ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 01-12-2008, 20:51   #1
wannadit55
Senior Member

รูปส่วนตัว wannadit55

Car Brand: Benz124 230e facelift
Engine Type: 2JZ-GE Voltran
คะแนน: 17 wannadit55 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง wannadit55
ว่าด้วยเรื่องเกียร์มัวอีกรอบ

จากที่เคยถามๆมาหลายรอบครับ เกี่ยวกับข้าเกียร์เดินหน้าแล้วกระตุกรุนแรง

สรุปว่าวันนี้ไปเชียงกงมา ไปขลองล่องของสองเจทุกชนิดที่มี เอามาลอง

ของผมเป็นปลั๊กขัน ซึ่งที่ร้านบอกมีแค่สองรุ่นครับ เอามาลองทั้งสองรุ่น ปรากฎว่า

ไม่หายครับ

สรุปว่าไม่ใช่จากกล่อง

พอดีมีบรมครูของเชียงกงแถวนนทบุรี มาพบเข้า ถามอาการแล้วลองบอกให้ช่างไฟที่มาด้วยกัน(แต่ไม่ใชช่ างที่วายเครื่องผมนะครับ คนนี้รู้จักกัน)ทำตาม

พอทำเสร็จก็ไม่หาย ช่างเลยไล่ระบบไห้ใหม่หมด

ปรากฎว่า ปกติดีครับ ไม่มีอะไรไม่ครบ หรือขาดไป

คราวนี้เหลือปัญหาเดียวคือ เป็นที่ระบบเกียร์ครับ คงจะเปลี่ยนเกียร์ใหม่(ใช่ไหมครับ)

แล้วถ้าเปลี่ยนใหม่ ถามว่าต้องดูที่มันรุ่นเดียวกับกล่องด้วยใช่ไหมครับ

แล้วคิดว่าน่าจะหายไหมครับ

มีใครแนะนอย่างอื่นอีกไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
wannadit55 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wannadit55 For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 01-12-2008, 21:49   #2
bellcorp
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว bellcorp

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 18 bellcorp is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง bellcorp
ผมเป็นอาการเดียวกันเลยครับ E34 2Jvvt วางเครื่องมาปีนึงใช้คันเกียร์เดิมไม่มีปัญหา แค่ตำแหน่งไม่ตรง เลยทาลึ่งไปเปลี่ยนเป็นคันเกียร์ ซิกแซกอ่ะ ต่อปุ่ม power และ overdrive ใช้งานได้ดีแต่ติดอย่างเดียวคือเข้า D แล้วกระชาก ไม่รู้เกี่ยวกับช่างเดินสายหรือเปล่า เลยลองถอดขั้วแบต เหมือนที่พี่ๆบอกคือการ reset กล่อง ไม่รู้จาหายมั้ย พุ่งนี้จะมา Update ครับ
bellcorp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bellcorp For This Useful Post:
เก่า 01-12-2008, 22:03   #3
max71

รูปส่วนตัว max71

คะแนน: 18 max71 is on a distinguished road
ต้องลองครับ

ผมก็คล้ายๆเจ้าของกระทู้แหละ

ลองมาทุกอย่าง

ไล่สาย ใหม่ไม่รู้กี่รอบ กี่ช่างแล้ว ทุกคนก็บอกว่าครบ

ลองสลับสาย ขั่ว 70 กว่าๆเนี่ยแหละ ลองดู ก็ไม่หาย

เหลืออย่างเดียวที่ยังไม่ได้ทำคือเปลี่ยนเกียร์ใหม่

แต่เท่าที่เห็นนะ 7 ใน 10 คัน ชอบกระตุก

แล้วก็ถ้าคิดว่ากระตุกแล้วจะพังอ่ะไม่ใช่ หลายๆคันที่ผมรู้จัก กระตุกกันมา 5-6 ปีแล้ว

ก็ยังวิ่งได้ดีปรกติ แค่กระตุกจาก n ไป d เอง

ต้องลองดูครับ แต่ผมขี้เกียจลอง เพราะไม่รู้ต้องยกเกียร์สักกี่ลูกกว่าจะหายกระตุก
max71 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to max71 For This Useful Post:
เก่า 01-12-2008, 22:05   #4
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bellcorp อ่านกระทู้
ผมเป็นอาการเดียวกันเลยครับ E34 2Jvvt วางเครื่องมาปีนึงใช้คันเกียร์เดิมไม่มีปัญหา แค่ตำแหน่งไม่ตรง เลยทาลึ่งไปเปลี่ยนเป็นคันเกียร์ ซิกแซกอ่ะ ต่อปุ่ม power และ overdrive ใช้งานได้ดีแต่ติดอย่างเดียวคือเข้า D แล้วกระชาก ไม่รู้เกี่ยวกับช่างเดินสายหรือเปล่า เลยลองถอดขั้วแบต เหมือนที่พี่ๆบอกคือการ reset กล่อง ไม่รู้จาหายมั้ย พุ่งนี้จะมา Update ครับ
จาก N ไป D กระชาก แล้วจาก P ไป R ล่ะครับ กระชากมั้ยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wannadit55 อ่านกระทู้
จากที่เคยถามๆมาหลายรอบครับ เกี่ยวกับข้าเกียร์เดินหน้าแล้วกระตุกรุนแรง

สรุปว่าวันนี้ไปเชียงกงมา ไปขลองล่องของสองเจทุกชนิดที่มี เอามาลอง

ของผมเป็นปลั๊กขัน ซึ่งที่ร้านบอกมีแค่สองรุ่นครับ เอามาลองทั้งสองรุ่น ปรากฎว่า

ไม่หายครับ

สรุปว่าไม่ใช่จากกล่อง

พอดีมีบรมครูของเชียงกงแถวนนทบุรี มาพบเข้า ถามอาการแล้วลองบอกให้ช่างไฟที่มาด้วยกัน(แต่ไม่ใชช่ างที่วายเครื่องผมนะครับ คนนี้รู้จักกัน)ทำตาม

พอทำเสร็จก็ไม่หาย ช่างเลยไล่ระบบไห้ใหม่หมด

ปรากฎว่า ปกติดีครับ ไม่มีอะไรไม่ครบ หรือขาดไป

คราวนี้เหลือปัญหาเดียวคือ เป็นที่ระบบเกียร์ครับ คงจะเปลี่ยนเกียร์ใหม่(ใช่ไหมครับ)

แล้วถ้าเปลี่ยนใหม่ ถามว่าต้องดูที่มันรุ่นเดียวกับกล่องด้วยใช่ไหม ครับ

แล้วคิดว่าน่าจะหายไหมครับ

มีใครแนะนอย่างอื่นอีกไหมครับ

ขอบคุณมากครับ
ในความคิดเห็นของผมนะครับ ผมยังมั่นใจว่า เป็นที่ระบบไฟฟ้าครับ ซึ่งก็หมายรวมถึง กล่อง ECU (แต่คุณได้ลองเปลี่ยนกล่องแล้ว อาการก็คงเดิม) และระบบสายไฟด้วยครับ อาจจะ เดินสายไฟผิด หรือ สายไฟบางเส้นขาดในครับ ซึ่งถ้าเป็นดังกรณีที่ผมคิด ถึงแม้นว่า เปลี่ยนเกียร์แล้ว แต่สายไฟชุดเดิม ก็ยังน่าจะมีอาการเช่นเดิมครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 01-12-2008 เมื่อ 22:33.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
เก่า 01-12-2008, 22:34   #5
suankularb
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 suankularb is on a distinguished road
กรณีของผมจาก 1 เปลี่ยนไป 2 ถ้าเครื่องเย็นจะกระตุกแรง

ของผมจะมีอาการตอนเปลี่ยนจากเกียร์ 1 ไป 2 ถ้าอุณหภูมิเย็น (ตอนสตาร์ทใหม่ๆ) จะกระตุก (เกียร์กระตุกแรง) และจะลากเกียร์ 1 ยาว กว่าจะเปลี่ยนเป็นเกียร์2 (ตอนเครื่องเย็น คือถ้าอุณหภูมิยังไม่ร้อน) ถ้าเครื่องร้อนแล้วจะไม่มีปัญหา เกิดจากสาเหตุใดครับ

เครื่องเดิมก็1 J Bo เคยสตาร์ทได้ที่ตอนเกียร์อยู่ในตำแหน่ง P และ N
พอเครื่องเก่าพัง ลงใหม่ ตอนนี้สตาร์ทได้แต่ตำแหน่ง P ต้องตรวจสอบที่จุดใดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำแนะนำ
suankularb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to suankularb For This Useful Post:
เก่า 01-12-2008, 22:37   #6
suankularb
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 suankularb is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suankularb อ่านกระทู้
ของผมจะมีอาการตอนเปลี่ยนจากเกียร์ 1 ไป 2 ถ้าอุณหภูมิเย็น (ตอนสตาร์ทใหม่ๆ) จะกระตุก (เกียร์กระตุกแรง) และจะลากเกียร์ 1 ยาว กว่าจะเปลี่ยนเป็นเกียร์2 (ตอนเครื่องเย็น คือถ้าอุณหภูมิยังไม่ร้อน) ถ้าเครื่องร้อนแล้วจะไม่มีปัญหา เกิดจากสาเหตุใดครับ

เครื่องเดิมก็1 J Bo เคยสตาร์ทได้ที่ตอนเกียร์อยู่ในตำแหน่ง P และ N
พอเครื่องเก่าพัง ลงใหม่ ตอนนี้สตาร์ทได้แต่ตำแหน่ง P ต้องตรวจสอบที่จุดใดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับสำหรับคำแนะนำ
*** ของผมเคยลองสับกล่องดู อาการกระตุกก็ยังเป็น น่าจะไม่เกียร์ ก็ระบบไฟ แต่ยังไม่มีเวลาทำต้องใช้งานประจำ
suankularb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to suankularb For This Useful Post:
เก่า 01-12-2008, 22:53   #7
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ suankularb อ่านกระทู้

กรณีของคุณเกิดจาก รอบเครื่องสูงเกินไปครับ

รถโดยทั่วไป เวลาสตาร์ทเย็น มอเตอร์รอบเดินเบาจะปรับรอบเครื่องให้สูง แต่รอบเครื่องที่ขึ้นสูงนั้น เป็น ปฏิปักษ์ กับ การทำงานของเกียร์ครับ รอบเครื่องยิ่งสูง การออกเกียร์ ในเกียร์ต่ำจะกระชาก (เป็นหมดทุกคันครับ) ดังนั้น ผู้ผลิตจึงกำหนดรอบเครื่องตอนสตาร์ทเย็น ไม่ให้สูงเกินไปครับ (ไม่เกินประมาณ 1300 รอบครับ รถบางคันต่ำกว่านั้นอีกครับ)

แต่เนื่องเพราะว่า เครื่องยนต์ที่เราเอามาวาง เป็นเครื่องยนต์ที่ใช้แล้ว พอเอามาวางในตัวรถ ช่างเครื่องก็อาจจะจูนเครื่องยนต์ หรือ บางคนเอาไปเพิ่มระบบแก๊ส จึงมีการจูนรอบเครื่องอีก ทำให้ รอบเครื่องมาตราฐานโรงงานเปลี่ยนไปครับ แค่เจ้าของรถ ยังคงต้องการ คุณภาพที่เป็นมาตราฐานของเครื่อง ซึ่งมันผกผันกันครับ คือว่า ยิ่งไปทำอะไรกับตัวเครื่อง ระบบมาตราฐานเครื่องที่ผู้ผลิตกำหนดไว้ ยิ่งผิดเพี้ยนไป โดยที่เราไม่รู้ตัวครับ
เก่า 02-12-2008, 08:35   #8
wannadit55

Car Brand: Benz124 230e facelift
คะแนน: 17 wannadit55 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง wannadit55
ขอบคุณลุงmoon เจ้าเก่าและเพื่อนๆที่เข้ามาตอบครับ

เมื่อวานที่ไล่สายไฟ ลองเช็คแล้วสายไม่ขาดในครับ

โดยเฉพาะจาก P ไป R นิ่มสุดๆเลยครับ แต่พอเป็นเกียร์เดินหน้าก็กระตุกแรงครับ

มีแบบนานๆทีตอนเผลอๆที่ไม่กระตุกครับ เลย งงๆครับ

อันนี้ให้ข้อมูลเพิ่มแล้ว รบกวนช่วยวิเคราะห์อีกทีครับ
wannadit55 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 02-12-2008, 11:09   #9
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ wannadit55 อ่านกระทู้
ขอบคุณลุงmoon เจ้าเก่าและเพื่อนๆที่เข้ามาตอบครับ

เมื่อวานที่ไล่สายไฟ ลองเช็คแล้วสายไม่ขาดในครับ

โดยเฉพาะจาก P ไป R นิ่มสุดๆเลยครับ แต่พอเป็นเกียร์เดินหน้าก็กระตุกแรงครับ

มีแบบนานๆทีตอนเผลอๆที่ไม่กระตุกครับ เลย งงๆครับ

อันนี้ให้ข้อมูลเพิ่มแล้ว รบกวนช่วยวิเคราะห์อีกทีครับ
ถ้าเดินหน้ากระตุกแรง นานๆจะมีไม่กระตุกที แบบนี้พอมีลุ้นครับ
เคยถอดโซลินอยด์ ตัวที่ 1 และ ตัวที่ 2 ออกมาตรวจเช็คมั้ยครับ
อาจะจะสกปรก ก็ได้นะครับ
เก่า 02-12-2008, 21:20   #10
wannadit55

อีก 2 วันว่าจะไปเปลี่ยนเกียร์แล้วครับ แต่พรุ่งนี้จะลองถามช่างดูก่อนว่าถ้าลองดูโซลินอยก่อ นดีไหม
เก่า 03-12-2008, 22:49   #11
nsr150
Member

คะแนน: 0 nsr150 is on a distinguished road
เป็นเหมือนกันเข้าเกียร์ D แล้วกระตุกแรง ของผมต้องตั้งรอบเครื่องเบามาก ประมาณ 500 รอบ ถึงกระตุกเบาหรือบางที่ไม่กระตุกเหมือนกัน อยากดู คุณwannadit55 ล้าง โซลินอย แล้วหายหรือเปล่าจะได้ให้ช่างถอดล้างบ้าง
nsr150 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-12-2008, 00:13   #12
bellcorp
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว bellcorp

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 1UZ FE
คะแนน: 18 bellcorp is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง bellcorp
5555 กลับมา Update ครับจาก อาการที่ผมกล่าวไว้ ข้างต้น หลังจากถอดขัว batt หายครับ ไม่น่าเชื่อ แต่สงสัยอาการของพี่คงจะหนัก กลับมาบอกกานด้วย เด้อคับ
bellcorp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-12-2008, 22:43   #13
wannadit55

สรุปว่าเป็นที่เกียร์ 100% ครับ

วันนี้ยกลูกเดิมออกเอาลูกใหม่ใส่ไปครับ

ปรากฎว่า ของเดิม ดีกว่าครับ

เดิมเกียร์ถอยหลัง นิ่มมาก เดินหน้ากระตุกแรง

ลูกใหม่ กระตุกแรงพอกันทั้ง เดินหน้าและถอยหลังครับ

รอลูกที่ 2 ต่อไปครับ

แล้วจะมาอัพเดทอีกครับ
เก่า 05-12-2008, 11:34   #14
Moonlight

อ้างถึง:
ไว้เปลี่ยนเสร็จเมื่อไร จะมาแจ้งนะครับ แต่คาดว่าน่าจะเป็นที่เกียร์แน่นอนครับ เพราะเปลี่ยนลูกแรกมา แย่กว่าเก่าอีกครับ
ไม่แน่ว่าจะเป็นที่ตัวเกียร์ก็ได้นะครับ
เพราะว่าการที่เกียร์ที่ใส่เข้ามาใหม่แย่กว่าเด ิม อาจจะเป็นเพราะว่า ตัวเกียร์เอง หรือ เป็นที่ปัจจัยอื่นมาประกอบด้วยก็ได้ครับ เช่น เสียบปลั๊กไม่แน่น หรืออาจจะเป็นเพราะว่า ตัวเกียร์เองไม่ตรงรุ่นกับ ECU เสียทีเดียว หรือ อาจจะเป็นเพราะว่า ช่วงเปลี่ยนเกียร์ใหม่ๆ ECU อาจจะยังไม่ทันสั่งปรับสภาพเครื่องให้เข้ากับเกียร์ต ัวใหม่ เนื่องจาก ความผิดปกติของตัวเครื่องเองครับ เป็นต้นครับ (บางครั้งเซนเซอร์ของเครื่องยนต์ที่ใช้กับเกียร์ เดิม มีอาการผิดปกติ ทำให้ ECU สั่งปรับสภาพเครื่องยนต์ตามการผิดปกตินั้นๆ แต่เมื่อเราเปลี่ยนเกียร์ตัวใหม่เข้ามา ตัว ECU อาจจะยังปรับสภาพไม่ทันก็ได้ครับ)

อย่างไรก็ตาม ผมก็รอฟังข่าวดีด้วยคนนะครับ ขอเป็นกำลังใจให้ครับ
เก่า 05-12-2008, 12:32   #15
wannadit55

ขอบคุณครับ ลุงมูน

ลุงมาตอบทีไรได้ความรู้เพิ่มทุกที

แต่ก็ยิ่งกังวลเพิ่มขึ้นไปอีก

ถ้าเป็นอย่างที่ลุงว่ามา แบบนี้ต้องทำยังงัยต่อละครับ

เช่น เรื่อง เกียร์ไม่ตรงกล่อง อันนี้คงพอได้ ไปลองกล่องใหม่ได้

แต่ถ้ากล่องยังไม่รับเกียร์นี่ คือถ้าใช้ไปสักพักจะหายไหมครับ

หรืออีกกรณีที่มาจากเครื่องยนต์เอง ต้องตรวจสอบที่อะไรบ้างครับ

มีงานให้ลุงทำอีกแล้ว.....ขอบคุณล่วงหน้าครับ
เก่า 05-12-2008, 15:20   #16
Moonlight

อ้างถึง:
ขอบคุณครับ ลุงมูน

ลุงมาตอบทีไรได้ความรู้เพิ่มทุกที

แต่ก็ยิ่งกังวลเพิ่มขึ้นไปอีก

ถ้าเป็นอย่างที่ลุงว่ามา แบบนี้ต้องทำยังงัยต่อละครับ

เช่น เรื่อง เกียร์ไม่ตรงกล่อง อันนี้คงพอได้ ไปลองกล่องใหม่ได้

แต่ถ้ากล่องยังไม่รับเกียร์นี่ คือถ้าใช้ไปสักพักจะหายไหมครับ

หรืออีกกรณีที่มาจากเครื่องยนต์เอง ต้องตรวจสอบที่อะไรบ้างครับ

มีงานให้ลุงทำอีกแล้ว.....ขอบคุณล่วงหน้าครับ
สมมุติว่า ถ้าเป็น Case เกียร์สมบูรณ์ แต่เซนเซอร์ของเครื่องยนต์เสื่อม (เช่น เซนเซอร์วัดการเปิดของปีกผีเสื้อเสื่อม (ไม่ใช่เสียนะครับ)) คงต้องใช้วิธีทดลองขับสักพักครับ เช่น ลองขับทางยาวๆ สัก ครึ่ง หรือ 1 ชม. ให้เกียร์ได้ทำงานให้ครบทุกเกียร์ ให้ ECU เป็นตัวประสานจับมือกันระหว่างเครื่องและเกียร์ครับ จากนั้นค่อยมาทดสอบอีกครั้งครับ
เก่า 08-12-2008, 17:43   #17
wannadit55

เปลี่ยนลูกสองมาแล้วครับ

ทุกอย่างดีขึ้นหมดครับ วิ่งดีขึ้น อัตราเร่งจากเกียร์หนึ่งดีมาก

การเปลี่ยนเกียร์ นิ่มกว่าเดิมครับ

แต่....ปัญหาที่ต้องการแก้คือ เกียร์กระตุก ยังไม่หายครับ

เกียร์ถอยหลัง นิ่มแล้ว เหลือ เดินหน้าครับ

รอรายงานลูกที่สามต่อไปครับ สู้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
เก่า 10-12-2008, 13:34   #18
retro_boy
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว retro_boy

Car Brand: ISUZU-TFR
Engine Type: 1JZ-GTE
คะแนน: 17 retro_boy is on a distinguished road
ผมก็กระตุกไปฟอกเกียร์ออโต้มา หายเลย(สงสัยสกปรกจัด)
retro_boy is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-12-2008, 22:57   #19
Moonlight

อ้างถึง:
สรุปว่ายังไม่หายอีกครับ เป็นเหมือนเดิมเลยครับ เลยทิ้งไว้อีกวันนึง คงลองอีกลูกครับ

แล้วการฟอกเกียร์ทำยังงัยเหรอครับ
นี่ขนาดเปลี่ยนเกียร์ ตัวที่ 3 แล้ว ยังคิดว่า สาเหตุเป็นที่เกียร์อยู่อีกหรือครับ
ระวังเปลี่ยนเกียร์หลายๆครั้ง ตัวรถและตัวเครื่อง ช้ำหมดนะครับ
เก่า 11-12-2008, 17:50   #20
wannadit55

วันนี้จะยกมาอีกลูกแต่เชียงกงโทรมาที่อู่บอกให้ลองไล ่ไฟดูก่อน

อู่เลยรื้อมาทุกเส้นเลยครับ เปิดตำราไล่ดูเลยครับ

ปรากฎว่า ปกติครับ เป็นที่เกียร์แน่นอน ช่างบอก

วันนี้เลยจะเอาอีกลูกมาลองครับ นอนอู่อีกคืนครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว