ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 06-03-2009, 12:13   #21
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 100Idea อ่านกระทู้
ลุงมูนครับมาตรวัดแรงดันน้ำมันเครื่องในรถกระบะรุ่นไ มตี้เอ็กซ์ มีวิธีดูอย่างไรครับ เช่นเวลาเดินเบาเข็มมาตรวัดควรจะอยู่ตำแหน่งไหน
ขอบคุณมากครับ
ปล.ไม่แน่ใจกับคำว่า เกย์ หรือ เกจ์ กลัวใจจะเขว แล้วจะเป็นปัญหาให้ลุงมุนไหวหวั่นซะอีก
ถ้าจะดูที่เกจ์แล้วกลัวใจจะเขว ก็ใช้แต่ตาดูก็แล้วกันครับ ไม่ต้องใช้ใจดู จะได้ไม่เขวครับ

เกจ์วัดแรงดันน้ำมันเครื่องแบบขดลวดความร้อน (Thermostatic Oil Pressure Gauge)

รถทั่วๆไปในปัจจุบัน จะตัดทอนส่วนนี้ออกไป เพื่อลดต้นทุน และ เนื่องจากว่า ผู้ใช้รถส่วนใหญ่ไม่ได้เห็นความสำคัญของเกจ์นี้เท่าไ หร่ (สังเกตุจากตัวคุณเอง ยังไม่ทราบเลยว่า ดูอย่างไร ใจจะไม่เขว )

เกจ์วัดแบบนี้จะมีโลหะไบมิทัลติดตั้งโดยตรงเข้ากับเข ็มวัดที่หน้าปัด และมีขดลวดความร้อนเป็นชุดเซนเซอร์ติิดตั้งอยู่ที่เค รื่องยนต์ โดยหน้าทองขาวภายในเซนเซอร์ จะอยู่ตำแหน่งเปิด เมื่อไม่มีแรงดันน้ำมันเข้ามา กระแสไฟจากสวิทช์กุญแจ จะไม่สามารถไหลผ่านลงกราวน์ให้ครบวงจรได้ ขดลวดความร้อนที่พันอยู่กับโลหะไบมิทัล ที่เซนเซอร์แรงดันน้ำมันและที่เกจ์วัดจะไม่งอตัว เข็มที่เกจ์ก็จะอยู่ที่ต่ำสุดครับ (กรณีเปิดสวิทช์กุญแจที่ on แต่ยังไม่สตาร์ท)

เมื่อเราสตาร์ทเครื่องยนต์ไปแล้ว น้ำมันเครื่องก็จะเกิดแรงดัน ยิ่งรอบเครื่องสูง แรงดันน้ำมันยิ่งแรง แรงดันนี้ จะไปดันไดอะแฟรมในเซนเซอร์ให้หน้าทองขาวสัมผัสกันกับ ขดลวดความร้อนที่พันทับอยู่บนโลหะไบมิทัล กระแสไฟก็จะไหลครบวงจร เข็มวัดที่หน้าปัดก็จะเลื่อนไปตามกระแสไฟที่ผ่านขดลว ดไบมิทัลที่เกจ์วัดแรงดัน ยิ่งแรงดันสูง กระแสยิ่งแรง ก็จะทำให้ ขดลวดไบมิทัลที่เกจ์งอมากขึ้น เข็มก็จะเลื่อนไปทางมาตรวัดที่สูงขึ้นครับ

ระบบแบบนี้ สามารถบอกได้เพียงว่า แรงดันสูงขึ้น เข็มก็จะไปที่สูงขึ้น แรงดันต่ำลง เข็มก็ตกลงมาครับ มีประโยชน์สำหรับให้รับรู้ถึงแรงดันน้ำมันครับ ซึ่งปกติ รอบเครื่องสูง แรงดันจะต้องสุดเกจ์ ส่วนรอบเครื่องเดินเบา แรงดันจะตกมาระดับ กลางหรือ 1/4 ของเกจ์ครับ รู้เพียงหยาบๆแค่นี้เองครับ (แต่ก็ไม่รู้ว่าจะรู้มากไปทำไมให้ใจเขวครับ )

เมื่อไหร่ก็ตาม ถ้ารอบเครื่องสูงแล้ว เข็มไม่ได้ชี้ไปสุด ให้สงสัยไว้ก่อนว่า คุณภาพน้ำมันเครื่องเริ่มย่ำแย่แล้วครับ ความหนืดน้ำมันเครื่องลดลง หรือ ปริมาณน้ำมันเครื่องหดหายไม่เพียงพอตามเกณฑ์ที่กำหนด ครับ
mart (22-10-2009), printset (28-11-2016)
เก่า 06-03-2009, 13:31   #22
pooturbo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว pooturbo

คะแนน: 18 pooturbo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pooturbo
ขอบคุณลุงมูน และ คุณ toomiceman ด้วยครับ

รถผม ติดตั้งเกจต่างๆ ตำแหน่งเหมือนของคุณเลย ความร้อนน้ำมันเครื่องก็ไล่ขึ้นตามความเร็ว เหมือนของคุณเหมือนกัน

ความร้อนหม้อน้ำ ก็พอๆ กัน แต่ควาร้อนน้ำมันเครื่องของผม
เครื่องร้อนแล้ว เดินเบาปกติทั่วไป 100 องศา
ขับเรื่อยๆ ใช้งานในเมือง 110 องศา +-
ความเร็ว 120 = 112 องศา
ความเร็ว 140 = 118 องศา
ความเร็ว 150 = 120-122 องศา
ความเร็ว 160 ขึ้นไป จะขึ้นไปเรื่อยๆ ถึง 125 องศา นิ่งๆ อยู่สักพักครับ

ก็ถือว่าใกล้เคียงกัน ของผมเป็น 1J-GE + LPG แคร้งหลัง (แบบเหล็กสร้างใหม่ เดิมน้ำมันเครื่อง 5.5 ลิตร)

ค่อยรู้สึกโล่งใจหน่อย

ขอบคุณมากๆ ครับ กำลังนึกอยู่พอดีเลย ว่าเห็นมีแต่คนพูดถึงเรื่องความร้อนหม้อน้ำ ทำไมไม่มีคนพูดถึงเรื่องความร้อนน้ำมันเครื่องบ ้าง
pooturbo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to pooturbo For This Useful Post:
mart (22-10-2009), Odd999 (03-08-2010), printset (28-11-2016)
เก่า 06-03-2009, 13:59   #23
attenza
Junior Member

คะแนน: 0 attenza is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ 2JZ-GE อ่านกระทู้
ขอถามด้วยคนคับ ลุงมูล ผมเครื่องGE เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา 24 -25 ก.พ ผมวิ่งแก๊ส กทม-สระบุรี 110 -120 Km กลางวันความร้อนหม้อน้ำผม ขึ้นไป 95 -100 เลยอ่ะคับ แต่ถ้าจอดรถจะลงมาอยู่ที่ 85 เกย์วัดแยก แต่เวลาวิ่งในเมือง ทั้งกลางวัน - กลางคืน ความร้อน 85 - 90 กว่า นิดหน่อย ผิด ปกติ ไหม คับ พัดลมไฟฟ้า 12นิ้ว ดูด 2 ตัว คอยล์ร้อนแอร์ เป่า 10 นิ้ว 1 ตัว อ่ะคับ ลุงมูล

รถผมก็เจอปัญหาแบบเดียวกันเลยครับเนื่องจากช่วงนี้อา กาศร้อนมากและผมได้ใช้รถวิ่งต่างจังหวัดในเวลากลางวั น อุณหภูที่ OBD ขึ้นที่ 100 วิ่งที่ความเร็วประมาณ 110-120 แลพอรถติดไฟแดงก็ลงมาที่ 95 ครับพอวิ่งตอนกลางคืนความเร็วประมาณ 120 ความร้อนขึ้นที่ 95 เลยอยากให้ คุณMoon ช่วนวิเคราะห์ให้ทีครับช่วงนี้เลยเป็นคนขับรถแบบระแว งต้องคอยมองอุณหภูมิตลอดเวลา (หม้อน้ำเนียม 2 ช่องพัดลมดูดแบบบังลมเนียม 2 ตัวทำงานตลอดเวลา หน้าแผงแอร์เป่า 2 ตัว ทำงานตอนแอร์ทำงานครับ)
attenza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to attenza For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), mart (22-10-2009)
เก่า 06-03-2009, 17:14   #24
tantan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

ของผมก็เป็นเหมือนกันครับอัดเกิน 140 ขึ้นเลยครับแต่ปล่อยๆ มานานแล้วนะครับไม่ได้พิสูทจ์ ถ้าอัด 190 แช่เข็มขึ้นไปสุดด้านล่างแต่ไม่ถึงกับ Heat นะครับ

สำหรับการปรับปรุงผมจะไปติด OBD เป็นอันดับแรกอาทิตย์นี้แล้วครับ แล้วค่อยมาปรับปรุงหม้อน้ำอีกทีนะครับ เพราะผมตั้งสมมุติฐานไว้ว่าเกย์ความร้อน Nissan ไม่ Match กับ Sensor Toyota 1UZ นะครับ แต่ยังไม่ได้พิสูทน์นะครับ ตอนนี้อากาศร้อนเข็มขึ้นมากกว่าปกติเลยจำเป็นต้องรู้ ความร้อนที่แน่นอนแล้วนะครับเพราะจะได้หายกังวลและเพ ื่อจะตัดสินใจปรับปรุงหม้อน้ำดีหรือเปล่านะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to tantan For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), mart (22-10-2009)
เก่า 06-03-2009, 17:54   #25
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ attenza อ่านกระทู้
รถผมก็เจอปัญหาแบบเดียวกันเลยครับเนื่องจากช่วงนี้อา กาศร้อนมากและผมได้ใช้รถวิ่งต่างจังหวัดในเวลากลางวั น อุณหภูที่ OBD ขึ้นที่ 100 วิ่งที่ความเร็วประมาณ 110-120 แลพอรถติดไฟแดงก็ลงมาที่ 95 ครับพอวิ่งตอนกลางคืนความเร็วประมาณ 120 ความร้อนขึ้นที่ 95 เลยอยากให้ คุณMoon ช่วนวิเคราะห์ให้ทีครับช่วงนี้เลยเป็นคนขับรถแบบระแว งต้องคอยมองอุณหภูมิตลอดเวลา (หม้อน้ำเนียม 2 ช่องพัดลมดูดแบบบังลมเนียม 2 ตัวทำงานตลอดเวลา หน้าแผงแอร์เป่า 2 ตัว ทำงานตอนแอร์ทำงานครับ)
กรณีของคุณเป็นกรณีของการระบายความร้อนไม่ทันในช่วงว ิกฤตครับ

วิธีแก้ไขเบื้องต้น แบบยังไม่ต้องลงทุนมาก ก็คือ ถ้าใช้น้ำในหม้อน้ำ นานเกิน 6 เดือนแล้ว ให้ถ่ายน้ำออกให้หมดครับ แล้วเติมน้ำใหม่เข้าไปพร้อมกับน้ำยาหล่อเย็น จัดให้ส่วนผสมถูกต้องเหมาะสมกับการใช้งานจริงนะครับ (อ่านจากที่ผมพิมพ์ไว้ที่ Reply ต้นๆ)

พยายามอย่าให้มีอะไรมาบังหน้าหม้อน้ำ เช่นกระจังหน้าที่เป็นตารางถี่ๆ ก็เปลี่ยนเป็นช่องกว้างๆหน่อย ครีบระบายความร้อนหม้อน้ำ ถ้าล้มก็เขี่ยให้ตั้งตรง ถ้าสกปรกก็ล้างให้สะอาดจะได้ระบายความร้อนได้ดี ถ้ามีคอยล์ร้อนแอร์ขวางทางลมอยู่ ให้เช็คดูว่า มันชิดติดหม้อน้ำมั้ย จัดการให้มีช่องห่างบ้าง อย่างน้อยๆ 1 นิ้วก็ยังดีครับ แล้วติดตั้งพัดลมเป่าหน้าคอยล์ร้อนแอร์ครับ (ถ้าเป็นเช่นนี้อยู่แล้วก็ผ่านครับ)

เวลาวิ่งรถด้วยความเร็วสูงแล้ว ระบายความร้อนไม่ทันนั้น เป็นไปได้ว่า ในห้องเครื่องมีการสะสมความร้อน ก็จัดการให้ความร้อนที่สะสมนั้น ระบายออกไปได้อย่างรวดเร็ว เช่น ยกฝากระโปรงด้านกระจกบังลมหน้าให้สูงขึ้น เป็นต้นครับ

ถ้าทั้งหมดนั้น ทำอยู่แล้ว แต่ความร้อนยังขึ้นช่วงใช้ความเร็วสูง ก็จะเหลือทางเดียว ก็คือ เปลี่ยนหม้อน้ำให้ใหญ่ขึ้นครับ

กรณีของคุณ วาล์วน้ำ ไม่น่าใช่ประเด็นปัญหา เพราะว่า ช่วงเวลาอื่น ระบายความร้อนทันครับ จะเหลืออีก 2 ประเด็น ที่ไม่ได้กล่าวถึง แต่ก็ควรตรวจเช็ค ก็คือ หม้อน้ำตีบ หรือ/และ ปั๊มน้ำทำงานไม่ดี ครับ
เก่า 06-03-2009, 17:57   #26
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pooturbo อ่านกระทู้
ขอบคุณลุงมูน และ คุณ toomiceman ด้วยครับ

รถผม ติดตั้งเกจต่างๆ ตำแหน่งเหมือนของคุณเลย ความร้อนน้ำมันเครื่องก็ไล่ขึ้นตามความเร็ว เหมือนของคุณเหมือนกัน

ความร้อนหม้อน้ำ ก็พอๆ กัน แต่ควาร้อนน้ำมันเครื่องของผม
เครื่องร้อนแล้ว เดินเบาปกติทั่วไป 100 องศา
ขับเรื่อยๆ ใช้งานในเมือง 110 องศา +-
ความเร็ว 120 = 112 องศา
ความเร็ว 140 = 118 องศา
ความเร็ว 150 = 120-122 องศา
ความเร็ว 160 ขึ้นไป จะขึ้นไปเรื่อยๆ ถึง 125 องศา นิ่งๆ อยู่สักพักครับ

ก็ถือว่าใกล้เคียงกัน ของผมเป็น 1J-GE + LPG แคร้งหลัง (แบบเหล็กสร้างใหม่ เดิมน้ำมันเครื่อง 5.5 ลิตร)

ค่อยรู้สึกโล่งใจหน่อย

ขอบคุณมากๆ ครับ กำลังนึกอยู่พอดีเลย ว่าเห็นมีแต่คนพูดถึงเรื่องความร้อนหม้อน้ำ ทำไมไม่มีคนพูดถึงเรื่องความร้อนน้ำมันเครื่องบ ้าง
กรณีของคุณนี้ ความร้อนของน้ำมันเครื่องเป็นปกติครับ เพียงแต่ว่า ถ้าคุณติดนิสัยชอบแช่ความเร็วสูงๆนานๆ ผมแนะนำว่า ควรติดตั้งเพิ่ม ออยคูลเลอร์ น้ำมันเครื่อง เพื่อถนอมน้ำมันเครื่องให้ทำงานได้ประสิทธิภาพ และเท่ากับช่วยถนอมเครื่องยนต์ไปด้วยครับ
mart (22-10-2009)
เก่า 08-03-2009, 09:57   #27
toomiceman
Member

รูปส่วนตัว toomiceman

คะแนน: 0 toomiceman is on a distinguished road
สงสัยต้องไปถอดเกจ์วัดความร้อนน้ำมันเครื่องออกจะได้ ไม่หลอน
ขอบคุณลุงมูนมากๆเลยครับ
toomiceman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-03-2009, 23:52   #28
tantan

คะแนน: 0 tantan is on a distinguished road
Nissan Frontier + 1UZ + Variable Mixer

มารายงานผลนะครับลุงมูนจากการไปติด Obd มา เป็นตามที่ลุงมูนวิเคราะห์ครับ เครื่องผมเย็นเกินไปครับ
ปกติอยู่ที่ 80-85 นะครับ
อัดเต็มๆ และค้างนานๆ ขึ้นไปสูงสุดที่ 93 นะครับ
และขับนานมากครับกว่าจะขับจาก 70 ไปที่ 80

การแก้ไขผมคงจะเปลี่ยนวาวล์น้ำใหม่นะครับ ไม่ทำหม้อน้ำใหม่แล้วนะครับ พัดลมไฮดรอริกส์ + หม้อน้ำทองแดง 2 ช่อง เอาอยู่เหลือๆ ครับ

หากเพื่อนๆ ไม่แน่ใจนะครับ ผมแนะนำลอง Obd ดูนะครับและจะพบความจริงนะครับ ว่ารถเป็นอะไรกันแน่นะครับ ไม่ต้องกังวลใจด้วยนะครับ

สุดท้ายขอบคุณลุงมูนอีกครั้งนะครับ
tantan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-10-2009, 01:21   #29
waijit

Car Brand: ninsan
Engine Type: 3.0zdi
คะแนน: 0 waijit is on a distinguished road
รบกวนสอบถามท่านผู้รุ้หน่อยครับ

คือผมได้วางเครื่อง 1uz มาครับ
พอวางเสร็จก็เอาไปทดสอบวิ้งดูในเมิอง ช้าบางเร็วบ้าง วิ้งไปทั้งหมดสามวัน สุดท้ายลองทดสอบวิ้งทางด่วนสายวงแหวน ช่วงแฟร์ชั่นไอแลนด์ วิ้งแช่ 140 กม ถึง160 กม ต่อชั่วโมงจนไปสุดถนน ทะลุสายบางนาตราดเข็มความร้อนขึ้นครึงหนึ่ง ของเกย์ความร้อน ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนตลอดระยะที่วิ้งลอง แต่พอวิ้งกลับจนกระทั่ง ถึงบ้านลองเปิดฝาหม้อนํ้าดูนํ้าในหม้อนํ้า
เดินเครื่องรอบเดินเบา สังเกตุดูนํ้าในหม้อนํ้า มันจะมีฟองอากาศ
ปูดขึ้นมา ลูกอากาศขนาดเท่าหัวแม่โป้งมือ ปูดขึ้นมาหนึ่งลูก แล้ว
ทิ้งระยะเวลาซักสองนาที มันก็ปูดขึ้นมาอีกลูก เป็นแบบนี้ตลอด
แล้วสังเกตุ หม้อพักนํ้า นํ้าหายไปจากหม้อพักประมาณสองนิ้วไม้บรรทัด ลองดูตามสายนํ้าที่เข้าหม้อต้มแก๊ส และหม้อนํ้าก็ไม่มี
จุดรอยนํ้ารั่ว ให้เห็น ที่แรกคิดว่าทําการไล่อากาศในระบบไม่หมด
ก็ทําการเติมนํ้า จนถึงปากฝาปิดหม้อนํ้า เดินเครื่องรอบเดินเบา เร่งเครื่องจนนํ้าร้อน วาวนํ้าเปิด นํ้าในระบบไม่ดันออกระดับนํ้านิ่ง จนแน่ใจว่าไล่อากาศหมดแน่ แต่มันก็ไม่หมด เป็นไปได้ไหมว่า ประเก็นฝาสูบรั่ว หรือฝาสูบโกง แต่มันไม่มีปัญหาความร้อน เป็นไปได้ไหมว่าปั๊มนํ้ามันรั่ว มันเลยมีฟองอากาศไห้เห็น วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ งง มากๆ กระทู้ถามยาวไปหน่อยครับขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย waijit : 23-10-2009 เมื่อ 01:37. เหตุผล: ย้ายข้อความไปclub jz talk
waijit is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to waijit For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 23-10-2009, 09:31   #30
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ waijit อ่านกระทู้
คือผมได้วางเครื่อง 1uz มาครับ
พอวางเสร็จก็เอาไปทดสอบวิ้งดูในเมิอง ช้าบางเร็วบ้าง วิ้งไปทั้งหมดสามวัน สุดท้ายลองทดสอบวิ้งทางด่วนสายวงแหวน ช่วงแฟร์ชั่นไอแลนด์ วิ้งแช่ 140 กม ถึง160 กม ต่อชั่วโมงจนไปสุดถนน ทะลุสายบางนาตราดเข็มความร้อนขึ้นครึงหนึ่ง ของเกย์ความร้อน ไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนตลอดระยะที่วิ้งลอง แต่พอวิ้งกลับจนกระทั่ง ถึงบ้านลองเปิดฝาหม้อนํ้าดูนํ้าในหม้อนํ้า
เดินเครื่องรอบเดินเบา สังเกตุดูนํ้าในหม้อนํ้า มันจะมีฟองอากาศ
ปูดขึ้นมา ลูกอากาศขนาดเท่าหัวแม่โป้งมือ ปูดขึ้นมาหนึ่งลูก แล้ว
ทิ้งระยะเวลาซักสองนาที มันก็ปูดขึ้นมาอีกลูก เป็นแบบนี้ตลอด
แล้วสังเกตุ หม้อพักนํ้า นํ้าหายไปจากหม้อพักประมาณสองนิ้วไม้บรรทัด ลองดูตามสายนํ้าที่เข้าหม้อต้มแก๊ส และหม้อนํ้าก็ไม่มี
จุดรอยนํ้ารั่ว ให้เห็น ที่แรกคิดว่าทําการไล่อากาศในระบบไม่หมด
ก็ทําการเติมนํ้า จนถึงปากฝาปิดหม้อนํ้า เดินเครื่องรอบเดินเบา เร่งเครื่องจนนํ้าร้อน วาวนํ้าเปิด นํ้าในระบบไม่ดันออกระดับนํ้านิ่ง จนแน่ใจว่าไล่อากาศหมดแน่ แต่มันก็ไม่หมด เป็นไปได้ไหมว่า ประเก็นฝาสูบรั่ว หรือฝาสูบโกง แต่มันไม่มีปัญหาความร้อน เป็นไปได้ไหมว่าปั๊มนํ้ามันรั่ว มันเลยมีฟองอากาศไห้เห็น วานผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ งง มากๆ กระทู้ถามยาวไปหน่อยครับขอบคุณครับ

ไม่ต้องงงครับ ตอบได้อย่างชัดเจน 100% เลยครับว่า มีการรั่วในระบบระบายความร้อนด้วยน้ำครับ

แล้วรั่วตรงไหน?
จะหาจุดรั่วเจอได้อย่างไร
?

อาการรั่วแบบมีฟองผุดขึ้นมา นานๆ ครั้งนั้น แสดงว่า รั่วนิดหน่อย (รั่วประมาณเท่า รูเข็ม และรั่วจุดเดียวด้วย เพราะว่ารั่วมากกว่า 2 จุด น้ำจะออกไปทางจุดรั่วให้เห็นแบบชัดเจน)

การที่มีรูรั่วเล็กๆจุดเดียว แล้วจะให้หาจุดรั่วนั้น หายากหน่อยครับ (แต่ไม่ยากเท่างมเข็มในมหาสมุทรครับ ) แต่ถ้าคิดให้รอบคอบแล้ว เราพอจะสันนิษฐานที่มาที่ไป เพื่อให้คลำเป้าได้ง่ายขึ้นครับ เช่น
  • รั่วที่หม้อน้ำ เพราะว่า มีหินดีดมาโดน
  • ซึมรั่วที่ปากท่อยางเพราะว่า ทากาวไม่ดี แล้วรัดเข็มขัดไม่แน่นพอ
  • ซึมรั่วเป็นตามดตาม ตาน้ำเพราะว่า สนิมกัด
  • เป็นต้น
วิธีตรวจเช็คอย่างง่ายๆคือ นำน้ำยาหล่อเย็นชนิดที่เป็นสีสะท้อนแสง มาเติมใส่ลงไปในหม้อน้ำ แล้วคอยสังเกตุ สีน้ำที่ซึมออกมา หลังจากการใช้งานครับ จากนั้นค่อยนำมาแก้ไขครับผม
bannawat (08-06-2011), idea_nova (19-03-2012), Lucky (03-06-2011), Odd999 (03-08-2010), sompob (24-10-2009)
ตอบกลับ