ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-12-2007, 15:52   #1
kopv
Junior Member

คะแนน: 0 kopv is on a distinguished road
เตือนเพื่อนอีกเรื่องครับ

เตือนเพื่อนอีกเรื่องครับเจ้าเดิมนะครับเป็นอีกแล้วค รับไอ้รถคันนี้
เรื่องฝาหม้อน้ำทำเรียบร้อยแล้วแต่....
เช้าวันนั้นขับรถจะพาแฟนไปเยี่ยมแม่ย้าย คิดว่ารถมันคงไม่เป็นไรแล้วล่ะ ขับออกจากบ้านมาได้3กิโล
แฟนบอกเธอๆน้ำอะไรมันอยู่บนกระจกเป็นหยดๆอ่ะ ผมก็เลยบอกไม่มีไรมั้งคงเป็นละอองฝนแหละ
แฟนบอกฝนบ้าไรของแกฟ่ะสีเขียว ผมก็เออว่ะจิงด้วย รีบประคองรถเข้าปั๊มเลยครับ
เปิดฝากระฝดปรงรถดูเท่านั้นแหละ บางอ้อเลย เขียวเต็มห้องเครื่องไปหมด นึกว่าใครมันมาแกล้งเอาสีสาดห้องเครื่อง ที่ไหนได้น้ำยาหล่อเย็นนั้นเองเพิ่งเติมมาใหม่ๆเลยด้ วย หมดกัน สาเหตุงี่เง่ามากเลยคือท่อยางหม้อน้ำตัวบนมันหลุดออก จากกัน เฮ้อ ทำไมลืมเช็คตรงนี้ไปได้ก็ไม่รู้ ดีนะรถไม่ติดไม่งั้นรถคงร้อนจัดต้องมีสะอื้นกันมั่งง ่ะ ว่าแล้วก็ไล่ขันเข็มขัดรัดสายทุกเส้นดู ปรากฎว่ามันหลวมหมดเลย
ขันไปได้อีกตัวล่ะรอบ2รอบเลยอ่ะครับ มันคลายตัวเองได้ด้วยเหรอครับพี่ๆทั้งหลาย
เพื่อนก็ลองๆเอาไขควงขันๆมันหน่อยนะครับอาจเป็นอย่าง ผมก็ได้
เรื่องก็มีเท่านี้แหละครับหวังว่าประสบการณ์แย่ๆของผ มจะช่วยไรเพื่อนๆได้มั่งนะครับ
kopv is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-12-2007, 20:53   #2
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
- ยังโชคดีนะครับ ที่ไหวพริบดีและไหวตัวทันครับผมก็เช็คอยู่บ่อยๆ ครับเพราะเคยเกือบจะหลุดเหมือนกันครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-12-2007, 13:13   #3
Isuzu_jz
Member

คะแนน: 0 Isuzu_jz is on a distinguished road
ถ้าให้ดี ควรติดเกย์วักความร้อน เพิ่มอีกตัวหนึ่ง ของ ออโตเกรด ก็พอใช้ได้ ขับสังเกตุเข็มความร้อน อยู่ในระดับ 80-85 องศา ซ. ก็พอดีๆๆ แล้ว เครื่องจะรับใช้ท่านไปอีกนานแสนนาน
Isuzu_jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-01-2008, 21:04   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
โชคดีครับ ที่ไม่เป็นไรมากครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-01-2008, 14:15   #5
kopv

คะแนน: 0 kopv is on a distinguished road
เกจวัดที่หน้าปัดก็มีครับ

เกจวัดที่หน้าปัดก็มีครับ แต่ต้องใช้นิวเคาะๆเอาอ่ะครับมันถึงจะกระดิก ไม่เข้าใจมันเหมือนกัน
kopv is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-01-2008, 18:42   #6
o_ta_aou_da
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว o_ta_aou_da

คะแนน: 18 o_ta_aou_da is on a distinguished road
เกจวัดที่หน้าปัด มันบอกค่า คร่าวๆ เช่น อิซูสุ ตรงกลางตั้งแต่ 70-110
o_ta_aou_da is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-01-2008, 23:02   #7
Evil_keng

รูปส่วนตัว Evil_keng

คะแนน: 0 Evil_keng is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Evil_keng
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Isuzu_jz อ่านกระทู้
ถ้าให้ดี ควรติดเกย์วักความร้อน เพิ่มอีกตัวหนึ่ง ของ ออโตเกรด ก็พอใช้ได้ ขับสังเกตุเข็มความร้อน อยู่ในระดับ 80-85 องศา ซ. ก็พอดีๆๆ แล้ว เครื่องจะรับใช้ท่านไปอีกนานแสนนาน
ระวังจะพบปัญหาน้ำแห้งนะครับ ให้เกจแพงขนาดใหน ไม่มีน้ำไปถูกตัวเซนเซอร์ มันก็อ่านค่าแค่
ปรกติ แต่พอฮีดจนเครื่องดับไปแล้ว ในระบบจะกลายเป็นไอน้ำ เกจมันก็เพิงจะตีฮีดสุด ระวังกันนะครับ
ผมเจอเหตุนี้กับลูกค้าหลายคันแล้ว
Evil_keng is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-01-2008, 12:28   #8
nye-noei
Senior Member

รูปส่วนตัว nye-noei

Car Brand: Hilux 2Runner By หนุ่มJZN90 Tel.0816100112
Engine Type: 3S-FE
คะแนน: 18 nye-noei is on a distinguished road
นี่คือข้อเสียของเข็มขัดแบบขันสกรูครับ
โรงงานเขาถึงใช้แบบ สปริงค์ ไงครับ
มันจะรัดเข้าอยู่ตลอดเวลา
ถึงสายจะหดเนื่องจากความร้อนมันก็รัดตามเข้าไป

ซึ่งอาจเกิดจากความเข้าใจผิดของช่างว่าแบบของโรงงานไ ม่ดี
หรือ มันไม่มีขาย
nye-noei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 05-01-2008, 09:09   #9
TOY_Cef-white
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว TOY_Cef-white

Car Brand: เอ สาม เอ็ด
Engine Type: เจโบ
คะแนน: 17 TOY_Cef-white is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง TOY_Cef-white
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nye-noei อ่านกระทู้
นี่คือข้อเสียของเข็มขัดแบบขันสกรูครับ
โรงงานเขาถึงใช้แบบ สปริงค์ ไงครับ
ถึงสายจะหดเนื่องจากความร้อนมันก็รัดตามเข้าไป

ซึ่งอาจเกิดจากความเข้าใจผิดของช่างว่าแบบของโรงงานไ ม่ดี

ตามนี้เลยคับ.....
TOY_Cef-white is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-03-2011, 10:12   #10
ukritt
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ukritt

Car Brand: Toyota Hilux Hero Stationwagon
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 14 ukritt is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ukritt
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Evil_keng อ่านกระทู้
ระวังจะพบปัญหาน้ำแห้งนะครับ ให้เกจแพงขนาดใหน ไม่มีน้ำไปถูกตัวเซนเซอร์ มันก็อ่านค่าแค่
ปรกติ แต่พอฮีดจนเครื่องดับไปแล้ว ในระบบจะกลายเป็นไอน้ำ เกจมันก็เพิงจะตีฮีดสุด ระวังกันนะครับ
ผมเจอเหตุนี้กับลูกค้าหลายคันแล้ว
สดๆ ร้อนๆ เลยครับ สายท่อหม้อน้ำที่เข้า วาล์วรั่วน้ำหยดติ่งๆ เลย เกจ ความร้อนไม่ขึ้น ผมสงสัยอยู่แล้ว ว่าทำไม ได้กลิ่นเหมือนไอน้ำหน้ารถตลอดเลย เปิดฝาออกมา ลมจับครับ น้ำไม่มีเลย ระเหยกลายเป็นไอ จนหมด

ถามด้วยคนครับ มีอะไร บ้างที่จับความร้อนเครื่องได้บ้าง ครับกรณี น้ำไม่มี เกจปกติ แน่ๆ แต่ในเครื่องร้อนมากๆ ต้องเปิดฝากระโปรงระบายอากาศเป็นระยะ เติมน้ำเป็นระยะ เดียวพรุ่งนี้จะไปโวยช่างที่เปลี่ยนวาล์ว ผมโทรไปโวยแล้ว ไม่รู้ว่าเครื่องผมจะเป็นอย่างไรบ้าง

ใครมีประสบการณืเรื่องรถขาดน้ำบ้าง ครับ จะต้องทำไง ตอนนี้ กังวลใจ กลังเครื่องไปจังเลย
ukritt is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-03-2011, 11:34   #11
TornRotax
Member

รูปส่วนตัว TornRotax

คะแนน: 0 TornRotax is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nye-noei อ่านกระทู้

เห็นด้วยครับ
TornRotax is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to TornRotax For This Useful Post:
piti (03-03-2011)
เก่า 04-03-2011, 15:35   #12
NungS
Member

Car Brand: Cameo
Engine Type: 1UZ-FE + 4Ways Tosaki Racing
คะแนน: 0 NungS is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ukritt อ่านกระทู้
สดๆ ร้อนๆ เลยครับ สายท่อหม้อน้ำที่เข้า วาล์วรั่วน้ำหยดติ่งๆ เลย เกจ ความร้อนไม่ขึ้น ผมสงสัยอยู่แล้ว ว่าทำไม ได้กลิ่นเหมือนไอน้ำหน้ารถตลอดเลย เปิดฝาออกมา ลมจับครับ น้ำไม่มีเลย ระเหยกลายเป็นไอ จนหมด

ถามด้วยคนครับ มีอะไร บ้างที่จับความร้อนเครื่องได้บ้าง ครับกรณี น้ำไม่มี เกจปกติ แน่ๆ แต่ในเครื่องร้อนมากๆ ต้องเปิดฝากระโปรงระบายอากาศเป็นระยะ เติมน้ำเป็นระยะ เดียวพรุ่งนี้จะไปโวยช่างที่เปลี่ยนวาล์ว ผมโทรไปโวยแล้ว ไม่รู้ว่าเครื่องผมจะเป็นอย่างไรบ้าง

ใครมีประสบการณืเรื่องรถขาดน้ำบ้าง ครับ จะต้องทำไง ตอนนี้ กังวลใจ กลังเครื่องไปจังเลย
ซื้อที่วัด Temp แยกมาติดที่เครื่องต่างหากเลยครับ

หรือซื้อแบบวัดได้ 2 จุดพร้อมกัน+มีเตือน Heat จะได้รู้ว่าที่หม้อน้ำกับเครื่องทีเดียวเลยว่า อุณหภูมิต่างกันมากแค่ไหนครับ
NungS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ