ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-08-2009, 20:41   #21
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ paul6807 อ่านกระทู้
ลุงมูนครับ ขอคำแนะนำหน่อย เดิมใช้ขับ4 แต่ไม่เคยมีโอกาสได้ใช้เลย พอเปลี่ยนเป็น2เจวีวี ออโต ขับสอง เฟืองท้าย4.5 กลับจอดติดหล่มอยู่ 2 ครั้ง(อายมากฟอร์จูนเนอร์ดิ้นหน้าดิ้นหลังให้หลุดจาก หลุมนิดเดียวกลางตลาดสด) ลุงมูนครับ เฟืองท้าย4.5ที่เป็นลิมิดเต็ดพอที่จะด้นหลุดจากหล่มม ีไม๊ครับ ข้อดีข้อเสียต่างๆ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ถ้าต้องขับรถบนพื้นถนนที่เป็นโคลนบ่อยๆ แนะนำว่า ให้ใช้ลิมิเต็ดสลิปครับ
ข้อดีที่เห็นชัดๆของลิมิเต็ดสลิปก็คือ เวลาติดหล่ม คลัชท์ที่เฟืองท้ายจะทำงาน แล้วทำให้ ล้ออีกข้าง เกิดกำลังในการเคลื่อนตัวครับ

ข้อเสียก็คือว่า เวลาเลี้ยว เข้าโค้ง หรือ ยูเทริน ต้องนิ่มนวลหน่อย มิเช่นนั้นแล้ว มีปัดแบบ ดริ๊ฟให้เห็นแน่ครับ

ข้อเสียอีกข้อหนึ่ง คิดว่า ไม่มีใครเคยพูดถึงเลย ก็คือ รถที่ใช้เฟืองท้ายลิมิเต็ดสลิป จะกินน้ำมันเชื้อเพลิงมากกว่ารถที่ไม่ได้ใช้เฟืองท้า ยลิมิเต็ดสลิปนิดหน่อยครับ และ เวลาถอยหลัง รถที่ใช้เฟืองท้ายลิมิเต็ดสลิป ต้องใช้กำลังมากกว่าครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 17-08-2009 เมื่อ 20:47.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
minispy (01-05-2012)
เก่า 17-08-2009, 21:57   #22
paul6807
ClubJZ Web Register

Car Brand: toyota
Engine Type: 2jzvvti
คะแนน: 0 paul6807 is on a distinguished road
Cool

ลุงมูนครับ ใช้ถนนดำเป็นส่วนมากครับ แต่ชอบพา ผบทบ ไปเที่ยวตามตลาดนัดบ้างตลาดน้ำบ้าง และบางที่ ที่จอดรถเป็นสนามหญ้าบ้าง เป็นดินบ้าง ตอนจอดก็ดีอยู่หรอก แต่ตอนกลับฝนตก เรียบร้อยได้เสียวอยู่เรื่อย คืออยากได้แบบเต็ดเปอร์เซนต์น้อยๆเพียงพอที่จะไม่ให้ ขายหน้า และการขับขี่บนถนนดำปกติ มีไม๊รับ ขอบคุณครับ..
paul6807 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-08-2009, 10:33   #23
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ใช้อัตราทดเฟืองท้าย 4.1 โดยประมาณ สูงกว่านี้ ก็นิดหน่อยพอครับ อัตราทดมากไป ปลายจะหาย แล้วดูไม่สมกับ 500 SEC ครับ

ถ้ามีของเมอร์ซิเดส ให้ใช้ของเมอร์ซิเดสดีกว่าครับ แต่ถ้าไม่มี ก็คงต้องอาศัยยี่ห้ออื่นมาแปลงครับ อาจจะต้องแปลงเชื่อมต่อเพลาครับ
ไม่ได้เข้าหลายวัน ขอบคุณลุง moonlight อีกครั้งครับ
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-08-2009, 18:51   #24
rich
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 rich is on a distinguished road
เฟืองท้าย 8/39 (4.875)

ผมเปลี่ยน เฟืองท้ายเป็น 8/39 แล้ว ออกตัวดี แต่รอบสูงเอาการ และเกิดปัญหาอีกหนึ่งอย่างคือ เข็มความเร็วเพี้ยน ความเร็วขึ้น 110 แต่ Gps ขึ้น 92 รอบเครื่อง 2800 มีคำแนะนำสำหรับการปรับเข็มวัดความเร็วให้ถูกต้องมั๊ ยครับ
rich is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-08-2009, 20:56   #25
wut8774
Junior Member

คะแนน: 0 wut8774 is on a distinguished road
แล้วไมตี้ผมน่ะครับใส่เฟืองไรดีครับ รบกวนหน่อยนะครับ ยาง217/75/15แต่ตอนนี้ใส่เฟืองอะไรอยู่ก็ไม่รู้ครับ: (
wut8774 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wut8774 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 21-08-2009, 21:42   #26
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wut8774 อ่านกระทู้
แล้วไมตี้ผมน่ะครับใส่เฟืองไรดีครับ รบกวนหน่อยนะครับ ยาง217/75/15แต่ตอนนี้ใส่เฟืองอะไรอยู่ก็ไม่รู้ครับ: (
ใช้เฟืองท้ายของไมตี้เอง หรือจะใช้ของโตโยต้า คราวน์ ก็ได้ครับ โดยหาอัตราทดเฟืองท้าย ประมาณ 4.10 จนถึง 4.55 ครับ โดยให้ดูจาก น้ำหนักของรถเป็นส่วนประกอบการพิจารณาครับ โดย ถ้ากะบะท้าย ว่างๆ ไม่คิดว่าจะบรรทุกอะไร ก็ใช้ 4.1 ครับ ความเร็วปลายจะได้เหลือๆ แต่ถ้า เป็ไมตี้ แบบมีหลังคาปิด มีบรรทุกผู้โดยสารบ้าง ให้ใช้อัตราทดประมาณ 4.3 หรือถ้าเป็นแวน ก็ใช้อัตราทด 4.55 ครับ
janlok (24-06-2010), minispy (01-05-2012)
เก่า 21-08-2009, 21:54   #27
wut8774

คะแนน: 0 wut8774 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ใช้เฟืองท้ายของไมตี้เอง หรือจะใช้ของโตโยต้า คราวน์ ก็ได้ครับ โดยหาอัตราทดเฟืองท้าย ประมาณ 4.10 จนถึง 4.55 ครับ โดยให้ดูจาก น้ำหนักของรถเป็นส่วนประกอบการพิจารณาครับ โดย ถ้ากะบะท้าย ว่างๆ ไม่คิดว่าจะบรรทุกอะไร ก็ใช้ 4.1 ครับ ความเร็วปลายจะได้เหลือๆ แต่ถ้า เป็ไมตี้ แบบมีหลังคาปิด มีบรรทุกผู้โดยสารบ้าง ให้ใช้อัตราทดประมาณ 4.3 หรือถ้าเป็นแวน ก็ใช้อัตราทด 4.55 ครับ

ต้องขอขอบพระคุณมากเลยครับที่ให้ข้อมูลผมแทบทุกกระทู ้เลยครับ
wut8774 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-08-2009, 07:14   #28
mib

Car Brand: ISUZU Cameo
Engine Type: 2JZ VVTi A/T
คะแนน: 0 mib is on a distinguished road
อ้างถึง:
ขอถามลุงมูนด้วยคนนะครับ ลุงมูนครับ รถผม 2JGE VVti A/T cameo 225/50/R17 ตอนนี้เฟืองท้าย 4.3 (10:43) อยู่ครับ รู้สึกว่าออกตัวอืดหน่อย แต่กลางถึงปลายก็ไปได้ดีครับ 180 รอบอยู่ที่ประมาณ 48xx-4900 คันเร่งเกือบหมดแล้ว และยังไม่ได้ปลดล็อค เลยไม่รู้ว่าสุดเท่าไร เคยถามช่างแนะนำให้ใช้ 4.5 กะว่าจะเปลี่ยน แต่กลัวปลายไม่ไหลหมดเร็ว พออ่านกระทู้ออกตัวไฟแดงของน้ามูน เลยลังเลไปใหญ่เพราะรู้สึกว่ากลางถึงปลายดีอยู่แล้ว เลยอยากจะขอความเห็นลุงมูนและเพื่อน ๆ ว่าจะเปลี่ยนดีป่าวครับ รอบเครื่องจะสูงขึ้นมาเยอะไหมนี่ แล้วรอบเครื่องของผมที่เหลือมันไปไหนเนี่ย คันเร่งก้อเหมือน ๆ จะสุดแล้ว redline ของ JZ นี่มันประมาณเท่าไหร่ครับ รอ... รอ...
mib is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-08-2009, 08:43   #29
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mib อ่านกระทู้
ขอถามลุงมูนด้วยคนนะครับ ลุงมูนครับ รถผม 2JGE VVti A/T cameo 225/50/R17 ตอนนี้เฟืองท้าย 4.3 (10:43) อยู่ครับ รู้สึกว่าออกตัวอืดหน่อย แต่กลางถึงปลายก็ไปได้ดีครับ 180 รอบอยู่ที่ประมาณ 48xx-4900 คันเร่งเกือบหมดแล้ว และยังไม่ได้ปลดล็อค เลยไม่รู้ว่าสุดเท่าไร เคยถามช่างแนะนำให้ใช้ 4.5 กะว่าจะเปลี่ยน แต่กลัวปลายไม่ไหลหมดเร็ว พออ่านกระทู้ออกตัวไฟแดงของน้ามูน เลยลังเลไปใหญ่เพราะรู้สึกว่ากลางถึงปลายดีอยู่แล้ว เลยอยากจะขอความเห็นลุงมูนและเพื่อน ๆ ว่าจะเปลี่ยนดีป่าวครับ รอบเครื่องจะสูงขึ้นมาเยอะไหมนี่ แล้วรอบเครื่องของผมที่เหลือมันไปไหนเนี่ย คันเร่งก้อเหมือน ๆ จะสุดแล้ว redline ของ JZ นี่มันประมาณเท่าไหร่ครับ รอ... รอ...
คุณใช้รถ คามิโอ ซึ่งเป็นแวน ท้ายหนักนิดหน่อย การใช้อัตราทดเฟือยท้าย 4.3 ก็น่าจะเหมาสมครับ ปลายเหลือเฟือครับ แต่ถ้าต้องการออกตัวโชว์แรงบิด ก็ต้อง 4.5 ขึ้นไปครับ แต่ต้องไม่ลืมว่า ปลายหาย แข่งโชว์กับใครก็ลำบากหน่อยครับ ถ้าเหยียบคันเร่งแบบเหยียบไปเรื่อยๆ ได้ 170 ก.ม./ช.ม. (GPS) ก็หรูแล้วครับ

แต่ไม่ใช่ว่า เครื่องยนต์นั้น สามารถวิ่งได้เท่านั้นเองนะครับ อย่าได้เข้าใจผิดครับ จะให้วิ่งทะลุ 200 ก็ทำได้ครับ เพียงแต่ว่า เราต้องเรียกกำลังแรงบิดเพิ่มขึ้น โดยการ เชนเกียร์ให้ต่ำลง (กดคิ๊กดาวน์หรือกดสวิทช์ O/D off) หรือกดใช้ โหมด Power แต่ทั้งหมดนี้ คุณต้องปลดล๊อคความเร็วก่อนนะครับ และต้องจำไว้ว่า ทุกๆปฏิกริยานั้น ความประหยัดจะลดหายไปเรื่อยๆครับ
minispy (01-05-2012)
เก่า 24-08-2009, 13:39   #30
mib

Car Brand: ISUZU Cameo
Engine Type: 2JZ VVTi A/T
คะแนน: 0 mib is on a distinguished road
อ้างถึง:
คุณใช้รถ คามิโอ ซึ่งเป็นแวน ท้ายหนักนิดหน่อย การใช้อัตราทดเฟือยท้าย 4.3 ก็น่าจะเหมาสมครับ ปลายเหลือเฟือครับ แต่ถ้าต้องการออกตัวโชว์แรงบิด ก็ต้อง 4.5 ขึ้นไปครับ แต่ต้องไม่ลืมว่า ปลายหาย แข่งโชว์กับใครก็ลำบากหน่อยครับ ถ้าเหยียบคันเร่งแบบเหยียบไปเรื่อยๆ ได้ 170 ก.ม./ช.ม. (GPS) ก็หรูแล้วครับ

แต่ไม่ใช่ว่า เครื่องยนต์นั้น สามารถวิ่งได้เท่านั้นเองนะครับ อย่าได้เข้าใจผิดครับ จะให้วิ่งทะลุ 200 ก็ทำได้ครับ เพียงแต่ว่า เราต้องเรียกกำลังแรงบิดเพิ่มขึ้น โดยการ เชนเกียร์ให้ต่ำลง (กดคิ๊กดาวน์หรือกดสวิทช์ O/D off) หรือกดใช้ โหมด Power แต่ทั้งหมดนี้ คุณต้องปลดล๊อคความเร็วก่อนนะครับ และต้องจำไว้ว่า ทุกๆปฏิกริยานั้น ความประหยัดจะลดหายไปเรื่อยๆครับ
ขอบคุณครับลุงมูน มาตอบให้แต่เช้าเลยครับ งั้นเป็นอันว่าผมยังไม่หาเรื่องเสียสตางค์ดีกว่า เอาแบบไหล ๆ ดีกว่า ไม่เน้นควอเตอร์ไมล์ งั้นเดี๋ยวต้องไปปลดล็อคก่อนครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ ลุงมูนเป็นที่พึ่งของพวกเราจริง ๆ เลยครับ ผมติดตามอ่านกระทู้ที่ลุงมูนตอบเสมอ ๆ เลย ชอบการวิเคราะห์ของลุงมูนจังครับ เห็นลุงมูนมาปุ๊บรีบติดตามอ่านเลย
mib is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-08-2009, 18:00   #31
CHAI-ENERGY-DEDE
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว CHAI-ENERGY-DEDE

Car Brand: TOYOTA -SportRider
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 CHAI-ENERGY-DEDE is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ rich อ่านกระทู้
ผมเปลี่ยน เฟืองท้ายเป็น 8/39 แล้ว ออกตัวดี แต่รอบสูงเอาการ และเกิดปัญหาอีกหนึ่งอย่างคือ เข็มความเร็วเพี้ยน ความเร็วขึ้น 110 แต่ Gps ขึ้น 92 รอบเครื่อง 2800 มีคำแนะนำสำหรับการปรับเข็มวัดความเร็วให้ถูกต้องมั๊ ยครับ
ขออนุญาติลุงและพี่ๆ ผู้รู้ในที่นี้เพื่อให้ขอมูลเพิ่มเติมครับ
คือผมลองมาหมดแล้วครับ ทั้ง 8/41(5.1) ....8/39(4.8) ....9/41(4.5) ....10/43(4.3)
สำหรับรถคันใหญ่ มีหลังคา ล้อโต น่าจะ 8/39(4.8) work ที่สุด ครับ ...อีกตัวคือ 9/43(4.7) เพื่อนบอกว่าเวอร์คเหมือนกันแต่ผมหาเพื้อมาใส่โตโยต้ าไม่ได้หายาก รูร้อยน็อตไม่ลงตัวขนาดเฟืองก็ไม่ใช่ของมัน ส่วนมากเป็นของนิสสัน ส่วนตัวอื่น ๆ ไม่แม็ทครับ ส่วนการเปลี่ยเฟืองท้าย ความเร็วจะเพี้ยนจากเรือนไมล์ทุกครั้งครับเนื่องมาจา กขนาดของเฟื้องท้ายครับ(ต้องเป็นไมแบบมีกล่องจูนได้แ ล้วต้องจูนทุกครั้งครับ) รถใหญ่ ถ้าเครื่อง 1เจ แรงไม่พอ 9/41(4.5) ลงมาจะอืดครับ
รถใหญ่ ถ้าเครื่อง 2เจ แรงพอ 9/41(4.5) ยังพอไหวครับ ถ้าต่ำกว่า 4.5 ต้องเป็นเจโบมาอัดครับ

CHAI-ENERGY-DEDE
(ชัย) JZ_M-1055
CHAI-ENERGY-DEDE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ