ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 11-12-2008, 22:22   #21
Ragtop
Member

คะแนน: 0 Ragtop is on a distinguished road
รถผมเกียร์ก็กระตุกเหมือนกันคับ

เปลี่ยนมาเกียร์มา 3 ลูกละ ทุกครั้งที่เปลี่ยนเกียร์ก็เปลี่ยนอู่ด้วย

แต่ละอู่เปลี่ยนเกียร์ให้เราเสร็จก็กระตุกเหมือนเดิม แล้วก็ตามช่างไฟมาไล่สายไฟให้คับ

บอกเกียร์ไม่ตรงกล่องบางละ ลองสับกล่องก็ไม่หายบางอู่ก็หน้าด้านบอกนี้ดีกว่าเดิ มเยอะแล้ว

ก่อนเข้าก็พูดจาดีมากเปลี่ยนเถอะเกียร์ใกล้พังแล้ว เปลี่ยนแล้วไม่หายกระตุกไม่ต้องจ่ายตังค์

เหนื่อยมากคับ สุดท้ายก็บอกว่าเป็นที่เฟืองท้ายมีมันหลวม ทำให้เกิดเสียงดัง ตึก! แล้วเข้าเกียร์คับ

เสียงและอาการกระตุกนี้จะเกิดจากการเข้าเกียร์ D ไป R หรือ R ไป D คับ

แต่ถ้าเป็น R ไป N N ไป R หรือ D ไป N N ไป D จะเป็นปกติคับไม่กระตุก

เห้อ แล้วทำไมคุณช่างไม่บอกผมแต่แรกว่าเป็นที่เฟืองท้ายละ ค้าบ
Ragtop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-12-2008, 09:44   #22
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wannadit55 อ่านกระทู้
ของมมันเป็นที่ N-->d ครับ กระตุกแรงสุดๆครับ
รอบเดินเบาเท่าไรครับ เวลาแอร์ทำงานเท่าไร แกสหรือน้ำมันครับ
-ลองขยับตรงเซนเซอร์ ลิ้นดู ครับ ให้ช่างทำนะ
-ตอนผมใช้สองเจจีอี มันไม่กระตุกนะครับ
-เวลาพี่เปลี่ยนเกียร์ ต้องเสียตังให้อู่ไหมครับ มีค่าใช้จ่ายป่าว
-ถ้าไล่จนสุดเเล้ว วางเกียร์ธรรมดาเลย ครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-12-2008, 10:01   #23
wannadit55
Senior Member

รูปส่วนตัว wannadit55

Car Brand: Benz124 230e facelift
Engine Type: 2JZ-GE Voltran
คะแนน: 17 wannadit55 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง wannadit55
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hs9krm อ่านกระทู้
รอบเดินเบาเท่าไรครับ เวลาแอร์ทำงานเท่าไร แกสหรือน้ำมันครับ
-ลองขยับตรงเซนเซอร์ ลิ้นดู ครับ ให้ช่างทำนะ
-ตอนผมใช้สองเจจีอี มันไม่กระตุกนะครับ
-เวลาพี่เปลี่ยนเกียร์ ต้องเสียตังให้อู่ไหมครับ มีค่าใช้จ่ายป่าว
-ถ้าไล่จนสุดเเล้ว วางเกียร์ธรรมดาเลย ครับ
เซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อเหรอครับ

รอบเดินเบาประมาณ 650-700 เปิดแอร์ 800-1000 ครับ

เปลี่ยนเกียร์เสียเงินให้อีกอู่ครับ แต่อู่ที่วางเครื่องให้ไปเบิกได้ครับ เฉพาะค่าเกียร์ 6500 ครับ
wannadit55 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-12-2008, 13:25   #24
Ragtop
Member

คะแนน: 0 Ragtop is on a distinguished road
เมื่ออาทิตย์ก่อนผมไปได้รถมาอีกคันเป็น crown ปี93 เครื่อง 2JZ-GE เดิม ๆ จากโรงงาน

ขับใช้งานมาอาทิตย์กว่า ๆ เกียร์ก็มีอาการกระตุกบาง เวลา N ไป D แต่ไม่แรงมาก และก็ไม่มีเสียงดัง

ตึก! เหมือนคันแรกที่เล่าให้ฟังว่าเปลี่ยนเกียร์ไป 3 ลูก (ลืมบอกไปคันที่เปลี่ยนเกียร์เป็นรถ

crown ปี91 เครื่องเดิม 5M เปลี่ยนเครื่องเป็น 1JZ-GE) ทำให้ผมเริ่มทำใจแล้วว่าขนาดรถไม่ได้

วางเครื่องมายังมีกระตุกนิด ๆ

ส่วนตัวผมก็คิดว่าค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนเกียร์ ค่าน้ำมันเกียร์ ค่าเสียเวลาในการเดินทาง เป็น

ประสบการณ์คับ
Ragtop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-12-2008, 13:46   #25
E.TA.
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว E.TA.

Car Brand: Mtx & Hero van
Engine Type: 1uz fe & 2jz ge VVT-i
คะแนน: 18 E.TA. is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ retro_boy อ่านกระทู้
ผมก็กระตุกไปฟอกเกียร์ออโต้มา หายเลย(สงสัยสกปรกจัด)
ไม่แน่ใจนะครับว่าได้ลองไปฟอกเกียร์หรือยัง ถ้ายังน่าจะลองดูนะครับ เพราะผมเคยเป็นตอนที่วางเสร็จใหม่ ๆ ครับ กระตุกทั้งเดินหน้าและถอยหลัง ล้างแบบใช้เครื่องฟอกอัดน้ำมันใหม่เข้าไปหมดเลย หลายลิตรเหมือนกัน ตอนที่ทำช่างเรียกให้ไปดู น้ำมันเกียร์มันมีลักษณะข้น ๆ ครับ หลังจากครั้งแรก อาการดีขึ้น การกระตุน้อยลง ใช้งานอยู่ประมาณ 1 เดือน ก็ไปทำอีกรอบครับ ใช้ได้เลยครับทีนี้ ลองดูครับ
E.TA. is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-12-2008, 20:33   #26
wannadit55

Car Brand: Benz124 230e facelift
คะแนน: 17 wannadit55 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง wannadit55
เกียร์ลูกที่4 ได้ประจำการแล้วครับ ตอนเครื่องไม่ร้อน ทุกอย่างนิ่มหมดเลยครับ

แต่พอเครื่องร้อนๆ จะมีกระตุเบาๆ หรือบางทีก็แรงบ้างบางครั้งครับ

เลยไม่แน่ใจว่าจะทำยังงัยต่อครับ
wannadit55 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-12-2008, 22:40   #27
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ยังเป็นกำลังใจให้อยู่ครับ แต่ก็รู้สึกเหนื่อยแทนจริงๆครับ ผมชื่นชมในความอุตสาหะของคุณมากครับ แต่ก็กลัวว่า จะหลงประเด็น ตามคำพังเพยว่า "ตาบอดคลำช้าง" ครับ

ขอให้สุขภาพรถกลับมาเป็นปกติเหมือนรถทั่วๆไปนะครับ

ถ้าเวลาเปลี่ยนเกียร์แล้วกระตุกหมดทุกเกียร์ ลองตรวจเช็คเฟืองท้าย และเพลาข้างดูด้วยนะครับ อาจจะหลวมทำให้เวลาเกียร์เปลี่ยนแล้วเกิดแรงบิดกระทั นหัน ทำให้กระตุกได้เช่นกันครับ
Lucky (03-06-2011)
เก่า 16-12-2008, 23:41   #28
retro_boy
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
ถ้าเหนื่อยหรือไม่ไหวแล้ว ลองเอาไปฟอกเกียร์ดูนะครับ...นิ่มขึ้นเยอะครับ(มีบ้า งนิดนึง...แต่ผมว่าปกติดีของมันนะ)ขนาดแคมรี่ของพ่อผ มที่บ้านมันยังกระตุกเลยครับ(รถเดิมๆ)....ผมมีอะไรสง สัยผมศึกษาจากคันนี้ตลอด(ดูว่าของเดิมๆเป็นไง)....แต ่ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับหรือถ้าสงสัยเรื่องฟอกเกียร์ ที่ไหนโทรถามก็ได้ครับหรือจะมาลองใส่เกียร์รถผมก่อนแ ล้วค่อยฟอกก็ได้นะครับจะได้รู้ถึงความแตกต่าง...ส่วน ตัวผมก็ว่ามันนิ่มขึ้นเยอะนะครับ
ป.ล.ผมก็อยู่รังสิตนะครับ...อิอิ
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-12-2008, 11:40   #29
wannadit55

ขอบคุณทั้งสองท่านครับผม

เรื่องเฟืองท้ายหลวมผมลองตรวจแล้ว ไม่หลวมครับ

เดี๋ยวขอลองลูกใหม่อีกรอบครับ ถ้าไม่หายจะลองฟอกเกียร์ดูครับ

ถ้าไม่ไหวจริงๆจะติดต่อคุณ retroboyครับ ขอบคุณครับ

เย็นๆค่ำๆ จะมารายงานผลครับ
เก่า 18-12-2008, 20:42   #30
wannadit55

ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ เกียร์นิ่มมากเลยทั้งหน้าและหลังครับ

แต่ว่าเกียร์เปลี่ยนไม่ครบ สายไฟเกียร์ไม่ครบ เลยต้องอยู่อู่ต่ออีกคืนครับ

แต่พรุ่งนี้เสร็จแน่นอน แล้วจะมารายงานครับ
เก่า 19-12-2008, 08:39   #31
wannadit55

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าครับ หวังว่าคราวนี้ จะไม่มีปัญหามาให้หงุดหงิดอีกแล้วนะครับ

ตอนไปรับรถ ช่วยถามช่างด้วยครับว่า สาเหตุที่แท้จริง คืออะไรครับ
ลองถามแล้วช่างก็บอกไม่ค่อยแน่ใจ เพราะไม่รู้ว่าเครื่องเดิมไปทำอะไรมาบ้างครับ

แต่ก็ลองทำทุกวิธีแล้วครับ ไม่ว่าจะไปลองกล่องทั้ง 8 ของ 2J เปลี่ยนเกียร์แบบยอยยางที่มากะเครื่อง

ไล่เช็คสายไฟ ตรวจสอบจุดยึดต่างๆครับ

จนสุดท้ายได้เอา เกียร์ 3 สายมาแปลงใส่ครับ เลยต้องทำแท่นเกียร์และเพลาใหม่ครับ
เก่า 22-12-2008, 09:04   #32
wannadit55

Last Up Date ครับ

ตอนนี้เปลี่ยนมาเรียบร้อยเป็น เกียร์ 3 สายครับ

วายสายใหม่เรียบร้อย เข้าเกียร์แล้วนุ่มดีครับ ทั้งหน้าและหลังครับ

อัตราเร่งดีกว่าเดิมเยอะครับ ถูกใจมากครับ ค่อยสมกับเครื่อง 3000 ซีซีครับ

แต่ไม่ทราบจะดีเท่าของท่านอื่นหรือเปล่าแต่ไม่เคยลอง ครับ

โดยรวม พอใจมากๆเลยครับ คุ้มค่ากับการรอคอยครับ
เก่า 22-12-2008, 09:45   #33
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wannadit55 อ่านกระทู้
Last Up Date ครับ

ตอนนี้เปลี่ยนมาเรียบร้อยเป็น เกียร์ 3 สายครับ

วายสายใหม่เรียบร้อย เข้าเกียร์แล้วนุ่มดีครับ ทั้งหน้าและหลังครับ

อัตราเร่งดีกว่าเดิมเยอะครับ ถูกใจมากครับ ค่อยสมกับเครื่อง 3000 ซีซีครับ

แต่ไม่ทราบจะดีเท่าของท่านอื่นหรือเปล่าแต่ไม่เคยลอง ครับ

โดยรวม พอใจมากๆเลยครับ คุ้มค่ากับการรอคอยครับ
สรุปว่า ที่คุณซื้อเครื่องติดเกียร์ออโต้มาทีแรก ไม่ใช่เกียร์รุ่นเดียวกับของเครื่องใช่มั้ยครับ
ที่ตั้งสมมุติฐานเดิมว่า ต้นเหตุของปัญหา น่าจะอยู่ที่สายไฟ หรือไม่ครับ
เก่า 22-12-2008, 12:15   #34
wannadit55

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
สรุปว่า ที่คุณซื้อเครื่องติดเกียร์ออโต้มาทีแรก ไม่ใช่เกียร์รุ่นเดียวกับของเครื่องใช่มั้ยครับ
ที่ตั้งสมมุติฐานเดิมว่า ต้นเหตุของปัญหา น่าจะอยู่ที่สายไฟ หรือไม่ครับ
เครื่องที่ติดมากับเกียร์ ก็มาพร้อมกันครับ

แต่สาเหตุที่แน่นอน ไม่แน่ใจครับ แต่ลองทุกทางแล้ว อย่างที่เรียนให้ทราบครับ

จนวิธีสุดท้ายคือวิธีนี้แล้วมันหายครับ
เก่า 23-12-2008, 15:03   #35
wannadit55

งานนี้โดนไป 17900 บาทครับ กับการเปลี่ยนเกียร์ 5 ลูกครับ

ราคาเกียร์ 6500 ที่เหลือค่าแรง ค่าทำโน่นทำนี่ มันแพงไปไหมครับ

ส่วนตัวผมว่าทำไมมันแพงจัง คิดไว้อย่างโหดๆไม่น่าเกิน 15000
เก่า 24-12-2008, 19:11   #36
Moonlight

อ้างถึง:
คือหมายถึงเรื่องราคาน่ะครับ ไม่ทราบว่าแพงไปไหมครับ
เรื่องราคาค่าซ่อม ตอบยากมากครับ เพราะว่าสิ่งที่คุณตั้งใจให้ช่างทำให้นั้น ไม่ใช่งานซ่อมทั่วไปปกติวิสัยที่ควรจะเป็นครับ ผมเชื่อว่า ไม่มีใครกล้าเข้ามาออกความคิดเห็นให้ชัดเจนได้ค รับ สิ่งที่เราอยากจะได้ กับสิ่งที่ควรเป็น มักจะสวนทางกันกับค่าใช้จ่ายครับ ยิ่งคนที่รอลุ่นผลสรุปอย่างผมและท่านอื่นๆ ไม่ได้เห็นรายละเอียดสิ่งที่ ช่างได้ทำอะไรลงไปบ้าง ตอบมั่วๆไป จะเป็นการให้คุณให้โทษแบบผิดๆครับ

คุณลองย้อนคิดกลับว่า คุณได้สิ่งที่คุณต้องการแล้ว ความสบายใจนั้น เทียบหามลค่ามาเปรียบไม่ได้เลยครับ เราอย่าไปคิดกังวลมากจนเสียสุขภาพจิตครับ และไม่ใช่ว่า ถ้าคุณระแวงว่าจ่ายค่าซ่อมสูงไปแล้วคุณจะแก้ไขให้ได้ เงินที่คุณเสียไปได้หรือครับ ให้คิดว่า ความพอใจที่คุณได้รับจากการซ่อมเสร็จเรียบร้อยน ั้น เงินกี่หมื่นก็เอามาเปรียบเทียบไม่ได้หรอกครับ
เก่า 25-12-2008, 22:29   #37
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
ตามที่ลุงมูนคุยเลยครับ ผมคิดได้สองเเบบ
1 ไม่เเพงครับ ถ้าอาการที่พี่ว่ามา หายขาด เเก้ไขปัญหาตรงจุดจริงๆ
2 เเพงมากครับ เพราะรถของหลายๆท่านวางมาจากอู่ เกียร์เข้านิ่มไม่กระตุก เเละไม่ต้องเสียเงินเกือบสองหมื่น ในการแก้ปัญหาครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ