ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-03-2009, 20:49   #41
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
ขอเดาว่า น่าจะเป็นที่เกียร์อะ ......

เพราะน้ามูนบอกว่า "ถ้าลูกน้องหาอะไหล่ไม่ได้ .. ต้องถอดเพลากลางลากกลับ" ...

ถ้าไม่เกียร์ และมันจะเป็นที่อะไรล่ะแบบนี้ ...
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 20:56   #42
RedLine
ClubJZ Old Full Member

คะแนน: 18 RedLine is on a distinguished road
คิดว่าน่าจะไดชาร์จนะคับ
RedLine is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 21:25   #43
dvm

รูปส่วนตัว dvm

Car Brand: Tiger D4D, W124, TT141
Engine Type: 1JZ-GTE, 2JZ-GTE VVTi, SR20DET
ที่อยู่: บ้านเรา...แสนสุขใจ...ถึงจะอยู่ที่ไหน....ไม่สุขใจเหมือนบ้านเรา....
คะแนน: 0 dvm is on a distinguished road
ผมขอเดาว่าเป็นฟิวส์หรือรีเลย์ขาด และให้ลูกน้องหาซื้อให้ได้เพราะเป็นของที่หาได้ไม่ยา กครับ

ที่เดาเพราะจากคำพูดของลุงมูนครับ --->

"ไม่รู้แหละ เป็นความผิดของคุณเอง เพราะฉะนั้น ถ้าซื้ออะไหล่ชิ้นนี้ให้ผมไม่ได้ ผมจะหักเงินเดือน เพราะฉะนั้น ต้องหาซื้อมาให้ได้ เคาะประตูเรียกให้ออกมาขายก็ได้ ต้องซื้อมานะ แต่ถ้าซื้อมาไม่ได้ ก็ต้องถอดเพลากลางแล้วลากรถกลับเข้าโรงงาน ผมก็จะหักเงินเดือนคุณมากขึ้นยิ่งกว่า เพราะว่า เป็นความผิดของคุณ ทำให้ผมพลาดงานไป 1 วัน"

และขอเดาต่อว่าเป็นฟิวส์หรือรีเลย์ของ Fule Pump ครับ
เพราะคิดว่าถ้ามันไม่ทำงานมันจะวิ่งไม่ได้ไกลแต่ก็ยั งพอติดเครื่องได้

ปล.ผมมั่วล้วนๆครับ อิอิ

dvm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 21:50   #44
JZ_P_MAYIM

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
กากบาทเพลากลาง
ครับ
ผมว่ามานหลวมแน่ๆเลย
ผมเคยเป็นอ่ะนะแต่ไม่รู้ว่าจะตรงกันหรือเป่า
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 21:51   #45
PhotJZ

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 16 PhotJZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dvm อ่านกระทู้
ผมขอเดาว่าเป็นฟิวส์หรือรีเลย์ขาด และให้ลูกน้องหาซื้อให้ได้เพราะเป็นของที่หาได้ไม่ยา กครับ

ที่เดาเพราะจากคำพูดของลุงมูนครับ --->

"ไม่รู้แหละ เป็นความผิดของคุณเอง เพราะฉะนั้น ถ้าซื้ออะไหล่ชิ้นนี้ให้ผมไม่ได้ ผมจะหักเงินเดือน เพราะฉะนั้น ต้องหาซื้อมาให้ได้ เคาะประตูเรียกให้ออกมาขายก็ได้ ต้องซื้อมานะ แต่ถ้าซื้อมาไม่ได้ ก็ต้องถอดเพลากลางแล้วลากรถกลับเข้าโรงงาน ผมก็จะหักเงินเดือนคุณมากขึ้นยิ่งกว่า เพราะว่า เป็นความผิดของคุณ ทำให้ผมพลาดงานไป 1 วัน"

และขอเดาต่อว่าเป็นฟิวส์หรือรีเลย์ของ Fule Pump ครับ
เพราะคิดว่าถ้ามันไม่ทำงานมันจะวิ่งไม่ได้ไกลแต่ก็ยั งพอติดเครื่องได้

ปล.ผมมั่วล้วนๆครับ อิอิ

ไม่น่าจะใช่ Fuse หรืออะไหล่ที่ถอดจับแกะเปลี่ยนง่ายๆ มั้ง ครับ เพราะเห้นบอกว่า ให้ลูกน้อง เอากล่องเครื่องมือ มาด้วย ครับ ....ผมก็เดาว่า ไดชาร์ท ป่าว เพราะผมก็เคย ตอนที่น้ำมันจากจานจ่ายมันหยดสะสมลงไป มีอยู่วันนึง งานเข้า ต้องคอยเบิ้ลเครื่องไปเรื่อยๆ มันพาลจะดับเอา พอดี ตอนนั้น เป้นตอนกลางคืนด้วย ...และเห้นว่ารถของคุณ Moonlight ใช้กระแสไฟเยอะมาก
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 22:22   #46
TAKE STEPS
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว TAKE STEPS

Car Brand: TOTOTA
Engine Type: เดิมๆ
คะแนน: 18 TAKE STEPS is on a distinguished road
สงสัยเครื่องจะร้อนจัดเลยทำให้อุณหภูมิในหม้อน้ำ
สูง ไม่รู้จาถูกหรือเปล่า
TAKE STEPS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 22:41   #47
Kangk
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: Vigo 4 door
Engine Type: 1JZ-gte
คะแนน: 16 Kangk is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Kangk
เดานะครับน้ามูน..น่าจะเป็นกรองเบนซิลครับ
Kangk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 22:41   #48
lek-ch

รูปส่วนตัว lek-ch

Car Brand: isuzu tfr
Engine Type: 2jz-ge
คะแนน: 0 lek-ch is on a distinguished road
เซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้ออะ ......ป่าว เอ........แต่มันไม่น่าเสียง่ายนะ............งงงง
ยิงคิดก็ยิ่งงง
lek-ch is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 23:43   #49
papangkon
Member

รูปส่วนตัว papangkon

คะแนน: 0 papangkon is on a distinguished road
ถ้าจะให้เดาผมว่าน้ำมันหมดครับเห็นว่าไปต่างจังหวัดม า........
papangkon is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2009, 07:06   #50
nap_ta

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
ที่ลุงมูนบอกให้ลุกน้องเอาเหล้กลาก กับเครื่องมือมาถอดเพลากลางเพื่อ ลากรถกลับ ก้อเป็นการปลดโหลดไม่ให้เฟืองต่างในห้องเกียร์ต้องเส ียหายจากการหมุนหมุนระหว่างการลาก (ป้องกันไม่ให้เกียร์พัง)
ส่วนสาเหตุที่ทำให้รถมีปัญหา ลุงมูน มีคำใบ้แพลมๆมาหน่อยๆว่าร้านอะหลั่ยที่ไหนก้อมี เกียร์ ว่าง รอบเครื่องปกติ วิเคราะห์แบบปัญญาหางอึ่งก้อคงเป็น ไส้กรองน้ำมันเชื้อเพลิงครับ ขอตอบ ไส้กรองเบนซิน ครับ
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2009, 07:30   #51
WHEGA

รูปส่วนตัว WHEGA

Car Brand: A31 , Jazz VTEC , D4D Sport cruiser 4WD
Engine Type: 1JZ GTE , L15A , 2KD
คะแนน: 17 WHEGA is on a distinguished road
ผมคิดว่าน่าจะมาจากระบบน้ำมันครับ
1. ปั๊มติ๊กไม่ทำงาน อาจจะมาจาก relay ปั๊มติ๊กเสีย หรือ fuse ของระบบขาด
แต่คิดว่าน่าจะมาจาก relay เพราะถ้าเป็น fuse ผมว่าระดับลุงมูนคงถอดเอา fuse ตัวที่ไม่สำคัญมาใช้ชั่วคราวก่อนเป็นแน่แท้

2. ไส้กรองเบนซินตัน

เพราะผมเดาเอาจากข้อความนี้น่ะครับ

นั่นแสดงว่าอะไหล่ตัวนี้คงเปลี่ยนได้ง่าย จึงได้ให้ลูกน้องวิ่งไปหาซื้อมาให้ เพราะถ้าได้มาก็คงเปลี่ยนได้เลย และทำให้วิ่งต่อไปได้

เดาๆเอานะครับประมาณนี้

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย WHEGA : 31-03-2009 เมื่อ 07:32.
WHEGA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2009, 07:37   #52
เอก
Junior Member

คะแนน: 0 เอก is on a distinguished road
เบรกติด
เอก is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2009, 07:57   #53
100Idea
ClubJZ Full Member 2556

คะแนน: 0 100Idea is on a distinguished road
...........................

น้ำมันหมดครับ
100Idea is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2009, 08:38   #54
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยเข้ามาอ่านและช่วยคิดวิเคราะห์ ปัญหาแตกประเด็นออกมามากมายครับ
ปัญหานี้ เป็นปัญหาง่ายๆ ตรงๆ แต่ผมได้หมกเม็ดปิดบังข้อมูลบางอย่าง เพื่อให้แตกยอดความคิดประเทืองปัญญาความรู้ให้กันและ กันครับ แต่ก็กลัวว่าจะยากเกินไป จึงเสริมข้อมูลอะไรต่างๆเพิ่มเติมเข้าไป จะได้ไม่หลงประเด็น

สิ่งนี้เองทำให้ผมรู้ว่า ท่านสมาชิกส่วนใหญ่ โดยเฉพาะท่านที่เข้ามาอ่านนั้น มีความรู้พื้นฐานเครื่องยนต์เป็นอย่างดีครับ ท่านที่ไม่ได้ตอบหรือตอบเบี่ยงเบนประเด็นไปนั้น ยิ่งทำให้ผมรู้ว่าท่านเหล่านั้นรู้มากรู้ลึก จนทำให้ต้องคิดมากหลายระดับซับซ้อนขึ้น

ผมภูมิใจกับบอร์ดนี้จริงๆครับ

ช่วงบ่ายๆ ผมจะเข้ามาตอบบทวิเคราะห์ปัญหาตอนที่เกิดเหตุ ซึ่งตอนนั้นประเด็นปัญหายังไม่แน่ชัด ผมก็คิดวิเคราะห์แต่ละขั้นตอนอย่างไร จนสรุกพุ่งไปที่ 2 ประเด็นสุดท้าย และมีวิธีพิสูจน์อย่างไรในภาคสนาม ให้ระบุชี้ชัดได้เลยว่า เป็นประเด็นนั้นประเด็นเดียวครับ (ที่ขอเป็นช่วงบ่ายเพราะว่าช่วงเช้านี้ มีธุระสำคัญให้ทำครับ) ช่วงนี้ ใครคิดอะไรออกอีก ก็ตอบไปเรื่อยๆได้นะครับ ไม่มีคำตอบผิดหรือถูกหรอกครับ แค่ต้องการให้ฝึกคิดวิเคราะห์ปัญหา สนุกๆกันเท่านั้นครับ
เก่า 31-03-2009, 10:32   #55
kazuya

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
ขอเดาว่าเป็นปั๊มเพาเวอร์ละกันครับ ยังมีโอกาสอีกหน่อยก่อนบ่าย
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2009, 11:03   #56
PredatorTT

คะแนน: 0 PredatorTT is on a distinguished road
Talking สวัสดีครับ

อาการเหมือน H22a ของพี่ผมเลยครับ

ตรงที่อาการรอบเครื่องครับ รอบจะสวิงขึ้นๆลงๆแบบน่าใจหาย

แต่การทำงานของเครื่องน่าจะเป็นปรกติ

ขอเดาว่าเป็นที่ไดร์ชาร์ตเสียครับผม
PredatorTT is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2009, 11:20   #57
mungkorn2
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mungkorn2

Car Brand: KKS team
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 18 mungkorn2 will become famous soon enoughmungkorn2 will become famous soon enough
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mungkorn2
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ mungkorn2 อ่านกระทู้
1.กรองน้ำมันตัน

2.Map เสียครับ

3.ปลั๊กลิ้นผีเสื้อหลวม

นั่งนึกทั้งคืนแล้ว สุดท้ายอยากจะบอกว่า ไดชาร์ท ครับ 2j vvti เป็น คันเร่งไฟฟ้าถ้าจะ ฉุดเครื่องลงขนาดนั้นคงต้องเป็น ไดชาร์ท อ่ะครับ

San Idea Graphic Design
Tel.081-245 9519
Thank............
Joe
ProStreet Tuning --->> ติวานนท์ 45 <<---คำปรีึกษาดีๆเรื่อง จูนอัพเครื่องยนต์
ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory
KKS (คนคลอง3เซอร์วิส) By ช่างเค และกลุ่มเพื่อนๆ ClubJz.net
www.grace-cosmetic.com
mungkorn2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2009, 11:28   #58
auiiikung
Member

รูปส่วนตัว auiiikung

Car Brand: volvo940
Engine Type: 2 j ผูกโบเดียว
คะแนน: 0 auiiikung is on a distinguished road
ผมคิดว่าน่าจะเปนที่ไดชาร์จ ไม่ก็จานจ่ายอะครับ
auiiikung is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2009, 11:49   #59
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
Talking

ตอบแบบจริงๆจังๆแร่ะ.......Oxygen Sensor เจ๊งคร่าบ หรือสายขาด-ปลั๊กหลุด หรือจะเซนเซอร์ความร้อนหว่า......เพราะเครื่อง vvt-i จะไวกับของพวกนี้มากฝ่าเครื่องธรรมดาอ่ะ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-03-2009, 12:15   #60
dezxzaza
Member

รูปส่วนตัว dezxzaza

Engine Type: เช้า..สาย..บ่าย..เย็น..รถก็ติด..5
คะแนน: 17 dezxzaza is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง dezxzaza
ไดร์ชาร์ท...คอนเฟิร์ม(หมอเดา)...........
dezxzaza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ