ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 13-11-2006, 13:29   #1
kungjang
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 kungjang is on a distinguished road
วิ่งที่ไกลความร้อนขึ้นคับ

ผมใช้1เจฝาขาวไม่โบคับติดแก๊ส วิ่งที่ไกลความร้อนขึ้นไม่ทราบว่าเป็นอะไรคับหม้อน้ำ ก้อถ่ายบ่อยนะคับ ยิ่งตอนขึ้นเขาความร้อนขึ้นสูงมากเลยคับแต่เบาแอร์คว ามร้อนก้อลดมาหน่อยนะคับไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรคับ
kungjang is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-11-2006, 13:34   #2
prams

คะแนน: 0 prams is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง prams
ปรับ Gas น้อยไปหรือเปล่าครับทำเกิดความร้อนสูงในห้องเผ้าไหม้ เลยทำให้ร้อนครับ..............
prams is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-11-2006, 16:43   #3
Antternative
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Antternative

Car Brand: BMW "Don't Worry JZ Happy"
Engine Type: 1JZgte & FootBall, Golf
คะแนน: 18 Antternative is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Antternative
แสดงว่าเราต้องปรับปริมาณgasตามการใช้งานจริงน่ะผมว่ า ในเมืองรถติดปล่อยน้อยวิ่งทางไกลหน่อยปล่อยมาก อิ อิ
เก่า 13-11-2006, 19:40   #4
jamescrack

คะแนน: 0 jamescrack is on a distinguished road
มันอาจเกิดได้หลายสาเหตุครับ
1. เกิดจากความร้อนจากเครื่องยนต์ เพราะเราต้องเร่งเครื่องมากในตอนขึ้นเขา ขึ้นอยู่กับระบบระบายความร้อนด้วยถ้าระบบดีก็จะไม่มี ปัญหาตรงนี้ตัดไปได้
2. เกิดจากกำลังอัดจากเครื่องยนต์สูงเกินไป เนื่องจากการจูนแก๊สบางเกินไปทำให้เมื่อลูกสูบเข้าจั งหวะอัดจะทำให้อุณหภูมิสูงขึ้นและเกิดการชิงจุดระเบิ ดล่วงหน้า มีผลให้เครื่องยนต์มีกำลังดันลูกสูบลงสูงมากมีผลทำให ้เครื่องยนต์ร้อนขึ้น **ถ้าโชคไม่ดีก็เกิดการแบคไฟล์เกิดขึ้นครับ**

แนะนำครับถ้ามีทุนสักนิด ติดตั้งระบบ แลมด้าคอนโทรลเพิ่มจะช่วยได้มากครับ เราจะไม่ต้องกังวลกับแก๊สหนาแก๊สบาง เพราะระบบนี้จะปรับตัวของมันเอง และนอกจากนี้ยังทำให้เรามีอัตราเร่งที่ดีขึ้น และ ประหยัดแก๊ส
jamescrack is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-11-2006, 23:55   #5
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ใส่แรมด้าครับ ตามข้างต้นครับ แต่ต้องบอกไว้ก่อนครับ ว่าไม่ประหยัดน่ะครับ สำหรับรถที่จูนไว้บาง และไม่ประหยัดสำหรับผู้ที่มีเท้าหนัก เพราะแรมด้ามันจะช่วยให้เครื่องยนต์ตอบสนองเราดี มันจึงต้องจ่ายแก๊สให้พอเพียงกับเครื่องยนต์ครับ อย่าเข้าใจผิดคิดว่าติดแรมด้าแล้วจะประหยัดขึ้นนะครั บ บางกรณีประหยัด บางกรณีมันกินมากกว่าเดิมครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-11-2006, 13:38   #6
Engine_Tech

ช่างวัยรุ่น

เข้าใจว่าชุดแลมด้าที่คุณเคเคยเห็นคงจะเป็นชุดแลมด้า จากจีน,อินเดีย
ที่ใช้เพียงสัญญาณ TPS ในการควบคุมการจ่าย ไม่ได้ใช้สัญญาณ O2 มาใช้จริง
เหยียบคันเร่งทีสเตปมอเตอร์ก็จ่ายที ยังงี้มันจะได้ผลต่างจาก Fix Mix ยังไง
ถ้าไม่เชื่อคุณลองถอดปลั๊กมอเตอร์สเตปออกดูสิ แก๊สมันยังไหลผ่านหน้าตาเฉย
ผมเห็นบางที่เขาติดกันยังใส่ Power Valve ช่วยเลย ยังงี้เขาเรียกแลมด้าปลอมป่าว
สัญญาณแลมด้าที่ใช้วัดก็เป็นเพียงไฟเขียวแดงที่บอกหน าบางเท่านั้น แต่ไม่ได้ใช้เป็น feedback
control เลย ยังงี้ยังจะเรียกแลมด้าอีก
ลองคิดดูนะครับว่า ECU มันทำงานพื้นฐานยังไง ทำไมต้องใช้ RPM, TPS, O2 feedback
แล้วไปคำนวน(MAP) เพื่อ control motor step ในการจ่ายแก๊สเป็น close loop อย่างแท้จริง

ผมใช้แลมด้าของ Engine Tech อยู่มี ECU 8 bit auto-control, หม้อ OMVL รุ่นนมสาว,
Stepping Motor ของ OPEL 430 steps, มาตรฐาน EURO 4 ไม่มีกลิ่นแก๊ส,
วิ่งไปแก๊สหมดเปลี่ยนเป็นน้ำมันให้, ในกรณีรถชนกัน ขอบเครื่องต่ำกว่า 350 ระบบ Engine off
รับรองไม่มีตูมเนื่องจากแก๊ส

ต้องขอโทษไว้นะที่นี้ด้วย หากคำพูดผมไม่ไพเราะเท่าที่ควร
ผมแค่อยากให้ผู้บริโภคได้รับรู้ถึงข่าวสารที่แท้จริง และเทคโนโลยีที่เปิดกว้างขึ้น

ส่วนกรณีรถที่ว่าความร้อนขึ้น คุณลองเช็คระบบระบายความร้อนดีหรือยัง
วาล์วน้ำ, เซนเซอร์สปีดพัดลม, หม้อน้ำ น้ำขาดรึป่าว
ถ้าเป็นที่สิ่งเหล่านี้ ต่อให้จูนยังไงก็ไม่หายครับ
หรือต่อให้ติดระบบที่ดีขนาดไหนก็ไม่หาย
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-11-2006, 01:36   #7
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Engine_Tech
เข้าใจว่าชุดแลมด้าที่คุณเคเคยเห็นคงจะเป็นชุดแลมด้า จากจีน,อินเดีย
ที่ใช้เพียงสัญญาณ TPS ในการควบคุมการจ่าย ไม่ได้ใช้สัญญาณ O2 มาใช้จริง
เหยียบคันเร่งทีสเตปมอเตอร์ก็จ่ายที ยังงี้มันจะได้ผลต่างจาก Fix Mix ยังไง
ถ้าไม่เชื่อคุณลองถอดปลั๊กมอเตอร์สเตปออกดูสิ แก๊สมันยังไหลผ่านหน้าตาเฉย
ผมเห็นบางที่เขาติดกันยังใส่ Power Valve ช่วยเลย ยังงี้เขาเรียกแลมด้าปลอมป่าว
สัญญาณแลมด้าที่ใช้วัดก็เป็นเพียงไฟเขียวแดงที่บอกหน าบางเท่านั้น แต่ไม่ได้ใช้เป็น feedback
control เลย ยังงี้ยังจะเรียกแลมด้าอีก
ลองคิดดูนะครับว่า ECU มันทำงานพื้นฐานยังไง ทำไมต้องใช้ RPM, TPS, O2 feedback
แล้วไปคำนวน(MAP) เพื่อ control motor step ในการจ่ายแก๊สเป็น close loop อย่างแท้จริง

ผมใช้แลมด้าของ Engine Tech อยู่มี ECU 8 bit auto-control, หม้อ OMVL รุ่นนมสาว,
Stepping Motor ของ OPEL 430 steps, มาตรฐาน EURO 4 ไม่มีกลิ่นแก๊ส,
วิ่งไปแก๊สหมดเปลี่ยนเป็นน้ำมันให้, ในกรณีรถชนกัน ขอบเครื่องต่ำกว่า 350 ระบบ Engine off
รับรองไม่มีตูมเนื่องจากแก๊ส

ต้องขอโทษไว้นะที่นี้ด้วย หากคำพูดผมไม่ไพเราะเท่าที่ควร
ผมแค่อยากให้ผู้บริโภคได้รับรู้ถึงข่าวสารที่แท้จริง และเทคโนโลยีที่เปิดกว้างขึ้น

ส่วนกรณีรถที่ว่าความร้อนขึ้น คุณลองเช็คระบบระบายความร้อนดีหรือยัง
วาล์วน้ำ, เซนเซอร์สปีดพัดลม, หม้อน้ำ น้ำขาดรึป่าว
ถ้าเป็นที่สิ่งเหล่านี้ ต่อให้จูนยังไงก็ไม่หายครับ
หรือต่อให้ติดระบบที่ดีขนาดไหนก็ไม่หาย
ต้องขอโทษน่ะครับ ผมไม่ได้เป็นผู้ผลิตน่ะครับ คุณมีของดี และของที่น่าใช้คุณก็กล่าวถึงสิครับ ซึ่งผมเองก็ไม่ได้บอกว่า แรมด้าที่หลาย ๆ คนใช้กัน จะดีเลิศ ซึ่งถ้าประเมินราคาแล้วของคุณ ผมว่า ผมติดชุดหัวฉีดดีกว่าหรือเปล่าครับ ส่วนในกรณีรถชนกัน รอบเครื่องต่ำกว่า 350 ระบบ Engine off
รับรองไม่มีตูมเนื่องจากแก๊ส โดยปกติแล้ว ถ้าระบบไฟเป็นระบบโรงงานผลิต ของผมถ้ารถชน เครื่องยนต์รอบต่ำ ก็เปลี่ยนจากแก๊สเป็นน้ำมันอยู่แล้วครับ หรือถ้าเครื่องยนต์ดับ แต่สวิทช์กุญแจยัง on อยู่ ม้นก็ตัดระบบทั้ง 2 อยู่แล้วครับ อันนี้ไม่จำเป็นต้องพึ่งอุปกรณ์อะไรเลยครับ ถ้าคุณรู้จักใช้ไฟให้ถูกเส้น+
และแลมด้าจากจีน,อินเดีย
ที่ใช้เพียงสัญญาณ TPS ในการควบคุมการจ่าย ไม่ได้ใช้สัญญาณ O2 มาใช้จริง คุณเคยเล่นแล้วใช่อะเปล่าครับ ถ้าเคยแล้วคุณก็ต้องรู้ว่า ถ้ากล่องแรมด้าขึ้น สีเขียวอย่างเดียวก็แสดงความแก๊สบางน่ะครับ คุณเร่งไม่ขึ้น เครื่องยนต์จะดับเอาด้วย เพราะโดยปกติแล้ว ถ้า O2 เสียก็ไม่สามารถติดแรมด้าได้แล้วครับ ส่วน tps อันนี้ซิ ไม่ใช้ก็ได้ เพราะมันมี O2 คุมอยู่แล้ว น่ะครับ หรือว่าคุณอาจจะไม่เคยลงมือทำเองหรือเปล่าได้แต่ฟัง แล้วนำมาพูดครับ และขอเตือนน่ะครับ ว่าอย่าไปเผลอลงใน gasthai นะครับ
ต้องขออภัยอย่างสูงน่ะครับ ที่ใช้คำไม่คุณภาพ เนื่องจากผมโดยอ้างถึง และผมเองไม่ได้หวังจะมีผลประโยชน์ในการมาตอบปัญหาด้ว ยครับ ผมเองเป็นสมาชิกคลับ jz มาเกือบ 3 ปี ก่อนที่ผมจะมารับติดตั้งแก๊สอีกครับ และผมก็ให้ความรู้ที่มี ไม่มาก ก็น้อยครับ
ความรู้และอุปกรณ์ของคุณอาจจะดีที่สุดหรือเปล่า ผมไม่ทราบ แต่ถ้าอุปกรณ์ดี แต่มาใช้ผิดวิธี หรือมาโฆษณาผิดที่ มันอาจจะไม่ดีก็ได้น่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เค_คลองสาม : 18-11-2006 เมื่อ 01:39.
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-11-2006, 11:07   #8
Engine_Tech

ผมแค่คนใช้เฉยๆพี่ ไม่ได้คิดมากอะไร
ผมไม่เข้าใจว่าจะมาเถียงกันเอาเป็นเอาตายทำไม
แค่ปัญหาเรื่องความร้อน ไม่เห็นเกี่ยวกับแก๊สซักหน่อย
ไม่เข้าใจว่าทำไมต้องเอาไปค้าความต่อ
ขอโทษด้วยแล้วกันนะครับพี่
  ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-11-2006, 01:34   #9
เค_คลองสาม

ผมก็ต้องขอโทษเหมือนกันครับ ผมก็แค่ให้ผู้ที่ใช้อุปกรณ์ตัวนี้ ได้เข้าใจให้ถูกต้อง ก็เท่านั้นเองครับ

เก่า 07-05-2008, 16:26   #10
มังกรกินเจ
Junior Member

รูปส่วนตัว มังกรกินเจ

คะแนน: 0 มังกรกินเจ is on a distinguished road
Smile

ขอบคุณครับทุกท่านลองปรับแก๊สไห้หนาขึ้นไปวิ่งดูความ ร้อนลดลงมาหน่อยนึง เคารพจริงๆๆๆๆๆๆขอบคุณๆๆๆๆๆ
มังกรกินเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-2008, 20:43   #11
น้าดาม
Member

คะแนน: 0 น้าดาม is on a distinguished road
มาเก็บความรู้
น้าดาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-05-2008, 12:39   #12
lyut
Member

รูปส่วนตัว lyut

คะแนน: 17 lyut is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง lyut
รถผมความร้อนขึ้นเหมือนกัน เมื่อวิ่งเกิน 120 กม./ชั่วโมง หากวิ่งต่ำกว่านี้ไม่เป็นไร ช่างที่วางเครื่องแนะนำให้ไปล้างหม้อน้ำ ผมเลยลองแช่น้ำยากัดสนิมไว้สัก 2 วันก่อน ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบ อ้อรถผมติดแก๊สแบบหัวฉีด
lyut is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-05-2008, 19:59   #13
3678
Senior Member

คะแนน: 17 3678 is on a distinguished road
บางไปครับ
3678 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-05-2008, 13:59   #14
HS9KRM

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรกินเจ อ่านกระทู้
ขอบคุณครับทุกท่านลองปรับแก๊สไห้หนาขึ้นไปวิ่งดูความ ร้อนลดลงมาหน่อยนึง เคารพจริงๆๆๆๆๆๆขอบคุณๆๆๆๆๆ
ยังไง ลองดูเรื่องหม้อนำ้ด้วยนะครับว่าตันไหม หรือมีอะไรมาบังหน้าหม้อนำ้จนทำให้ ระบายความร้อนไม่ทันช่วงวิ่งไกลๆ ป่าว

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-05-2008, 14:04   #15
HS9KRM

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kungjang อ่านกระทู้
ผมใช้1เจฝาขาวไม่โบคับติดแก๊ส วิ่งที่ไกลความร้อนขึ้นไม่ทราบว่าเป็นอะไรคับหม้อน้ำ ก้อถ่ายบ่อยนะคับ ยิ่งตอนขึ้นเขาความร้อนขึ้นสูงมากเลยคับแต่เบาแอร์คว ามร้อนก้อลดมาหน่อยนะคับไม่ทราบว่าเป็นที่อะไรคับ
ยังไง ลองดูเรื่องหม้อนำ้ด้วยนะครับว่าตันไหม หรือมีอะไรมาบังหน้าหม้อนำ้จนทำให้ ระบายความร้อนไม่ทันช่วงวิ่งไกลๆ ป่าว

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ