ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-12-2016, 15:04   #1
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
เกียร์ ๒ ทำไมช่วงสั้นจัง

ผมใช้เครื่อง J เครื่องนี้เป็นเครื่องที่ ๒ เดิม 1j ge ตอนนี้ 2j gte vvti ผมติด LED ดูการทำงานของเกียร์ ทั้ง ๒ เครื่อง พบว่า พอขึ้นเกียร์ ๒ แป๊บเดียวมันก็เปลี่ยนเป็นเกียร์ ๓ แล้ว เกียร์ ๒ แทบจะยังไม่ได้ใช้งานเลย ทั้งสองเครื่องเปลี่ยนเกียร์ ๒ ไป ๓ เร็วเหมือนกันเลย ช่วงเกียร์ ๓ จะยาวหน่อยจึงจะขึ้นเกียร์ ๔ ในขณะที่รถมาตรฐานจะมีช่วงเกียร์ค่อนข้างเท่าๆกัน มีท่านเคยสังเกตไหมครับ
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-12-2016, 10:37   #2
cysc2007

Car Brand: Volvo 940GL
Engine Type: 2JZ vvti
คะแนน: 15 cysc2007 is on a distinguished road
เพิ่งไปสังเกตเมื่อวานเย็นกับเมือเช้า
ผมใช้ 2JZ vvti ecsi แต่ละเกียร์วิ่งได้ปกติดีนะครับ ถ้าออกตัวเร็วๆ ก็จะลากรอบในแต่ละเกียร์ได้ถึงรอบสูง ถ้าออกปกติก็เปลี่ยนเกียร์เร็วหน่อย

อาจเป็นเพราะตอนวางผมกำชับอู่ให้เอาเครื่องตัวที่วาง ใน Crown เพราะคิดว่าน้ำหนักรถใกล้เคียงกับ Volvo 940 โปรแกรมการควบคุมระบบจ่ายน้ำมัน การเปลี่ยนเกียร์ จะได้เหมาะสมกับตัวรถ ถ้าเป็นตัวมาจากพวก ซูปร้า อาจจะไม่เหมาะเพราะน้ำหนักรถเบา (ความเชื่อส่วนตัวนะครับ)

อีกอย่างเฟืองท้ายอัตราทดก็เท่ากันด้วย ส่วนขนาดยางก็ใช้ของเดิมครับ

หรืออาจเป็นเพราะเครื่องของคุณ Cobra4971 เป็น J bo ความเร็วรถจึงถึงจุดเปลี่ยนเกียร์เร็วกว่ารถไม่ bo ก็อาจเป็นได้นะครับ
cysc2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-12-2016, 14:22   #3
Cobra4971

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
ขอบคุณมากครับ พอดีผมเทียบกับรถออโต้ทั่วไป แต่ละเกียร์มันมีช่วงเกือบเท่าๆกัน

อาจเป็นเพราะเฟืองท้ายของผมทดมากไปหน่อย อัตราทด ๔.๑ ครับ ผมเห็นว่ามันเร่งได้ทันใจเลยไม่อยากเปลี่ยนครับ

ปัญหาอีกอย่างที่ผมเจอกับเครื่อง 2j gte vvti ตัวนี้ คือ การเปลี่ยนเกียร์ไม่นิ่มนวม (อาจเป็นกับเฟืองท้ายจัดเกินไปอีกแหละ) ถ้าเกียร์ยังไม่ถึงเกียร์ ๔ อย่าไปกดมาก กดมากกระตุกแรงจนกลัวพัง เกียร์ ๑ ไป ๒ ต้องไม่เกิน ๑๐๐๐ รอบ ๒ ไป ๓ ต้องไม่เกิน ๑,๕๐๐ รอบ ๓ ไป ๔ ต้องไม่เกิน ๑,๘๐๐ รอบ ตีนต้นต้องใจเย็น กลัวพัง ไม่แน่ใจว่าปกติไหม แต่ก่อนหน้านี้ผมเปลี่ยนเกียร์มาแล้วเนื่องจากเข้าใจ ว่าเกียร์มีปัญหา ปรากฏว่าทุกอย่างเหมือนเดิมครับ
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ