ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 15-04-2009, 20:51   #1
wk7000
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว wk7000

Car Brand: Toyota Sport Rider
Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
เกี่ยวกับวิธีเช็คโซลินอยด์เกียร์ออโต้ครับ

เครื่อง 2JZ-GTE เกียร์ออโต้ครับ มีปัญหาที่เกียร์มันไม่ยอมเปลี่ยน วิ่งอยู่ที่เกียร์ 1 เกียร์เดียว ก่อนหน้านี้ก็วิ่งได้เป็นปกติ ก่อนหน้าที่จะเป็นผมรีเซ็ตกล่อง หลังจากนั้นเกียร์ก็ไม่เปลี่ยนเลย
ลองเช็คโค๊ดเกียร์แล้ว ขึ้นโค๊ด 87 โค๊ดเครื่องไม่มี โค๊ดนี้ขึ้นมานานแล้วแต่ไม่รู้รายละเอียดว่าคืออะไร ซึ่งถึงแม้ขึ้นโค๊ดนี้ก็ยังวิ่งได้เป็นปกติ แต่จะมีอาการเหมือนเกียร์หลุดบ้างนาน ๆ ที อาการจะเป็นลักษณะวิ่งที่เกียร์ 4 ความเร็วประมาณ 80 อยู่ดีเหมือนเกียร์มันลดเป็นเกียร์ต่ำเองรอบสูงมากต้ องผ่อนคันเร่งหรือหยุดรถเกียร์ก็จะกลับมาเปลี่ยนตามป กติ ผมได้ลองเช็คเกียร์เบื้องต้นโดยถอดปลั๊กที่เกียร์ออก และโยกเปลี่ยนเกียร์ก็ใช้งานได้ดีทุกเกียร์ ตอนนี้ผมสงสัยที่โซลินอยด์ในชุดเกียร์ไม่ทราบว่าพอมี วิธีเช็คไหมครับว่าโซลินอยด์เสียหรือเปล่า
และอีกประเด็นหนึ่งคือ ผมมีเกียร์ออโต้ของ Surf KZ อยู่(เอาเกียร์ฝากขับสี่มาชนกับเกียร์J) ไม่ทราบว่าโซลินอยด์มันใช้ร่วมกันกับเกียร์ออโต้ของJ ได้ไหมครับ พอดีผมยังไม่ได้เปิดอ่างน้ำมันเกียร์ดูเลยเพราะว่ามั นยังร้อนอยู่ แต่ดูลักษณะเกียร์แล้วเป็นเกียร์ใหญ่เหมือนของ 2JBO เลย
รูปเกียร์ Surf KZ และโซลินอยด์ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

P1010215 - Copy.JPG

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
dragonballz (21-12-2009)
เก่า 15-04-2009, 22:04   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
การตรวจเช็คเกียร์ออโต้นั้น เริ่มจากเช็คโค๊ดก่อนครับ ถ้าตรวจแล้ว ไม่มีแจ้ง Error Code ก็ให้ตรวจเช็ค ระบบกลไกของเกียร์ (ระบบแมนนวล) เป็นลำดับต่อไปครับ โดยการ ถอดปลั๊กโซลินอยด์เกียร์ออก (อยู่ฝั่งด้านซ้ายของเกียร์) จากนั้นให้ลองขับดูครับ โดยเลื่อนคันเกียร์ดังนี้ครับ
  • P หมายถึง เกียร์ว่างโดยมีก้านเหล็กล๊อคเฟืองอยู่ ก็หมายถึงจอดรถนั้นเอง
  • L หมายถึง เกียร์ทำงานที่เกียร์ 1
  • 2 หมายถึง บังคับให้เกียร์ทำงานที่เกียร์ 3
  • D หมายถึงบังคับให้เกียร์ทำงานที่ O/D
ถ้าทดลองขับแล้ว เกียร์ทำงานตามที่กล่าวไว้ด้านบน แสดงว่า ระบบกลไกเกียร์ ทำงานได้ปกติครับ แต่ถ้าไม่เป็นไปตามนี้ ก็แสดงว่า เกียร์ได้จากลาเราแล้วครับ จะโอเวอร์ฮอลเกียร์หรือซื้อเกียร์มือสองมาใช้ ก็ตามใจครับ แต่ถ้าระบบกลไกเกียร์ปกติ เราก็ต้องตรวจสอบระบบอิเลคทรอนิคต่อไปครับ โดยการ เสียบปลั๊ก โซลินอยด์กลับเข้าที่เดิม แล้วลองขับใหม่ครับ ถ้ามี จอวัดการทำงานของระบบเกียร์อัตโนมัติก็นำมาใช้ครับ (เช่น OBD1 เป็นต้น) ถ้าไม่มี ก็ต้องใช้มัลติมิเตอร์ ครับ วัดแรงเคลื่อนไฟฟ้า (วัดโวลท์) ดังนี้ครับ เอาขั้ว + ของมัลติมิเตอร์จิ้มเข้าไปที่ขั้ว TT ที่ปลั๊กไดแอค (ถ้าเป็นปลั๊กไดแอคกลมที่อยู่ในห้องเครื่อง จะอยู่ขั้วหมายเลข 5) และเอาขั้ว - ของมัลติมิเตอร์จิ้มเข้าไปที่ขั้ว E1 (ถ้าเป็นปลั๊กไดแอคกลมที่อยู่ในห้องเครื่อง จะอยู่ขั้วหมายเลข 3) หรือจะจิ้มลงตัวถังรถก็ได้ครับ จากนั้นให้ลองขับรถดูครับ จะต้องได้ค่าโวลท์ดังนี้ครับ

อ้างถึง:
  • เกียร์ 1 = 0 โวลท์
  • เกียร์ 2 = 2 โวลท์
  • เกียร์ 2 ล๊อคอัพ = 3 โวลท์
  • เกียร์ 3 = 4 โวลท์
  • เกียร์ 3 ล๊อคอัพ = 5 โวลท์
  • เกียร์ O/D = 6 โวลท์
  • เกียร์ O/D ล๊อคอัพ = 7 โวลท์
โดยมีเงื่อนไข ของค่าที่จะได้ดังนี้ครับ
  1. เครื่องยนต์ต้องอุ่นก่อนโดยมีอุณหภูมิไม่ต่ำกว่า 80 องศาเซลเซียส
  2. ปุ่ม O/D ต้องอยู่ตำแหน่ง on
  3. สวิทช์เลือกการขับ ต้องอยู่ตำแหน่ง Normal และคันเกียร์ต้องอยู่ที่ D
  4. ขับด้วยความเร็วมากว่า 10 กม./ชม.ขึ้นไป
ถ้าต้องการตรวจสอบ ลิ้นปีกผีเสื้อ ดูว่าทำงานสัมพันธ์กับ การเปลี่ยนเกียร์มั้ย ก็ทำได้โดยการ
อ้างถึง:
  1. บิดสวิทช์กุญแจอยู่ที่ On (ไม่ต้องติดเครื่องยนต์)
  2. ใช้มัลติมิเตอร์ จิ้มไปที่ขั้ว TT กับ E1 เช่นเดิม
  3. ขณะวัดค่า ห้ามเหยียบเบรค
  4. ให้เหยียบคันเร่ง ช้าๆ จะต้องได้แรงเคลื่อนดังนี้ครับ
  • ลิ้นปีกผีเสื้อปิดอยู่ (ไม่ได้เหยียบคันเร่ง) จะได้ 1 โวลท์
  • เยียบแรงขึ้นไปอีกนิด ได้ 2 แรงขึ้นอีกได้ 3 แรงขึ้นอีกได้ 4 ...ไปเรื่อยๆ
  • จนกระทั่งเหยียบคันเร่งสุด จะต้องได้ 8 โวลท์
ถ้าผิดจากนี้ ต้องแก้ไขครับ

ถ้าต้องการเช็คระบบเบรค สัมพันธ์กับ เกียร์ออโต้หรือไม่ ก็ทำได้โดยการ
อ้างถึง:
  1. บิดสวิทช์กุญแจอยู่ที่ On (ไม่ต้องติดเครื่องยนต์)
  2. ใช้มัลติมิเตอร์ จิ้มไปที่ขั้ว TT กับ E1 เช่นเดิม
  3. เหยียบคันเร่งจนกระทั้งได้แรงเคลื่อน 8 โวลท์
  4. ให้เหยียบเบรค จะต้องได้ค่า 0 โวลท์
  5. ปล่อยเบรค จะต้องได้ค่า 8 โวลท์
ถ้าผิดจากนี้ ให้ตรวจเช็คสวิทช์ไฟเบรคครับ
ยังมีการตรวจเช็คระบบไฟฟ้าอื่นๆอีกครับ แต่ถ้าเขียนลงมาแล้ว คงจะยาวแน่ๆครับ อย่างไร ก็ลองอ่านที่บทความที่ผมเคยลงไว้ที่หน้าเทคนิคเคิ้ลน ะครับ ตรงนี้ครับ!ซึ่งในใจผมคิดว่า เกียร์ของคุณน่าจะผิดปกติที่ระบบโซลินอยด์ครับ ถ้าต้องการตรวจเช็คระบบโซลินอยด์ ผมก็เคยเขียนเอาไว้ครับ อยากให้ลองพิมพ์ key-word คำว่า โซลินอยด์ แล้วค้นหาดูนะครับ
dragonballz (21-12-2009), golf2765 (16-12-2009), JZstaff (06-07-2012), maxx (10-11-2009), purang (21-08-2013), ReDeem (17-03-2010)
เก่า 15-04-2009, 22:43   #3
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
เช็คตามลุงมูนบอกก่อนครับ
ถอดปลั๊กโซลีนอยด์ออกก่อน ถ้าระบบกลไกผ่านแล้ว
มาไล่ที่ระบบอิเล็กทรอนิกส์

คิดดูซิว่า "อะไร" เป็นตัวที่ทำให้เกียร์เปลี่ยนได้เองอัตโนมัติโดยที่ไ ม่ต้องขยับคันเกียร์
ตอบได้ว่า
สปีดเซ็นเซอร์
พอได้รับสัญญาณสปีดเข้ากล่องแล้ว
กล่องก็จะส่งสัญญาณมาสั่งโซลีนอยด์ ให้สลับกันทำงาน เปิดบ้างปิดบ้าง (แล้วแต่เกียร์แต่ละรุ่น)

โซลีนอยด์เกียร์เช็คได้โดยการถอดมาเช็คข้างนอก ถ้าไม่ถอดมาเช็คข้างนอก เพียงแค่การเช็คค่าต้านทานขดลวดนั้น มีโอกาสผิดพลาดสูง เพราะค่าต้านทานขดลวดอาจได้ตามค่ากำหนด แต่ว่าโซลีนอยด์มีโอกาสตันได้ เนื่องจากเศษแผ่นคลัตช์ เพราะรูมันเล็กนิดเดียวเอง
เอาไฟและกราวด์เขี่ย(เหมือนขดลวดทั่วๆไป)
จังหวะป้อนไฟและตัดไฟ ลองเอาลมเป่าผ่านดู ต้องมีการเปิดและปิดลม
ถ้าเป็นเช่นนั้น แสดงว่าขดลวดไม่ขาดและรูน้ำมันไม่ตันครับ
แต่ส่วนมากนั้นมันจะไม่เสียหรอกครับ ล้างๆเบนซินเอาเศษฝุ่นผงออก ก็ใช้ได้

แต่ส่วนมากแทบจะทุกคันที่เกียร์ไม่เปลี่ยน จะเกิดจากขาดสัญญาณสปีดนะครับ
ลองไล่ดูนะครับ

**เรื่องรีเซ็ทกล่อง หมายถึงรีเซ็ทกล่องแล้วเกิดอาการนี้เหรอครับ จริงๆไม่เกี่ยวกันนะครับ แล้วรีเซ็ทกล่องด้วยวิธีไหน ได้ถอดปลั๊กกล่องป่าวครับ อาจเสียบปลั๊กกล่องไม่สนิทก็ได้นะครับ (อันนี้เดาครับ แต่ก็อาจเป็นไปได้ ถ้าไปถอดปลั๊กกล่องจริงๆ)

ผิดถูกขออภัย รอท่านอื่นๆมาต่อนะครับ ตอนนี้ผมนึกออกแค่นี้อ่ะ แหะๆๆ

ปล. ผมเขินๆยังไงไม่รู้ ไม่อยากให้ระบุชื่อเลยจริงๆ
เพราะผมเองไม่ได้เก่งกาจอะไรปานนั้น
ผมยังไม่ถึงขั้นเทพ เมื่อเทียบกับพี่ๆหลายๆๆๆๆท่านในคลับ
ก็พยามหาข้อมูลในนี้แหละ แบ่งๆแชร์ๆกันครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย cpservice : 15-04-2009 เมื่อ 22:48.
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to cpservice For This Useful Post:
dragonballz (21-12-2009), purang (21-08-2013)
เก่า 15-04-2009, 22:53   #4
wk7000

Engine Type: 2JZ-GTE AUTO 4x4, 1JZ-GE VVTI
คะแนน: 17 wk7000 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ cpservice อ่านกระทู้
เช็คตามลุงมูนบอกก่อนครับ
ถอดปลั๊กโซลีนอยด์ออกก่อน ถ้าระบบกลไกผ่านแล้ว
มาไล่ที่ระบบอิเล็กทรอนิกส์

คิดดูซิว่า "อะไร" เป็นตัวที่ทำให้เกียร์เปลี่ยนได้เองอัตโนมัติโดยที่ไ ม่ต้องขยับคันเกียร์
ตอบได้ว่า
สปีดเซ็นเซอร์
พอได้รับสัญญาณสปีดเข้ากล่องแล้ว
กล่องก็จะส่งสัญญาณมาสั่งโซลีนอยด์ ให้สลับกันทำงาน เปิดบ้างปิดบ้าง (แล้วแต่เกียร์แต่ละรุ่น)

โซลีนอยด์เกียร์เช็คได้โดยการถอดมาเช็คข้างนอก ถ้าไม่ถอดมาเช็คข้างนอก เพียงแค่การเช็คค่าต้านทานขดลวดนั้น มีโอกาสผิดพลาดสูง เพราะค่าต้านทานขดลวดอาจได้ตามค่ากำหนด แต่ว่าโซลีนอยด์มีโอกาสตันได้ เนื่องจากเศษแผ่นคลัตช์ เพราะรูมันเล็กนิดเดียวเอง
เอาไฟและกราวด์เขี่ย(เหมือนขดลวดทั่วๆไป)
จังหวะป้อนไฟและตัดไฟ ลองเอาลมเป่าผ่านดู ต้องมีการเปิดและปิดลม
ถ้าเป็นเช่นนั้น แสดงว่าขดลวดไม่ขาดและรูน้ำมันไม่ตันครับ
แต่ส่วนมากนั้นมันจะไม่เสียหรอกครับ ล้างๆเบนซินเอาเศษฝุ่นผงออก ก็ใช้ได้

แต่ส่วนมากแทบจะทุกคันที่เกียร์ไม่เปลี่ยน จะเกิดจากขาดสัญญาณสปีดนะครับ
ลองไล่ดูนะครับ

**เรื่องรีเซ็ทกล่อง หมายถึงรีเซ็ทกล่องแล้วเกิดอาการนี้เหรอครับ จริงๆไม่เกี่ยวกันนะครับ แล้วรีเซ็ทกล่องด้วยวิธีไหน ได้ถอดปลั๊กกล่องป่าวครับ อาจเสียบปลั๊กกล่องไม่สนิทก็ได้นะครับ (อันนี้เดาครับ แต่ก็อาจเป็นไปได้ ถ้าไปถอดปลั๊กกล่องจริงๆ)

ผิดถูกขออภัย รอท่านอื่นๆมาต่อนะครับ ตอนนี้ผมนึกออกแค่นี้อ่ะ แหะๆๆ

ปล. ผมเขินๆยังไงไม่รู้ ไม่อยากให้ระบุชื่อเลยจริงๆ
เพราะผมเองไม่ได้เก่งกาจอะไรปานนั้น
ผมยังไม่ถึงขั้นเทพ เมื่อเทียบกับพี่ๆหลายๆๆๆๆท่านในคลับ
ก็พยามหาข้อมูลในนี้แหละ แบ่งๆแชร์ๆกันครับ
ขอบคุณครับ สปีดเซนเซอร์เช็คแล้วครับของผมมีทั้ง SP1 และ SP2 ครับ ไมล์ความเร็วขึ้นปกติ ตอนวางใหม่ ๆ เฟืองปั่น SP1 รูดและผมยังไม่ต่อ SP2 ไว้ด้วย เลยต้องถอดปลั๊กเกียร์วิ่ง ซึ่งได้แก้ไขต่อครบหมดครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้คงได้ถอดโซลินอยด์ออกมาล้างดูครับ เพราะดูจากเกียร์ออโต้ของ SURF ที่ผมลองถอดดูรูน้ำมันมันเล็กนิดเดียวอย่างที่คุณปัง ปอนด์ว่าครับ

โลกอันกว้างใหญ่ ชีวิตยิ่งใหญ่ ต้องไปตามใจฝัน
wk7000 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to wk7000 For This Useful Post:
เก่า 15-04-2009, 23:11   #5
wk7000

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ hs9krm อ่านกระทู้
สงสัยพี่วุธจะฉลองกล่องโม เเฮดๆๆๆหนักไปหน่อย ลองดูสปีดเซนเซอร์ครับ เฟืองอาจรูดไปเเล้ว
เคยเจอตอนวางเครื่องใหม่ ๆ ครับพี่โตเฟืองรูดมันวิ่งไม่ได้เลยและไมล์ความเร็วไม ่ขึ้นด้วยครับตอนนั้นไม่มี Sp2 แต่ถ้าเฟือง Sp1 รูดจริง ๆ Sp2 มันก็ยังมีอยู่เกียร์ยังเปลี่ยนได้ปกติแต่ไมล์ความเร ็วไม่ขึ้นครับ ตั้งแต่ได้กล่องโมมาผมไม่ค่อยได้ซัดแบบเร็ว ๆ เลยครับ แต่เอาไปลุยทางค่อนข้างโหด ขึ้นเขาลงเขา เส้นทางต้องใช้เกียร์โฟร์และลุยโคลนอ่ะครับ แต่ยังไม่กล้าเอาไปลงแช่น้ำแบบเครื่องดีเซลเท่านั้นค รับ

เก่า 18-04-2009, 20:05   #6
wk7000

ต้องรอพรุ่งนี้ครับน้าโตถึงจะรู้ว่าเป็นที่ตัวโซลินอ ยด์และกรองเกียร์อย่างที่ผมสงสัยหรือเปล่าครับ

เพราะผมเองพยายามเช็คและตัดออกเป็นประเด็นไปครั บ เพราะไม่อยากถอดอ่างน้ำมันเกียร์เพราะมันถอดค่อนข้าง ยากมาก(ถอดเอง) เพราะผมต้องถอดเพลาขับสี่ กันโคลงหน้า และงัดให้ท่อไอเสียให้ต่ำลงมานิดหนึ่งถึงจะสามารถถอด อ่างน้ำมันเกียร์ออกได้

สิ่งที่ทำการเช็คไปคือ

1. ถอดปลั๊กเกียร์ออกและโยกเปลี่ยนเกียร์เอง ทุกเกียร์ใช้งานได้ดีเว้นแต่เกียร์ 4 เพราะเมื่อถอดปลั๊กออกมันจะใช้ได้เพียง 3 เกียร์

2. กล่อง ECU เปิดออกมาดูไม่มี IC ตัวใดไหม้หรือเยิ้ม

3. สัญญาณ speed sensor ทั้ง sp1 และ sp2 มีสัญญาณเข้ากล่องปกติดีแต่ เฟืองปั่น sp1 รูดนิด ๆ แต่ไมล์ความเร็วยังขึ้นปกติ หาตัวใหม่มาใส่ก็ยังเหมือนเดิม พอดีผมต่อสัญญาณ sp1 ไปเข้ากล่อง 4WD และ Landmeter เพื่อใช้สัญญาณ sp1 ไปกำหนดทิศทางให้กับเข็มทิศไฟฟ้าเวลาเดินทางด้วยจึงโ ทรไปปรึกษา อ.บี ซึ่งอ.ก็สันนิษฐานว่าสัญญาณที่ไปเข้า Landmeter อาจจะมีผลทำให้สัญญาณเข้ากล่องเพิี้ยนได้ ลองตัดสายเข้า Landmeter ออก เกียร์ก็ยังไม่เปลี่ยน
แต่มีบางครั้งเหมือนกันที่สตาร์ทเครื่องใหม่ ๆ เกียร์เปลี่ยนปกติดีแต่วิ่งได้แป๊ปเดียวก็กลับมาไม่เ ปลี่ยนเหมือนเดิม

4. ถอดอ่างน้ำมันเกียร์ ล้างกรองเกียร์ซึ่งมีเศษผงและเศษโลหะค่อนข้างเยอะคือ น้้ำมันยังพอผ่านได้แต่ยังไม่สะดวกนัก (ตั้งแต่ล้างครั้งที่แล้วตอนวางเครื่องใหม่ก็ใช้งานไ ปร่วม 50,000 กม.) และเช็คโซลินอยด์โดยต่อไฟเช็คดูก็ใช้งานได้ดีทุ กตัว แต่พบว่าโอลิงมันแบนและแข็งถอดออกมาได้โดยง่ายซึ่งเป ็นไปได้ว่าอาจจะไม่สามารถกักแรงดันน้ำมันไว้ได้ จึงจัดการเปลี่ยนซะทั้งสองตัว อีกสามตัวก็ทำการล้างซะใหม่ ตอนแรกว่าจะถ่ายรูปเก็บไว้แต่ดันลืมซะอีกประกอบกับมื อเปื้ยนน้ำมันเกียร์เหนอะไปหมดด้วย

ตอนนี้ประกอบเรียบร้อย เดี๋ยวรอให้กาวประเก็นเซ็ตตัวดีก่อน ถ้าไม่มีน้ำมันรั่วออกมาพรุ่งนี้คงรู้ผลและจะมาแจ้งใ ห้ทราบครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wk7000 : 18-04-2009 เมื่อ 20:27.
เก่า 19-04-2009, 20:11   #7
wk7000

วันนี้ไปลองวิ่งมาแล้วแต่เกียร์ยังไม่เปลี่ยนเหมือนเ ดิมครับ

ตัวการสุดท้ายที่น่าจะทำให้เกิดปัญหาผมคิดว่าคงจะเป็ นที่กล่องแล้วล่ะ เลยลองเปิดดูอีกทีพบ c514 และ c515 เป็นรอยไหม้อยู่ ซึ่งตอนแรกที่เปิดมามันไม่มี อาจเป็นไปได้ว่าที่เกียร์เปลี่ยนบ้างไม่เปลี่ยนบ้างก ็คงอาจจะเป็นที่ตัวนี้ก็ได้ เลยลองติดต่อคุณต๋อยที่รับซ่อมกล่องดู http://www.clubjz.net/showthread.php?t=31560 เดี๋ยวนัดเอากล่องไปให้เช็คและซ่อมอีกที ตอนนี้ก็ได้แต่ถอดปลั๊กเกียร์ออกและโยกเปลี่ยนเกียร์ เองไปก่อน ถ้าเอากล่องไปซ่อมเรียบร้อยได้ผลอย่างไรจะมาแจ้งให้ท ราบครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ