณ 1 อาทิตย์ตอนนี้คอมแอไม่ทำงานคับ ติดแต่พัดลมในห้องโดยสาร เด๋วไปให้ช่างดูก่อน
1.เสียงที่ได้ยินน่าจะเป็นเสียงวาล์วฉีดน้ำยาครับ เป็นปกติครับถ้าช่างหุ้มยางดีเสียงจะเบาลง
2 การที่น้ำยาจะหายจากระบบช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับการขั บขี่ครับ ถ้าซัดรอบสูงบ่อย น่ำยาก็ จะซึมออกตามโอริงเร็วขึ้นครับ
3.อาการที่คอมไม่ทำ เพราะในระบบน้ำยามีตัวตัดเรียกว่า low pressure ถ้าน้ำยารั่วจนถึงจุด คอมจะไม่ทำงานครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 06-04-2009, 21:07   #104
junior
Senior Member

รูปส่วนตัว junior

Car Brand: D MAX
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 16 junior is on a distinguished road
ผมได้ลองไปเปลี่ยนลูกปืน ดรายเออร์หัวฉีดเกี่ยวกับแอร์ครับและแวกใหม่อาการเปิ ดแอร์แล้วรถวิ่งไม่ออกคือมันจะตือๆไปครับ ยังไม่หายแต่เสียงฟิวๆก็หายไปแล้วครับยังงี้ ควรจะทำตรงไหนอีกครับ
junior is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-04-2009, 10:22   #105
jaijai
ClubJZ Web Register

Car Brand: benz
Engine Type: 1jge black
คะแนน: 0 jaijai is on a distinguished road
ขอบพระคุณมากครับคุณ kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
1.เสียงที่ได้ยินน่าจะเป็นเสียงวาล์วฉีดน้ำยาครับ เป็นปกติครับถ้าช่างหุ้มยางดีเสียงจะเบาลง
2 การที่น้ำยาจะหายจากระบบช้าหรือเร็วขึ้นอยู่กับการขั บขี่ครับ ถ้าซัดรอบสูงบ่อย น่ำยาก็ จะซึมออกตามโอริงเร็วขึ้นครับ
3.อาการที่คอมไม่ทำ เพราะในระบบน้ำยามีตัวตัดเรียกว่า low pressure ถ้าน้ำยารั่วจนถึงจุด คอมจะไม่ทำงานครับ
จะลองเช็คดูครับ
jaijai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jaijai For This Useful Post:
sompol (18-06-2011)
เก่า 07-04-2009, 10:54   #106
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junior อ่านกระทู้
ผมได้ลองไปเปลี่ยนลูกปืน ดรายเออร์หัวฉีดเกี่ยวกับแอร์ครับและแวกใหม่อาการเปิ ดแอร์แล้วรถวิ่งไม่ออกคือมันจะตือๆไปครับ ยังไม่หายแต่เสียงฟิวๆก็หายไปแล้วครับยังงี้ ควรจะทำตรงไหนอีกครับ
ลองปลดรีเลย์ดูครับ ถ้าปรีเลย์คอมแล้วลองเปิดแอร์ คอมจะไม่หมุน แต่รถยังวิ่งไม่ออกแสดงว่า ระบบไฟมีปัญหาครับ เพราะมันส่งสัญญาณเข้ากล่องแต่ถ้าปลดรีเลย์แล้ววิ่งอ อกแสดงว่าเกิดอาการคอมล็อคครับ
printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 07-04-2009, 10:56   #107
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ junior อ่านกระทู้
ลองปลดรีเลย์ดูครับ ถ้าปลดแล้วรถวิ่งออกแสดงว่า คอมล็อคครับ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 10-04-2009, 21:46   #108
toomiceman
Member

รูปส่วนตัว toomiceman

คะแนน: 0 toomiceman is on a distinguished road
พี่ครับ ปรกติ แรงอัดคอมแอร์ตอนเดินเบาต้องอยู่ที่กี่ ปอนด์
toomiceman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toomiceman For This Useful Post:
เก่า 11-04-2009, 12:03   #109
toomiceman
Member

คะแนน: 0 toomiceman is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
พี่ครับ ปรกติ แรงอัดคอมแอร์ตอนเดินเบาต้องอยู่ที่กี่ ปอนด์
พี่ครับหลังจาก ไปเช็คมาเมื่อกี้นี้ ตอนเดินเบา 35ปอนด์ พอเร่งเครื่องเหลือ 15ปอนด์ น้ำยาแอร์ไม่ขาด ความเย็นพอรับได้ แต่ปัญหาคอมแอร์ไม่ยอมตัด ต้องเร่งเครื่องค้างไว้สัก 20วิ ถึงจะตัด ตอนนี้ช่างกำลังถอดวาล์วมาเช็ค

ขอบคุณพี่ kazuya มากๆเลยนะครับ ที่สละเวลาให้คำปรึกษา
toomiceman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toomiceman For This Useful Post:
เก่า 11-04-2009, 23:46   #110
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
พี่ครับหลังจาก ไปเช็คมาเมื่อกี้นี้ ตอนเดินเบา 35ปอนด์ พอเร่งเครื่องเหลือ 15ปอนด์ น้ำยาแอร์ไม่ขาด ความเย็นพอรับได้ แต่ปัญหาคอมแอร์ไม่ยอมตัด ต้องเร่งเครื่องค้างไว้สัก 20วิ ถึงจะตัด ตอนนี้ช่างกำลังถอดวาล์วมาเช็ค

ขอบคุณพี่ kazuya มากๆเลยนะครับ ที่สละเวลาให้คำปรึกษา
ไม่เป็นไรครับ ยินดีให้คำปรึกษา
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 12-04-2009, 20:20   #111
toomiceman
Member

มารายงานผลครับ สรุปเปลี่ยนวาล์วใหม่ หายแล้วครับ
เก่า 12-04-2009, 21:20   #112
kazuya

อ้างถึง:
มารายงานผลครับ สรุปเปลี่ยนวาล์วใหม่ หายแล้วครับ
วาล์วตันตอนปล่อยน้ำยาทิ้ง โดนกันประจำครับ ช่างมักง่ายจะปล่อยให้น้ำยาออกโดยการคลายหัวปล่อยน้ำ ยา ถ้าปล่อยน้ำยาออกด้วยความเร็วหรือแว็คออก วาล์วมักจะพังเป็นประจำครับ
เก่า 16-04-2009, 23:07   #113
Cef NA
Junior Member

คะแนน: 0 Cef NA is on a distinguished road
ขอบคุณ คำแนะนำดีจากคุณ Kazuya

ถื่อว่ายังโชคดีครับ ไม่รั่ว แค่ฟิวขาดคับ เปลี่ยนฟิวมาไม่เสียตังด้วยคับ เป็นอู่ที่วางเครื่องมานะครับอู่เค้าดีจิงคับ ค่าแรงก้อไม่คิด ซ่อมเสร็จก้อยกมือไหว้ขอบคุณ กลับบ้าน
ตอนนี้แอร์เย็นแล้วครับ
Cef NA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Cef NA For This Useful Post:
เก่า 17-04-2009, 08:43   #114
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cef NA อ่านกระทู้
ถื่อว่ายังโชคดีครับ ไม่รั่ว แค่ฟิวขาดคับ เปลี่ยนฟิวมาไม่เสียตังด้วยคับ เป็นอู่ที่วางเครื่องมานะครับอู่เค้าดีจิงคับ ค่าแรงก้อไม่คิด ซ่อมเสร็จก้อยกมือไหว้ขอบคุณ กลับบ้าน
ตอนนี้แอร์เย็นแล้วครับ

ยินดีด้วยครับ ส่วนใหญ่ถ้าแค่ฟิวส์ขาด ร้านประจำของเรามักจะไม่คิดเงินหลอกครับ เพราะถือว่าเราเป็นลูกค้าอีกนาน
เก่า 17-04-2009, 18:40   #115
junior

คะแนน: 16 junior is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ลองปลดรีเลย์ดูครับ ถ้าปลดแล้วรถวิ่งออกแสดงว่า คอมล็อคครับ
พอดีเพิ่งกลับมาครับแต่ช่วงนี้ยังไม่มีเวลาไปทำเลยคร ับ มีปัญหาที่เพิ่งเจออีกอย่างครับถ้าเปิดแอร์หมุนไปเบอ ร์ 3-4แอร์มันจะไม่ตัดเลยครับ แล้วปัญหาคอมล็อกนี่ต้องเปลี่ยนคอมใหม่เลยรึป่าวครับ ขอบคุณมากๆครับ
junior is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to junior For This Useful Post:
เก่า 18-04-2009, 20:41   #116
kazuya

อ้างถึง:
พอดีเพิ่งกลับมาครับแต่ช่วงนี้ยังไม่มีเวลาไปทำเลยคร ับ มีปัญหาที่เพิ่งเจออีกอย่างครับถ้าเปิดแอร์หมุนไปเบอ ร์ 3-4แอร์มันจะไม่ตัดเลยครับ แล้วปัญหาคอมล็อกนี่ต้องเปลี่ยนคอมใหม่เลยรึป่าวครับ ขอบคุณมากๆครับ
ถ้าเปิดแอร์หมุนไปเบอร์ 3-4แอร์มันจะไม่ตัด
เรื่องปกติครับเพราะลมที่ผ่านตัวเซนเซอร์มันผ่านไปไว จนเซนเซอร์อุณหภูมิมันจับไม่ทัน ทำให้อาจจะตัดช้า แต่ถ้าจะให้ชัวร์ลองเปิดแอร์ให้แรงสุด แล้วออกมานอกรถเปิดกระโปรง มองไปที่คอมว่ามันตัดรึปล่าว เพราะปกติ มันจะตัดต่อบ่อยจนเราติดว่ามันไม่ตัด เพราะเราอยู่ในรถ และลมมันแรงความเย็นที่สะสมอยู่ในตู้แอร์ยัง้เย็นมีม าก ถึงคอมจะตัดลมแอร์ก็ ยังเย็น
จนเราคิดว่ามันไม่ตัด
ปัญหาคอมล็อก
ยังงัยก็ ต้องถอดคอมออกมาครับ ค่าใช้จ่ายซ่อมกับเปลี่ยน(เชียงกง)ต่างกันนิดหน่อย ถ้าซ่อมก็ ต้องเทียบอะไหล่จะทำให้ช้า แต่ถ้าเปลี่ยนคอมบิวท์ ราคาก็ อาจจะสูง คอมบิวท์ ก็ คือคอมเก่าแต่ข้างในใหม่ ถ้าราคาต่างกันแค่ 500 ผมแนะนำว่าคอมบิวท์ดีกว่าครับ อายุยืนนาน
เก่า 20-04-2009, 14:17   #117
junior

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เก็บเงินอยู่คิดว่าสิ้นเดือนคงได้เอาไปทำครับพ อดีช่วงนี้ใช้เงินเยอะจริงๆครับ
เก่า 21-04-2009, 15:51   #118
kazuya

อ้างถึง:
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้เก็บเงินอยู่คิดว่าสิ้นเดือนคงได้เอาไปทำครับพ อดีช่วงนี้ใช้เงินเยอะจริงๆครับ
ต้องเตรียมค่าวาล์วกับ ไดรเออร์ด้วยครับ โดยส่วนใหญ่จะต้องเปลี่ยนครับ ถ้าอาการคอมล็อค
เก่า 22-04-2009, 22:46   #119
vampire258
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว vampire258

Car Brand: A31
Engine Type: 1JZ-GT
คะแนน: 18 vampire258 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampire258
สอบถามนิดนึงคัรบ ของผม a31 1เจโบ

จอแอร์เดิม ท่อน้ำฮีตเตอร์ไม่ได้ต่อแล้วครับ

มีอาการแอร์ไม่ค่อยตัดเลย นานตัดที หนาวมากครับ

ต้องคอยกด ac เองตลอด

แก้ยังไงได้บ้างครับ

TUNE BY KONG

Click here >>> ธนพัฒน์แบตเตอรี่ นวมินทร์ ราคาถูก

สนใจสอบถามได้ 086-6632557,089-4424488
vampire258 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to vampire258 For This Useful Post:
เก่า 23-04-2009, 08:16   #120
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampire258 อ่านกระทู้
สอบถามนิดนึงคัรบ ของผม a31 1เจโบ

จอแอร์เดิม ท่อน้ำฮีตเตอร์ไม่ได้ต่อแล้วครับ

มีอาการแอร์ไม่ค่อยตัดเลย นานตัดที หนาวมากครับ

ต้องคอยกด ac เองตลอด

แก้ยังไงได้บ้างครับ
ผมไม่แน่ใจนะครับว่าระบบแอร์ของ A31 จะเหมือนกับ B14 (sunny super saloon) รึปล่าวถ้าเหมือน ความเย็นของลมจะถูกตั้งค่าโดยวาล์วเท่าที่รู้มาจะต่ำ กว่า 20 องศา ตัวปรับอุณหภูมิ จะเป็นสายสลิงไว้ดึงบานเปิด-ปิด ฮีทเตอร์ เรียกว่า ถ้าคอล์ยไม่เย็นถึงจุดที่ตั้งค่ามาจากโรงงานแอร์จะไม ่ตัด ที่แอร์ตัดก็ เนื่องมาจากวาล์วฉีดน้ำยาเป็นตัวสั่งสวิทช์แรงดันครั บ ผมเองก้ มีอยู่ 1 คัน B14 เคยรื้อดูถึงได้ทราบ
แต่ถ้าเป็นแบบเทอร์โมหางหนูธรรมดา เทอร์โมก็ เสื่อมได้ครับบางร้านก็ จะใช้วิธีแปลงเทอร์โมตู้เย็นใส่ซึ่งราคาไม่แพง (150-200บาท) เอามาใส่แทน ที่เห็นมาระบบของนิสสัน ถ้าตัดเอาฮีทเตอร์ออก จะเป็นอาการนี้ทั้งนั้นครับ เพราะนิสสันเอาลมร้อนมาเป่าผ่านตู้แอร์อีกทีหนึ่ง
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว