ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-08-2016, 23:53   #1
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
ถอดพัดลมหน้าแผงคอยร้อนออก แล้วทำแบบนี้แอร์จะเย็นหรอครับ?

ผมไปอ่านเจอจาก Link นี้ http://www.bmwe34club.com/posts/index.php?topic=25112.0

สรุปสั้นๆใน Link คือ ให้เปลี่ยนแผงคอยร้อนเป็นแบบใหม่ ลามิเนต (Parallel flow condenser) แล้วถอดพัดลมที่เป่าหน้าแผงคอยร้อนออกได้เลย การระบายความร้อน อาศัยพัดลมดูดหลังหม้อน้ำ+อาศัยลมที่ปะทะหน้ารถ

ตอนนี้แผงคอยร้อนติดรถผมเป็นแผงคอย fin&tube ท่อกลมรุ่นเก่าอยู่ ถ้าเปลี่ยนเป็นแผงคอยร้อนแบบลามิเนต แล้วถอดพัดลมที่เป่าหน้าคอยร้อนออก เป็นไปได้หรอครับที่แอร์รถจะเย็นกว่าเดิมแค่เปลี่ยนแ ผงคอยร้อนอันเดียว แล้วอาศัยพัดลมดูดหลังหม้อน้ำในการระบายความร้อน ผมล่ะกลัวตอนจอดนิ่งๆรถติดๆแล้วมันจะระบายไม่ทันถ้าไ ม่มีพัดลมเป่าหน้าคอยร้อน

ปล.ผมใช้รถ bmw e34 เครื่อง 1jzgte หม้อน้ำอลูมิเนียม ตีแผงพัดลมดูด2ตัวหลังหม้อน้ำ ถ้าทำแบบใน Link แอร์จะเย็นขึ้นมั้ยครับ?
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to boost For This Useful Post:
khwan1j (24-09-2016)
เก่า 06-08-2016, 18:45   #2
PhotJZ
Senior Member

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 16 PhotJZ is on a distinguished road
บีเอ็ม...น่าจะคล้ายๆกันนะ

อันซ้ายมือมันเป็นของปีเก่ากว่ามันระบายความร้อนไม่ด ีกว่าทางด้านขวาหรือเปล่าครับ ด้านขวามือมันเป้นปีใหม่กว่า ส่วนที่คุณจะถอดพัดลมหน้าแผงแอร์ผมเกรงว่าเวลารถติดต อนกลางวันความเย็นของแอร์มันจะทำได้ไม่ดี ตัวเก่าใหญ่ของบีเอ็มผมถอดมันออกนะ จริลอยู่ที่มันแรงแต่ผมไม่ชอบที่มันเกะกะขวางทางลมมา กกว่า...ที่นี่เมืองไทยเมืองร้อนครับ ผมยัดเป่า 12 นิ้วใส่แทน เงียบและไม่กินไฟด้วย

https://www.google.co.th/url?sa=t&so...kZmrpoFZW1_bLw
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to PhotJZ For This Useful Post:
boost (08-08-2016), khwan1j (24-09-2016)
เก่า 08-08-2016, 23:11   #3
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
อันซ้ายมือมันเป็นของปีเก่ากว่ามันระบายความร้อนไม่ด ีกว่าทางด้านขวาหรือเปล่าครับ ด้านขวามือมันเป้นปีใหม่กว่า ส่วนที่คุณจะถอดพัดลมหน้าแผงแอร์ผมเกรงว่าเวลารถติดต อนกลางวันความเย็นของแอร์มันจะทำได้ไม่ดี ตัวเก่าใหญ่ของบีเอ็มผมถอดมันออกนะ จริลอยู่ที่มันแรงแต่ผมไม่ชอบที่มันเกะกะขวางทางลมมา กกว่า...ที่นี่เมืองไทยเมืองร้อนครับ ผมยัดเป่า 12 นิ้วใส่แทน เงียบและไม่กินไฟด้วย

https://www.google.co.th/url?sa=t&so...kZmrpoFZW1_bLw

ใน Link บอกว่าเปลี่ยนเป็นแผงคอยร้อนรุ่นใหม่ที่เรียกว่าลามิ เนต ตอนนี้ผม2จิต2ใจ ร้านทำแอร์ที่รู้จักกันก็บอกว่ายังไงก็ต้องมีพัดลมเป ่า แต่ใจผมก็อยากลองเปลี่ยนแบบไม่มีพัดลมไปเลย คิดไปคิดมา สงสัยต้องไปลองตอนช่างทำซะละ ถ้าประกอบเสร็จแล้วจอดนิ่งๆแบบไม่มีพัดลมก็จะถอดพัดล มเป่าคอยร้อนออกเลย แต่ถ้าจอดนิ่งแบบไม่มีพัดลมแล้วไม่เย็นก็คงต้องใส่พั ดลมเหมือนเดิม ไว้รอว่างๆก่อนเด๊วจะไปลองเปลี่ยนคอยดูครับ
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to boost For This Useful Post:
เก่า 11-08-2016, 15:08   #4
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
ผมวาง 2j GTE VVTI ETCS-i ในเบนซ์ W124 วางเอง เอาพัดลมหน้าคอยล์ร้อนออก ใส่ข้างหลัง(ดูด) ๒ ตัว สูตรลุงสี่ แอร์เย็นดี ข้อสำคัญต้องซีลด์ขอบคอยล์ร้อนกับหม้อน้ำให้ดี อย่าให้ลมรั่วเข้าระหว่างคอยล์ร้อนกับหม้อน้ำ ลมต้องผ่านคอยล์ร้อนเข้าไป ผมใช้มาปีกว่าแล้ว หน้าร้อนเดือนเมษาก็สบายมาก พัดลมข้างหน้าบางคนบอกว่าไม่ค่อยมีประโยชน์ครับ
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Cobra4971 For This Useful Post:
เก่า 23-08-2016, 00:47   #5
noung960
Member

Car Brand: volvo
Engine Type: 2jz-vvti
คะแนน: 15 noung960 is on a distinguished road
ผมใช้ Volvo 960 2j.vv ใช้พัดลมดูดหลัง ตัวเดียวก็สบาย ๆ แอร์เย็นดี ความร้อนก็ปกติดี กดแช่ยาวๆก็ปกติ พัดลมตัวใหญ่ แบบ 2 สเต๊ป ลองดูครับเผื่อเป็นข้อมูลได้
noung960 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to noung960 For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว