ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 23-02-2009, 07:43   #1
Sansoen
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 Sansoen is on a distinguished road
สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่อง

สอบถามเรื่องน้ำมันเครื่อง ระหว่าง
Castrol EDGE 0w/40 กับ Sheel Helix Ultra 5W/40
ยี่ห้อไหนน่าใช้กว่ากัน
Sansoen is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-2009, 08:43   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ผมขอบอกก่อนว่า ผมยังไม่เคยใช้น้ำมันเครื่องทั้ง 2 รุ่นนี้ครับ

แต่อยากเข้ามาแจมความคิดเห็นครับ

ถ้าเป็นผม โดยมีให้เลือกน้ำมันเครื่อง 2 กระป๋องนี้ โดยรู้แต่เสปคว่า ผ่านสถาบัน Api รับรองว่าได้เกรดสูงสุด (sm) แต่ไม่รู้เบื้องลึกว่า แต่ละกระป๋องคุณภาพอื่นๆดีแค่ไหน ราคาไหนถูกไหนแพง ปลอมมั้ย ผมจะมองไปที่ สเปค ที่ข้างกระป๋องแจ้งเอาไว้ครับ คือ 0w-40 และ 5w-40

0w-40 จะให้ช่วงกว้างความหนืดของน้ำมันมากกว่า 5w-40 ทั้งๆที่ ข้างกระป๋องรับรองว่า ทนความร้อนได้ถึงระดับ 40 (ตัวเลขนี้ไม่ใช่ระดับองศาของอุณหภูมินะครับ) เรียกว่า ในระดับความร้อนของเครื่องยนต์ที่สูงถึงระดับเก รด 40 ผู้ผลิตน้ำมันเครื่องยังรับรองว่าน้ำมันเครื่องยังคง สภาพความหนืดและลื่นอยู่ แต่ถ้าระดับสูงเกินจากนี้ ไม่รับรองครับ (โมเลกุล อาจจะขาดจากกัน ทำให้เสียสภาพความเป็นฟิล์มป้องกันการเสียดสี ขาดความลื่น หรือ ระเหยกลายเป็นไอไป)

แต่ในระดับความแตกต่างระหว่าง 0w กับ 5w สิครับ นั่นคือระดับความใส ที่ข้างกระป๋องรับรองว่า ในระดับอุณหภูมิ ความเย็นของเครื่องระดับ 0 ช่วงดับเครื่องยนต์ไว้นานๆ ระดับอุณหภูมิของอากาศแวดล้อมมีผลต่อความเย็นของเครื ่อง อุปกรณ์ชิ้นส่วนในเครื่องยนต์เมื่อถูกความเย็น จะหดตัว ทำให้ช่องว่างระหว่างผิวโลหะลดลง ประกอบกับน้ำมันเครื่องทั้งหมดตกอยู่ที่ก้นแคร้ ง เราจึงต้องการความใสของน้ำมันเครื่องเพื่อให้ไหลเข้า ไปหล่อลื่นได้เร็วที่สุด และบางพอที่จะเข้าไปอยู่ในช่องว่างระหว่างผิวโลหะครั บ เพื่อให้การสตาร์ทเครื่องยนต์ติดง่ายขึ้นด้วย ความใสจึงมีส่วนสำคัญในการช่วยป้องกันการเสียดสีของโ ลหะ และทำให้น้ำมันไหลเวียนได้เร็วขึ้น (ตัว W ไม่ได้เกี่ยวข้องกับการใช้งานของประเทศเรา จึงไม่ขอกล่าวถึง แต่ตัวเลขหน้า W นี่แหละครับ ผู้ผลิตรับรองว่า จะคงความใสของน้ำมันเครื่องในความเย็นระดับที่ร ะบุ (ตัวเลขดังกล่าว ไม่ใช่ระดับองศาของอุณหภูมินะครับ))

จึงต้องบอกว่า ค่าสเปค 0w-40 จะต้องดีกว่า 5w-40 ครับ และส่วนใหญ่จะ ราคาแพงกว่าด้วยครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 23-02-2009 เมื่อ 08:49.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
mcca (13-09-2011), ms111 (11-11-2009), toetsak466 (22-10-2009), ton jzt 141 (11-11-2009)
เก่า 23-02-2009, 09:45   #3
tantan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

สอบถามลุงมูนเพิ่มเติมนิดนะครับ ตัวเลข 40 เนี่ย ถ้าน้อยกว่าเช่น 30 อันนี้แย่กว่าใช่หรือเปล่าครับ ดังนั้นสรุปได้ว่าหากตัวเลขยิ่งมากยิ่งดีหรือเปล่าคร ับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-2009, 10:09   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tantan อ่านกระทู้
สอบถามลุงมูนเพิ่มเติมนิดนะครับ ตัวเลข 40 เนี่ย ถ้าน้อยกว่าเช่น 30 อันนี้แย่กว่าใช่หรือเปล่าครับ ดังนั้นสรุปได้ว่าหากตัวเลขยิ่งมากยิ่งดีหรือเปล่าคร ับ
สำหรับเมืองร้อนบ้านเรานั้น ตัวเลขที่เหมาะสมสำหรับรถยนต์ทั่วไปคือ 30, หรือ 40, หรือ 50 แล้วแต่สภาพของเครื่องยนต์และการใช้งานครับ (เกรดน้ำมันเครื่อง ไม่ว่้าตัวเลขจะสูงหรือต่ำ ไม่ใช่เป็นตัวระบุถึงน้ำมันเครื่องแย่กว่าหรือดีกว่า นะครับ แต่เป็นตัวระบุถึงความหนืดความใสของน้ำมันที่จะทนต่อ สภาพความร้อนสูงในระดับนั้นๆครับ)

30 เหมาะสมกับ เครื่องยนต์ใหม่ สภาพยังฟิทปั๋ง (เทอร์โบหรือไม่เทอร์โบก็ตาม) ใช้งานวิ่งในทางยาวๆเป็นส่วนใหญ่ (วิ่งต่างจังหวัด) ไม่ได้แบกภาระบรรทุกหนัก

40 เหมาะสมกับ เครื่องยนต์ใหม่ หรือกลางเก่ากลางใหม่ สภาพเครื่องยนต์ยังฟิทอยู่ (เทอร์โบหรือไม่เทอร์โบก็ตาม) ใช้วิ่งทางยาวๆต่างจังหวัดบ้าง วิ่งในเมืองบ้าง

50 เหมาะสมกับ เครื่องยนต์เทอร์โบ หรือ เครื่องยนต์ไม่มีเทอร์โบ สภาพกลางเก่ากลางใหม่ จนถึงสภาพเก่า (ไม่ถึงกับเครื่องหลวม) ใช้วิ่งในเมืองเป็นส่วนใหญ่ หรือ รับภาระบรรทุกหนัก หรือ ใช้วิ่งต่างจังหวัดที่ส่วนใหญ่ปีนขึ้นเขาครับ

ถ้าเกรดสูงกว่า 50 ส่วนใหญ่จะใช้กับเครื่องยนต์ที่หลวมแล้ว หรือ เครื่องยนต์ที่ต้องรับภาระงานหนักๆตลอดเวลาครับ

ดังนั้น จึงควรเลือกใช้เกรดน้ำมันเครื่องตามความเหมาะสมของเค รื่องยนต์ และสภาพการใช้งานครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 23-02-2009 เมื่อ 10:13.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 9 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
ancivic (16-10-2010), Dis48 (11-11-2009), l.lerson (22-10-2009), mcca (11-09-2011), ms111 (11-11-2009), toetsak466 (22-10-2009), ton jzt 141 (11-11-2009), tong_san (11-11-2009), viseth (22-10-2009)
ตอบกลับ