ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 18-01-2017, 07:44   #1
bill38
Member

รูปส่วนตัว bill38

Car Brand: A31
Engine Type: 1jz gte 5mt
คะแนน: 0 bill38 is on a distinguished road
ท่านใดมีรูป Diy แก้ปัญหาลูกลอกดันสายพานหน้าเครืองดัง บ้างครับขอหน่อยครับ

ท่านใดมีรูป Diy แก้ปัญหาลูกรอกดันสายพานหน้าเครืองดังเก็บไว้บ้างครั บขอหน่อยรูปในกระทู้ Diy มันไม่ขึ้นแล้วนะครับ ขอบคุณครับ
bill38 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-01-2017, 09:24   #2
cysc2007
Senior Member

Car Brand: Volvo 940GL
Engine Type: 2JZ vvti
คะแนน: 14 cysc2007 is on a distinguished road
ซ่อมบุชในขารอกดันสายพานไม่ง่ายเลยครับ ลองแล้ว
ปัญหาจากการซ่อมคือตอนเอาฝาครอบแกนออกมันต้องทำให้ปล ายแกนแตกเพื่อเอาฝาออก พอตอนใส่คืนมันจะล๊อกไม่ได้ต้องหาวิธีแก้ให้ดี ถ้าไม่ดีใช้ไปขารอกหลุดออกมา ของผมสายพานขาดกระจุย

อีกอย่างคือผมไม่แน่ใจว่าขารอกรุ่นที่มีผู้ทำ diy นั้นรุ่นไหน เพราะที่ผมเปิดซ่อมสภาพมันไม่เหมือนกับในรูปเลย

ถ้าขารอกสึกเพราะใช้งานมานานก็เปลี่ยนใหม่เถอะครับ สะบายกว่ากันเยอะ แต่ถ้าดูสภาพยังดีแต่มีเสียงดังก๊อกๆๆ ลองสำรวจดูอุปกรณ์อื่นที่ใช้สายพานร่วมกัน โดยเฉพาะคอมแอร์ ของผมถอดขารอกซ่อมครั้งแรกก็เพราะเจ้าคอมแอร์นี่แหละ มันกินกำลังเครื่อง ครัั้งแรกก็ไม่รู้เพราะเห็นหลายท่านจะลงความเห็นว่าถ ้ามีเสียงดังก็จะเป็นที่บูชสึกต้องเปลี่ยนหรือซ่อม พอ diy รอบแรกไม่สำเร็จเสียสายพานเพิ่มอีกเส้น กับหขารอกชุดใหม่ ใช้ไปได้ไม่ถึงปีดังอีก เลยสังเกตดูตอนที่มีเสียงดังสายพานมันจะเต้นได้นิดๆ ขารอกขยับไปมา แสดงว่ามีการสะดุด พอดีได้คอมแอร์มาใหม่แทนตัวเก่าที่ตัวมันเองก็มีเสีย งดังพอสมควร ปรากฏว่าเปลี่ยนคอมแอร์แล้วเสียงรอกก็หายไปด้วย

ลองพิจารณาดูครับ
cysc2007 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cysc2007 For This Useful Post:
bill38 (26-06-2017)
เก่า 18-01-2017, 16:24   #3
ohho108
Member

Car Brand: Peugeot 505
Engine Type: 1JZ-GE
คะแนน: 0 ohho108 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ohho108
เปลี่ยนใหม่ง่ายกว่ามั๊ยครับ ผมซื้ออันละ 400 เองได้ทั้งตัว (ต่อเอานะ เขาจะบอกมา 5-6ร้อย)
เชียงกงบางนา ซ.3 กลางๆซอย ร้านขวามือ
ซื้อมา2อันละ ผมใส่คนละคันนะ ไม่ได้เสียบ่อย ใช้ยาวๆ
ohho108 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to ohho108 For This Useful Post:
bill38 (26-06-2017), Cobra4971 (19-01-2017)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว