ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-02-2009, 20:13   #1
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
สมาชิกท่านใดมีวิธีปิดท่อน้ำหลังเครื่องให้แน่นสนิทไ ด้บ้างครับ

วันนี้ผมขับรถไปธุระที่ รังสิต วิ่งบนโทลเวย์ 160 เพลินๆ อยู่ๆมีสัญญาณเสียง ปี๊ปๆๆๆๆ... เตือน จึงมองไปที่หน้าปัดรถ เห็นไฟแดง รูปความร้อนเครื่องยนต์ ขึ้น จึงมองไปที่เกจ์ความร้อน ขึ้น 97 องศา จึงรู้ได้ทันทีว่า น้ำในหม้อน้ำแห้ง (ผมใช้หม้อพักน้ำของรถยุโรปที่มีลูกลอยในหม้อพัก พอน้ำลด จะส่งสัญญาณไฟมาที่หน้าปัดรถ และผมก็ต่อพ่วงเข้าสัญญาณเสียงเตือนให้ดังเวลาน ้ำลด วันนี้ เจ้าลูกลอยตัวนี้ ช่วยผมให้รู้ตัวก่อนที่ชาร์ปจะละลาย หรือ ฝาสูบโก่งครับ) ผมจึงชะลอความเร็วลง ขณะชะลอก็ดูเกจ์ความร้อนไปด้วย มันเริ่มขึ้น จาก 97 เป็น 100 อย่างรวดเร็ว จากนั้นก็ขึ้น เป็น 110 เป็น 116 ... ผมรู้ทันทีว่า แย่แล้ว ท่อแตกแน่ แต่อยู่บนโทลเวย์ ไม่ควรจอดรถ เพราะว่าจอด ก็แก้ไขอะไรไม่ได้แน่ มองไปข้างหน้าเป็นทางลง ปทุมธานี จึงปิดแอร์ เปิดไฟฉุกเฉิน ค่อยๆคลานลงทางลง หาที่จอดที่ไม่เกะกะชาวบ้าน แล้วจึงดับเครื่อง ควันลอยออกมาจากขอบฝากระโปรงรถ (ยังคิดในใจเลยว่า สงสัย คงต้องได้รบกวนคุณแจ๊ค ที่อยู่ตลาดไทแน่เลย )

พอเปิดฝากระโปรงรถ... โอ้.... จะเป็นลม.... เครื่องผมเลอะเคลอะไปด้วย น้ำยาหล่อเย็น เต็มทั่วเครื่องยนต์และฝากระโปรงรถไปหมด (เวลานั้น ไม่ค่อยตกใจหรอกครับ แต่อารมย์นั้น เสียดาย น้ำยาหล่อเย็นที่แสนจะแพง ที่เพิ่งเติมมา 55555) มองไปที่เครื่องยนต์ ก็เห็นไอน้ำร้อนพุ่งขึ้นมาจากท่อน้ำหลังเครื่อง จึงรู้ทันทีว่า ลูกยางขาโต๊ะ (ลูกยางปิดท่อ) หลุดกระเด็นหายไป สิ่งแรกที่ทำคือ เปิดฝาหม้อพักน้ำ ค่อยๆเติมน้ำเข้าไป (พอดีในรถมีน้ำดื่มเหลือเยอะ) รู้ทั้งรู้ว่า เติมเข้าไป อย่างไรก็คงพุ่งออกมาทางท่อน้ำหลังเครื่องหมด แต่ก็ต้องเติมครับ เพื่อเป็นการระบายความร้อนครับ เติมหมดไป 6 ลิตรอย่างรวดเร็ว เติมไปเท่าไหร่ ก็ออกมาเท่านั้นครับ จึงไปขอน้ำข้างๆทาง มาค่อยๆเติมลงไปอีก คิดว่า ต้องการระบายความร้อนให้เย็นลงซักหน่อย แล้วจะเดินไปที่วินมอเตอร์ไซค์ จ้างเขาให้ไปซื้อลูกยางขาโต๊ะ กับ เข็มขัดขัดท่อ มาใส่กลับเข้าที่เดิมครับ

พอดีมีรถคันหนึ่งมาจอดข้างหน้า คนขับเดินลงมาถามว่า รถเป็นอะไร ผมก็บอกสาเหตุไปครับ เขาบอกว่า เขาเป็นช่างเครื่องยนต์ ตอนนั้นในใจผมตอนนั้น ยังคิดว่า ช่างเครื่องก็อย่างนั้นแหละ ใครจะมีติดลูกยางขาโต๊ะทิ้งไว้ในรถล่ะ แต่ที่ไหนได้ เขากลับบอกว่า เขาลองรื้อหาในรถดูก่อน บางทีอาจจะมี สรุปก็มีจริงๆครับ มีเข็มขัดรัดด้วย งั้นก็สบายผมเลยสิ

ช่างคนนั้นบอกว่า การที่เอาลูกยางขาโต๊ะปิดและใช้เข็มขัดรัดท่อไว ้ แค่นี้เอาไม่อยู่หรอกครับ (หมายความว่า ใช้ชั่วคราวได้ แต่ใช้งานจริงรับแรงดันไม่ได้) ถ้าผมไม่คิดว่าจะติดตั้งแก๊ส กลับไปให้หนีบท่อให้แบนแล้วเชื่อมปิดไปเลยจะดีก ว่า หรือ ไม่ก็ใช้วิธีเหลาไม้ยาวซักคืบ ตอกอุดลงไปเลย แล้วเอาลูกยางขาโต๊ะปิดอีกที แต่วิธีการที่ช่างบอกผมมานั้น ผมไม่อยากทำครับ เพราะคิดว่า เป้นการทำที่ตัดหนทางถอยของตัวเอง ถ้าอีกหน่อยผมจะใช้งานท่อนี้เข้าจริงๆขึ้นมา แล้วผมจะแก้ไขอย่างไรครับ

หลังจากปิดท่ิอเรียบร้อย ช่างก็บอกว่า รถผมมีสิทธิฝาสูบโก่งได้ เพราะดูจาก น้ำที่ใส่ลงไป มันดันออกมาทางหม้อพักน้ำ ผมก็คิดในใจว่า ไม่น่าเป็นไปได้ เพราะว่า ขณะนั้น น้ำในเครื่องยนต์แทบไม่มี และเครื่องยนต์ยังร้อนจัดอยู่ จึงมีโอกาสจะเกิดแรงดันความร้อน พอเราเติมน้ำลงไป แรงดันความร้อนภายในเครื่อง จะต้องดันออกมา (ทีแรกที่ไม่ดัน เพราะว่า มีท่อหลังเครื่องเปิดอยู่ มันจึงดันไปที่ท่อหลังเครื่อง พอปิดท่อหลังเครื่อง มันก็จะต้องดันออกมาทางหม้อพักน้ำอยู่แล้ว) ช่างก็ยืนยีนว่าฝาสูบโก่งแน่ ให้เบอร์มือถือผมไว้ บอกว่า มีปัญหากลางทางให้โทรบอกเขา เขาจะมาช่วยลากไปจัดการให้ ผมก็คิดในใจว่า ไม่น่าเป็นอะไรหรอก และถ้าโก่งจริง ผมก็คงทู่ซี้ขับกลับไปบางขุนเทียนอย่างนี้แหละ กะว่า ถ้าโก่งก็จะเปิดฝาสูบวัดเอง ไสฝาสูบเองแหละ

จากนั้น ขับไปได้สัก 500 เมตร เสียงสัญญาณว่า น้ำในหม้อพักน้ำไม่มี ก็ดังขึ้นอีก คราวนี้ผมรู้แล้วว่า วาล์วน้ำเปิดให้น้ำเย็นเข้าเครื่องทำให้หม้อพักน้ำลด ลง จึงจอดข้างทาง แล้ว เติมน้ำกลับเข้าไปจนเต็ม แล้วจึงขับไปทำธุระจนเสร็จ แล้วขับกลับบ้านครับ โดยเลี้ยงรอบเครื่องเอาไว้ไม่ให้เกิน 2500 รอบ เพราะกลัวว่า ลูกยางขาโต๊ะที่ปิดท่อเอาไว้จะหลุดอีก (ที่กลัวเช่นนั้น เพราะว่า ตอนที่ช่างใส่ปิดให้นั้น เป็นตอนที่เครื่องร้อนจัด โอกาสที่ช่างจะขันเข็มขัดได้แน่นนั้นค่อนข้างยา ก และถ้าขับด้วยรอบเครื่องจัดๆ แรงดันจากความร้อน และแรงดันจากใบพัดปั๊มน้ำที่หมุนต่มรอบเครื่องจะช่วย ส่งให้ เกิดแรงดันสูงจนลูกยางขาโต๊ดกระเด็นหลุดหายไปอี ก กลัวเดือดร้อนอีกหนครับ)

ที่เล่าให้ฟังทั้งหมดนั้น เป็นประสพการณ์จริงที่เกิดขึ้นสดๆร้อนๆ เล่าเพื่อเป็นความรู้ประสพการณ์เสริมให้แก่สมาชิกทุก ๆท่านครับ

คราวนี้ ถึงประเด็นคำถามครับ

ผมอยากทราบว่า ใครมีวิธีเด็ดๆ ที่จะทำการปิดท่อน้ำหลังเครื่องได้สนิทดี โดยที่ใช้เครื่องยนต์ได้อย่างสบายใจ (มั่นใจว่าไม่มีหลุดแน่) และต่อไปถ้าต้องการติดตั้งแก๊ส ก็สามารถถอดออกมาใช้งานได้บ้างครับ?
lsurin (22-10-2009), Lucky (03-06-2011), toetsak466 (22-10-2009)
เก่า 15-02-2009, 20:27   #2
Jack`J`bo
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Jack`J`bo

Car Brand: รถยนต์ขับไล่
Engine Type: เครื่องอะไร ก็งั้น มันอยู่ที่ใจ มากกว่า
คะแนน: 17 Jack`J`bo is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Jack`J`bo
ลุงมูนครับ ผมว่า ใช้วิธีเอาไม้อุด ไม่หลุดแน่นอนครับ แล้วถ้าจะเอาออก ก็เอา สะหว่าน ไชๆๆๆ ตรงไม้ ให้มันแหลก แล้ว ใช้น้ำดัน เศษไม้ พุ่งออกมาหมด อะครับ เพราะตอนวางเครื่องมาผมโดนไม้ตอกไว้แน่นเลยครับ ไปติดแก๊ส ที่อู่พี่เค ลูกน้องพี่เค เอาออกให้ครับไม่ยากเลยครับ แต่...ผมทำเองไม่ได้ อิอิ เสียเป๊ปซี่ไป2ถุง แม๋ๆ ถ้ารถลุงมูนเสียจริงๆละแย่เลย นี่ผมกลับมาอยู่ชลบุรีเป็นอาทิตย์แล้วครับ มาบ้านแฟน(เมีย) น่ะครับ เลื่อนมาเสียวันอังคารหรือวันพุธ นี่อยู่ตลาดไทนะครับ เพราะอยากเจอลุงมูน มากๆเลย อิอิ
Jack`J`bo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Jack`J`bo For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 15-02-2009, 20:42   #3
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
อะโห......น้ามูนครับ เหมือนเอฟเฟคในหนังเลย ผมก็เคยมาแว้ว ตอนใช้เครื่อง GE ครับ

ผมขับๆอยู่ก็..... ปุ้งงงงงงงง ควันขึ้นจากหน้ารถเลยครับ(เวลาเกือบๆเที่ยงคืน อุอุ) ตอนนั้นแก้โดยเอาไม้ตอกอุดไว้ แล้วเติมน้ำ ค่อยๆขับกลับบ้าน **เพราะยางขาโต๊ะอุดท่อตัวละ 10บ.เท่านั้น ใครใช้แบบนี้อยู่ก็หมั่นคอยดูคอยเปลี่ยนนะครับ และอาการเตือนก่อนเกิดเหตุคือ ความร้อนขยับๆขึ้นๆลงๆมาเป็นเดือน แต่หาจุดไม่เจอครับ

หลังจากนั้น ให้อู่บีบท่อแล้วเชื่อมตายไว้เลยครับ (เจโบผม ตอนนี้ก็ทำแบบนั้นครับ)

แต่กับเครื่องตัวนั้น ผมก็ขับๆใช้มาได้อีกราวๆเดือนฝ่าๆ แล้วมีอาการ น้ำหาย+ร้อนครับ พอไปอู่เปิดฝาดู ทีแรกคิดว่าปะเก็นรั่ว แต่แล้วปรากฏว่าฝากร่อนไป น้ำเข้าลูกสูบได้ จมน้ำไป2ลูกเลี้ยงปลาได้เลยครับ(แต่ยังขับไปอู่ได้ JZเจ๋งจริงๆครับ55) **ถ้าน้ามูลมีเวลาก็เช็คส่วนนี้ไว้ก่อนเลยก็ดีครับ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
lsurin (22-10-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 15-02-2009, 20:49   #4
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC อ่านกระทู้
โหย ทำไม ไม่โทร มาบอกล่ะครับ ลุงมูน ผมจะไปนั่งดูเป็นเพื่อนคุยครับ เพราะผม ก้อ ทำอะไรไม่เป็นเหมือนกัน คงได้แค่ นั่ง ดูรถ เป็นเพื่อน อ่ะครับ แต่ จบเรื่องมาได้ ก้อ ดีแล้วครับ ลุง ไม่เป็นอะไรด้วย
แต่ถ้าผ่านมาทาง รังสิต โทรตาม ไปนั่งทานข้าวบ้าง ได้ นะครับ
ผมเพิ่งรู้ว่า คุณชัย อยู่รังสิตนะครับ ตรงที่จอดดับเครื่องซ่อม อยู่ตรงรังสิตพอดี รู้อย่างนี้ วันนี้คงได้เจอกันแน่เลยครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ •J•ShOw• อ่านกระทู้
ลุงมูนครับ ผมว่า ใช้วิธีเอาไม้อุด ไม่หลุดแน่นอนครับ แล้วถ้าจะเอาออก ก็เอา สะหว่าน ไชๆๆๆ ตรงไม้ ให้มันแหลก แล้ว ใช้น้ำดัน เศษไม้ พุ่งออกมาหมด อะครับ เพราะตอนวางเครื่องมาผมโดนไม้ตอกไว้แน่นเลยครับ ไปติดแก๊ส ที่อู่พี่เค ลูกน้องพี่เค เอาออกให้ครับไม่ยากเลยครับ แต่...ผมทำเองไม่ได้ อิอิ เสียเป๊ปซี่ไป2ถุง แม๋ๆ ถ้ารถลุงมูนเสียจริงๆละแย่เลย นี่ผมกลับมาอยู่ชลบุรีเป็นอาทิตย์แล้วครับ มาบ้านแฟน(เมีย) น่ะครับ เลื่อนมาเสียวันอังคารหรือวันพุธ นี่อยู่ตลาดไทนะครับ เพราะอยากเจอลุงมูน มากๆเลย อิอิ
พอรถเสียแถวๆนั้น ผมคิดถึงคุณแจคก่อนเลย เพราะว่า เคยบอกว่า ผมจะแวะไปอุดหนุน ขนุนทองประเสริฐ แต่ก็ไม่ได้แวะเข้าไปซักที นี่ผมยังคิดว่า รถผมคงจะงอแง เพราะอยาดเจอคุณแจ๊คมั้งครับ

ส่วนเรื่อง เหลาไม้ตอกเข้าไปในท่อนั้น เป็นความคิดที่ดีครับ แต่ผมอยากให้เป็นวิธีที่หาหนทางอื่นไม่ได้แล้วก่อนคร ับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ due_jBo อ่านกระทู้
ยังถือว่าโชคดีมากครับ
เป็นยังไงต่อมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ
จะได้เป็นความรู้และประสบการณ์ครับ
สรุปว่า ฝาสูบของผมไม่โก่ง น้ำไม่ดัน หรอกครับ ผมคิดว่า ตอนนั้น ถ้าไม่ใช่ช่างเข้าใจผิด ก็คงเป็นเพราะว่า เขาคงจะใช้กลยุทธ บอกให้ดูเหมือนเป็นเรื่องร้ายๆก่อน เผื่อจะได้งานบ้างครับ

ก่อนไปเขายังถามผมเลยว่า ตัวรถไปทำที่ไหนมา ทำได้สวยจัง วางเครื่องก็วางได้สวย 55555 ถ้าเขารู้ว่า ตัวถังรถ ผมตีขึ้นมาเอง เครื่องยนต์ผมก็วางเอง คงจะไม่กล้าออกความเห็นเรื่องฝาสูบโก่งแน่เลย 55555
เก่า 15-02-2009, 20:56   #5
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz อ่านกระทู้
อะโห......น้ามูนครับ เหมือนเอฟเฟคในหนังเลย ผมก็เคยมาแว้ว ตอนใช้เครื่อง GE ครับ

ผมขับๆอยู่ก็..... ปุ้งงงงงงงง ควันขึ้นจากหน้ารถเลยครับ(เวลาเกือบๆเที่ยงคืน อุอุ) ตอนนั้นแก้โดยเอาไม้ตอกอุดไว้ แล้วเติมน้ำ ค่อยๆขับกลับบ้าน **เพราะยางขาโต๊ะอุดท่อตัวละ 10บ.เท่านั้น ใครใช้แบบนี้อยู่ก็หมั่นคอยดูคอยเปลี่ยนนะครับ และอาการเตือนก่อนเกิดเหตุคือ ความร้อนขยับๆขึ้นๆลงๆมาเป็นเดือน แต่หาจุดไม่เจอครับ

หลังจากนั้น ให้อู่บีบท่อแล้วเชื่อมตายไว้เลยครับ (เจโบผม ตอนนี้ก็ทำแบบนั้นครับ)

แต่กับเครื่องตัวนั้น ผมก็ขับๆใช้มาได้อีกราวๆเดือนฝ่าๆ แล้วมีอาการ น้ำหาย+ร้อนครับ พอไปอู่เปิดฝาดู ทีแรกคิดว่าปะเก็นรั่ว แต่แล้วปรากฏว่าฝากร่อนไป น้ำเข้าลูกสูบได้ จมน้ำไป2ลูกเลี้ยงปลาได้เลยครับ(แต่ยังขับไปอู่ได้ JZเจ๋งจริงๆครับ55) **ถ้าน้ามูลมีเวลาก็เช็คส่วนนี้ไว้ก่อนเลยก็ดีครับ

ขอบคุณที่มาแชร์ประสพการณืกันฟังครับ

เรื่องเหลาไม้อุด หรือบีบท่อแล้วเชื่อมตายนั้น ผมคงจะยังไม่ทำ จนกว่า จะหาวิธีอื่นไม่ได้แล้วครับ
สมาชิกท่านใด มีวิธีพิเศษๆ อื่นใด ช่วยมาแบ่งปันกันด้วยนะครับ
เก่า 15-02-2009, 21:19   #6
Moonlight

ผมมีความคิดหนึ่ง ไม่รู้ว่าจะใช้ได้หรือเปล่า

คือ ตัดแผ่นเหล็กขนาดเท่าปากท่อ แล้วใช้ทองเหลืองแต้มเชื่อมปิดไว้เป็นจุดๆ จากนั้น ใช้ลูกยางขาโต๊ะสวมปิดอีกที แล้วใช้เข็มขัดรัดท่อเอาไว้ เผื่อว่า อีกหน่อยถ้าจะใช้ท่อนี้ แต่เจียรหรือใช้ไฟเป่ารอยที่แต้มเชื่อมปิดไว้ออ ก ก็ใช้ได้แล้ว

แบบนี้ ท่านสมาชิกคิดว่า จะอยู่แบบถาวรมั้ยครับ
เก่า 15-02-2009, 21:21   #7
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ dvm อ่านกระทู้
ขอบคุณลุงมูนที่เล่าประสบการณ์ให้ฟังครับ

ถือว่าโชคดีนะครับที่เกิดเหตุการณ์แบบนี้แล้วยังมีตั วช่วยได้อีกครับ

ที่จิงผมก็อยู่แถวรังสิตนะครับ วันนี้ก็ยังวิ่งวนไปวนมาอยู่แถวนั้นอะครับ

คราวหน้ามีอะไรด่วนก็โทรเรียกได้เลยนะครับ 081-6682261 ผมน้าไมล์ครับ

ขอบคุณครับ แมมเบอร์ไว้แล้วครับ
เก่า 15-02-2009, 21:21   #8
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
ลูงมูนเกือบมีงานเข้าซะแล้ว ของผมตอนที่ยังไม่ติดแก็สช่างเค้าใช้น๊อตตัวผู้ขนาดท ี่สามารถสอดเข้าไปในรูของท่อยางได้พอดี แล้วใช้ซิลิโคน หรือกาวอะไรสักอย่างเนี่ยแหละครับอัดเข้าไปอีกรอบ
แล้วก็ใช้เหล็กรัดๆอีกรอบนึงผมใช้มาหลายเดือนเหมือนก ัน ก่อนจะติดแก็สอ่ะครับ
ลองพิจารณาดูครับว่าใช้ได้เปล่า
เส้นนี้ผมก็ใช้บ่อยเหมือนกันครับโทลเวย์ขาลงปทุม-นครนายก

จูนโจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=29985

เพาเวอร์ อ.บีเจ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=22

ผลสุวรรณผ้าม่าน http://www.pwfabric.com/

ดูแล้วอ่ะนะ
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to pyf For This Useful Post:
lsurin (22-10-2009), Lucky (03-06-2011), toetsak466 (22-10-2009)
เก่า 15-02-2009, 21:35   #9

Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
น้ามูนครับ หรือจะเลือกวิธี ต่อ-วน ท้ายเครื่องกับฝาสูบ โดยใช้ท่อแป๊บทองแดงหรือมิเนียม(แบบท่อเดินแอร์) มาดัดให้เข้าทางอ่ะครับ แต่จุดเชื่อมต่อก็อาจยังต้องใช้ท่อยาง+เข็มขัดรัดนะค รับ

http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
lsurin (22-10-2009), Lucky (03-06-2011)
เก่า 15-02-2009, 21:42   #10
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ pyf อ่านกระทู้
ลูงมูนเกือบมีงานเข้าซะแล้ว ของผมตอนที่ยังไม่ติดแก็สช่างเค้าใช้น๊อตตัวผู้ขนาดท ี่สามารถสอดเข้าไปในรูของท่อยางได้พอดี แล้วใช้ซิลิโคน หรือกาวอะไรสักอย่างเนี่ยแหละครับอัดเข้าไปอีกร อบ
แล้วก็ใช้เหล็กรัดๆอีกรอบนึงผมใช้มาหลายเดือนเหมือนก ัน ก่อนจะติดแก็สอ่ะครับ
ลองพิจารณาดูครับว่าใช้ได้เปล่า
เส้นนี้ผมก็ใช้บ่อยเหมือนกันครับโทลเวย์ขาลงปทุ ม-นครนายก

ขอบคุณครับ ขอรับไว้พิจาณาครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ BMกินJ@clubjz อ่านกระทู้
น้ามูนครับ หรือจะเลือกวิธี ต่อ-วน ท้ายเครื่องกับฝาสูบ โดยใช้ท่อแป๊บทองแดงหรือมิเนียม(แบบท่อเดินแอร์ ) มาดัดให้เข้าทางอ่ะครับ แต่จุดเชื่อมต่อก็อาจยังต้องใช้ท่อยาง+เข็มขัดรัดนะค รับ
เป็นความคิดที่เยี่ยมครับ ผมลืมเรื่องต่อวนไปเลย (บังเอิญอีกท่อมันอยู่ด้านล่างลงไป ต่อยากเสียด้วยซิครับ) การต่อวนโดยใช้แป๊ปเป็นท่อ แล้วใช้ ท่อยางเป็นตัวเชื่อมเพื่อการให้ตัว เป็นความคิดที่ดีมากครับ ลดแรงดันลงไปได้เยอะครับ ขอรับไว้พิจารณาครับผม
เก่า 15-02-2009, 22:33   #11
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Tracks อ่านกระทู้
วิธีนี้ก็เจ๋งครับคุณลุง...

ขอบคุณที่มาเล่าประสบการณ์ห้อ่านครับ
ขอบคุณครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
ผมใช้รถมา 10 กว่าปี มีปัญหากลางทางอยุ่ ไม่น่าจะเกิน 10ครั้ง แต่ละครั้ง ที่เกิด ผมจะตกใจมาก ทำอะไรไม่ถูกเลย ผมไม่มีความรู้ ด้านนี้เลย แต่ละครั้งก็เอาตัวรอดได้ (มีคนมาช่วย)
ทั้งเสียงแตร คันหลังๆ คนที่มองมาจากรถเมล์ ใจนี้สั่นหมดเลย ครับ กลัวจะเสียเงินเยอะเลย รถที่ใช้อยุ่ก็เป้นกระบะ เก่ามือสอง ทุกวันนี้ไปไหนๆ ก็ยังกังวลอยุ่ครับ แต่ก็จำเป็นต้องใช้
นี่แหละครับ ที่ผม ต้อง เข้ามาช่วยแชร์ประสพการณ์ อยู่บ่อยๆ ทำให้เราได้ความรู้เพิ่มขึ้น ถ้าเรามีความรู้พื้นฐานแล้ว จะทำให้ ความประหม่า น้อยลงไปเยอะครับ การที่เราขับรถยนต์อยู่บนถนนหนทางนั้น โอกาสความน่าจะเป็น ของการจะเกิดอุบัติเหตุ มีความเป็นไปได้สูงพอๆกันหมดทุกคนหรอกครับ แต่คนที่มีความรู้พื้นฐานเรื่องเครื่องยนต์ จะไม่ค่อยกลัวครับ เพราะคิดว่า อย่างน้อยๆ ก้จะรู้สาเหตุของปัญหา หรือถ้ายังไม่รู้ ก็พอจะคาดเดาได้ และค่อยๆคลำหา เดี๋ยวก็เจอครับ เมื่อไม่กลัว ก็จะไม่ลน ไม่ประหม่า ทำให้มีสติครับ รู้ว่า ควรทำอะไรก่อนหลัง ดังเช่นที่เป็นได้เล่าประสพการณ์วันนี้ ให้ทราบครับ

อ้างถึง:
วันนี้ผมขับรถไปธุระที่ รังสิต วิ่งบนโทลเวย์ 160 เพลินๆ อยู่ๆมีสัญญาณเสียง ปี๊ปๆๆๆๆ... เตือน จึงมองไปที่หน้าปัดรถ เห็นไฟแดง รูปความร้อนเครื่องยนต์ ขึ้น จึงมองไปที่เกจ์ความร้อน ขึ้น 97 องศา จึงรู้ได้ทันทีว่า น้ำในหม้อน้ำแห้ง (ผมใช้หม้อพักน้ำของรถยุโรปที่มีลูกลอยในหม้อพัก พอน้ำลด จะส่งสัญญาณไฟมาที่หน้าปัดรถ และผมก็ต่อพ่วงเข้าสัญญาณเสียงเตือนให้ดังเวลาน ้ำลด วันนี้ เจ้าลูกลอยตัวนี้ ช่วยผมให้รู้ตัวก่อนที่ชาร์ปจะละลาย หรือ ฝาสูบโก่งครับ) ผมจึงชะลอความเร็วลง ขณะชะลอก็ดูเกจ์ความร้อนไปด้วย มันเริ่มขึ้น จาก 97 เป็น 100 อย่างรวดเร็ว จากนั้นก็ขึ้น เป็น 110 เป็น 116 ... ผมรู้ทันทีว่า แย่แล้ว ท่อแตกแน่ แต่อยู่บนโทลเวย์ ไม่ควรจอดรถ เพราะว่าจอด ก็แก้ไขอะไรไม่ได้แน่ มองไปข้างหน้าเป็นทางลง ปทุมธานี จึงปิดแอร์ เปิดไฟฉุกเฉิน ค่อยๆคลานลงทางลง หาที่จอดที่ไม่เกะกะชาวบ้าน แล้วจึงดับเครื่อง ควันลอยออกมาจากขอบฝากระโปรงรถ
กรณีดังกล่าว ถ้าผมไม่มีความรู้มาก่อน ผมก็คงไม่ได้ทำหม้อน้ำแบบปิด แล้วใช้หม้อพักน้ำแบบมีฝาหม้อน้ำในตัว และมีลูกลอยอยู่ในฝาหม้อน้ำ ต่อสายไฟเข้ามาที่หน้าปัดเข้าไฟโชว์ และต่อพ่วงเข้าสัญญาณเสียงเตือน การที่ผมทำเช่นนี้ ทำให้ผมรู้ล่วงหน้าว่า เกิดเหตุการณ์ผิดปกติ (เพราะว่าทุกคนที่ขับขี้ สมาธิเกือบ 100% จะอยู่ที่ำาพการจราจรเบื้องหน้าครับ นานๆจึงจะเหลือบมาดูที่หน้าปัดหนหนึ่ง ถ้าเป็นเช่นนั้น อาจจะสายเกินแก้แล้วก็ได้ครับ)

พอเกิดเหตุการณ์เช่นนี้ เราจะต้องไม่ลนครับ ต้องคิดลำดับเหตุการณื และต้องเดาให้ออกว่า เกิดอะไรขึ้น อย่างเหตุการณ์ด้านบนนั้น ผมเดารู้ว่า ท่อน้ำแตกแน่ ขณะนั้น ขับอยู่ 160 กม./ชม. บนทางโทลเวย์
  1. สิ่งแรกที่ผมทำคือ เบาเครื่องยนต์ (ชะลอรถ)
  2. เปิดไฟฉุกเฉิน
  3. หลบเข้าซ้ายสุดข้างทาง
  4. ดูหน้าปัด และเกจ์ความร้อน
  5. รู้ว่าจอดบนโทลเวย์ไม่ได้ พอดีมีทางลงใกล้ๆ
  6. ปิดแอร์ เพื่อลดกำลังเครื่อง (ไม่เร่งให้ความร้อนยิ่งขึ้นสูงเร็ว)
  7. ค่อยๆคลานลงทางลงโทลเวย์ แล้วจอดดับเครื่อง
  8. เปิดฝากระโปรงดูหาสาเหตุ
  9. แก้ไขสถานะการณ์ โดยพยายามลดความร้อนของเครื่องยนต์ โดยค่อยๆ เติมน้ำลงไปเรื่อยๆ
ถ้าผมตกใจ ผมรีบจอดดับเครื่องข้างทางบนโทลเวย์ เครื่องยนต์ผมอาจจะฝาสูบโก่งไปแล้วก็ได้ครับ และซ้ำร้าย ก็คงจะแก้ไขสถานะการณ์ ไม่ได้ด้วยครับ เพราะอยู่บน โทลเวย์ คงจะต้องโทรศัพท์ให้รถมาลากอย่างเดียวเลยครับ เพราะจะหาน้ำ หาลูกยางขาโต๊ะมาอุดท่อได้ที่ไหนครับ

เหมือนกับวันนี้เช่นกันที่บนทางด่วน ผมเห็นรถปิคอัพคันหนึ่ง ยางล้อหน้าระเบิด (ย้ำว่ายางเรเดียลล้อหน้าขวาระเบิด ครับ) ถ้าคนขับคนนั้นประหม่า ลน ตกใจ แล้วเหยียบเบรคกระทันหัน บอกได้เลยครับว่า รถคว่ำแน่ นอกจากอาจจะทำให้ตนเองบางเจ็บหรือถึงตาย ก็อาจจะทำให้ผู้โดยสารในรถเจ็บหรือตายได้ครับ หรือ อาจจะทำให้รถที่อยู่ใกล้เคียงได้รับอันตรายไปด้วยครั บ แต่เนื่องจากคนขับไม่ลน ตกใจ ใช้กำลังแขนขืนพวงมาลัยเอาไว้ ค่อยๆชะลอรถ ดดยแตะเบรคเบาๆแล้วปล่อย วนแตะเบาๆแล้วปล่อย แบบนี้วนไปเรื่อยๆ จนกระทั่งสามารถนำรถจอดข้างทางได้ครับ

ยกตัวอย่างอีกกรณีหนึ่ง เรื่องความรู้จากประสพการณ์ เช่น เกิดปัญหาอยู่กลางป่า หรือกลางทาง เฟืองท้ายพัง ขับต่อไปไม่ได้ จำเป้นต้องเอาเฟืองท้ายมาเปลี่ยน การเปลี่ยนไม่ยากเท่าไหร่ ถ้ามีเครื่องมือ แต่บังเอิญเปลี่ยนแล้ว ลืมเอาเครื่องปั๊มน้ำมันเฟืองท้ายมา คราวนี้จะทำอย่างไร เฟืองท้ายอยู่ต่ำมาก น้ำมันเฟืองท้ายก็หนืดๆ ยกเทก็ไม่ได้ เพราะอยู่ต่ำมาก น้ำมันแค่ลิตร 2 ลิตร เชื่อมั้ยว่า ถ้าคนไม่มีประสพการณ์จะจนปัญญาที่จะเทน้ำมันเฟืองท้า ยเข้าไปได้ครับ

วิธีง่ายๆสำหรับคนมีประสพการณ์นะครับ คือ หาถุงพลาสติคมา 1 ใบ เทน้ำมันเฟืองท้ายตามปริมาณที่ต้องการลงในถุงครับ จากนั้นยัดปากถุงเข้าไปในรูใส่น้ำมันเฟืองท้าย แล้วค่อยๆบีบถุง รีดน้ำมันเข้าไปในเฟืองท้ายให้หมด จากนั้นก็ขันน๊อตปิดรู แล้วก็ขับต่อไปได้ครับ

ดังนั้น ผมจังบอกว่า เราต้องเก็บเกี่ยวความรู้ และประสพการณ์เอาไว้เยอะๆครับ มีสมาธิ ไม่ประหม่า ไม่ลน แล้วทุกอย่างก็จะจบด้วยดีครับผม
เก่า 15-02-2009, 23:02   #12
aom8817
เก๊าท์รักทุกคนนนนนนนนนนนน

รูปส่วนตัว aom8817

Car Brand: เกย์ฟิโร่ A31
Engine Type: 1Jz-GTE //เดิมๆทุกเม็ด
คะแนน: 0 aom8817 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aom8817
เชื่อมเกลียวใส่เลยดีไหมครับ พอจะใช้ก็หมุนออก ไม่ใช้ก็ใส่ปลั๊กอุด ทำเป็นเกลียวในหรือเกลียวนอกก็ได้ครับ แล้วใส่ ปลั๊กอุดทองเหลืองของแอร์ แหล่มแน่นอนครับ

แม่ทัพ "คนฝั่งทวย"
ใคร ใครก็เรียกผมว่า "เก๊าท์ตัวพ่อ"

จูนโจ
โม เอ๋
เซอร์วิส เค
แต่ตังค์ทำต้องขอ เมีย
Power by เมีย
aom8817 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to aom8817 For This Useful Post:
เก่า 15-02-2009, 23:10   #13
Mr.Bjz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Mr.Bjz

Car Brand: ISUZU TROOPER LS 4WD
Engine Type: 1JZ-GTE Auto
ที่อยู่: 130/156 มบ.สัมมากร รังสิต คลอง 7 ถนนรังสิต-นครนายก ธัญบุรี ปทุมธานี GPS: N14 01.217' E100 45.900'
คะแนน: 18 Mr.Bjz is on a distinguished road
ลุงครับ กรุณาต่อวนเถอะครับ อย่าไปทำวิธีอื่นเลย สงสารเครื่องมันครับ ผมว่าทุกวันนี้สูบ 5 กะสูบ 6 มันคงอยากจะลาตายแล้วล่ะครับลุง
เก่า 16-02-2009, 02:41   #14
teeded

รูปส่วนตัว teeded

Car Brand: Toyota DX [KE70] 4ประตู เหลี่ยมใหญ่ ผุๆ
Engine Type: ไม่ต้องตกใจ!!! ก็อย่างที่เห็น 2JZ-GTE M/T T88-34D
คะแนน: 17 teeded is on a distinguished road
อ้างถึง:
น้ามูนครับ หรือจะเลือกวิธี ต่อ-วน ท้ายเครื่องกับฝาสูบ โดยใช้ท่อแป๊บทองแดงหรือมิเนียม(แบบท่อเดินแอร์) มาดัดให้เข้าทางอ่ะครับ แต่จุดเชื่อมต่อก็อาจยังต้องใช้ท่อยาง+เข็มขัดรัดนะค รับ

ผมทำแบบที่คุณว่าอ่ะครับ 2 ปีแล้ว ยังไม่เคยเห็นรั่วซึมหรือมีปันหาเยยครับ
teeded is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to teeded For This Useful Post:
เก่า 16-02-2009, 07:13   #15
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bjz อ่านกระทู้
ลุงครับ กรุณาต่อวนเถอะครับ อย่าไปทำวิธีอื่นเลย สงสารเครื่องมันครับ ผมว่าทุกวันนี้สูบ 5 กะสูบ 6 มันคงอยากจะลาตายแล้วล่ะครับลุง
ตามไปครับ เพราะน้ำที่ท้ายเครื่อง ของเดิมมันต่อเข้าพวกฮีทเตอร์ ซึ่งมันเป็นน้ำวนให้สูบท้าย ๆ ได้ระบายความร้อนไปในต้วอ่ะครับ ต่อวนเถอะครับ แต่น้อยใจจังเลย ไม่คิดถึงเราเลย เราก็อยู่ใกล้ ๆ ที่นั้นด้วยอ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2009, 08:22   #16
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ aom8817 อ่านกระทู้
เชื่อมเกลียวใส่เลยดีไหมครับ พอจะใช้ก็หมุนออก ไม่ใช้ก็ใส่ปลั๊กอุด ทำเป็นเกลียวในหรือเกลียวนอกก็ได้ครับ แล้วใส่ ปลั๊กอุดทองเหลืองของแอร์ แหล่มแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ ถ้าทำได้ก็อยากจะทำครับ เพียงแต่ขนาดความหนาของท่อเหล็กนั้น ไม่อำนวยให้ทำการต๊าปเกลียวครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Mr.Bjz อ่านกระทู้
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ATE38 อ่านกระทู้
ของผมก็ต่อวนครับ หายห่วง รถเพื่อนผมก็เป็นแบบลุงเลยพุ่งปรี๊ด ผมจับต่อวนหมดเลยครับ แหะๆ
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ teeded อ่านกระทู้
ผมทำแบบที่คุณว่าอ่ะครับ 2 ปีแล้ว ยังไม่เคยเห็นรั่วซึมหรือมีปันหาเยยครับ
ขอบคุณครับ เป็นความคิดที่ถูกต้องครับ อย่างที่บอกไว้ตั้งแต่ Reply แรกๆ ว่า ผมลืมไปเรื่องต่อวนไปเลยนั้น เป็นเพราะว่า ผมเคยใช้ท่อยางต่อวนแล้ว ท่อยางเล็กๆนั้น เคยยวมฉีกขาด น้ำพุ่งกระจายครับ (ขณะนั้น ผมหาท่อยางที่เป็นท่อรับแรงดันสูง และทนความร้อนไม่ได้ครับ) จึงจัดการใช้ลูกยางขาโต๊ะปิดมันเสียเลย แต่ก็เกิดปัญหาดังที่เล่ามาครับ

พอดีได้ไอเดียจากคุณเดช ใน Reply บนๆ ให้ใช้ท่อแป๊ป ดัดเข้ารูป แล้วใช้ท่อยางประกบยึด รัดด้วยเข็มขัด น่าจะเป็นไอเดียที่ดีครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เค_คลองสาม อ่านกระทู้
ตามไปครับ เพราะน้ำที่ท้ายเครื่อง ของเดิมมันต่อเข้าพวกฮีทเตอร์ ซึ่งมันเป็นน้ำวนให้สูบท้าย ๆ ได้ระบายความร้อนไปในต้วอ่ะครับ ต่อวนเถอะครับ แต่น้อยใจจังเลย ไม่คิดถึงเราเลย เราก็อยู่ใกล้ ๆ ที่นั้นด้วยอ่ะครับ
ต้องขอโทษด้วยครับ ไม่ใช่ว่าลืมนะครับ แต่เห็นว่า เป็นงานเล็กๆ นิดเดียว แก้ไขด้วยตนเองได้ ขืนต้องเรียกคุณเค คงถูกหัวเราะเยาะเอาแน่ๆเลยครับ เดี๋ยวจะเหมือนคำพังเพยที่ว่า "เชือดไก่ ใยต้องใช้มีดโค" หรือ "ขี่ช้างจับตั๊กแตน" อย่าน้อยใจเลยนะครับ ผมคงต้องมีโอกาสไป คารวะ คุณเค แน่นอนครับผม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-02-2009 เมื่อ 08:42.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2009, 09:51   #17
katop
Junior Member

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1uz-fe
คะแนน: 0 katop is on a distinguished road
ใช้ไม้ตอกอุดไว้ชัวร์ที่สุดครับ เวลาเอาออกก็ไม่ยากหรอกครับไม่เป็นรอยดัดแปลงอะไรเลย
ดีกว่าต้องมาขับไปเสียวไปครับ
katop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2009, 12:29   #18
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ katop อ่านกระทู้
ใช้ไม้ตอกอุดไว้ชัวร์ที่สุดครับ เวลาเอาออกก็ไม่ยากหรอกครับไม่เป็นรอยดัดแปลงอะ ไรเลย
ดีกว่าต้องมาขับไปเสียวไปครับ
ขอบคุณครับที่ช่วยออกความคิดเห็นครับ

สรุปจบแล้วครับ จากเมื่อเช้า หลังจากที่ผมตอบคุณเค ไปแล้ว ก็เดินเข้าไปใน สโตร์ หาอุปกรณ์ทันทีครับ

ได้สายถักแสตนเลส ขนาดความยาวฟุตเศษๆมาหนึ่งเส้น กะคร่าวๆดูแล้วสามารถ มั่นใจว่าใส่ได้แน่ๆ จึงจัดการถอดลูกยางขาโต๊ะออกมาครับ (ดูรูปลูกยางขาโต๊ะครับ)

จากนั้น ก็จัดการใส่สายถักเข้าไปแทนครับ ยากอยู่เหมือนกันครับ กว่าจะข่มขืนสวมเข้าไปได้ เพราะว่า มีเนื้อที่แคบ จำกัดแรงส่งเอามากๆครับ กว่าจะใส่เสร็จ ทำเอาหมดแรงครับ (ดังรูปครับ)

ขอขอบคุณทุกๆท่าน ที่ช่วยออกความคิดเห็น ช่วยจุดประกายความคิด และมาเป็นกำลังใจให้ผมนะครับ คงต้องลองใช้ดูอีกสักพัก จึงจะมั่นใจว่า สายถักแสตนเลส รับแรงดันไหวมั้ย แต่ในความคิดผมแล้ว ผมคิดว่า แรงดันจะต้องลดลงเพราะว่า เราต่อท่อน้ำวน ทำให้แรงดันหันเหไปตามท่อน้ำวนครับ

อายจัง ภาพห้องเครื่อง เลอะเทอะไปหมดเลยครับ เพราะว่า เมื่อวานน้ำดันพุ่งออกมาเลอะห้องเครื่องไปหมดเล ยครับ เช้ามาสนิมเลยเกาะเป็นหย่อมๆครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg ลูกยางขาโต๊ะ.jpg (6.7 KB, ดาวน์โหลด 32 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg ท่อหลังเครื่อง1.jpg (43.7 KB, ดาวน์โหลด 41 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg ท่อหลังเครื่อง2.jpg (59.6 KB, ดาวน์โหลด 44 ครั้ง)

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 16-02-2009 เมื่อ 12:32.
Moonlight is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Moonlight For This Useful Post:
nanid (28-05-2011)
เก่า 16-02-2009, 12:40   #19
nuhm

Car Brand: ISUZU TFR 2800 Turbo
Engine Type: 2JZ GE VVT-i
คะแนน: 16 nuhm is on a distinguished road
สวัสดีครับลุงมูน

รถผมก็เครื่องร้อนเมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา แล้วก็มีน้ำพุ่งใต้เครื่อง ผมเดาว่าน่าจะเป็นจุกยางขาโต๊ะอุดท่อเดียวกับที่ลุงม ูนบอกแน่เลย กระทู้ผมครับ

http://www.clubjz.net/showthread.php?t=30265

พอดีไม่ได้อ่านกระทู้ของลุงมูนก่อน ไม่งั้นผมจะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้ใหม่ อาศัยมาตอบในกระทู้ลุงมูนเลย เพราะอาการเดียวกันเลยครับ

แต่ของผมดีที่มันยังไม่หลุดออกมาเพราะไม่ได้ขับแรงคร ับ เพียงแต่ว่า รถติด เครื่องร้อน ห้องเครื่องมันแคบด้วย เลยระบายอากาศไม่ทัน

ผมว่าหน้าร้อนนี้คงมีปัญหานี้เกิดกับอีกหลายๆ คนแน่เลย ลุงมูน

อยากถามลุงมูนว่า

ต่อท่อแบบลุงมูน กับไม่ต่อ มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันยังไงครับ เพราะของผมยังไม่ได้ต่อเลย แล้วคงต่อยากด้วย ห้องเครื่องแคบมากๆ
nuhm is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-02-2009, 12:48   #20

อะโห......ใช้เป็นสายถัก สวยเลยครับน้ามูน
แต่หลังจากนี้ ขับๆไป น้ามูนหมั่นมองเกจ์วัดความร้อน หรือน้ำหายอ่ะครับ คือมันไม่แน่ กลัวจะเหมือนของผมอ่ะครับ / โชคดีนะครับ

อ้างถึง:
nuhm
สวัสดีครับลุงมูน
ต่อท่อแบบลุงมูน กับไม่ต่อ มีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันยังไงครับ เพราะของผมยังไม่ได้ต่อเลย แล้วคงต่อยากด้วย ห้องเครื่องแคบมากๆ
ใช้ความพยายามหน่อย ทำตอนเครื่องเย็นๆ เปิดเพลง+จิบเบียร์ไปด้วย เด๋วก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว