ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-03-2009, 14:39   #21
mungkorn2
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว mungkorn2

Car Brand: KKS team
Engine Type: 1JZ-GTE vvti
คะแนน: 18 mungkorn2 will become famous soon enoughmungkorn2 will become famous soon enough
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง mungkorn2
1.กรองน้ำมันตัน

2.Map เสียครับ

3.ปลั๊กลิ้นผีเสื้อหลวม

San Idea Graphic Design
Tel.081-245 9519
Thank............
Joe
ProStreet Tuning --->> ติวานนท์ 45 <<---คำปรีึกษาดีๆเรื่อง จูนอัพเครื่องยนต์
ทองนพคุณ อะไหล่ / T.N.P.K Master Factory
KKS (คนคลอง3เซอร์วิส) By ช่างเค และกลุ่มเพื่อนๆ ClubJz.net
www.grace-cosmetic.com
mungkorn2 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 14:48   #22
junior
Senior Member

รูปส่วนตัว junior

Car Brand: D MAX
Engine Type: 2J GE
คะแนน: 16 junior is on a distinguished road
ไม่มีความรู้เลยครับแต่ก็ตามอ่านกระทู้ของลุงตลอด ผมเดาว่าสายพาน จะใช่รึป่าวครับ
junior is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 14:59   #23
LEK36
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว LEK36

Car Brand: BM trouble you ม้าแห่งสายลม
Engine Type: 2JZ Triple Turbo โบ 3 ตัวที่ว่านี่ วางอยู่หลังรถนะ
คะแนน: 0 LEK36 is on a distinguished road
โห....ลุงมูน

งั๊นผมตอบเป็น ไอเดิ้ลสปีด ละกันคับ มันมีปัญหาที่รอบเดินเบา คงมองข้ามจุดนี้ไม่ได้
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 089.Idlespeed.jpg (54.6 KB, ดาวน์โหลด 8 ครั้ง)
LEK36 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 15:03   #24
nuhm

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 16 nuhm is on a distinguished road
เห็นน้ามูนบอกว่าถึงขนาดต้องจอด แสดงว่าถ้าวิ่งต่อคงอันตรายมากๆ
เดาว่าท่อน้ำที่ต่อวนแทนลูกยางขาโต๊ะมันซึมหรือป่าวค รับ อิอิ
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 15:22   #25
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
ขอเดาว่า ไดชาร์จ ครับ เหตุผลก็คือว่า เคยเป็นมาอ่ะ

ก๊อบปี้จารย์บีเลย อิๆ

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 15:30   #26
ต่อ4ประตู
Junior Member

คะแนน: 0 ต่อ4ประตู is on a distinguished road
มันวิ่งเหมือนมีใครมาฉุดไว้ข้างหลัง
มองกระจกหลังและกระจกข้างก็ไม่เห็นมีใคร
วิ่งคนเดียวไปได้เรื่อยๆ
พอจะแซงรถคันข้างหน้าขึ้นมาได้ครึ่งลำมันก็มาอีกแล้ว
ใจร่วงไปอยู่ตาตุ่มทำงัยไงดี
คิดถึงพ่อแก้วแม่แก้ว
สับสวิทจากน้ำมันมาเป็นแก๊ส
ลองใหม่แฮะแฮะ
คราวนี้ใครก็มาดึงไม่อยู่แล้ว
ถึงบ้านได้ลากกรองเบนซิลออกมาดู
น้องหนิมมารออยู่ที่ขาออกเต็มเลย

คนหน้าตาดีมักมีสนิม
สมัยนี้กำลังฮิตมันมาพร้อมแก๊สโซฮอล์

กรองเบลซิลตันครับ
ต่อ4ประตู is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 15:33   #27
Mightytode
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Mightytode

Car Brand: TOYOTA Mighty X รุ่นแรก 89
Engine Type: 1JZ-GE ผาดำ
คะแนน: 18 Mightytode is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Mightytode
ขอตอบมั่ง ทายว่าปั้มติกหรือไม่ก็โมดูลของคอยจานจ่ายครับ
อยากรู้จังว่าคายจะทายทูกมั่งอะ
Mightytode is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 15:42   #28
naipig
Junior Member

รูปส่วนตัว naipig

Car Brand: TOYOTA CRESSIDA RX30
Engine Type: 1JZ-GE A/T + LPG MIX
คะแนน: 0 naipig is on a distinguished road
ขอเดาว่า กรองเบนซินตันครับ
naipig is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 15:58   #29
mikki

รูปส่วนตัว mikki

Car Brand: ISUZU CAMEO
Engine Type: 1JZ GTE A/T
คะแนน: 17 mikki is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to mikki
กรองเบ็นซิน?

ตุ๊กตาเพลา?

ลมยางอ่ะไหร่อ่อน..!!~

-=สมบัติพ่อ=-

Mic ky Mouse=มิกขี้เมา!!

ไอ้นู๋Teenโหด!!^^

สต๊าสยาก เบรคสะบัด คลัทช์เสีย เกียร์หลุด เครื่องสะดุด เพลาหัก สลักหาย
หัวเทียนบอด ยางแฟ่บ แหนบตาย ไฟไม่จ่าย ไดไม่ชาร์ท สตาร์ทพัง...

อีแก่ตัวแรง แด๊กกระจาย!!!
mikki is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 16:16   #30
retro_boy

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
ผมว่าน่าจะระบบน้ำมันอ่ะครับ เดายากจริงๆเพราะไม่ได้ดูด้วยตัวเองขอเดาแล้วกันครับ

1.กรองเบนซินครับ
2.ฝาน้ำมันเบนซินครับ(ผมเคยเจออาการแบบนี้แหละครับ ยางบนฝาเสื่อมอากาศเข้าถังน้ำมันไม่ได้ครับมันจะติดๆ ดับๆ)
3.สายดินบริเวณเครื่องอาจหลวมหรือหลุดทำให้เดินไม่สะ ดวกก็เป็นได้นะครับ(แต่ไม่น่าถึงกับจอด)

สุดท้ายครับสำหรับคนที่ใช้ปั้มติ๊กนอกถัง สายเปือ่ย(รูดูดน้ำมัน)ทำให้มีอากาศเข้ามาในระบบได้ก ็มีอาการนี้นะครับ(รถน้ามูนไม่น่าเป็นเพราะเคยบอกว่า ใช้สายถักหมดแล้ว)

รอน้ามูนมาตอบดีกว่า
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 16:37   #31
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
เกียร์ หรือ ช่วงล่าง ไม่มีเสียงอะไร ผมตัดประเด็นนี้ออก

ผมเดา ระบบน้ำมัน กับระบบไฟฟ้า ครับ.
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 17:29   #32
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ขอขอบคุณทุกๆท่านที่เข้ามาช่วยๆกันตอบนะครับ เมื่อวานตอนที่เกิดปัญหาอยู่นั้น ผมก็ไล่ประเด็นปัญหาต่างๆผุดขึ้นมาในสมอง ทีละประเด็น ก็เป็นแบบเดียวกับคำตอบของแต่ละท่านตอบมาครับ

จริงๆแล้ว ในกระทู้ที่ถามนั้น ผมได้มาเผยประเด็นปัญหาบางประเด็นออกมาแล้ว เพื่อให้ตัดประเด็นนั้นๆทิ้งไป ทำให้ ขอบเขตประเด็นแคบลง การเดาจะได้ใกล้ประเด็นปัญหามากขึ้น ผมบอกตามตรงว่า ผมมีหมกเม็ดอะไรบางอย่างที่ไม่บอกออกมา เพื่อให้ท่านสมาชิก ได้คิดต่อยอดไปหาประเด็นอื่นๆอยู่ด้วยครับ (แค่อยากทราบว่า ถ้าเกิดอาการเช่นนี้ สโคปของการคิดว่าปัญหาความน่าจะเป็นมีอะไรบ้าง ต่อๆไป สมาชิกท่านอื่นๆที่เข้ามาอ่านและตอบ จะได้รับความรู้จากทุกท่านครับ)

ผมให้ข้อมูลเพิ่มอีกนิดนะครับ

รถผมมีจอ OBD1 ติดตั้งอยู่ด้วยครับ จึงทำให้มองเห็นข้อมูลของเครื่องยนต์อย่างละเอี ยด วิเคราะห์และตัดประเด็นปัญหาที่ไม่ควรจะเป็นออกไปได้ หลายประเด็นเลยครับ

อีกอย่างหนึ่งที่ผมไม่ได้ให้ข้อมูลไว้ก็คือ ช่วงที่ผมเครื่องดับ แล้วผมสตาร์ทใหม่นั้น มีช่วงหนึ่ง ไฟ Engine โชว์ขึ้นมา ไม่ยอมดับด้วยครับ ทำให้รู้ว่า กล่อง ECU ได้รับรู้แล้ว และมีฟ้อง Error ด้วยครับ แต่พอเครื่องยนต์ดับอีกครั้ง และสตาร์ทใหม่ ไฟโชว์ Engine ก็หายไปแล้วครับ เป็นไงครับ ข้อมูลที่เพิ่มให้ ทำให้เดาง่ายขึ้นมั้ยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ B ing อ่านกระทู้
ข้อมูลไม่ค่อยมีอะ เครื่องยนต์ก็ไม่รู้ด้วย เป็นตัวไหน มีโบเปล่า หรือ มีVvti หรือไม่
ขอเสี่ยง 1 .ระบบน้ำมัน ไม่พอ หรือผิดปรกติ
2 . หรือระบบ Vvti ทำงานผิดปรกติ
ข้อมูลเครื่องยนต์ของผม มีรายละเอียด อยู่ด้านซ้ายมือสุด ใต้รูปมือผู้ใหม่ที่จับมือเด็กน้อยขึ้นมา (รูปนั้นมีความหมายนะครับ ผมเปรียบมือผู้ใหญ่ ก็เหมือนเป็นท่านสมาชิกทุกๆท่านในบอร์ด ส่วนมือเด็กน้อยนั้น เปรียบเหมือนตัวผมเองครับ ที่กำลังถูกช่วยฉุดขึ้นมาอย่างทะนุถนอมครับ) คุณคงไม่ทันได้อ่านมั้งครับ

ผมขอเอาภาพ ทริปการเดินทางจาก GPS มาให้ดูเป็นหลักฐานครับ เดินทางแค่ 244.7 กม. ความเร็วเฉลี่ยเหลือ 44.8 กม.เอง เพราะว่า มีช่วงรถติด และเครื่องเสีย ทำให้ความเร็วเฉลี่ยตลอดการเดินทางลดลงครับ (เวลาการเดินทางตั้ง 5 ชม. 28 นาที แต่เคลื่อนที่จริงๆแค่ 3 ชม.55นาที ถ้ารถไม่เสียก็แสดงว่าผมขับรถเป็นเต่าคลานเลยคร ับ)
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ระยะทาง.jpg (21.2 KB, ดาวน์โหลด 206 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 30-03-2009 เมื่อ 17:36.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to Moonlight For This Useful Post:
Jamisquatar (20-01-2013), Lufee69 (22-04-2012)
เก่า 30-03-2009, 17:30   #33
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
เอามั่ง ๆ

- เดาว่ากรองเบนซินตันเช่นกันครับ คล้าย ๆ ว่าพอแรงดันเยอะเข้าหน่อยมันก็จะมีน้ำมันพอรอบเครื่อ งเลยขึ้นมาได้ แต่พอดันออกไปแล้วก็ตันอีก เง้อ...งง เอง อิอิ
- ลุงมูนใช้ 2JZ-GE VVTI ตัวนี้ถ้าผมจำไม่ผิดใช้ Fuel pump control ถ้าเสียจริง ๆ ลูกน้องคงจะหาซื้อลำบากเป็นแน่แท้ 555
- อีกประเด็นก็คงเป็นที่ระบบไฟอ่ะครับ อาจจะรีเลย์บางตัวเสื่อมหรือป่าว

เอาเป็นว่ารอลุงมูนมาเฉลยแล้วกันครับ อิอิ
เก่า 30-03-2009, 17:38   #34
อ้นหมีทุย

รูปส่วนตัว อ้นหมีทุย

Car Brand: Toyota Tiger
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 16 อ้นหมีทุย is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้
ลมยางอะไหล่ชัว..ฟันธง!!

ยังไงๆก็ต้องมีปัญหาตรงจุดนี้แน่ๆเลย เพราะผมเคยเป็น ลมยางอะไหล่อ่อนไปจากมาตรฐาน

ทำให้ รอบเครื่องสวิง..
นั้งไง ตาป้อม ตอบแว้วว ยางอะไหล่ แต่ ผมว่า กระจกฝุ่นเยอะ แน่ ๆ คับ เลย ต้องจอดข้างทาง อิอิ (อ่ะล้อเล่งคับคับ ลุงมูล) ถ้าผมทาย คิดว่าน่าจะเป็นที่ ระบบจ่ายน้ำมัน คับ

ใครตอบถูกลุงมูล มะ มา งาน มิตติ้ง ด้วย เด้ออ
เก่า 30-03-2009, 17:53   #35
spmobile
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 spmobile is on a distinguished road
ขออนุญาติลุงมูลนะครับ

รบกวนขอเบอร์โทรศัพท์ลุงมูลได้ไหมครับ ผมกำลังจะเป็นมือใหม่สำหรับคลับนี้คืออยากปรึกษาลุงม ูลนิดนึงครับเรื่องวางเครื่องครับ ขอเสียมารยาทนิดนึงนะครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ
spmobile is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 18:15   #36
ตาออม
ClubJZ Lady Member

รูปส่วนตัว ตาออม

Car Brand: รถนิสสันเครื่องโตโยต้า งงป่ะ
Engine Type: เปิดเครื่องมายังเป็นยามาฮ่าอีก
คะแนน: 0 ตาออม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ spmobile อ่านกระทู้
รบกวนขอเบอร์โทรศัพท์ลุงมูลได้ไหมครับ ผมกำลังจะเป็นมือใหม่สำหรับคลับนี้คืออยากปรึกษาลุงม ูลนิดนึงครับเรื่องวางเครื่องครับ ขอเสียมารยาทนิดนึงนะครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ
ขออนุญาติ ตอบแทนลุงมูนนะครับ ลุงมูนไม่สะดวกครับด้วยสาเหตุบ้างประการ อิอิ ถ้ามีปัญหาติดขัดรบกวนให้รวบรวมและเอามาโพสไว้ครับ เดี๋ยวลูงมูน แกก็จะมาตอบเองครับ เพราะแกเข้าเวปทุกวันและที่สำคัญก็จะมีเพื่อนๆในนี้ช ่วยอีกแรงครับ ขอบคุณครับ

ขออภัยที่เสียมารยาด ตอบแทนน้ามูน

> ความแตกต่างไม่ใช่อุปสรรค ของคำว่า " มิตรภาพ " <
ตาออม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 18:39   #37
gotlaw

รูปส่วนตัว gotlaw

Car Brand: Volvo4ever
Engine Type: 2JZ GTE,Twin Turbo HKS(A/T)// 38 GK(M/T)
คะแนน: 18 gotlaw is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to gotlaw
ไดสตาร์ทครับ

ประสบการณ์ตรงครับ

"...หากแต่ Friendship ของ Entire Members of ClubJz. net ต่างหาก..."

ที่เป็นส่วนสำคัญ ทำให้ยังคงต้องผูกพันกับ JZ Engine ต่อเนื่องเรื่อยมา และต่อไป
gotlaw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 19:10   #38
wee18

รูปส่วนตัว wee18

Car Brand: MAZDA Fighter
Engine Type: 1J GE 2500 CC.
คะแนน: 16 wee18 is on a distinguished road
1.ระบบไฟหัวเทียนมีปัญหาครับเครื่องเดินไม่หมดทุกสูบ ทำให้กำลังตก 2.น้ำมันหมดครับเพราะระยะทางกับการเติมน้ำมัน1ครั้ง+ น้ำหนักรถและผู้โดยสาร4คนแถมอากาศร้อนแอร์ทำงานหนัก
3.น้ำมันเกียร์หมดหรือร้อนทำให้ไม่มีกำลัง
wee18 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 19:39   #39
หนูเกริก

รูปส่วนตัว หนูเกริก

Car Brand: TFR เก่าๆที่พร้อมจะพุพังได้ทุกเมื่อ
Engine Type: 1jโบ
คะแนน: 0 หนูเกริก is on a distinguished road
ขอเดาน่าจะเกี่ยวกับระบบปลั๊กขอเกียร์น่าจะรุดหรือขา ดอะคับ อากาศมันร้อน เดาๆๆนะคับ
หนูเกริก is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-03-2009, 20:31   #40
โกยเถอะเจ

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 17 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
หนุกดีครับ เหมือนลุ้นหวยเลย

ผมขอตอบรีเลย์ปั๊มติ๊กครับ

เดาเอา อิอิ
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว