ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-07-2008, 19:13   #421
Jack`J`bo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Jack`J`bo

Car Brand: รถยนต์ขับไล่
Engine Type: เครื่องอะไร ก็งั้น มันอยู่ที่ใจ มากกว่า
คะแนน: 17 Jack`J`bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Jack`J`bo
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ zxc99 อ่านกระทู้
VIGO ของผมว่าง 1JZ GTE อยากถามว่า(น้องใหม่ครับ)
1.ต้องเปลื่ยนหัวเทียนเบอร์อะไร
2.หม้อน้ำเดิมได้ยินมาว่าต้องเปลื่ยนฝาหม้อน้ำใช้เบอ ร์อะไรครับ
3.แล้วน้ำมันเครื่องควรใช้เบอร์อะไรดีกี่ลิตรครับ
4.แล้วเครื่องตัวนี้ว่างในvigoเพื่องท้าย4.1วิ่งกันเ ท่าไร
1.ต้องเปลื่ยนหัวเทียนเบอร์อะไร>>อันนี้ไม่ทราบว่ารถคุณติดแก๊สป่าวนะครับ
2.หม้อน้ำเดิมได้ยินมาว่าต้องเปลื่ยนฝาหม้อน้ำใช้เบอ ร์อะไรครับ>>0.9บาร์ครับ
3.แล้วน้ำมันเครื่องควรใช้เบอร์อะไรดีกี่ลิตรครับน่าจะ5w-40ครับ ซินเทติกนะครับ รวมเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องด้วย ก้5.5ครับ
4.แล้วเครื่องตัวนี้ว่างในvigoเพื่องท้าย4.1วิ่งกันเ ท่าไร>>ปลดล๊อคแล้วก้ ทะลุ200+ทุกคันละครับ ผมว่า ใจหมดก่อนเครื่องครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jack`J`bo : 28-07-2008 เมื่อ 19:16.
Jack`J`bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Jack`J`bo For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 29-07-2008, 07:08   #422
nap_ta
Senior Member

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC อ่านกระทู้
ขอบคุณครับ น้า วุธ ทำไมคอมแอร์ ร้านนี้ไปไวจัง ขนาดไม่ได้อัดเลยนะเนี่ย อัด ก้อปิดแอร์ด้วย ผมละงง
มันคงใช้คอมบิวส์มั้งครับชัย บางตัวมันเอามาอาจทำความสะอาดไม่ดีหรือตอนที่คอมลูกเ ดิมไหม้ร้านมานไม่ล้างภายในระบบให้สะอาดก้ออาจจะมีปั ญหาน้ำมันคอม+น้ำยาแอร์เก่าตกค้างภายในได้(คอมแอร์ถ้ าไหม้หรือลงกราวน์ น้ำยาแอร์จะแปรสภาพเป็นกรดอ่อนๆถ้าล้างไม่สะอาด ก้อจะทำให้คอมแอร์ลูกใหม่พังได้ครับ)
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2008, 07:49   #423
JIRASAKPO

คะแนน: 0 JIRASAKPO is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC อ่านกระทู้
งานเข้า อีกแว้ว
หลังจากที่เปลี่ยนคอมแอร์ตัวแรกไปเมื่อ สองอาทิตย์ก่อน
และแล้ว อาการเดิมก้อกลับมาอีกแว้ว ครับ จากการตรวจสอบเบื้องต้น พบว่า
1.ตัวตัดคอมแอร์ ใช้งานได้ปกติครับ
2.น้ำยาแอร์ขาด หรือบาง เกินไปทำให้เซนเซอร์ตัดคอมแอร์ไม่ทำงาน
3.ท่อส่งแอร์ อาจมีการรั่วซึม
4.มีความชื้นค้างอยู่ในระบบ

ถ้าได้เปลี่ยนคอมแอร์ ตัวใหม่มา อาจจะต้อง รอบคอบกว่าเดิมซะแล้ว ครับ
เพื่อนๆ พี่ๆ ลองดูอาการเบื้อง ต้นพวกนี้ดีๆนะครับ ขับรถไม่มีแอร์ ลำบากจัง ร้อน สุดๆ
น้าชัยคอมตัวที่สองของผม เปลี่ยนมาแล้วของผมก็เป็นมันเย็นนะ เมื่อวันหยุดเข้าพรรษาที่ผ่านมา วิ่งไปพิษณุโลก 400 โล แบบขั้นต่ำ 120-160 นะครับ(ไม่พักเลยไปเช้า-เย็นกลับ) พอไปถึงวัดหลวงพ่อใหญ่ ปรากฏว่าคอมแอร์ก็ยังเย็นเหมือนเดิมแต่ลงรถไป จะทิ้งขยะมันมีดังกิ๊กๆๆๆๆๆตอนคอมแอร์ทำงาน ก็เลยไปเคมล์ใหม่อีก1รอบเป็นรอบที่ 3แล้ว ไม่รู้ว่าวิ่งนานๆแล้วจะเป็นอีกหรือป่าว
JIRASAKPO is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2008, 09:26   #424
due_jBo
Member

รูปส่วนตัว due_jBo

Car Brand: Weego!
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 16 due_jBo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง due_jBo
Post มารายงานตัวครับผม

สเปกเดิมของรถก่อนวางเครื่อง : วีโก้ 3.0 พรีรันเนอร์ CAB 4X2 ยาง 265/70R/16

วางเครื่องอะไรดี รุ่นไหนดี : วางตามงบครับเลือกดีที่สุด ของผม 1JZ-GTE

ว่างเครื่องที่อู่ไหนดี : ผมเลือกที่ใกล้บ้านไว้ก่อน ไปมาสะดวกดี ประหยัดน้ำมัน

ติดแก๊สมีปัญหาหรือเปล่า : ยังไม่รู้ครับ เพราะยังไม่ได้ติด

ติดแก๊สแบบไหนดี : ถ้าจะให้ดี หัวฉีดดีกว่ามั้งครับ

เทอนเครื่องเท่าไร : แล้วแต่ทางร้านจะให้ครับ ถามเอาเอง

ใช้เกียร์เดิมได้เปล่า : ผมไม่ใช้ครับ เพราะอยากได้เกียร์ AUTO

จะใช้ขับ4 แบบเดิมได้ไหม : ไม่ทราบครับ ของผมขับคนเดียว อิอิ...

เฟืองท้ายเดิมเป็นขนาดเท่าไร : วีโก้ 3.0 เฟืองท้าย 3.5 ครับ

ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายหรือเปล่า : ยืนยัน ต้องเปลี่ยนเลยนะครับ ผมยางโต จะใส่ 4.5

ต้องแปลงอะไรบ้าง หม้อน้ำต้องเปลียนหรือเปล่า : หม้อน้ำเดิมแปลงเอาครับ
due_jBo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to due_jBo For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 29-07-2008, 13:44   #425
มังกรไฮโซ
Member

รูปส่วนตัว มังกรไฮโซ

Car Brand: www.4goodhome.com
Engine Type: 1เจโบ
คะแนน: 0 มังกรไฮโซ is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง มังกรไฮโซ
รับรถวันแรก....ได้ของแถมกลับบ้าน คับ

วาง 1j bo ในvigoตัว 3000 4ตู
รับรถเมื่อวาน กลับมาถึงบ้าน
1.ตอนเช้าสตาร์ท ขับแปบเดียวความร้อนขึ้น
ในห้องเครื่องมีพัดลมเป่า หน้าหม้อน้ำผ่านรังผึ้งแอร์ 2ตัว
วันนี้ขับรถกลับไปอู่ ช่างจะติดพัดลมดูด หลังหม้อน้ำเพิ่มให้1ตัว......จะไหวมั๊ย????
2.คันเร่ง โคตะระแข็ง มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ต้องเบิ้ลเครื่อง หรือกระทืบรถถึงออกตัว ช่างปรับสายแล้ว,ใช้สายคันเร่งของแทช่างบอก
หยอดน้ำมันเครื่องในสายคันเร่งช่วย..........เหมือนเ ดิมแข็งเหมือนหิน
ตอนออกตัวเข็มรอบเครื่องอยู่ที่ระหว่างเลข1-2.......ปกติไม๊??????
3.ทำไมออกตัวอืดยังงี้ ตอนจะขับออกจากซอยข้ามถนน ต้องกระทืบๆๆคันเร่ง
แต่พอวิ่งไปได้ความเร็วปลายok.
4. รูฝาสกูปที่ฝากะโปรง พี่ๆอุดกันยังงัย คับ ที่ไหน รับทำ.....
ก่อนรับรถช่างล้างห้องเครื่อง น้ำเข้าหัวเทียน เครื่องสั่น ดับ ....เลยอยากอุดเผื่อเวลาฝนตก
5.ปุ่ม power/manual ตรงข้างเกียร์ เจขั้นบันได..........เอาไว้ทำอะไรคับ
6.เกจ วัดรอบ ความเร็วจะรู้ได้งัยคับว่าขึ้นตรง ช่างใส่่กล่องแปลง2 ตัว
7.ปกติส่งรถลูกค้าเนี่ย เค้าล้างรถดูดฝุ่นให้ป่าว....ผมถามเพราะรถผมซกมาก ช่างว่าคิด300
ถ้าล้าง ดูดฝุ่น...........รอยนิ้วมือ+น้ำมันเครื่องเต็มประต ู ,คอนโซล ทิ้งไว้ยังงัน
เหมือนให้ดูต่างหน้า ไม่เช็ดออก
8...........วางเสร็จ เกิดความรู้สึกอยากขายรถ เลย......เซง โคตะระ
9.อะไรที่ช่างรับปากไว้หลังจากจ่ายเงินไปแล้ว พูดยากมาก.......ฟักยูแมน****

****ขอความรูเจากพี่ๆวางj หน่อยคับ
กราบขอบพระคุณ
มังกรไฮโซ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2008, 14:42   #426
minispy
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว minispy

Car Brand: cefiro A31
Engine Type: 1 J-GTE
คะแนน: 17 minispy is on a distinguished road
วางเสร็จแล้ว

สเปกเดิมของรถก่อนวางเครื่อง : วีโก้ 4 ประตู เครื่อง 2.5

วางเครื่องอะไรดี รุ่นไหนดี : ผมวาง 1jz vvti

ว่างเครื่องที่อู่ไหนดี : ของผมช่างจักร์ ที่นครปฐมอ่ะ

ติดแก๊สมีปัญหาหรือเปล่า : ยังไม่รู้ครับ

ติดแก๊สแบบไหนดี : หัวฉีดดีกว่ามั้งครับ แต่ปรับแต่งลำบากอ่ะ

เทอนเครื่องเท่าไร : 30,000 เอง ไม่ได้ขายเกียร์ไปนะ

ใช้เกียร์เดิมได้เปล่า : ใช้ได้คับ ซื้อหัวหมูหล่อเพิ่ม

เฟืองท้ายเดิมเป็นขนาดเท่าไร : วีโก้ 2.5 เฟืองท้าย 3.5 ครับ

ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายหรือเปล่า : ยืนยัน ต้องเปลี่ยนครับ ผมใส่ 4.3

ปล. ใช้แล้วไม่ถูกใจกะว่าจะขายดาวน์ถูกๆให้เพื่อนไปใช้แล ้ว เฮ้อ....ทำแล้วขายเซ็งเลย
minispy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2008, 15:39   #427
Jack`J`bo

Engine Type: เครื่องอะไร ก็งั้น มันอยู่ที่ใจ มากกว่า
คะแนน: 17 Jack`J`bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Jack`J`bo
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ อ่านกระทู้
วาง 1j bo ในvigoตัว 3000 4ตู
1.ตอนเช้าสตาร์ท ขับแปบเดียวความร้อนขึ้น
ในห้องเครื่องมีพัดลมเป่า หน้าหม้อน้ำผ่านรังผึ้งแอร์ 2ตัว
วันนี้ขับรถกลับไปอู่ ช่างจะติดพัดลมดูด หลังหม้อน้ำเพิ่มให้1ตัว......จะไหวมั๊ย????
2.คันเร่ง โคตะระแข็ง มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
ต้องเบิ้ลเครื่อง หรือกระทืบรถถึงออกตัว ช่างปรับสายแล้ว,ใช้สายคันเร่งของแทช่างบอก
หยอดน้ำมันเครื่องในสายคันเร่งช่วย..........เหมือนเ ดิมแข็งเหมือนหิน
ตอนออกตัวเข็มรอบเครื่องอยู่ที่ระหว่างเลข1-2.......ปกติไม๊??????
3.ทำไมออกตัวอืดยังงี้ ตอนจะขับออกจากซอยข้ามถนน ต้องกระทืบๆๆคันเร่ง
แต่พอวิ่งไปได้ความเร็วปลายok.
4. รูฝาสกูปที่ฝากะโปรง พี่ๆอุดกันยังงัย คับ ที่ไหน รับทำ.....
ก่อนรับรถช่างล้างห้องเครื่อง น้ำเข้าหัวเทียน เครื่องสั่น ดับ ....เลยอยากอุดเผื่อเวลาฝนตก
5.ปุ่ม power/manual ตรงข้างเกียร์ เจขั้นบันได..........เอาไว้ทำอะไรคับ
6.เกจ วัดรอบ ความเร็วจะรู้ได้งัยคับว่าขึ้นตรง ช่างใส่่กล่องแปลง2 ตัว
7.ปกติส่งรถลูกค้าเนี่ย เค้าล้างรถดูดฝุ่นให้ป่าว....ผมถามเพราะรถผมซกม าก ช่างว่าคิด300
ถ้าล้าง ดูดฝุ่น...........รอยนิ้วมือ+น้ำมันเครื่องเต็มประต ู ,คอนโซล ทิ้งไว้ยังงัน
เหมือนให้ดูต่างหน้า ไม่เช็ดออก
8...........วางเสร็จ เกิดความรู้สึกอยากขายรถ เลย......เซง โคตะระ
9.อะไรที่ช่างรับปากไว้หลังจากจ่ายเงินไปแล้ว พูดยากมาก.......ฟักยูแมน****

****ขอความรูเจากพี่ๆวางj หน่อยคับ
กราบขอบพระคุณ

[quote=มังกรไฮโซ;161448]วาง 1j bo ในvigoตัว 3000 4ตู
วันนี้ขับรถกลับไปอู่ ช่างจะติดพัดลมดูด หลังหม้อน้ำเพิ่มให้1ตัว......จะไหวมั๊ย????>>ทำไมไม่ลองทำเป่า1ดูด2อะครับ ผมก้ใช้แบบนี้กันอยู่หลายท่าน ความร้อนปกติดีครับ
ตอนออกตัวเข็มรอบเครื่องอยู่ที่ระหว่างเลข1-2.......ปกติไม๊??????>>น่าจะลองเปลี่ยนใหม่เองนะครับสายคันเร่งอ่าครับ แล้วทำไมรอบเครื่องสูงจังครับ เวลาออกตัว ปกติ เค้าอยู่กันที่600-800 นะครับ
แต่พอวิ่งไปได้ความเร็วปลายok.>>เฟืองท้ายได้เปลี่ยนหรือยังครับ ไม่ทราบว่ารถคุณ เฟืองท้ายเดิมเท่าไรนะครับ
ก่อนรับรถช่างล้างห้องเครื่อง น้ำเข้าหัวเทียน เครื่องสั่น ดับ ....เลยอยากอุดเผื่อเวลาฝนตก>>ผมใช้แผ่น อคิลิคใส่ ปิด ด้านในฝากระโปง แล้วใช้ ซีลิโคลนทาเอาครับเด๋วไว้ผมจะเอารูปมาให้ดูครับ DIY เองเลยครับ แผ่นอคิลิคผมก้ได้ ความอนุเคราะห์ มาจากพี่ ICE_VIGO พี่บ๊อบครับ อิอิ)
5.ปุ่ม power/manual ตรงข้างเกียร์ เจขั้นบันได..........เอาไว้ทำอะไรคับ>>อันนี้อธิบายยาวครับ รบกวนหน้าเทคนิคเลยครับ มีบอกหมดครับ
6.เกจ วัดรอบ ความเร็วจะรู้ได้งัยคับว่าขึ้นตรง ช่างใส่่กล่องแปลง2 ตัว>>วัดรอบผมก้ไม่รู้จะเอาไรวัดให้มันแน่นอนอะครับ แต่ความเร็ว สามารถจับกับ GPSหรือไม่ก้ หลัก กิโล ข้างทางได้นิครับ
7.ปกติส่งรถลูกค้าเนี่ย เค้าล้างรถดูดฝุ่นให้ป่าว....ผมถามเพราะรถผมซกม าก ช่างว่าคิด300
เหมือนให้ดูต่างหน้า ไม่เช็ดออก>>อันนี้ผมไม่ทราบครับ
8...........วางเสร็จ เกิดความรู้สึกอยากขายรถ เลย......เซง โคตะระ>>ทำไมอยากขายรถอ่าครับ ใจเย็นๆครับ เครื่องเจโบ มีแต่คนใฝ่ฝันอยากได้ แสดงว่ารถคุณ วางมาคงไม่ สมบุรณ์ละมั้งครับ เพราะปกติแล้ว จะขับสนุกมากครับ เจโบเนี่ย อิอิ
9.อะไรที่ช่างรับปากไว้หลังจากจ่ายเงินไปแล้ว พูดยากมาก.......ฟักยูแมน****>>อันนี้ผมคิดว่าผมได้เจอมา มากกว่าคุณครับ อิอิ

อื่นๆ รอผู้รู้ท่านอื่นๆมาช่วยตอบนะครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Jack`J`bo : 29-07-2008 เมื่อ 15:58.
Jack`J`bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-07-2008, 21:50   #428
มังกรไฮโซ
Member

คะแนน: 0 มังกรไฮโซ is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง มังกรไฮโซ
ขอบคุน คับ+++จารย บีเจ

รับแก้งานให้ผมป่าวละคับ จารย บีเจ.......คิวว่างยังคับ
มังกรไฮโซ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 06:49   #429
ป้อม_ล้อดุ้ง

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
มีไรถามได้ครับ....เดี๋ยวพี่ๆเค้าก็มาช่วยกันตอบเองค รับ..ส่วนผมเข้ามาหาข้อมูลครับ...
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 10:05   #430
nap_ta

รูปส่วนตัว nap_ta

Car Brand: VIGO 2.5 VN.PRE. & VIOS 1.5E.
Engine Type: 2KD-FTE. & 1NZ-FE
ที่อยู่: เข้าป่า -นอนเต้นท์-ดูดาว-จิบสิงห์ยิ้ม-ความสุขง่ายๆที่หาได้ในเมืองไทย
คะแนน: 16 nap_ta is on a distinguished road
ใช้ไปก่อนครับค่อยๆปรับค่อยๆแก้ เดียวดีเอง

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ minispy อ่านกระทู้
สเปกเดิมของรถก่อนวางเครื่อง : วีโก้ 4 ประตู เครื่อง 2.5

วางเครื่องอะไรดี รุ่นไหนดี : ผมวาง 1jz vvti

ว่างเครื่องที่อู่ไหนดี : ของผมช่างจักร์ ที่นครปฐมอ่ะ

ติดแก๊สมีปัญหาหรือเปล่า : ยังไม่รู้ครับ

ติดแก๊สแบบไหนดี : หัวฉีดดีกว่ามั้งครับ แต่ปรับแต่งลำบากอ่ะ

เทอนเครื่องเท่าไร : 30,000 เอง ไม่ได้ขายเกียร์ไปนะ

ใช้เกียร์เดิมได้เปล่า : ใช้ได้คับ ซื้อหัวหมูหล่อเพิ่ม

เฟืองท้ายเดิมเป็นขนาดเท่าไร : วีโก้ 2.5 เฟืองท้าย 3.5 ครับ

ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายหรือเปล่า : ยืนยัน ต้องเปลี่ยนครับ ผมใส่ 4.3

ปล. ใช้แล้วไม่ถูกใจกะว่าจะขายดาวน์ถูกๆให้เพื่อนไปใช้แล ้ว เฮ้อ....ทำแล้วขายเซ็งเลย
ใช้บอดี้ตัวเดียวกันเครื่องก้อน่าจะตัวเดียวกัน กับผมนะใจเย็นๆครับ ลองใช้ไปก่อนค่อยๆปรับแก้ไขจุดที่เราไม่พอใจหรือจุดบ กพร่องของมันครับ แก้ให้จบนี่ขับสนุกนะครับ แฟนผมเมื่อก่อนแอนตี้ไม่กล้าให้เปลี่ยนเครื่องนะครับ กลัวสาระพัดแต่ตอนนี้ ยิ่งติดแกสไปแล้วนี่เดี่ยวนี้ชอบครับ เดินทางไกลหรือใช้งานประวันนี่ประหยัดต่างกันเห็นๆคร ับ มีเวลาว่างลองอ่านกระทู้นี้ตั้งแต่เริ่มต้นของท่านปร ะธานแจ๊คได้นะครับ มีปัญหาของหลายๆคนช่วยคิดช่วยปรึกษา ก้อแก้ไขจบไปหลายคนแล้วครับ//มีปัญหาอะไร สำหรับพวกเราชาว วีโก้กินเจ ก้อช่วยกันได้***ขอให้สนุกกับการกินเจครับ**:emo_too n11: จริงมั๊ยครับท่านประธาน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nap_ta : 30-07-2008 เมื่อ 10:08.
nap_ta is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 10:55   #431
due_jBo
Member

รูปส่วนตัว due_jBo

Car Brand: Weego!
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 16 due_jBo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง due_jBo
ค่อยๆ แก้ไขไปครับ
ยังไงก็ทำมาแล้ว
ทำให้ถึงที่สุด

ผมก็ยังคิดเลยพอทำเสร็จ
ดีเซล ราคาก็ลงมาอีก
ถ้าไปติดแก็สอีก มันจะลงอีกมั้ย
due_jBo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 11:08   #432
คนฝั่งธน

รูปส่วนตัว คนฝั่งธน

คะแนน: 0 คนฝั่งธน is on a distinguished road
เอาใจช่วยครับ..
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 41469.jpg (16.5 KB, ดาวน์โหลด 363 ครั้ง)
คนฝั่งธน is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 14:16   #433
เปเป้จัง

รูปส่วนตัว เปเป้จัง

Car Brand: น้องโก้
Engine Type: สองพันห้า ทวินเทอร์โบ
คะแนน: 16 เปเป้จัง is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง เปเป้จัง
สเปกเดิมของรถก่อนวางเครื่อง : วีโก้ 2.5 CAB Limited

วางเครื่องอะไรดี รุ่นไหนดี : วางตามงบครับ ผมวาง 1JZ-GTE ออโต้

วางเครื่องที่อู่ไหนดี : เลือกใกล้บ้าน เผื่อแก้งานคับ (ผมวางอู่ช่างจิน)

ติดแก๊สมีปัญหาหรือเปล่า : อืดกว่าน้ำมันหน่อยคับ สงสัยต้องจูนใหม่

ติดแก๊สแบบไหนดี : หัวฉีดคับ (ผมใช้ Versus )

เทิร์นเครื่องได้เท่าไร : 2-3 เดือนที่แล้ว 57000

ใช้เกียร์เดิมได้เปล่า : ไม่ได้ใช้คับ ช่างบอกว่าไม่แมทต์

จะใช้ขับ4 แบบเดิมได้ไหม : -

เฟืองท้ายเดิมเป็นขนาดเท่าไร : วีโก้ 2.5 เฟืองท้าย 3.9 (มั้งคับ)

ต้องเปลี่ยนเฟืองท้ายหรือเปล่า : น่าจะต้องเปลี่ยนนะครับ ซัก 4.3-4.5

ต้องแปลงอะไรบ้าง หม้อน้ำต้องเปลียนหรือเปล่า : ใช้หม้อน้ำเดิม พัดลมไฟฟ้า 2 ตัว
เปเป้จัง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 16:15   #434
Kangk

Car Brand: Vigo 4 door
Engine Type: 1JZ-gte
คะแนน: 16 Kangk is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Kangk
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มังกรไฮโซ อ่านกระทู้
รับแก้งานให้ผมป่าวละคับ จารย บีเจ.......คิวว่างยังคับ
ค่อยๆแก้ไปที่ละจุดนะครับเป็นกำลังใจให้ครับ
ถ้าสมบูรณ์เมื่อไรแล้วจะรู้ว่า J-bo ขับสนุกมากครับ
Kangk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 16:20   #435
ป้อม_ล้อดุ้ง

รูปส่วนตัว ป้อม_ล้อดุ้ง

Car Brand: 4ประตู
Engine Type: เครื่องยุ่นๆ
คะแนน: 16 ป้อม_ล้อดุ้ง is on a distinguished road
อ้างถึง:

ใจเย็นๆครับ....ลองอ่านตามที่พี่แจ๊คตอบดูนะครับ
แล้วก็ค่อยแก้ไปทีล่ะอย่างก็ได้ครับ...ดูซิว่าอันไหน จำเป็นต้องแก้ก่อน....(กางเกงในหรือ เข็มขัด)..

แต่อันดับแรก ลองแก้เรื่อง ความร้อนก่อนดีกว่า....แล้วเป็นไงก็มาบอกผลล้วกันครั บ...ส่วนจะแก้อะไรต่อไป...แล้วค่อยปรึกษากันต่อครับ. ..
ป้อม_ล้อดุ้ง is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 16:53   #436
Kangk

Car Brand: Vigo 4 door
Engine Type: 1JZ-gte
คะแนน: 16 Kangk is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Kangk
ใครคำนวนได้ช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ
อยากรู้ว่าถ้าไมล์อยู่ที่100กม/ชม ความเร็วที่แท้จริงเป็นเท่าไรครับผมใช้ VIGO 4door 3.0 ขับ2
วางเครื่อง 1J-Bo auto
เฟืองท้าย 4.3
ยาง A/T 235/70/R15
Kangk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 18:24   #437
Jack`J`bo

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Kangk อ่านกระทู้
ใครคำนวนได้ช่วยบอกหน่อยครับ ขอบคุณครับ
อยากรู้ว่าถ้าไมล์อยู่ที่100กม/ชม ความเร็วที่แท้จริงเป็นเท่าไรครับผมใช้ VIGO 4door 3.0 ขับ2
เฟืองท้าย 4.3
ยาง A/T 235/70/R15

ง่ายๆเลยครับพี่กั้ง พี่ลองหาทางตรงๆ ยาวๆซัก10โล แล้ว จับกับ หลัก กม.อะครับว่า พี่วิ่งไป 10กม.ตามระยะทางจริง แล้วดูใน ไมล์พี่ว่ามันขึ้น กี่ กม.ครับ ถ้าพี่วิ่งไป ครบ10กม.ตามระยะทางจริงแล้ว ในไมล์พี่ขึ้น12กม. ก้แสดงว่าไมล์พี่อ่อนไป20% อะครับ แบบตอนที่ผมเป็น เพราะเปลี่ยนเฟืองท้ายแล้วไมล์มักจะอ่อนตามนะครับ ต้องให้ จารย์ บีเจ แก้ให้ครับ อิอิ///ตอนนั้นผมได้พี่ BOBใจดีเอาGPSมาวัดให้ รถผมวิ่ง100ในGPSขึ้น80เองครับ วิ่ง120ในGPSขึ้น100
เก่า 30-07-2008, 21:33   #438
sakda_
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว sakda_

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2JZ-เดิมๆ
คะแนน: 16 sakda_ is on a distinguished road
หวัดดีครับพี่ๆทุกท่าน และท่านประธานแจ๊คด้วยครับ

รถวางนานตอนนี้แก้เรื่องเกียร์บวกเก็บงานจะปาเข้าไปเ ป็นเดือนแล้วครับ
เซ็งครับ เพื่อนวางทีหลังเขาวิ่งกันหมดแล้ว ติดปัญหาว่าเกียร์มันเป็นแบบคล้าย ทิปโทรนิค
นะครับแต่ไม่ได้ปุ่มเปลี่ยนเกียร์ที่พวงมาลัยมาด้วยท ำให้ยังวายสายไม่สมบูรณ์รถวิ่งแปลก
ตอนนี้กำลังโมอยู่ครับไม่รู้เมื่อไรรถจะเสร็จ
sakda_ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 21:35   #439
sakda_
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว sakda_

Car Brand: Toyota
Engine Type: 2JZ-เดิมๆ
คะแนน: 16 sakda_ is on a distinguished road
เสร็จแล้วยังไม่รู้ว่าช่างวายสายจะสามารถปลดล็อกได้ห รือเปล่ายังไม่รู้คงต้องไปต่อคิวรออาจารย์
บีเจจัดการให้ได้ข่าวคิวยาวว
sakda_ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-07-2008, 21:52   #440
มังกรไฮโซ
Member

ถึงคุณ Kangk

รถผม VIGO 4door 3.0 ขับ2
เหมือนกันเลยคับ ยางแมกซิส 235/75/R15 ไซส์ใกล้เคียง
ตอนนี้เฟืองท้ายเดิม อืดมาก กำลังจะไปเปลี่ยนเฟืองท้าย แบบของคุณ Kangk
+++4.3ใช้ดีไม๊คับ ออกตัวกับ เร็วปลายเป็นงัย มั่ง
+++ถ้าผมทดแค่4.1 ละ จะดีมั๊ย
+++อีกใจก้ออยากได้เพลาทั้งเส้นที่มี ดิสหลังอ่ะ จะของ คราว รึ เซดดริก ก้อแล้วแต่
มาใส่แทนเลยจะดีมั๊ยคับ
+++รึว่าทดแค่เฟืองพอดิสค่อยมาใส่เพิ่มทีหลัง
+++ ที่ไหนรับทำ ราคาไม่แรงงานจบมั่งคับ แนะนำที
+++สุดท้า่นวันนี้ ช่างเอารถไปลองปรากฎว่า มู่เลย์หน้าเครื่องหลุดออกมา
พัง......เปลี่ยนทั้งชุด ช่างว่า 4000- ....ราคานี้เลยเร้อคับ ถามผู้รู้
ตอบกลับ