ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 28-04-2009, 17:35   #21
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อินเตอร์ น้ำ แปลงเปลี่ยนอินเตอร์อากาศ ไม่ยากครับ เครื่องรุ่นนี้ ผมทำยากกว่านี้มาแล้วครับ

เครื่อง 1g-gte ปลั๊กเหลือง มีกล่องเกียร์ออโต้ แยกด้วย กินน้ำมัน มากครับ ถ้าเจอรถที่น้ำหนักมาก กินน้ำมัน 5 กก./ลิตร

ผมจับเอามาโมใหม่ เปลี่ยน เทอร์โบ โดยเอาเทอร์โบของ Jz มาใส่ เปลี่ยน ลิ้นปีกผีเสื้อ เซนเซอร์องศาลิ้นปีกผีเสื้อ ตัวชดเชยรอบเดินเบา แอร์โฟล์ว หัวฉีดทั้ง 6 หัว สายไฟเครื่องทั้งชุด รวมทั้งกล่อง Ecu เป็นรุ่น กล่องรวมกล่องเกียร์ออโต้ ไว้ในกล่องเดียวกัน เป็น กล่อง Ecu รุ่นปลั๊กเทา ทำให้ เครื่องยนต์มีกำลังแรงม้ามากขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้นเยอะเลยครับ

แต่ปัจจุบัน เครื่องยนต์ยังดีอยู่ครับ แต่ผมยกเอาออกมาวางไว้เฉยๆ เพราะเห็นว่า ถึงเวลาอันสมควรปลดระวางได้แล้วครับ

แต่สิ่งที่ผมจะบอกก็คือว่า เมื่อคุณตั้งใจซื้อรถที่ใช้เครื่องยนต์ 1g-gte ที่เป็นอินเตอร์น้ำ เพราะเหตุผลว่า ราคาถูก และเห็นว่า ถ้าซื้อรถที่ลงเครื่อง Jz แพงกว่า ไม่พองบประมาณ

ถ้าเป็นแบบนี้แล้ว คุณจะคิดดิ้นรนเปลี่ยนเป็น อินเตอร์อากาศทำไมครับ ทั้งเสียเวลา และเสียเงินโข ครับ ถ้าคุณคิดจะเปลี่ยนแปลงเช่นนั้นจริง สู้คุณเอาเงินทั้งหมดที่จะลงทุน มาซื้อรถที่วางเครื่อง Jz ที่พร้อมวิ่งทันทีเลย ยังมีเงินเหลืออุ่นกระเป๋าอีกครับ

อย่างที่เพื่อนสมาชิกในเวปบอกครับ อะไหล่ต่างๆ เริ่มหายากขึ้นครับ
A31@udon (24-12-2011), Lucky (03-06-2011)
เก่า 28-04-2009, 17:58   #22
birch
ClubJZ Web Register

Car Brand: Ford 1959
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 birch is on a distinguished road
ผมลืมบอกไปว่าคันที่จะซื้อเป็นเกียร์ธรรมดา ใช้อินเตอร์น้ำแต่ไม่ทราบว่าเป็นปลั๊กเหลืองหรือปลั๊ กเทาอ่ะครับ ดูไม่ออก

ถ้าเป็นตัวปลั๊กเทา 210แรงม้าก็รับได้ครับ แต่ถ้าเป็นปลั๊กเหลือง185แรงม้า ก็ขอรอเครื่อง J-gteดีกว่า

ปัจจุบันใช้รถเครื่องซีซีน้อย โดนรถกระบะมีโบว์รุ่นใหม่ๆแกล้งบ่อยๆ(ไม่ได้อคตินะคร ับ แต่โดนประจำ) เลยคับแค้นใจนิดหน่อยครับ

เท่าที่สังเกตุรถแต่งแรงทั่วไปจะไม่ค่อยจี้รถแบบไม่ม ีโบว์นะครับ ส่วนใหญ่จะฉีกไปอีกเลนหนึ่งเลย อันนี้ถือว่ามีน้ำใจนักกีฬาอ่ะครับ
birch is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to birch For This Useful Post:
A31@udon (24-12-2011)
เก่า 28-04-2009, 18:55   #23
nye-noei
Senior Member

รูปส่วนตัว nye-noei

Car Brand: Hilux 2Runner By หนุ่มJZN90 Tel.0816100112
Engine Type: 3S-FE
คะแนน: 18 nye-noei is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ birch อ่านกระทู้
ผมลืมบอกไปว่าคันที่จะซื้อเป็นเกียร์ธรรมดา ใช้อินเตอร์น้ำแต่ไม่ทราบว่าเป็นปลั๊กเหลืองหรือปลั๊ กเทาอ่ะครับ ดูไม่ออก

ถ้าเป็นตัวปลั๊กเทา 210แรงม้าก็รับได้ครับ แต่ถ้าเป็นปลั๊กเหลือง185แรงม้า ก็ขอรอเครื่อง J-gteดีกว่า

ปัจจุบันใช้รถเครื่องซีซีน้อย โดนรถกระบะมีโบว์รุ่นใหม่ๆแกล้งบ่อยๆ(ไม่ได้อคตินะคร ับ แต่โดนประจำ) เลยคับแค้นใจนิดหน่อยครับ

เท่าที่สังเกตุรถแต่งแรงทั่วไปจะไม่ค่อยจี้รถแบบไม่ม ีโบว์นะครับ ส่วนใหญ่จะฉีกไปอีกเลนหนึ่งเลย อันนี้ถือว่ามีน้ำใจนักกีฬาอ่ะครับ
ถ้าชอบก็ซื้อเลยครับ จะไปสนใจเรื่องรายละเอียดเครื่องทำไมให้มัน เครียดครับ
ใช้ได้ใช้ไปก่อนครับ สักพักค่อยขยับขยาย ยังไงมันก้วิ่งดีกว่าอีกหลายๆคันแน่
ในนั้นรวมรถผมด้วยแน่นอน เดี๋ยวใช้ๆไปจะติดใจ ไม่เปิดเพลงฟังนะครับ ฟังแต่เสียง โบว์
nye-noei is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nye-noei For This Useful Post:
เก่า 28-04-2009, 19:11   #24
nitro
Member

คะแนน: 0 nitro is on a distinguished road
อินเตอร์น้ำมีแต่ปลั๊กเหลืองเท่านั้นครับ แปลงเป็นอินเตอร์อากาศได้ไม่มีปัญหา ส่วนที่ใส่คนขายบอกว่าใส่ลูกjนั้นคงเป็นไปไม่ได้เพรา ะลูกขนาดต่างกันมาก แรงม้าน่าจะ 185 ถ้าจำไม่ผิด อย่าคิดมากเรื่องแรงม้าเลยราคารถขนาดนี้คุ้มคับ ผมก็ใช้ 1g ปลั้กเหลืองอยู่อินเตอร์น้ำเหมือนกันแต่ใส่โบเดี่ยวเ ปลี่ยนอินเตอร์แล้ว บูส 1 บาร์ ก็วิ่งมันดีนะ ใช้มานานแล้วทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่
nitro is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nitro For This Useful Post:
เก่า 28-04-2009, 20:21   #25
birch
ClubJZ Web Register

Car Brand: Ford 1959
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 0 birch is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ nitro อ่านกระทู้
อินเตอร์น้ำมีแต่ปลั๊กเหลืองเท่านั้นครับ แปลงเป็นอินเตอร์อากาศได้ไม่มีปัญหา ส่วนที่ใส่คนขายบอกว่าใส่ลูกjนั้นคงเป็นไปไม่ได้เพรา ะลูกขนาดต่างกันมาก แรงม้าน่าจะ 185 ถ้าจำไม่ผิด อย่าคิดมากเรื่องแรงม้าเลยราคารถขนาดนี้คุ้มคับ ผมก็ใช้ 1g ปลั้กเหลืองอยู่อินเตอร์น้ำเหมือนกันแต่ใส่โบเดี่ยวเ ปลี่ยนอินเตอร์แล้ว บูส 1 บาร์ ก็วิ่งมันดีนะ ใช้มานานแล้วทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่
ตกลงใจซื้อแล้วครับ แต่หาหมายเลขเครื่องไม่เจอ จะดูว่ามันตรงกับเล่มทะเบียนหรือเปล่าน่ะครับ ของคุณNitroอยู่ตรงไหนหรือครับ ในเล่มบอกอยู่ด้านซ้ายของเครื่องหาเท่าไหร่ก็หาไม่เจ อครับ

เปลี่ยนเป็นเทอร์โบเดี่ยวแล้วมันต่างจากโบว์คู่ของเด ิมยังไงหรือครับ เช่นอัตราเร่ง ต้น/ปลาย การกินน้ำมัน การรอรอบ อะไรประมาณเนี๊ยะ

ค่าเปลี่ยนจากอินเตอร์น้ำมาเป็นอินเตอร์อากาศ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ อยากโชว์อินเตอร์ด้านหน้าน่ะครับ มันเท่ท์ดี
birch is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to birch For This Useful Post:
เก่า 28-04-2009, 20:49   #26
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ birch อ่านกระทู้
ตกลงใจซื้อแล้วครับ แต่หาหมายเลขเครื่องไม่เจอ จะดูว่ามันตรงกับเล่มทะเบียนหรือเปล่าน่ะครับ ของคุณNitroอยู่ตรงไหนหรือครับ ในเล่มบอกอยู่ด้านซ้ายของเครื่องหาเท่าไหร่ก็หาไม่เจ อครับ

เปลี่ยนเป็นเทอร์โบเดี่ยวแล้วมันต่างจากโบว์คู่ของเด ิมยังไงหรือครับ เช่นอัตราเร่ง ต้น/ปลาย การกินน้ำมัน การรอรอบ อะไรประมาณเนี๊ยะ

ค่าเปลี่ยนจากอินเตอร์น้ำมาเป็นอินเตอร์อากาศ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ อยากโชว์อินเตอร์ด้านหน้าน่ะครับ มันเท่ท์ดี
หมายเลขเครื่อง อยู่ข้างใต้ท่อไอดี ครับ ถ้ามองจากหน้ารถ เข้าหารถ อยู่ด้านขวา แต่ถ้ามองจากในห้องโดยสารออกมาหน้ารถ จะอยู่ด้านซ้ายใต้ท่อไอดีครับ
จะดูหมายเลขเครื่องจริงๆ ต้องมุดลงไปใต้รถ แล้วมองขึ้นมาครับ

การเปลี่ยนเทอร์โบเดี่ยว ก็ไม่ได้ต่างจากคู่เท่าไหร่หรอกครับ ถ้าแรงอัดเท่าๆกันนะครับ

ผมแนะนำว่า ในเมื่อซื้อรถมาใช้แล้ว ใช้งานไปก่อนครับ ใช้ให้ชินมือเราก่อนครับ แล้วค่อยคิดอัพเสตปครับผม
เก่า 28-04-2009, 21:16   #27
Moonlight

อ้างถึง:
ขอบคุณ คุณMoolightครับ

พอดีตอนนี้รถมีปัญหาเรื่องระบายความร้อนครับ ดูจากเกย์วัดจะเกินครึ่งมาหน่อย จะแก้ไขอย่างไรดีครับ
จากที่เกจ์วัดเกินครึ่งมาหน่อย ยังไม่ใช่ปัญหานะครับ ถ้าเกจ์เดิมๆ ใช้ได้ดีอยู่ ถ้าเราแบ่งมาตรเกจ์ออกมา 4 ส่วน ถ้าเข็มเกจ์เกินจาก เศษ3ส่วน 4 นั่นแหละครับ ปัญหาครับ

และเวลาจะแจ้งถามปัญหาจริงๆ ผมอยากให้บอกรายละเอียดของปัญหาครับ
เช่น
เวลาวิ่งด้วยความเร็วเท่าไหร่ เข็มความร้อนอยู่ที่ระดับไหน
เวลาหยุดรถอยู่กับที่ (รอบเดินเบา) เข็มความร้อนอยู่ที่ระดับไหน
ใช้รถแต่ละวัน น้ำในหม้อน้ำลดหายไปมั้ย
ระดับถังพักน้ำ เปลี่ยนแปลงมั้ย
แบบนี้เป็นต้นครับ

คุณยิ่งให้ข้อมูลละเอียดเท่าไหร่ คำตอบก็จะออกมาแบบใกล้ความถูกต้องมากเท่านั้นครับผม
เก่า 29-04-2009, 09:34   #28
nitro
Member

คะแนน: 0 nitro is on a distinguished road
อ้างถึง:

เลขเครื่องอยู่ตรงใต้คอท่อไอดีระหว่างสูบ3กับ6ต้องมุ ดดู ส่วนถ้าอยากจะเปลี่ยนเทอร์โบนั้นถ้าไม่ได้ปรับบูสก็ไ ม่แนะนำคับไม่ต่างกับเทอร์โบเดิมเท่าไหร่ ลองปรับบูสกับเทอร์โบเดิมก่อนก็ได้ผมเคยปรับโบเดิมอย ู่1บาร์แต่ว่าบูสมันชอบไหลลองปรับสัก0.8บาร์กำลังดีค ับ เพราะถ้าเปลี่ยนเป็นโบเดี่ยวค่าใช้จ่ายตามมาอีกบานไห นจะค่าเทอร์โบ เฮดเดอร์ ท่อไอเสีย เวสเกต โบลวออฟ โอ้ยเยอะแยะ ส่วนค่าใช้จ่ายในการเปลี่ยนอินเตอร์นั้นตอบยากคับ อยู่ที่ว่าจะใช้อินเตอร์อะไรมีแบรนมั้ยอันนี้แล้วแต่ ตัณหา ส่วนถ้าจะเปลี่ยนเอาแบบหน้าตาเหมือนตามแบบเดิมๆ สิ่งที่จะต้องหามาใส่ก็มีท่อไอดีทั้งสองอัน แล้วก็ฝาครอบวาล์วฝั่งเติมน้ำมันเครื่องคับ ราคาอะไหล่ไม่แน่ใจคับ ค่าท่ออินเตอร์ถ้าท่อเหล็กไม่น่าเกิน3000บาทคับต้องถ ามร้านท่อดู ส่วนความร้อนที่เกินคึ่งมานิดนึงไม่น่าจะมีปัญหาเพรา ะวาล์วน้ำ1gจะเปิดที่ประมาณ89องศาท่าจำไม่ผิด เมื่อก่อนผมก็ขึ้นประมาณนี้ ถ้าไม่มั้นใจก็เปลียนวาล์วใหม่ดูส่วนใหญ่ของบ้านเราจ ะเป็น 82 องศา ของผมเปลี่ยนแล้วเหลือประมาณครึ่งนึงแต่ลองเช็คอย่าง อื่นดูด้วยนะคับ พวกพัดลม ท่อยางหม้อน้ำ หม้อน้ำ น้ำในหม้อน้ำ และ ส่วนอื่นๆ ว่ามีสภาพเป็นอย่างไร รถคันแรกหรือเปล่าคับ เอาใจช่วย ค่อยขับดูอาการไปเรื่อยๆอะไรไม่ดีก็เปลี่ยน เริ่มนับหนึ่งกันใหม่
nitro is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to nitro For This Useful Post:
ตอบกลับ