ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-03-2009, 09:35   #1
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
Wink (ทดสอบภูมิของสมาชิก) เหตุเกิดขึ้นกับผมสดๆร้อนๆเมื่อวานนี้เองครับ

เมื่อวานมีความจำเป็นต้องขับรถไปต่างจังหวัดครับ ตามแผนนั้นตั้งใจไปกลับในวันเดียวครับ ขับออกจากบ้านแต่เช้ามืด เติมน้ำมันเบนซิน 95 เต็มถึง 86 ลิตร ก็เริ่มกดคันเร่งขับสบายๆด้วยความเร็วเฉลี่ย 130 กม./ชม.ครับ การปรับเปลี่ยนเกียร์ทุกอย่างเป็นไปด้วยดีครับ อัตราเร่งแซงขึ้นก็ดี ไม่จำเป็นต้องทดสอบความเร็ว เพราะมีผู้โดยสารนั่งอยู่ด้วย 4 คน อยากให้พวกเขาเอนนอนหลับอย่างสบายๆ

หลังจากแวะทำธุระ 2 - 3 แห่ง เรียบร้อยแล้ว ก็ขับกลับกรุงเทพ สภาพการขับก็เช่นเดียวกับขาไปครับ พอจวนเข้าเขตก.ท.ม. ก็เจอการจราจรติดขัดทันทีครับ อัตราความเร็วเฉลี่ยเหลือ 30 กม./ชม.เองครับ ช่วงบ่ายพอดีแสงเข้าตา ทำให้เกิดอาการง่วงมาก จะขอจอดข้างทางงีบก็ไม่ได้ เพราะรถคับคั่งมากๆ ขยับออกตัวแล้วจอด วนไปวนมาเช่นนั้นตลอดครับ ฝืนขับได้ประมาณ 10 กว่ากม. เครื่องยนต์ ออกอาการผิดปกติ ทำเอาหายง่วงทันทีเลยครับ

อาการของเครื่องยนต์ ดังนี้ครับ (จราจรคับคั่ง)
  1. ขับออกตัวอยู่ดีๆ อยู่ๆเกิดการดึง มองไปที่เกจ์วัดรอบ อ้าว ทำไมรอบเครื่องเหลือ 1000 กว่ารอบเอง (รอบตก) ทั้งๆที่เท้าเหยียบคาคันเร่งอยู่ จึงปล่อยคันเร่ง แล้วกดเหยียบลงไปใหม่ ช่วงปล่อยคันเร่งแล้วเหยียบเบรค รอบเครื่องจาก 1000 กว่ารอบลดลงมาเหลือ 650 รอบ แล้วพอเหยียบคันเร่งลงไปใหม่ รอบเครื่องก็กลับเข้าสู่ปกติครับ
  2. ขับต่อไปได้อีก ประมาณ 4 - 5 กิโลอาการก็กลับมาเหมือนข้อ 1 ครั้งนี้เฝ้าสังเกตุอยู่ เพราะหายง่วงแล้วครับ มองไปที่หน้าปัดดูว่า ขณะนี้อยู่ที่เกียร์อะไร หน้าจอก็บอกว่า อยู่ เกียร์ O/D แต่ทำไมรอบเครื่องเหลือแค่ 1000 รอบเอง จึงกดไฟฉุกเฉิน ค่อยๆขับเคลื่อนขอชิดซ้าย สมองก็คิดไปด้วย หาประเด็นสาเหตุ
  3. ในใจคิดว่า ทำไมรถโดนฉุดกำลังรอบลงนะ ลูกปืนคอมพ์แอร์แตกหรือเปล่า แต่ถ้าแตกจริง ต้องมีเสียงสายพานดังศิ แต่นี่กลับเงียบๆ แต่ก็ลองปิดสวิทช์แอร์ เดินเบาอยู่ข้างทาง รอบเครื่องก็ยังอยู่ที่ 650 รอบ พอเหยียบคันเร่ง (คันเกียร์อยู่ที่ N) รอบเครื่องก็ขึ้นตามการเหยียบคันเร่ง ลองกลับมาเปิดสวิทช์แอร์ รอบเครื่องก็อยู่ 650 รอบเช่นเดิม เหยียบคันเร่ง รอบเครื่องก็ขึ้นปกติเช่นกัน เอาล่ะสิ เป็นอะไรหว่า ถ้าไม่ใช่คอมพ์แอร์ฉุดกำลัง แล้วมีอะไรฉุดกำลังอีกล่ะ แต่ขณะนั้น เครื่องยนต์แสดงอาการกลับเข้าสู่ปกติอีกแล้ว
  4. กดสวิทช์ดับไปฉุกเฉิน แล้วขับต่อ ระหว่างขับก็ปกติดี ทำให้แปลกใจ คิดไปด้วย ว่าเครื่องยนต์เป็นอะไร หรือว่า เครื่องยนต์มันเตือนเราว่า อย่าง่วงนะ ขับได้อีกประมาณ 5 กม. คราวนี้อาการกลับหนักขึ้นกว่าเดิม ทั้งๆที่ผมหายง่างแล้วนะ คราวนี้รอบเครื่องสวิง ระหว่าง 1000 รอบ กับ 450 รอบ สวิงขึ้นลงสลับกันไป ผมปิดคอมพ์แอร์ช่วยกำลังเครื่องก็ไม่ดีขึ้นเท่าไหร่เ ลย หรือว่าจะเป็นเกียร์ออโต้เกเร? ฝืนขับแบบรอบเครื่องสวิงแป๊ปเดียว เครื่องยนต์ก็ดับ ผมก็ค่อยๆเหยียบเบรคให้รถหยุดสนิท แล้วปรับคันเกียร์ มาที่ N จะว่าเป็นเพราะความร้อนขึ้นสูงก็ไม่ใช่ เพราะว่า ความร้อนเครื่องผมปกติอยู่ที่ 87 - 88 องศา ช่วงเกิดอาการ 10 กว่ากิโลที่ผ่านมา ขึ้นมาสุดที่ 90 องศาเอง จะว่าเครื่องยนต์น๊อคเพราะความร้อนก็ไม่ใช่แน่ๆ เมื่อวานก็ตรวจเช็คระดับน้ำมันเครื่อง ระดับน้ำในหม้อน้ำ ระดับน้ำมันเกียร์ ทุกอย่างก็เรียบร้อยดี เครื่องไม่น่าจะน๊อคได้นะ คราวนี้สงสัยไปที่เกียร์ออโต้เป็นลำดับต่อไปแล้ว หลังจากที่กล่าวหา คอมพ์แอร์ เป็นเหตุแล้วไม่ได้ผล คิดแล้ว จึงลองสตาร์ท เครื่องอีกครั้ง อ้าวติดและรอบเครื่องกลับมาปกติเหมือนเดิมอีกแล้ว
  5. อย่ากระนั้นเลย ขณะที่เครื่องยนต์ได้กลับคืนสู่ภาวะปกติ รีบๆขับกลับเข้าบ้านดีกว่า ระยะทางเหลืออีกแค่ 50 กว่าก.ม.เท่านั้นเอง แต่เพื่อเซฟตี้ไว้ก่อน ขอเบนเข็ม มุ่งเข้าที่เส้นทางชุมชนดีกว่า เผื่อว่า เครื่องผิดปกติอีก จะได้หาช่างซ่อมใกล้ๆแถวนั้นได้
  6. ขับต่อไป อีกพักเดียว ได้ระยะประมาณ 7 - 8 กม.เกิดอาการเดิมเหมือนข้อ 4 อีกแล้วครับ คราวนี้คิดออกแล้วว่า เป็นเพราะเหตุใด จึงเปิดไฟขอทาง ค่อยๆเคลื่อนตัวเลี้ยวเข้าไปจอดในซอยเพื่อไม่เป็นที่ กีดขวางชาวบ้านครับ
จากนั้น โทรศัพท์เข้าโรงงานตามลูกน้อง บอกให้ขับรถมาหาผมที่เกิดเหตุ และเตรียมชุดเครื่องมือมาด้วย พร้อมๆกับให้เผื่อท่อนเหล็กพ่วงลากรถมาด้วย และบอกให้ลูกน้องวิ่งไปหาซ่อมอะไหล่มาให้ชิ้นหนึ่ง ลูกน้องบอกผมว่า วันนี้วันอาทิตย์ ร้านอะไหล่ปิด จะซื้อได้อย่างไร ผมก็บอกว่า "ไม่รู้แหละ เป็นความผิดของคุณเอง เพราะฉะนั้น ถ้าซื้ออะไหล่ชิ้นนี้ให้ผมไม่ได้ ผมจะหักเงินเดือน เพราะฉะนั้น ต้องหาซื้อมาให้ได้ เคาะประตูเรียกให้ออกมาขายก็ได้ ต้องซื้อมานะ แต่ถ้าซื้อมาไม่ได้ ก็ต้องถอดเพลากลางแล้วลากรถกลับเข้าโรงงาน ผมก็จะหักเงินเดือนคุณมากขึ้นยิ่งกว่า เพราะว่า เป็นความผิดของคุณ ทำให้ผมพลาดงานไป 1 วัน" (จริงๆผมแกล้งหาเรื่องให้เป็นความผิดของลูกน้องเองครั บ เขาจะได้รีบออกมาหาผมเพื่อจะได้แก้ไขให้ลุล่วงได้โดย เร็วครับ)

************************************************** **
ผมขอถามว่า ท่านสมาชิกที่เปิดเข้ามาอ่าน ทราบมั้ยครับว่า อาการที่เกิดกับรถผมนั้น สาเหตุผิดปกตินั้น เกิดจากอะไรครับ? ผมไม่มี ชอยซ์ให้เลือก อยากให้เป็นความคิดเห็นแบบเปิดครับ โดยผมจะทิ้งกระทู้นี้ไว้ 1 วัน แล้วผมจะกลับมาเผยให้ทราบครับ

อยากจะให้บอกด้วยครับว่า ถ้าคิดว่า เป็นเพราะสาเหตุนั้นแล้ว จะสามารถพิสูจน์ว่า เป็นไปตามที่คุณคิดได้อย่างไรครับ?

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 24-10-2009 เมื่อ 00:08.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Jamisquatar (20-01-2013), Lucky (03-06-2011), Lufee69 (22-04-2012), nibley (07-11-2009)
เก่า 30-03-2009, 09:47   #2
ป้อม_ล้อดุ้ง
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
ที่อ่านมา คุณลุงไม่ได้บอกว่าโค๊ดขึ้นรึป่าว แล้วอาการมันเดินเต็มสูบปกติรึป่าว

ผมก็เลยไปไม่เป็นเลยอ่ะครับ...

แต่ผมเชื่อว่า ต้องมีคนเคยเป็นอย่างงี้อาการอย่างนี้ น่าจะรู้ดีครับ รอดูดีกว่า ตอบไม่ถูกเลย..

แต่ถ้าเวลาจอดเฉยๆไม่ได้ขับเคลื่อน แล้วรอบไม่เป็นไม่สวิงอะไร
แต่...
ถ้าเป็นเฉพาะตอนขับเคลื่อออกตัวเท่านั้น ผมว่า น่าจะมาจาก ระบบส่งกำลังของเพลากลางอ่ะครับ อย่างเช่น ตัวยอยยางตรงกลางของเพลากลางฉีกขาดหรือยึดไม่อยู่ประ มาณนั้นครับ... แล้วทำให้จังหวะที่รถขับเคลื่อนออกไปมีการเหวี่ยงหนี ศูนย์ จึงทำให้ช่วงนั้นดึงรถถึงกับรอบสวิงหรือตกลงยังเห็นไ ด้ชัด...
ไม่ต่อล่ะ เผื่อมันจะผิด...อิอิ

ท่านอื่นว่าไงบ้างครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ป้อม_ล้อดุ้ง : 30-03-2009 เมื่อ 10:04.
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ป้อม_ล้อดุ้ง For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 30-03-2009, 09:58   #3
Jeab Klong7
Senior Member

รูปส่วนตัว Jeab Klong7

Car Brand: Vigo ตัว J โลๆ
Engine Type: 1Jz-Gte+Lpg.
คะแนน: 17 Jeab Klong7 is on a distinguished road
ผมขอมาเก็บเกี่ยวความรู้...ละกันครับ...ไม่รู้เลย...
เดาแบบโง่ๆก็ปั๊มติ๊กเสียหรือสายน้ำมันซึม(รั่ว)
Jeab Klong7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Jeab Klong7 For This Useful Post:
เก่า 30-03-2009, 10:14   #4
aung_JZ
Junior Member

รูปส่วนตัว aung_JZ

คะแนน: 0 aung_JZ is on a distinguished road
อาการแบบนี้น่าเกี่ยวกับแรงดันน้ำมันคงจะเป็นที่กลอง เชื้อเพลิงตันมั้งครับ
aung_JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aung_JZ For This Useful Post:
เก่า 30-03-2009, 10:19   #5
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ขอแทรกการตอบกระทู้นิดหนึ่งนะครับ

ที่ผมอยากให้เข้ามาตอบ โดยไม่มี ชอยซ์ให้เลือกนั้น โดยทิ้งไว้ 1 วันนั้น เพราะต้องการให้ท่านสมาชิกเข้ามาแสดงความคิดเห็นแบบเ ปิดกว้าง ยิ่งเถียงกันด้วยเหตุผลยิ่งดีครับ ทำให้ ได้ความรู้จากประสพการณ์ของทุกๆท่านเพิ่มมากขึ้น

ไม่ต้องกลัวว่าจะตอบผิดแล้วเสียหน้านะครับ ขณะที่ผมขับแบบผิดปกติอยู่นั้น ขับไปคิดไป ประเด็นที่ทำให้เกิดอาการนี้ ขึ้นมาอยู่ในสมองเยอะแยะไปหมดครับ ผมจึงเพิ่มคำถามขึ้นมาอีกข้อหนึ่งว่า จะพิสูจน์ว่า เป็นสาเหตุนั้นๆได้อย่างไร ไงครับ

จะเดาสุ่มตอบมาก็ได้นะครับ ไม่มีใครผิดใครถูกหรอกครับ เพียงแค่ต้องการเปิดประเด็นให้กว้างเสริมความรู้ให้ผ มด้วยครับ
Jamisquatar (20-01-2013), Lucky (03-06-2011)
เก่า 30-03-2009, 10:23   #6
julia_robot
Member

คะแนน: 17 julia_robot is on a distinguished road
ขอร่วมสนุกด้วยความรู้อันน้อยนิดนะครับ

ผมว่าเป็นที่ระบบน้ำมันครับ อาจจะเป็นที่ไฟจ่ายปั๊มติ๊กไม่สม่ำเสมอ หรืออาจเป็นที่ท่อน้ำมันรั่วทำให้สูญเสียแรงดันในท่อ ส่งน้ำมันทำให้ฉีดน้ำมันเข้าในปริมาณที่ไม่สม่ำเสมอค รับ
ส่วนเรื่องพิสูจน์นั้นก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะพิสูจน์ ยังไง แต่อาการนี้รถเก่าผมเคยเป็นตอนท่อน้ำมันแตก เครื่องไม่ยอมดับ แต่กดคันเร่งไปเหมือนเหยียบอากาศ ไม่มีผลอะไร แต่ของผมมันแตกน้ำมันนองพื้นเลย
julia_robot is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to julia_robot For This Useful Post:
เก่า 30-03-2009, 11:05   #7
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
ผมขอเดาอาการตามนี้ครับ เห็นน้ามูนบอกให้ลูกน้องไปซื้ออะไหล่ให้คาดว่าคงจะเป ็นร้านอะไหล่ทั่วไปก็คงหาซื้อได้ดังนั้นอุปกรณ์ที่เส ียตัวนี้คงเป็นอะไหล่ซ่อมบำรุงที่เป็นมาตรฐานทั่วไป อาจไม่จำเป็นต้องเฉพาะตรงรุ่นของเครื่อง J ดังนั้นผมขอเดาว่า

กรองเบนซินตัน

ปั๊มติ๊ก หรือ รีเรย์ปั๊มติ๊กเสียครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
เก่า 30-03-2009, 11:32   #8
BUG_JOHN

รูปส่วนตัว BUG_JOHN

Car Brand: Mightyx 1JZ GE VVTI
Engine Type: 1JZ GE VVTI
คะแนน: 0 BUG_JOHN is on a distinguished road
ยอย เพลากลาง กากะบาด ครับ
BUG_JOHN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BUG_JOHN For This Useful Post:
เก่า 30-03-2009, 11:33   #9
saqoo

รูปส่วนตัว saqoo

คะแนน: 0 saqoo is on a distinguished road
อาการเหมือน กรองเบนซินตันเลยครับ รถผมคันเก่า เครื่อง sr ก็เป็นแนวๆ นี้เลยครับ เกือบกรี๊ดตาย พาแม่ไปเที่ยวต่างจังหวัดวันแรก รอฟังคำตอบครับ ความรู้ประดับปัญญา อิอิ
saqoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to saqoo For This Useful Post:
Jamisquatar (20-01-2013), Lucky (03-06-2011)
เก่า 30-03-2009, 12:00   #10
P_dech
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 P_dech is on a distinguished road
Wink

ขอแจมคร้าบ.......
เบื้องต้น ทีแรกผมคิดว่าเพราะระบบน้ำมัน แต่.....รอบไม่น่าสวิง
งั้น....ตามข้อมูล น้ามูนบอกตอนจอดรอบเดินเบาปกติ อ่ะ......น่าจะพวกระบบอิเลคทรอนิก จะว่าเกียร์หรืออะไรแถวๆนั้น หรือกล่อง หรือพวกสายแวคคั่ม ก็.......อืมมมมมมมมม ไม่มั้ง

สรุป.......หัวเทียนคร้าบ 555 อันนี้ล้อเล่งงงงงงง

***ตอบแบบจริงๆจังแร่ะ.......Oxygen Sensor เจ๊งคร่าบ หรือสายขาด-ปลั๊กหลุด หรือจะเซนเซอร์ความร้อนหว่า......เพราะเครื่อง vvt-i จะไวกับของพวกนี้มากฝ่าเครื่องธรรมดาอ่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย BMกินJ@clubjz : 31-03-2009 เมื่อ 11:51.
P_dech is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to P_dech For This Useful Post:
เก่า 30-03-2009, 12:16   #11
Mr.Bjz

รูปส่วนตัว Mr.Bjz

Car Brand: ISUZU TROOPER LS 4WD
Engine Type: 1JZ-GTE Auto
ที่อยู่: 130/156 มบ.สัมมากร รังสิต คลอง 7 ถนนรังสิต-นครนายก ธัญบุรี ปทุมธานี GPS: N14 01.217' E100 45.900'
คะแนน: 18 Mr.Bjz is on a distinguished road
เท่าที่ผมคิดดู ผมว่ามันน่าจะมาจาก ไดชารจ์ครับ อย่างอื่นไม่น่าใช่เลยอ่ะ
เก่า 30-03-2009, 12:32   #12
ตาออม
ClubJZ Lady Member

รูปส่วนตัว ตาออม

Car Brand: รถนิสสันเครื่องโตโยต้า งงป่ะ
Engine Type: เปิดเครื่องมายังเป็นยามาฮ่าอีก
คะแนน: 0 ตาออม is on a distinguished road
ถ้าเป็นตาป้อมมาตอบ ก็จะบอกว่าลมยางอ่อนไป เชอะ

ผมคิดว่า น่าจะเป็นที่ รีเลย์ หลักจ่ายไฟเข้ากล่องครับ เพราะรอบมันจะ สวิง แต่ไม่กลิ้งนะ หรือไม่ก็ รีเลย์ปั๊มติ๊กเจต อิอิ แถวๆนี้หล่ะ สรุปน่าจะมาจากชุดไฟหล่ะ

ถึงได้ต้อง เคาะประตูร้านอะไร แถวนั้น ราคาถูก ก็แค่ 100 บาทเอง ใช่ป่ะ

ลงทุนเปลี่ยน ล๊อคอิน เพื่อมาตอบครับ เพราะว่าจะหยุด ตัวเลขของล๊อคอิน นู้น ไว้เท่านี้ ซักพักครับ เพราะเลข กำลังสวย

> ความแตกต่างไม่ใช่อุปสรรค ของคำว่า " มิตรภาพ " <
ตาออม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 12:53   #13
ryuruntaro e22ky

รูปส่วนตัว ryuruntaro e22ky

คะแนน: 18 ryuruntaro e22ky is on a distinguished road
ฟิวขาดหรือเปล่า รถวิ่งได้ รอบไม่ขึ้น อิอิ เดาครับเพราะผมไม่รู้เรื่องเครื่องยนต์เลย
ryuruntaro e22ky is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 12:58   #14
A(RT131)
ผู้ชาย...ขายหม้อ

รูปส่วนตัว A(RT131)

Car Brand: TOYOTA CORONA (RT-130) ก็แค่รถบ้านๆ ขับไปจ่ายตลาด ขับไปซื้อหม้อ
Engine Type: 1.5 JZ-GE
ที่อยู่: บ้านวัดยาง เพชรเกษม๒๘,ตลาดบนซอย๑๐ (ตรอกเกลือ) นครปฐม
คะแนน: 0 A(RT131) is on a distinguished road
ช่วงวันเสาร์-วันอาทิตย์ที่ผ่านมานี้อากาศร้อนมากๆนะครับ

แต่ตามที่ผมรู้ น่าจะเป็นที่รีเลย์ ปั้มติ๊ก นะครับ สายไฟอาจจะร้อนทำให้ขั้วละลายได้ครับ

รู้แค่นี้ละครับ ไม่รู้มากไปกว่านี้แล้วครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน

ความเชื่อของเรา ศัรทธาของเรา ก็เป็นของเรา"

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย A(RT131) : 30-03-2009 เมื่อ 13:08.
A(RT131) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 13:31   #15
pop_w116...

รูปส่วนตัว pop_w116...

คะแนน: 18 pop_w116... is on a distinguished road
ผมตอบตามความคิดผมนคับลุงมูน น้ำมันลุงหมดอะป่าว 555 น่าจะใช่นะนเนี่ย
pop_w116... is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 13:38   #16
ATE38

รูปส่วนตัว ATE38

Car Brand: BMW E-34 เก่าๆ
Engine Type: 1JZ GTE A/T STD.
คะแนน: 17 ATE38 is on a distinguished road
ขอเดาๆเอา ว่า O2 เซนเซอร์ครับ เห็นยังไม่มีใครพูดถึง แหะๆ
ยินดีให้คำปรึกษาเท่าที่รู้ครับ ปูนครับ 091-4059898 Tel /Line ID : poonnont7

แวะไปดูผลงานได้ครับ>>> https://www.facebook.com/nontseven?ref=hl
ATE38 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 14:00   #17
kene
Member

รูปส่วนตัว kene

Car Brand: mtx 4 doors
Engine Type: 1JZ-GE + LPG
คะแนน: 0 kene is on a distinguished road
ความรู้ก็ไม่มี ขอเดานะคับ ปลั๊กคอยจานจ่ายแตก
kene is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 14:32   #18
B ing
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 B ing is on a distinguished road
เอากับเขาด้วย

ข้อมูลไม่ค่อยมีอะ เครื่องยนต์ก็ไม่รู้ด้วย เป็นตัวไหน มีโบเปล่า หรือ มีVvti หรือไม่
ขอเสี่ยง 1 .ระบบน้ำมัน ไม่พอ หรือผิดปรกติ
2 . หรือระบบ Vvti ทำงานผิดปรกติ
B ing is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 14:34   #19
HS9KRM

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
ผมว่า กระทู้นี้ ถือเป็นกระทู้ตัวอย่างได้นะครับ เหมือนลุงมูน พยายามจะบอกเรานัยๆว่า "กรณีเพื่อนๆมีปัญหาเเล้วจะขอความเห็นเพื่อนในคลับ"
-ให้ ลงรายละเอียดต่างๆ อาการที่พบให้ครบๆ เพื่อที่ให้เพื่อนๆที่มีความรู้ ความชำนาญ สามารถ วินิจฉัยได้ใกล้เคียงเเละแก้ได้ ตรงจุด
-ส่วนคำตอบ ที่คุณลุงทายมา ผมขอตอบว่า 'เปลี่ยนยางอะไหล่ครับ"

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 14:38   #20
bellcorp
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว bellcorp

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 18 bellcorp is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง bellcorp
5555 สายคันเร่งขาดหรือเปล่าหว่า ลุ้นจิงๆเลยอ่ะครับ เผื่อจะได้เงินล้าน
bellcorp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ