ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 19-09-2009, 09:23   #21
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Nai jz อ่านกระทู้
รถผมก็สตาร์ทไม่ติดครับ เพิ่งเป็นตอน6โมงเช้านี้เองครับ เป็นเครื่อง 1j-gte auto ติดแก๊สหัวฉีดครับ ก่อนหน้านี้สตาร์ทปกติทุกอย่างครับ จอดไว้ 1วันเองครับ มาตอนเช้าจะขับไปทำงาน สตาร์ทไม่ติดเฉยเลย สตาร์ทน้ำมัน ก็ไม่ติด สตาร์ทแก๊สก็ไม่ติด ไดสตาร์ทก็ปกติครับ ช่วยผมวิเคราะหน่อยนะครับ ว่าสาเหตมาจากอะไรบ้างครับ ขอบคุนมากครับ

ตอนที่สตาร์ทรถไม่ติดนั้น มีเสียงไดสตาร์ททำงานหรือเปล่าครับ? (Case ที่ว่า ไดสตาร์ทปกติ)

ถ้ามีเสียงไดสตาร์ททำงาน ให้ตรวจสอบ คอยล์ สายหัวเทียน หัวเทียน สวิทช์เลือกแก๊ส/น้ำมัน วงจรเกียร์ว่าง (วงจรปั๊มติ๊กคงไม่ต้องตรวจ เพราะว่า มีอาการทั้งแก๊สและน้ำมัน)

ถ้าเวลาสตาร์ทรถแล้วไม่มีเสียงไดสตาร์ททำงานเลย มีเสียงแค่ตรงสวิทช์กุญแจ ให้เริ่มตรวจสอบจาก รีเลย์สตาร์ท สวิทช์ปรับเลือกใช้แก๊ส/น้ำมัน รีเลย์ช่วยสตาร์ท การหลวมสายไฟตามรีเลย์ต่างๆไล่ไปจนถึงไดสตาร์ท ครับ
aom8817 (19-09-2009), bai teoy W123 (21-09-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 19-09-2009, 09:50   #22
Nai jz
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Nai jz

Car Brand: BMW-E36-318i
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 Nai jz is on a distinguished road
ตอนที่สตาร์ท มีเสียงไดสตาร์ท ทำงานปกติดีครับ
ขอบคุณครับน้ามูน เด๋วผมจะลองเช็ค ตามที่น้ามูนบอกดูก่อน แล้วผมจะมารายงานผลอีกทีครับ
Nai jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Nai jz For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 19-09-2009, 12:57   #23
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OHA อ่านกระทู้
ลองแล้วครับ
เริ่มจอดรถเวลา 18:00 start เวลา 24:00 ติดทีเดียวครับ มีควัน ขาวและตามด้วยดำเวลาเปลี่ยนเป็น gas และก็หายไปครับ
-ถอดคั่วลบออกและเปิดไฟเปิดแอร์ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
-start อีกครั่งเวลา 05:00 ติดทีเดียวครับรอบเครื่องรู้สึกว่าขึ้นสูงทีแรกและลง มาปกติเหมือนทุกครั่งที่ startติดครับ

วันนี้จอดรถเวลา 19:30
และจะ start เวลา 05:00 ครับ

ขอบคุณครับ
ปัญหาเริ่มแคบลงแล้วดูเหตุผลว่าทำไมถึงต้องช็คได้จาก คำตอบน้ามูน น้ามูนครับขอบคุณมากเลย
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
อาการควันขาวตอนสตาร์ทใหม่ๆ นั้น ส่วนใหญ่ เกิดกับรถที่ใช้เครื่องยนต์เทอร์โบ ให้หมั่นดู ระดับน้ำมันเครื่องด้วยครับ

อาการควันดำ ส่วนใหญ่เกิดจาก อัตราส่วนของการสันดาบ ไม่ถูกต้อง เชื้อเพลิงมากกว่าอากาศ ทำให้ การเผาไหม้ไม่สมบูรณ์ครับ หรือพูดง่ายๆว่า ตอนสตาร์ท อากาศอาจจะเข้าน้อย หรือว่า จ่ายเชื้อเพลิงมากเกินไปก็ได้ ให้ลองถอดกรองอากาศมาเป่า หรือล้างทำความสะอาดครับ (ถ้าเป็นกรองเปลือย)

สตาร์ทตอนตี 5 เครื่องยนต์เย็น น้ำมันเครื่องตกลงก้นแคร้งหมดแล้ว การสตาร์ทครั้งแรก รอบเครื่องขึ้นสูง แสดงว่า เซนเซอร์วัดอุณหภูมิน้ำในเครื่องยนต์ ทำงานปกติครับ

การถอดขั้วแบตฯตอนที่สตาร์ทรถติดแล้ว เครื่องยนต์ไม่ดับ เปิดใช้งานระบบไฟฟ้าได้ แสดงว่า ไดชาร์จของคุณทำงานปกติ ครับ

ครั้งนี้ เท่ากับว่า ทุกอย่างปกติ ครับ
น้ามูนครับที่นี้ ก็น่าจะเหลือน้อยแล้วใช่ไม่ครับ เช่น หัวฉีดรั่ว มอเตอร์เดินเบาสกปรก กล่อง ECU เสื่อมสภาพ O2 เซนเซอร์เสื่อมสภาพ คอยย์ร้าว สุดท้ายวายสายไม่ครบ ฯ
ปล.แต่งงที่ว่าตอนนี้หายแล้ว นะซิ

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aom8817 For This Useful Post:
เก่า 19-09-2009, 13:44   #24
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
ปัญหาเริ่มแคบลงแล้วดูเหตุผลว่าทำไมถึงต้องช็คได้จาก คำตอบน้ามูน น้ามูนครับขอบคุณมากเลย

น้ามูนครับที่นี้ ก็น่าจะเหลือน้อยแล้วใช่ไม่ครับ เช่น หัวฉีดรั่ว มอเตอร์เดินเบาสกปรก กล่อง ECU เสื่อมสภาพ O2 เซนเซอร์เสื่อมสภาพ คอยย์ร้าว สุดท้ายวายสายไม่ครบ ฯ
ปล.แต่งงที่ว่าตอนนี้หายแล้ว นะซิ
ตอนนี้ เมื่อยังไม่เกิดสิ่งผิดปกติ จึงวิเคราะห์ลงไปไม่ได้ครับ

ซึ่งแรกๆที่สงสัยคือ การที่สตาร์ทติดยาก อาจจะเป็นเพราะว่า ขั้วแบตฯหลวม หรือ เซนเซอร์ THW มีปัญหา ซึ่ง 2 ประเด็นนี้ จบไปแล้วครับ

เรื่องคอยล์ร้าว หรือ OXเซนเซอร์ชำรุดนั้น ตัดประเด็นออกได้เลยครับ (OX ไม่ได้ใช้งานตอนสตาร์ทเครื่องครับ จะมีผลก็ต่อเมื่อเครื่องยนต์ร้อนแล้ว ส่วนเรื่องคอยล์นั้น ถ้ามีปัญหา จะมีปัญหาทุกช่วงเวลาครับ) ส่วนเรื่องหัวฉีดรั่ว ยังสงสัยอยู่ครับ ผมจึงให้ สตาร์ทใช้รถเมื่อตอนเที่ยงคืน แล้วให้สตาร์ทอีกทีตอนตีหนึ่งครับ ถ้าสตาร์ทติด จึงน่าจะตัดประเด็นเรื่องผีหลอกออกไปครับ (พูดเล่น) ผมจึงจะมุ่งประเด็นมาที่เรื่องหัวฉีดรั่วครับผม ซึ่งอาการสตาร์ทไม่ติดนั้น อาจจะเป็นผลมาจาก น้ำมันท่วมก็ได้ครับ
aom8817 (19-09-2009), bai teoy W123 (21-09-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 19-09-2009, 14:14   #25
toei
Senior Member

คะแนน: 16 toei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ตอนนี้ เมื่อยังไม่เกิดสิ่งผิดปกติ จึงวิเคราะห์ลงไปไม่ได้ครับ

ซึ่งแรกๆที่สงสัยคือ การที่สตาร์ทติดยาก อาจจะเป็นเพราะว่า ขั้วแบตฯหลวม หรือ เซนเซอร์ THW มีปัญหา ซึ่ง 2 ประเด็นนี้ จบไปแล้วครับ

เรื่องคอยล์ร้าว หรือ OXเซนเซอร์ชำรุดนั้น ตัดประเด็นออกได้เลยครับ (OX ไม่ได้ใช้งานตอนสตาร์ทเครื่องครับ จะมีผลก็ต่อเมื่อเครื่องยนต์ร้อนแล้ว ส่วนเรื่องคอยล์นั้น ถ้ามีปัญหา จะมีปัญหาทุกช่วงเวลาครับ) ส่วนเรื่องหัวฉีดรั่ว ยังสงสัยอยู่ครับ ผมจึงให้ สตาร์ทใช้รถเมื่อตอนเที่ยงคืน แล้วให้สตาร์ทอีกทีตอนตีหนึ่งครับ ถ้าสตาร์ทติด จึงน่าจะตัดประเด็นเรื่องผีหลอกออกไปครับ (พูดเล่น) ผมจึงจะมุ่งประเด็นมาที่เรื่องหัวฉีดรั่วครับผม ซึ่งอาการสตาร์ทไม่ติดนั้น อาจจะเป็นผลมาจาก น้ำมันท่วมก็ได้ครับ
ติดตามความรู้ครับ อ.มูนนอกจากหลักวิชาการแล้ว...พักนี้เริ่มมีมุกมาแซว ให้คลายเครียดครับ...
toei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toei For This Useful Post:
เก่า 19-09-2009, 14:25   #26
aom8817

Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
อ้างถึง:

รับทราบครับ แล้ว มอเตอร์เดินเบาหล่ะครับ มีส่วนด้วยไหมครับ เพราะว่าตอนอาการได้หายไปแล้ว ตามที่เจ้าของกระทู้ แจ้งมาดังกล่าว
ปล.ถามถามให้กว้างๆไว้เพื่อท่านที่เข้ามาอ่านจะได้คิ ดตามได้

ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-09-2009, 14:45   #27
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
รับทราบครับ แล้ว มอเตอร์เดินเบาหล่ะครับ มีส่วนด้วยไหมครับ เพราะว่าตอนอาการได้หายไปแล้ว ตามที่เจ้าของกระทู้ แจ้งมาดังกล่าว
ปล.ถามถามให้กว้างๆไว้เพื่อท่านที่เข้ามาอ่านจะได้คิ ดตามได้
มอเตอร์ปรับรอบเดินเบา ทำงานปกติครับ เพราะว่า เจ้าของกระทู้ ได้สตาร์ทตอนตี 5 แล้ว รอบเครื่องขึ้นสูง แสดงถึงว่า มอเตอร์ปรับรอบเดินเบาทำงา่นครับ

แต่ถ้า ครั้งต่อไป ตอน ตี 1 - ตี 5 ถ้าสตาร์ทไม่ติดอีก ผมอยากให้ เตรียมเครื่องมือ ถอดหัวเทียน ออกมาดูครับ ดูว่า เปียกมั้ย ดมด้วยว่า มีกลิ่นน้ำมันเบนซินหรือเปล่า บางที จำเป็นต้องถอดออกทีละหัวเทียนทุกหัวด้วยครับ จดไว้ด้วยว่า ผิดปกติที่หัวไหน จะได้จัดการถูกว่า หัวฉีดหัวไหนผิดปกติ

อาการน้ำมันท่วมแบบนี้ (ที่เวลาสตาร์ทติดแล้ว มีควันดำออกมาทางท่อไอเสีย ก็อาจจะเป็นเพราะว่า เกิดการเผาไหม้ไม่สมบูรณ์เพราะว่า น้ำมันท่วม หรือหัวเทียนเปียกครับ) มีวิธีทำให้สตาร์ทติดง่ายๆ คือ เช็ดหัวเทียนให้แห้งสนิท แล้วรีบใส่กลับเข้าไป รีบสตาร์ท ก็ติดแล้วครับ

ส่วนวิธีแก้ไขแบบถาวร คือ ต้องถอดหัวฉีด มาขัดล้างทำความสะอาด ทดสอบจนแน่ใจว่า ไม่มีสิ่งสกปรกเข้าไปกีดขวาง เข็มหัวฉีด จนทำให้ปิดไม่สนิท ครับ จากนั้นใส่กลับเข้าไป ก็เรียบร้อยครับ

ถ้าใช่ตัวการนี้ ผมก็จะมีเหตุผลมากล่าวอ้างว่า ทำไม จึงสตาร์ทไม่ติดช่วงตี 1 ถึง ตี 5 ครับ แต่ว่า ต้องให้มั่นใจว่า เป็นกรณีนี้ก่อน ผมจึงจะสรุปให้รับรู้กันครับ

ป.ล.
โดยทั่วๆไป ผมจะไม่ตอบกระทู้ที่ ผู้ถามแจ้งปัญหาแบบกำกวมครับ แต่ว่า กระทู้นี้ ต้องขอยกเว้น เพราะว่า ประเด็นหัวกระทู้ เขียนว่า สตาร์ทรถไม่ติดเฉพาะช่วงตี 1 ถึง ตี 5 จึงเป็นที่สนใจกันทั่ว อีกทั้ง จขกท.ร้อนใจจริง ถึงแม้ว่า จะถูกต่อว่าเรื่องการให้ข้อมูลก็ตาม ก็ยังตั้งใจที่จะพยายามให้ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ ผมจึงพยายามที่จะเข้ามาช่วยเหลือครับ
aom8817 (20-09-2009), Ass@hole (25-09-2009), bai teoy W123 (21-09-2009), one1one1 (15-05-2010)
เก่า 20-09-2009, 12:02   #28
aom8817

ขอบคุณครับน้ามูน แล้วน้ำมันท่วม ในลูกสูบ สาเหตุก็มาจากหัวฉีดรั่ว นั้นก็คือน้ำมันในรางหัวฉีดไหลลงไปในลูกสูบได้เท่านั ้นถูกต้องไหมครับ เพระน้ำมันมันไม่สารารถไหลขึ้นที่สูงได้นิครับ หรือว่า เป็นเพราะแรงแว๊คคั่มที่คงค้างอยู่ อันนี้สงสัยเอง

ปล.แล้วสรุปผลเป็นยังไงมั่งครับ ท่านเจ้าของกระทู้
ผมกับน้ามูนช่วย มัดรวมปัญหากันจนเหลือนิดเดียวแล้วนะ อิอิ

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
The Following User Says Thank You to aom8817 For This Useful Post:
Ass@hole (25-09-2009)
เก่า 20-09-2009, 12:15   #29
Moonlight

อ้างถึง:
ขอบคุณครับน้ามูน แล้วน้ำมันท่วม ในลูกสูบ สาเหตุก็มาจากหัวฉีดรั่ว นั้นก็คือน้ำมันในรางหัวฉีดไหลลงไปในลูกสูบได้เท่านั ้นถูกต้องไหมครับ เพระน้ำมันมันไม่สารารถไหลขึ้นที่สูงได้นิครับ หรือว่า เป็นเพราะแรงแว๊คคั่มที่คงค้างอยู่ อันนี้สงสัยเอง

ปล.แล้วสรุปผลเป็นยังไงมั่งครับ ท่านเจ้าของกระทู้
ผมกับน้ามูนช่วย มัดรวมปัญหากันจนเหลือนิดเดียวแล้วนะ อิอิ
โดยทั่วๆไปแล้ว หัวฉีดที่รั่วนั้น เกิดจากปลายเข็มหัวฉีด มีสิ่งสกปรกขวางอยู่ จนกระทั้งแรงดันที่ปั๊มติ๊กในถังปั๊มขึ้นมากักเก็บไว ้ตามท่อตามราง (แรงดันเกิน เรคกูเรเตอร์จะระบายออกทางท่อน้ำมันไหลกลับ) จะมีแรงดันเข้าหัวฉีด แต่ถ้าหัวฉีดใดที่ถึงแม้ว่าโซลินอยด์อาร์เมเจอร์ (Solinoid Amature) ปิดแล้วก็จริง แต่ว่ามีสิ่งกีดขวางอยู่ที่ เข็มหัวฉีด ทำให้แรงดันรั่วออกมา จนแรงดันลดลงครับ ส่วนใหญ่จะไปเปรอะเลอะที่หัวเทียนครับ จนกระทั่ง ปล่อยประกายไฟที่หัวเทียนไม่ออก นอกจากจะได้รับความร้อนระดับหนึ่งจึงจะระเบิดในห้องเ ผาไหม้ได้ครับ (ดูภาพประกอบของโครงสร้างหัวฉีดครับ)

ส่วนใหญ่แล้ว หัวฉีดจะไม่ค่อยมีโอกาสรั่ว ถ้าเรามีใช้กรองน้ำมันเบนซินของแท้ คุณภาพดี เปลี่ยนทุกๆ 10000 ก.ม.นะครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg หัวฉีด.jpg (133.3 KB, ดาวน์โหลด 6 ครั้ง)
4ja1turbo (02-09-2011), aom8817 (20-09-2009), Ass@hole (25-09-2009), bai teoy W123 (21-09-2009), ManJz (21-09-2009), mungkorn2 (20-09-2009), wee18 (22-09-2009)
เก่า 21-09-2009, 20:40   #30
OHA
ClubJZ Web Register

Car Brand: NISSAN
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 0 OHA is on a distinguished road
ปวดหัว

ต้องขอโทษที่ให้พี่ๆรอครับผมไปปฏิบัติงานที่ระยอง
เลยไม่ได้มีข้อมูลมา update ครับ
ช่วงที่ผมไม่อยู่ได้สอบถามทางบ้าน
แจ้งว่าสามารถใช้ได้อะครับคุณพ่อบอกว่าขณะ startควันตอนเช้าจะออกสีขาวบางๆๆและดำเหมือนทุกครั้ง
แต่ ต้องลาก start นานกว่าปกติประมาณ 5 วิถึงจะติดครับ
จึงทำให้ผมแปลกใจมาครับว่าไมถึงติดได้
เครียดกว่ารถไม่ติดอีกเฮอออ
OHA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-09-2009, 21:04   #31
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
ผมไม่แน่ใจว่าจะเรียกว่าหัวฉีดรั่วหรือตันดี เพราะผมเหมือนจะเจอเมื่อปีที่แล้ว อาการแบบนี้ ตอนอากาศเย็นๆจะเป็นหนัก สตาร์ทติดยากมากๆ พอติดควันออกตอนแรกๆขาว พอร้อนขึ้นหน่อยจะดำ แล้วก็หายไป เครื่องก็จะปกติ ถ้าร้อนๆอยู่สตาร์ทได้ทั้งวัน
บางทีต้องตั้งหน้าตั้งตาสตาร์ทแก๊สไปเลย.

ว่าแต่ใช้น้ำมันอะไรครับ เบนซิน หรือ แก๊สโซฮอล์.
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-09-2009, 21:17   #32
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ OHA อ่านกระทู้
ต้องขอโทษที่ให้พี่ๆรอครับผมไปปฏิบัติงานที่ระยอง
เลยไม่ได้มีข้อมูลมา update ครับ
ช่วงที่ผมไม่อยู่ได้สอบถามทางบ้าน
แจ้งว่าสามารถใช้ได้อะครับคุณพ่อบอกว่าขณะ startควันตอนเช้าจะออกสีขาวบางๆๆและดำเหมือนทุกครั้ง
แต่ ต้องลาก start นานกว่าปกติประมาณ 5 วิถึงจะติดครับ
จึงทำให้ผมแปลกใจมาครับว่าไมถึงติดได้
เครียดกว่ารถไม่ติดอีกเฮอออ
จากที่คุณบอกมาครั้งนี้ ผมมั่นใจเลยครับว่า หัวฉีดรั่วครับผม

การที่ต้องลากสตาร์ท นานมากกว่า 3 วินาที จึงจะสตาร์ทติดนั้น เป็นเพราะว่า ต้องใช้ความร้อน จาก หัวเทียน ซึ่งจุดประกายไฟไม่ค่อยจะติดนั่นแหละครับ จนกระทั่ง ไอน้ำมันที่หัวเทียนแห้ง จึงสตาร์ทติด แต่พอติดแล้ว จะเกิดควันดำครับ

แล้วทำไมที่เวลากลางวัน จึงสตาร์ทติดง่าย เป็นเพราะว่า กลางวัน คุณจอดรถตากแดดครับ ความร้อนที่แผดเผาที่ฝากระโปรงแผ่รังสีความร้อนลงไป ทำให้หัวเทียนแห้งง่ายขึ้น จึงสตาร์ทติดครับ

แล้วทำไม ช่วงตี 1 ถึง ตี 5 จึงสตาร์ทไม่ติด มีอยู่ 2 สาเหตุครับ
  1. จอดทิ้งไว้นาน แรงดันน้ำมันดันน้ำมันออกมาทางหัวฉีดที่รั่วเรื่อยๆถ ึงแม้ว่า จะออกมาแต่น้อยก็ตาม แต่ก็ทำให้หัวเทียนเปียกฉ่ำตลอดครับ
  2. ช่วงตี 1 ถึง ตี 5 เป็นช่วงที่อากาศเย็น จึงมีผลทำให้ หัวเทียนไม่แห้ง จึงสตาร์ทติดยากครับ
อาการหัวฉีดรั่วแบบนี้ ไม่ใช่อาการสาหัสนะครับ มีอยู่ 2 วิธีที่สามารถแก้ไขได้อย่างใดอย่างหนึ่งคือ
  • ใช้น้ำยาชะล้างหัวฉีด ผสมลงไปในถังน้ำมัน เวลาใช้งานรถยนต์ มันจะล้างหัวฉีดไปด้วยตลอด ซึ่งอาจจะแก้ไขให้ หายรั่วได้ครับ (วิธีนี้ ผมฟังเขาเล่ามา แต่ผมเองไม่เคยทำนะครับ)
  • ถอดหัวฉีดออกมาทั้งราง แล้ว ใช้แปรงขัดล้างด้วยเบนซิน จากนั้น ทดสอบการฉีดน้ำมันโดยให้ฉีดใส่แก้ว ดูการพ่น ต้องพ่น เป็นฝอยเล็กๆ (ภาพที่พ่นออกมาสวยงามมากครับ) การทดสอบนั้น ต้องใช้ไฟจากแบตเตอร์รี่ครับ และเวลาอัดน้ำมันเข้าไป โดยผ่านปั๊มติ๊ก เวลายกสวิทช์ตัดไฟปั๊ม และ หัวฉีด โดยยังมีแรงดันอยู่ในท่อ จะต้องทดสอบดูการหยดของน้ำมัน จะต้องไม่หยดเลย หรือว่าถ้ามีน้ำมันหยด จะต้องหยดไม่เกิน 1 หยดต่อนาที ครับ เมื่อทดสอบครบ 6 หัวแล้ว ค่อยประกอบใส่กลับเข้าไปครับ
คงจะหายปวดหัวได้แล้วนะครับ และอีกอย่างก็คือ เรื่องนี้ไม่ใช่สิ่งที่แปลกขนาดให้ใครล้อว่า ผีหลอก นะครับ เพราะว่า ถ้าคุณยังไม่ได้แก้ไข แล้วคุณจอดรถไว้ในร่ม ตอนกลางวันนานๆ อาการสตาร์ทไม่ติด ก็จะเกิดขึ้นได้เช่นกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 23-09-2009 เมื่อ 12:47.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
aom8817 (22-09-2009), Ass@hole (25-09-2009), OHA (22-09-2009), wee18 (22-09-2009)
เก่า 21-09-2009, 21:46   #33
HS9KRM
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
เช็คโค้ด ขึ้นไหมครับ เเล้วพี่ใช้หัวเทียนเบอร์อะไรครับ

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-09-2009, 01:53   #34
OHA
ClubJZ Web Register

Car Brand: NISSAN
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 0 OHA is on a distinguished road
ปวดหัว

มีวิธีชั่วคราวมั้ยครับ ขณะนี้ 01:53 จะไปซื้อของที่สะพานใหม่ รถมันไม่ติดอีกแล้ว
OHA is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-09-2009, 05:16   #35
wee18

รูปส่วนตัว wee18

Car Brand: MAZDA Fighter
Engine Type: 1J GE 2500 CC.
คะแนน: 16 wee18 is on a distinguished road
มาถึงขนาดนี้แล้วผมว่าไปเช็คหัวฉีดเถอะครับแล้วเปลี่ ยนหัวเทียนใหม่ไปเลย.อาการที่ลุงมูนวิเคราะห์ผมว่าใช ่แน่นอน 95 เปอร์เซ็นต์..แต่ปัญหาต่อไปคือหาร้านที่ไว้ใจได้ทำนะ ครับ..อีกอย่างถ้าทิ้งไว้นานมันจะลามต่อเช่นไดสตาทร์ .ไดชาทร์..แบต...และประสาทจะรับประทาน..รบกวนข้างบ้า นอีก.นี่คือปัญหาต้องรีบแก้ครับ

แล้วสมาชิกท่านไดอยู่ในโซนนี้พอมีที่แนะนำหน่อยนะครั บ

เปลี่ยนรถใจยังรักคลับเจเหมือนเดิม

JZ-M_235

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22746
wee18 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wee18 For This Useful Post:
Ass@hole (25-09-2009)
เก่า 22-09-2009, 07:33   #36
aom8817

อ้างถึง:
มีวิธีชั่วคราวมั้ยครับ ขณะนี้ 01:53 จะไปซื้อของที่สะพานใหม่ รถมันไม่ติดอีกแล้ว
ตามที่น้ามูนบอกไงครับถอด หัวเทียนออกมาที่ละหัวเลยครับ ดูว่าหัวไหนเปียก ก็หัวฉีดสูบนั้นๆรั่ว

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
OHA (22-09-2009)
เก่า 22-09-2009, 08:20   #37
Moonlight

อ้างถึง:
ถ้าจะต้องแก้ไขอย่างด่วนไวสุด (ชั่วคราว) ก็คือ ถอดหัวเทียนออกมาเช็ด (หัวที่รั่ว) แล้วใส่กลับเข้าไป สตาร์ททีเดียวติด แล้วขับไปครับ
aom8817 (22-09-2009), Ass@hole (25-09-2009), HS9KRM (09-12-2009), OHA (22-09-2009)
เก่า 22-09-2009, 11:44   #38
HS9KRM

รูปส่วนตัว HS9KRM

Car Brand: Ford Ranger
Engine Type: 2JZ-GTE HX40 บุ้ทเต็มเหนี่ยว ที่เกียร์รับไหว
คะแนน: 18 HS9KRM is on a distinguished road
อ้างถึง:
ลองแล้วครับ
เริ่มจอดรถเวลา 18:00 start เวลา 24:00 ติดทีเดียวครับ มีควัน ขาวและตามด้วยดำเวลาเปลี่ยนเป็น gas และก็หายไปครับ
-ถอดคั่วลบออกและเปิดไฟเปิดแอร์ ไม่มีปัญหาอะไรครับ
-start อีกครั่งเวลา 05:00 ติดทีเดียวครับรอบเครื่องรู้สึกว่าขึ้นสูงทีแรกและลง มาปกติเหมือนทุกครั่งที่ startติดครับ

วันนี้จอดรถเวลา 19:30
และจะ start เวลา 05:00 ครับ

ขอบคุณครับ
ระหว่างรอ เอารถไปให้ ช่างเขาตรวจสอบแก้ไขอย่างละเอียด เรื่อง หัวฉีด หัวเทียน เซนเซอร์น้ำ
- ผมว่า พี่สตาร์ท ด้วยแกสไปก่อน ครับ ไม่นั้นคงยาว ครับพี่

ไปทำที่นี่แล้วดี เลยอยากแนะนำพี่น้องโซน ทางนี้
อู่ช่างต่อ ม่วงค่อมอะไหล่ยนต์ สี่แยกม่วงค่อม ถ.สระบุรี หล่มสัก จ.ลพบุรี
-วางเครื่องเจ ติดตั้งจูนกล่อง E manage,F-Con,power fc ,ECU shop
-วางเครื่องเพื่อใช้งานประจำวันเเละ เซ็ตรถเพื่อ วิ่งสนาม
(ช่างต่อ )036643022 / 0898023080/0863757981
่"
" ร้านอะไหล่ดีๆ

ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory "
ตลาดลำนารายณ์ อ.ชัยบาดาล จ.ลพบุรี
081.4003164 / 036.461701

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย HS9KRM : 22-09-2009 เมื่อ 11:54.
HS9KRM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to HS9KRM For This Useful Post:
เก่า 22-09-2009, 12:01   #39
2jzgevvti
Senior Member

คะแนน: 17 2jzgevvti is on a distinguished road
เคยเป็นครับ ตอนปั๊มรั่วแล้วเอาลิ้นกันไหลกลับที่หน้าปั๊มออก (Check Valve) ปรากฏว่าสตาร์ทไม่ติด แต่พอบิดกุญแจให้ไฟแดงขึ้นให้ปั๊มน้ำมันทำงานสัก ๓ นาทีก่อน แล้วจะสตาร์ททีเดียวติด ครับ สงสัย ฉ้ำแา ฮฟสฟอำ ไม่กักน้ำมัน มันเลยไหลกลับถังหมด สงสัยคำว่าสตาร์ทแก๊ส สตาร์ทได้อย่างไร เครื่องมันต้องร้อนก่อนไม่ใช่หรือครับ แล้วแก๊สถึงจะขึ้นเอง
2jzgevvti is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to 2jzgevvti For This Useful Post:
ตอบกลับ