ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-08-2013, 11:12   #1
kinginter
Member

Car Brand: toyota vigo
Engine Type: 2jz ge vvti
คะแนน: 0 kinginter is on a distinguished road
ซ่อมกล่องecuครับ

มีพี่ท่านใดรับซ่อมกล่องบ้างครับ อาการเบาดับบางครั้ง
จะส่งไปให้ซ่อมครับ
kinginter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-2013, 20:54   #2
pooturbo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว pooturbo

คะแนน: 18 pooturbo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pooturbo
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kinginter อ่านกระทู้
มีพี่ท่านใดรับซ่อมกล่องบ้างครับ อาการเบาดับบางครั้ง
จะส่งไปให้ซ่อมครับ

มันใจว่าเป็นที่กล่องใช่ไหมครับ (คือลองเปลี่ยนกล่องแล้วหายใช่ไหมครับ)
pooturbo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pooturbo For This Useful Post:
kinginter (03-09-2013)
เก่า 03-09-2013, 15:52   #3
kinginter
Member

คะแนน: 0 kinginter is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pooturbo อ่านกระทู้
มันใจว่าเป็นที่กล่องใช่ไหมครับ (คือลองเปลี่ยนกล่องแล้วหายใช่ไหมครับ)
เปลี่ยนแล้วครับช่วงแลกๆก็ใช้ดีอยู่ครับแต่ก็กับมาเป ็นเหมือนเดิมอีกก็เลยอยากซ่อมดูครับ

รถผมวีโก้ตอนเดียวเครื่อง 2jz vvti ชนเกียร์เดิมติดแก็สหัวฉีดของ itary gas และมีกล่องแปลงรอบmpax
คันเร่งเป็นสายสลิงครับ
อุปกรณ์ที่เปลียนไปแล้ว
1 หัวเทียน(แบบธรรมดา)
2 ล้างลิ้นปีกผีเสื้อ
3 มอเตอร์เดินเบา
4 สุดท้ายคือกล่องecu
แต่ก็ยังเบาดับเป็น(บางครั้ง)เป็นตอนชลอเข้าไฟแดงครั บ

การใช้งานปกติ สตาร์ทเครื่องตอนเช้ารอบเครื่องอยู่ที่2000รอบแล้วจะ ค่อยๆลงมาอยู่ที่1500รอบประมาณ3-5นาที5ถ้าอากาศเย็นจะมีไอน้ำโชยออกท่อไอเสีย พอใช้งานรถไปซักหน่อยรอบเดินเบาจะอยู่ที่ประมาณ1000ร อบคือการใช้งานได้ปกติ การเข้าไฟแดงเมื่อเหยีบคลัชรอบเครื่องจะค่อยๆลดตามคว ามเร็วรถจะเข้าได้ตามปกติสุข

แต่ถ้าวันใหน(ไม่ปกติ)การชลอเข้าไฟแดงเมื่อเหยีบคลัช รอบเครื่องยนต์จะวูบลงมาเร็วอยูที่ประมาณ500-600รอบต้องลุ้นเอาว่าจะดับหรือไม่ดับ ถ้าดับ ก็สตาร์ทใหม่ทีเดียวติดรอบเครื่องติดตอนสตาร์ทที่200 0แล้วจะลงมาที่1500รอบแต่จะเร็วกว่าตอนเช้า แต่ถ้าเครื่องไม่ดับ เครื่องจะสั่นก็เลยปิดแอร์ให้แอร์ตัด เครื่องจะหายสั่นแล้วก็เปิดแอร์ใหม่ให้แอร์ทำงานรอบเ ครื่องจึงกับมาอยู่ที่1000รอบเหมือนเดิมครับอาการก็เ ป็นอย่างนี้นะครับ
kinginter is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-09-2013, 16:12   #4
rangkayai
Member

รูปส่วนตัว rangkayai

Car Brand: mazda 4 Door
Engine Type: 1JZ-GTE A/T
คะแนน: 14 rangkayai is on a distinguished road
แสดงว่าพี่ไปตั้งเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ
rangkayai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to rangkayai For This Useful Post:
kinginter (04-09-2013)
เก่า 04-09-2013, 08:55   #5
ekimms
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ekimms

คะแนน: 17 ekimms is on a distinguished road
ลองตั้งเซ็นเซอร์ลิ้นเร่งดูก่อนไหมครับ ตั้งเป็นไหมเอ่ย หรือลองหายืมกล่องคนอื่นสับดูก่อนครับ ว่าหายไหม แต่อาการที่ว่ามา ถ้าเป็นที่กล่องมันต้องเป็นตลอดนะครับ ไม่ใช่เป็นบางช่วงเวลา และตอนเช้าเครื่องวอร์มไหมครับ
kinginter (04-09-2013)
เก่า 04-09-2013, 09:39   #6
kinginter
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rangkayai อ่านกระทู้
แสดงว่าพี่ไปตั้งเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อ
เคยตั้งแล้วครับอาการก็เหมือนเดิม แล้วเอากลับไว้ที่เดิม(มาร์คไว้)แต่ก่อนที่จะตั้ง อาการก็มีมาก่อนที่จะตั้งนะครับ
เก่า 04-09-2013, 10:06   #7
kinginter
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ekimms อ่านกระทู้
ลองตั้งเซ็นเซอร์ลิ้นเร่งดูก่อนไหมครับ ตั้งเป็นไหมเอ่ย หรือลองหายืมกล่องคนอื่นสับดูก่อนครับ ว่าหายไหม แต่อาการที่ว่ามา ถ้าเป็นที่กล่องมันต้องเป็นตลอดนะครับ ไม่ใช่เป็นบางช่วงเวลา และตอนเช้าเครื่องวอร์มไหมครับ
เคยลองแล้วครับโดยขยับเล็กน้อยมีทั้งซ้ายและขวาก็ไมด ีขึ้นหนักกว่าเดิมก็เลยเอาที่เดิม

กล่องเคยเปลี่ยนแล้วครับกีดีอยู่ในช้วงแรกๆก็กลับมาอ ีก

สงสัยต้องติดobdแล้วมังครับในรถมีปลักเสียบแบบ
สี่เหลียมคางหมูใต้พวงมาลัยเอาไว้เสียบobdใช่มัยครับ
ถ้าใช่แบบ obd1หรือobd2ครับ
มันจะช่วยใด้มัยครับแต่ผมไม่รู้สเปคอุปกรณ์แต่ละตัวม ันต้องมีค่าเท่า
เก่า 05-09-2013, 01:20   #8
Dimensions
Member

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 13 Dimensions is on a distinguished road
อาการนี้ตั้งลิ้นใหม่น่าจะหายเครื่อง vv ถ้าเอาปกติจริงๆต้องเดินเบาที่ 550 นะครับแล้ว ไปไขน๊อตตั้งลิ้นเร่ง หรือ ไปขยับตัวเซ้นเซอร์ลิ้นสองตัวนี้จะต้องตั้งใหม่ตามคู ่มือ หรือไม่ก็ดู obd ครับ แม้จะมาร์คไว้ผมมั่นใจว่ามันเพี้ยนแน่นอน
Dimensions is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Dimensions For This Useful Post:
kinginter (05-09-2013)
เก่า 05-09-2013, 08:54   #9
kinginter
Member

ขอขอบคุณพี่ทุกคนเลยครับที่ช่วยวิเคราะเจาะเกมส์ขอบค ุณครับ เดี๋ยวไปตั้งกระทู้เรื่องobdต่อ(จะเอาobd1หรือobd2กั นดี)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว