ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-06-2011, 20:56   #21
ao.photo
ClubJZ Web Register

Car Brand: Nissan
Engine Type: 2j
คะแนน: 0 ao.photo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf อ่านกระทู้
มีรูปประกอบเปล่าครับ อยากเห็นจัง เห็นเปลี่ยนไปหลายอย่างแล้วก็ไม่หายสักที เกจ์ที่ว่าเนี่ยเป็นเกจ์แยกใช่มั๊ยครับ แล้วเกจ์ตรงหน้าปัดใช้งานได้มั๊ยครับ

น้ำในหม้อน้ำขาดหายหรือเปล่าครับ

ลองถอดกระจังหน้าวิ่งดูครับ จะหายมั๊ย (ทางลมเข้า)

ตอนที่ความร้อนไป 110 เนี่ย น้ำเดือดมากเลยหรือเปล่าครับ

ตอนนี้นึกไม่ออก แหะๆ
เกย์แยกครับ เกย์หน้าปัดใช้ไม่ได้ครับ
ตอนร้อน 110 ดูอย่างไงว่าน้ำเดือดครับ
ผมวิ่งไปหาท่านให้ดูได้ไหมครับ
ao.photo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ao.photo For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 01-06-2011, 22:01   #22
torn7890
Senior Member

คะแนน: 16 torn7890 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo อ่านกระทู้
เกย์แยกครับ เกย์หน้าปัดใช้ไม่ได้ครับ
ตอนร้อน 110 ดูอย่างไงว่าน้ำเดือดครับ
ผมวิ่งไปหาท่านให้ดูได้ไหมครับ
อย่าลืมดูระดับนำมันเครื่องนะครับพอดีเปล่า
torn7890 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to torn7890 For This Useful Post:
เก่า 01-06-2011, 23:54   #23
nick p-car (JZ)

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ao.photo อ่านกระทู้
วิ่งแล้วร้อนครับ ถ้าจอดไม่ร้อน
ตกลงเปลี่ยนวาวล์น้ำหรือเปล่าครับ
ปกติลมดูด2ตัวก็เพียงพอแล้วไม่ต้องมาก กระบะผมตัวเดียวยังเอาอยู่เลย ต้องหาสาเหตุที่ทำให้ตัวร้อน
กรณีนี้ผมให้สองสาเหตุครับ
1.วาวล์ฯตายมัย หรือปั๊มน้ำพิการ
2.น้ำหล่อเย็นหมุนเวียนไม่เพียงพอใช่มัย
ปกติแล้วถ้าน้ำหล่อเย็นหมุนเวียนพอแล้วรถวิ่งจะไม่ร้ อน นี้จอดแล้วร้อนและพัดลมมากกว่าสามตัว
"วันที่ 31/5 ทางร้านได้สังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมพัดลดแอร ์ จึวงเปลียนใหม่ โดยใส่ สวิตย์ทำงานเมื่อความร้อนขึ้น พร้อมใส่ดีเลย์ 1900.-"อันนี้ผมว่าผิดนะ ผมต่อแบบความคุมโดยอุณหภูมิ และพัดลมฯจะทำงานพร้อมกับพัดลมแอร์ด้วย
ลองดูครับ
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nick p-car (JZ) For This Useful Post:
เก่า 02-06-2011, 09:03   #24
ao.photo

คะแนน: 0 ao.photo is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) อ่านกระทู้
ตกลงเปลี่ยนวาวล์น้ำหรือเปล่าครับ
ปกติลมดูด2ตัวก็เพียงพอแล้วไม่ต้องมาก กระบะผมตัวเดียวยังเอาอยู่เลย ต้องหาสาเหตุที่ทำให้ตัวร้อน
1.วาวล์ฯตายมัย หรือปั๊มน้ำพิการ
2.น้ำหล่อเย็นหมุนเวียนไม่เพียงพอใช่มัย
ปกติแล้วถ้าน้ำหล่อเย็นหมุนเวียนพอแล้วรถวิ่งจะไม่ร้ อน นี้จอดแล้วร้อนและพัดลมมากกว่าสามตัว
"วันที่ 31/5 ทางร้านได้สังเกตุว่าพัดลมหม้อน้ำทำงานพร้อมพัดลดแอร ์ จึวงเปลียนใหม่ โดยใส่ สวิตย์ทำงานเมื่อความร้อนขึ้น พร้อมใส่ดีเลย์ 1900.-"อันนี้ผมว่าผิดนะ ผมต่อแบบความคุมโดยอุณหภูมิ และพัดลมฯจะทำงานพร้อมกับพัดลมแอร์ด้วย
ลองดูครับ
วาวล์น้ำเปลี่ยนแล้วครับ ก่อนหน้านี้ไม่มีเลย
ao.photo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ao.photo For This Useful Post:
เก่า 02-06-2011, 11:52   #25
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
อัพเดทล่าสุดตอนนี้มีพัดลม4ตัวเป็นหน้า2หลัง2แล้วใช่ ไหมครับเนี่ย และใส่วาล์วน้ำซึ่งก่อนหน้านี้ไม่มีกะใส่เทอร์โมแล้ว และใช้เกจ์แยกด้วยซึ่งถ้าบอกยี่ห้อด้วยก็จะดีและน่าแ ปลกมากตรงที่พัดลมตั้ง"4"ตัวยังร้อนอยู่อีก
ผมว่านะพัดลม"4"ตัวเกินความจำเป็นครับถ้ามอเตอร์แรงจ ริงมันจะบังทางลมเอาด้วยซ้ำไป
1.วาล์วน้ำที่ใส่มาเป็นของใหม่มั้ยและเปิดที่กี่องศา ครับถ้า86ก็ปกติใช้กันทั่วๆไป
2.เกจ์วัดที่ว่าเนี่ยชัวร์ไหมและฝังตัววัดมันไว้ช่วง ไหน
3.พัดลมครับต่อมาสเตปไหน
4.ลองไล่ตรวจสอบระบบน้ำและทุกๆอย่างที่พี่ๆทุกท่านแน ะนำจนครบหรือยัง(วิธีตรวจสอบสามารถทำเองได้ในขั้นต้น นะครับ)
ตอบและลองทำตามนี้ก่อนครับ ถ้าไม่หายจริงๆผมว่าหม้อน้ำล่ะเอ้าเพราะต่อให้วายริ่ งสายไฟไม่ครบมันก็ไม่น่าเป็นนะร้อนขนาดแบบนี้อ่ะ ช่วยกันครับและรู้ครับว่ามันทรมาณเพราะผมก็เคยเป็น
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
เก่า 02-06-2011, 12:03   #26
Khun_Thian

คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nick p-car (JZ) อ่านกระทู้
ลองดูครับ
อันนี้คือต่อแบบ2สเตปครับเช่นรถผมนะพัดลม3ตัวมีแอร์1 ตัวหน้าและหลังหม้อน้ำ2ตัวอุณหภูมิปกติจะติดแค่แอร์1 ตัวกะหลังหม้อน้ำเยื้องกัน1ตัวในรอบที่เบาเพื่อระบาย ลมและเมื่อเทอร์โมวัดได้ว่าอุณหภูมิเกินก็จะสั่งให้พ ัดลมทุกตัวเป่าแรงขึ้นในสปีดที่2ซึ่งแรงกว่าสปีดแรกโ ดยมีลีเลย์เป็นตัวควบคุมอีกทีครับ
รถบางรุ่นไม่สามารถทำแบบนี้ได้ถ้าไม่ทุบห้องเครื่องจ ึงติดแค่พัดลมหน้า2ตัวแต่จะต่อให้พัดลมติดตลอดเวลาเพ ราะถ้าพัดลมไม่หมุนดูดลมเข้าหม้อน้ำมันก็จะกลับกลายเ ป็นว่าไปบังทางลมซะเปล่าๆครับซึ่งมันจะทำให้มอเตอร์พ ัดลมหมดอายุเร็วขึ้นครับ ผิดถูกยังไงผมก็ไม่ชัวร์แต่ช่างผมอ่ะเค้าบอกมาแบบนี้ ครับ
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
เก่า 02-06-2011, 14:16   #27
ao.photo

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
อันนี้คือต่อแบบ2สเตปครับเช่นรถผมนะพัดลม3ตัวมีแอร์1 ตัวหน้าและหลังหม้อน้ำ2ตัวอุณหภูมิปกติจะติดแค่แอร์1 ตัวกะหลังหม้อน้ำเยื้องกัน1ตัวในรอบที่เบาเพื่อระบาย ลมและเมื่อเทอร์โมวัดได้ว่าอุณหภูมิเกินก็จะสั่งให้พ ัดลมทุกตัวเป่าแรงขึ้นในสปีดที่2ซึ่งแรงกว่าสปีดแรกโ ดยมีลีเลย์เป็นตัวควบคุมอีกทีครับ
รถบางรุ่นไม่สามารถทำแบบนี้ได้ถ้าไม่ทุบห้องเครื่องจ ึงติดแค่พัดลมหน้า2ตัวแต่จะต่อให้พัดลมติดตลอดเวลาเพ ราะถ้าพัดลมไม่หมุนดูดลมเข้าหม้อน้ำมันก็จะกลับกลายเ ป็นว่าไปบังทางลมซะเปล่าๆครับซึ่งมันจะทำให้มอเตอร์พ ัดลมหมดอายุเร็วขึ้นครับ ผิดถูกยังไงผมก็ไม่ชัวร์แต่ช่างผมอ่ะเค้าบอกมาแบบนี้ ครับ
แนะนำช่างด้วยครับ อยากไดเช่างแบบแก้ได้ชัวๆ ไม่อยากแก้ไปบอกว่าเป็นที่เกย์วัดไม่ดี เกย์ของ aoto เกย์ ครับ สีขาว
เก่า 02-06-2011, 21:40   #28
Litmanen
Member

คะแนน: 0 Litmanen is on a distinguished road
ใช้แก๊สหรือน้ำมันครับ
ถ้าใช้แก๊ส มันบางไปหรือเปล่า
รถผมจอดไม่ร้อน วิ่งร้อน ปรับแก๊สใหม่ ดีขึ้นครับ
Litmanen is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Litmanen For This Useful Post:
เก่า 03-06-2011, 05:47   #29
yut NC
Member

คะแนน: 0 yut NC is on a distinguished road
อยากเห็นหม้อน้อง .... เฮ้ยหม้อน้ำจังเลยมันหนาไปหรือเปล่าครับน้าลักษณะอาก ารที่น้าว่ามามันเป็นอาการดึงความร้อนออกจากหม้อน้ำช ้าเกิน ซึ่งเกิดได้จาก หม้อน้ำหนาเกินไป , พัดลมดูด2 ตัวของน้าห่างหม้อน้ำเกินไปหรือตีกรอบรังผึ้งไม่ดีพอ
ผมเจอมาหลายลำมากเลยพวกอาการแบบนี้ ผมบอกให้ไปเปลี่ยนหม้อน้ำเอาของ St 190 (ท้ายโด่งตัว 2.0)เล็กๆบางๆเนี่ยละครับระบายเร็ว ใช้พัดลมตัวบางของมัน 2 ตัวแล้วหายครับ หม้อน้ำกับพัดลมไม่เกิน 2,000 บาทผมใช้มา 2ปียังไม่มีปัญหาและไม่อยากเจอด้วย ..... หายไวๆนะครับ
yut NC is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to yut NC For This Useful Post:
เก่า 03-06-2011, 11:10   #30
Khun_Thian

อ้างถึง:
แนะนำช่างด้วยครับ อยากไดเช่างแบบแก้ได้ชัวๆ ไม่อยากแก้ไปบอกว่าเป็นที่เกย์วัดไม่ดี เกย์ของ aoto เกย์ ครับ สีขาว
หาข้อมูลในเวบเยอะๆครับ อู่ในเวบผมว่าหลายๆท่านการัณตีได้ ผมบอกได้เท่านี้เพราะถ้าแนะนำไปแล้วไม่ดีมันจะเข้าตั วครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Khun_Thian : 03-06-2011 เมื่อ 11:27.
เก่า 22-06-2011, 18:56   #31
ord6859

Car Brand: นิสสัน
Engine Type: uz เดิมๆ
คะแนน: 18 ord6859 is on a distinguished road
หายรึยังครับ จริงๆระบบระบายความร้อนก็ไม่มีอะไรมาก แต่ผมสงสัยตรงเกย์วัดความร้อนคุณใช้ของอะไร ต่อแบไหน เซนเซอร์จับความร้อนเป็นของมันรึเปล่า
ord6859 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-06-2011, 12:40   #32
StradaVVti
Junior Member

Car Brand: Mitsubishi Strada
Engine Type: 2JZ-VVTI
คะแนน: 0 StradaVVti is on a distinguished road
ของผมในตอนแรก อาการสาหัสเลย.....เล่าให้ฟัง
ตอนนี้ที่ทำไปมี
1.เปลี่ยนวาว์ล น้ำใหม่
2.เปลี่ยนปั๊ม น้ำใหม่......
3.เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่.......
4.ใส่พัดลมไฟฟ้าเพิ่ม....ทั้งข้างหน้าและหลังหม้อน้ำ ....
5555555....ทั้งหมด//////ไม่หายร้อนครับ.....
มีอยุ่วันนึง...ผมไปเติมแก๊ส..ที่ต่างจังหวัด.....มี คนเขาเดินมาดูเครื่ือง....(ปรกติจอดรถ..จะเปิดฝากระโ ปรง..ช่วยระบายความร้อน).....ปิ๊งเลยครับ....เขาบอกว ่า...เขาย้ายแผงแอร์??????เท่านั้นเอง....
จริงด้วย....ผมย้ายแผงแอร์แล้ว.......โล่งเลย....สวร รค์จริงๆ......เข็มความร้อน...อยู่ตรงกลางนิ่งเลย... ไม่ว่าจะขับช้า-เร็ว-รถติด-ขึ้นเขา.......ลองดูนะครับ...เนี่ยประสบการณตรงของผม
StradaVVti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to StradaVVti For This Useful Post:
samulaiqoo (24-06-2011)
เก่า 24-06-2011, 15:48   #33
samulaiqoo

Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 samulaiqoo is on a distinguished road
อ้างถึง:
ของผมใน FRONTIER พัดลม 4 ตัว ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว(ยังไม่ดีที่สุด) ปัญหาอยู่ที่ห้องเครื่องแน่นมาก ทางเข้าอากาศไม่มี ทางออกอากาศไม่พอ
ลองไปหาอู่พี่ KKK คลอง3 รังสิตสิครับ ถ้าผมมีเวลาแก้กับพี่เขา(ย้ายท่อเทอร์โบ+ขยายหม้อน้ำ +ยกฝากระโปรง) คงจบสนิทนานแล้ว แต่ไม่มีเวลา ต้องมาทำกินที่เชียงใหม่ครับ
samulaiqoo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-2011, 10:41   #34
StradaVVti

คะแนน: 0 StradaVVti is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ samulaiqoo อ่านกระทู้
ของผมใน FRONTIER พัดลม 4 ตัว ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว(ยังไม่ดีที่สุด) ปัญหาอยู่ที่ห้องเครื่องแน่นมาก ทางเข้าอากาศไม่มี ทางออกอากาศไม่พอ
ลองไปหาอู่พี่ KKK คลอง3 รังสิตสิครับ ถ้าผมมีเวลาแก้กับพี่เขา(ย้ายท่อเทอร์โบ+ขยายหม้อน้ำ +ยกฝากระโปรง) คงจบสนิทนานแล้ว แต่ไม่มีเวลา ต้องมาทำกินที่เชียงใหม่ครับ
.................................................. ......
.......ถ้าอยู่ที่เชียงใหม่...ลองไปทำที่ร้าน ปรีชามอเตอร์..ทางไปสันกำแพง..ก่อนถึงร้านอาหารบัวคร ับ....
ผมก็ทำที่นั่น....
StradaVVti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to StradaVVti For This Useful Post:
samulaiqoo (20-07-2011)
เก่า 25-06-2011, 18:36   #35
ao.photo

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ StradaVVti อ่านกระทู้
ของผมในตอนแรก อาการสาหัสเลย.....เล่าให้ฟัง
ตอนนี้ที่ทำไปมี
1.เปลี่ยนวาว์ล น้ำใหม่
2.เปลี่ยนปั๊ม น้ำใหม่......
3.เปลี่ยนหม้อน้ำใหม่.......
4.ใส่พัดลมไฟฟ้าเพิ่ม....ทั้งข้างหน้าและหลังหม้อน้ำ ....
5555555....ทั้งหมด//////ไม่หายร้อนครับ.....
มีอยุ่วันนึง...ผมไปเติมแก๊ส..ที่ต่างจังหวัด.....มี คนเขาเดินมาดูเครื่ือง....(ปรกติจอดรถ..จะเปิดฝากระโ ปรง..ช่วยระบายความร้อน).....ปิ๊งเลยครับ....เขาบอกว ่า...เขาย้ายแผงแอร์??????เท่านั้นเอง....
จริงด้วย....ผมย้ายแผงแอร์แล้ว.......โล่งเลย....สวร รค์จริงๆ......เข็มความร้อน...อยู่ตรงกลางนิ่งเลย... ไม่ว่าจะขับช้า-เร็ว-รถติด-ขึ้นเขา.......ลองดูนะครับ...เนี่ยประสบการณตรงของผม
ย้ายแผงแอร์ไว้ไหนครับ
เก่า 25-06-2011, 18:56   #36
PhotJZ

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 17 PhotJZ is on a distinguished road
ไม่รู้ว่า มาช้าไปมั้ย

ที่ผ่านมา เพื่อนๆช่วยกันหาทางออกให้ ซึ้งเลยครับ หลายๆคนไม่ได้ถามว่า คุณ ขับกระบะหรือเปล่า ผมก็ประสบอยู่ เหลืออย่างเดียวที่ยังไม่ได้ทำ คือย้ายแผงแอร์ จากด้านหน้ามาเป้น ที่เก็บยางอะไหล่ ใต้ท้อง ...ลอง search หาดู ครับ มันมีทั้ง ข้อดี ข้อเสีย ของผม เตี๊ย คงจะไม่เหมาะ กำลังหาวิธีอื่นๆดูอีก เผื่อยังจะมีทางออก เพราะยังมีหลายๆคน ที่ แผงแอร์ยังอยู่ด้านหน้า บังหม้อน้ำอยู่ ...พัดลม 3 ตัว ...หม้อน้ำ ติดรถเดิม ...ลองๆดูนะครับ
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-06-2011, 11:09   #37
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
ช่วยแนะนำร้่านแก้ปัญหาความร้อนหน่อยครับ อยู่นนท์
กระบะ เครื่อง 2j วิ่งแล้วคสาร้อนขึ้นจาก 90 เป็น 100 แล้วขึ้นเป็น 110 ครับ ที่ไหนแก้หรือมีวิธีไหนบ้าง
ลองดุหม้อน้ำกลับวาวน้ำกอ่นครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-06-2011, 10:45   #38
StradaVVti

อ้างถึง:
ย้ายแผงแอร์ไว้ไหนครับ
ย้ายมาอยู่ด้านล่าง ตรงบริเวณใต้เบาะคนนั่งด้านหน้าครับ(ใต้ท้องรถนะ)
ตอบกลับ