ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 21-09-2009, 11:04   #1
kenjung
Member

รูปส่วนตัว kenjung

Car Brand: no
Engine Type: no
คะแนน: 0 kenjung is on a distinguished road
รบกวนด้วยครับ 2jbo ขับแก้สได้ปกติ ถ้าไม่เิปิดแอร์ + อยากได้ถังโดนัส

รถผม 2jbo หม้อต้มสตาแก้สเทอร์โบ มิ๊ก funaki ต่อสายครบหมด ขับได้ปกติครับ ทั้งแก้ส ทั้งน้ำมัน
แต่แก้ส ถ้าไม่เปิดแอร์ เร่งดี เดินเบาเรียบใช้ได้ เร่งมาแล้วจอด ก็ไม่ดับ
แต่เมื่อเปิดแอร์ รถก็ำทำงานปกติครับ แต่เมื่อคอมแอร์ตัด รอบจะตก สวิงๆ แล้วดับ บางทีก็ดับ บางทีก็ไม่ดับ จูนแก้สบางแล้วก็ยังดับบ้างไม่ดับบ้าง
สายแก้สจากหม้อต้ม ไปมิ๊กเซอร์ของผม ประมาณ 1 เมตรพอดี จะมีผลมั้ยครับ
ผมควรทำยังไงบ้างดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบ

อีกเรื่องครับ ใครพอมีถังแก้สแบบโดนัส ขนาดใส่ตรงล้ออะไหล่ในกระโปรงท้าย E30 มั่งอ่ะคับ เล็กดี
ผมมีถัง 75 ลิตร ใหญ่ไปอ่ะ อยากได้เล็กๆ แล้วมันมีข้อเสียมั้ยครับถังแบบนี้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kenjung : 21-09-2009 เมื่อ 14:52.
kenjung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-09-2009, 13:01   #2
krupree
Senior Member

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kenjung อ่านกระทู้
รถผม 2jbo หม้อต้มสตาแก้สเทอร์โบ มิ๊ก funaki ต่อสายครบหมด ขับได้ปกติครับ ทั้งแก้ส ทั้งน้ำมัน
แต่แก้ส ถ้าไม่เปิดแอร์ เร่งดี เดินเบาเรียบใช้ได้ เร่งมาแล้วจอด ก็ไม่ดับ
แต่เมื่อเปิดแอร์ รถก็ำทำงานปกติครับ แต่เมื่อคอมแอร์ตัด รอบจะตก สวิงๆ แล้วดับ บางทีก็ดับ บางทีก็ไม่ดับ จูนแก้สบางแล้วก็ยังดับบ้างไม่ดับบ้าง
สายแก้สจากหม้อต้ม ไปมิ๊กเซอร์ของผม ประมาณ 1 เมตรพอดี จะมีผลมั้ยครับ
ผมควรทำยังไงบ้างดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าคร้าบบ
ก็ขับไม่เปิดแอร์สิครับ จะได้เป็นปกติ พูดเล่นนะครับ ควรกลับไปให้เจ้าของมิก funaki เขาช่วยปรับแก้ให้สิครับ เพราะมิกอันนี้ มีขนาดลูกสูบหลายขนาดสำหรับแต่ละเครื่อง ต้องใช้วิธีลองไปเปลี่ยนไปให้เหมาะ รวมทั้งปรับแต่งด้วยต้องลอง ทั้งเปิดและปิดแอร์ เพื่อจะได้เหมาะแก่รถเรา
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to krupree For This Useful Post:
kenjung (21-09-2009)
เก่า 21-09-2009, 13:49   #3
kks
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: A31
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 15 kks is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krupree อ่านกระทู้
ก็ขับไม่เปิดแอร์สิครับ จะได้เป็นปกติ พูดเล่นนะครับ ควรกลับไปให้เจ้าของมิก funaki เขาช่วยปรับแก้ให้สิครับ เพราะมิกอันนี้ มีขนาดลูกสูบหลายขนาดสำหรับแต่ละเครื่อง ต้องใช้วิธีลองไปเปลี่ยนไปให้เหมาะ รวมทั้งปรับแต่งด้วยต้องลอง ทั้งเปิดและปิดแอร์ เพื่อจะได้เหมาะแก่รถเรา
ถูกต้องแล้วครับ ผมถามย้อนกลับหน่อยครับว่า ก่อนที่จะใส่มิกช์ funaki มันเป็นหรือเปล่า หรือว่าใส่ตั้งแต่ติดแก๊ส แล้วมันเพิ่งมาเป็น คงต้องไล่อาการก่อนน่ะครับ เพราะถ้าตอนแรกใส่มิกช์ธรรมดาแล้วไม่เป็นไร ก็คงต้องให้ทาง funaki จัดการปรับจูนให้ใหม่ครับ แต่ถ้ามันเป็นอยู่แล้ว คงต้องให้ร้านแก๊สแก้ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นแนะนำว่าให้กลับไปร้านที่ทำล่าสุด แล้วอาการมันเกิดครับ
kks is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kks For This Useful Post:
เก่า 21-09-2009, 14:18   #4
kenjung
Member

คะแนน: 0 kenjung is on a distinguished road
สงสัยต้องกลับไปให้เค้าจูนอีกที ความจริงตอนแรกมันก็นิ่งแล้วล่ะครับ ด้วยความรู้ช่างอันมหาศาลของผม ก็บิดเพาเวอร์วาว จูนมันทุกวัน แบบว่า อยากลอง สุดท้ายก็เป็นแบบนี้ เศร้าใจ

อีกเรื่องครับ ใครพอมีถังแก้สแบบโดนัส ขนาดใส่ตรงล้ออะไหล่ในกระโปรงท้าย E30 มั่งอ่ะคับ เล็กดี

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kenjung : 21-09-2009 เมื่อ 14:51.
kenjung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-09-2009, 17:38   #5
krupree

คะแนน: 17 krupree is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kenjung อ่านกระทู้
สงสัยต้องกลับไปให้เค้าจูนอีกที ความจริงตอนแรกมันก็นิ่งแล้วล่ะครับ ด้วยความรู้ช่างอันมหาศาลของผม ก็บิดเพาเวอร์วาว จูนมันทุกวัน แบบว่า อยากลอง สุดท้ายก็เป็นแบบนี้ เศร้าใจ

ไม่ลองบิดกลับไปที่เดิมดูก่อน ว่ามันหายไหม หรือไปปรับหม้อต้มด้วย ล่ะครับ ดวลาจะปรับอะไรกะมัน จำที่เดิมไว้ก่อน หากปรับไปแล้ว แย่ลง ก็กลับมาตั้งต้นที่เดิม ก็ไม่เสียหายอะไร ครับ หากไม่ได้แล้ว ค่อยหาช่าง

****** หากแก้ไขได้แล้วกลับมาเล่าให้ได้รับทราบเป็นวิทยาทาน กันนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย krupree : 21-09-2009 เมื่อ 21:18.
krupree is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to krupree For This Useful Post:
เก่า 21-09-2009, 18:34   #6
IamArt

รูปส่วนตัว IamArt

Car Brand: C-Class W202
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 IamArt is on a distinguished road
ใส่มิ๊ก funaki แล้วตอนใช้น้ำมันเป็นไงบ้างคับ ใกล้เคียงกะตอนไม่มีมิ๊กมาขวางมั้ย

ป๋มอยากได้ feeling เดิมๆเวลาใช้น้ำมันกลับมาอ่ะ ตอนนี้วิ่งแก๊สดีแต่วิ่งน้ำมันไม่ออก บูสมาช้ากว่าตอนไม่ติดแก๊สเยอะเลย เดิมตั้งใจว่าขับทั่วๆไปจะวิ่งแก๊สแต่จะแซดด้วยน้ำมั น แต่ความเป็นจริงมันแซดไม่ออกอ่ะ....
IamArt is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to IamArt For This Useful Post:
เก่า 21-09-2009, 21:22   #7
krupree

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IamArt อ่านกระทู้
ใส่มิ๊ก funaki แล้วตอนใช้น้ำมันเป็นไงบ้างคับ ใกล้เคียงกะตอนไม่มีมิ๊กมาขวางมั้ย

ป๋มอยากได้ feeling เดิมๆเวลาใช้น้ำมันกลับมาอ่ะ ตอนนี้วิ่งแก๊สดีแต่วิ่งน้ำมันไม่ออก บูสมาช้ากว่าตอนไม่ติดแก๊สเยอะเลย เดิมตั้งใจว่าขับทั่วๆไปจะวิ่งแก๊สแต่จะแซดด้วยน้ำมั น แต่ความเป็นจริงมันแซดไม่ออกอ่ะ....
เจ้าของมิกนี้เค้าว่างั้นแหละครับ ผมดูจากโฆษณา หากอยากได้ feeling เดิมๆ ให้ได้แท้จริง คงต้องหัวฉีดมั้งครับ เพราะ พวกมิก ต่างๆ ยังไงมันก้อไปขวางท่ออากาศอยู่ดี ไม่โล่ง ได้เหมือนเดิม
kenjung (22-09-2009)
เก่า 22-09-2009, 07:24   #8
kks
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: A31
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 15 kks is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ IamArt อ่านกระทู้

ปากลิ้นผีเสื้อเป็นรุ่นที่มี ลิ้น trc หรือเปล่า ถ้ามีก็ใช้ลิ้นทำเป็นมิกช์แทน แล้วใช้ระบบมอเตอร์กระจกไฟฟ้ามาปรับให้มันปิดหรือเปิ ดเวลาใช้แก๊สครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ krupree อ่านกระทู้
เจ้าของมิกนี้เค้าว่างั้นแหละครับ ผมดูจากโฆษณา หากอยากได้ feeling เดิมๆ ให้ได้แท้จริง คงต้องหัวฉีดมั้งครับ เพราะ พวกมิก ต่างๆ ยังไงมันก้อไปขวางท่ออากาศอยู่ดี ไม่โล่ง ได้เหมือนเดิม
ประมาณนั้นครับ ไม่มีมิกช์ตัวไหนที่ทำให้การขับน้ำมันเหมือนเดิมได้ นอกจากระบบหัวฉีด
kks is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kks For This Useful Post:
kenjung (22-09-2009)
เก่า 22-09-2009, 08:25   #9
kenjung
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kks อ่านกระทู้
ปากลิ้นผีเสื้อเป็นรุ่นที่มี ลิ้น trc หรือเปล่า ถ้ามีก็ใช้ลิ้นทำเป็นมิกช์แทน แล้วใช้ระบบมอเตอร์กระจกไฟฟ้ามาปรับให้มันปิดหรือเปิ ดเวลาใช้แก๊สครับ

ประมาณนั้นครับ ไม่มีมิกช์ตัวไหนที่ทำให้การขับน้ำมันเหมือนเดิมได้ นอกจากระบบหัวฉีด
ผมรอ งบอีกหนอ่ย ว่าจะติดอย่างที่คุณเคว่า้บ้างอ่ะคับ แต่ของผมลิ้น TRC ไม่มีแล้วจะทำได้มั้ยครับ
ตอบกลับ