ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-07-2007, 23:15   #1
tanaponLLLL
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tanaponLLLL is on a distinguished road
อยากถามเพื่อนที่ใช้ W123 230 เครื่องฝาขาว ไม่ธนบุรี

วันนี้เปิดเข้ามาเจอกระทู้ของคุณpong123 (ไม่รู้ว่าเป็นรถรุ่นเดียวกันมั้ย) คือรถผมเป็นเบนซ์ w123 230 ไม่ E ไม่ธนบุรี เครื่องฝาขาวกรองอากาศอยู่ข้าง เท่าที่ศึกษาเรื่องแก๊สมาร่วมสองเดือนแล้ว มีข้อสรุปจากทางหลายๆ อู่ว่าเครื่องตัวนี้ติดแก๊สแล้วมีปัญหาเยอะ ดับบ่อย จูนยาก ไม่จบ แล้วยังบอกอีกว่าถ้าเป็นเครื่องที่กรองอากาศอยู่กลาง จะดีกว่า (เข้าใจเองว่าเป็นรถธนบุรี) เป็นเช่นนี้จริงๆ หรือ ผมเลยตัดสินใจว่าต้องวางเครื่องเจ 1J หรือ2J อู่คำหล้ากำลังหาให้อยู่ ผมโอนเงินเข้าบัญชีไปเกือบสิบวันแล้ว วันนี้เพิ่งมาเห็นกระทู้ของคุณpong123 อยากถามดังนี้ครับ 1)ถ้าผมเอาเครื่องฝาขาวไปติดแก๊สแบบfix mixer ธรรมด้า ธรรมดา ประมาณ19000บาท จะดีมั้ย หรือ 2)ถ้าผมได้เครื่องเจไม่โบมาผมควรติดแก๊สระบบ mix หรือ หัวฉีดดีครับ บอกความประสงค์ให้ลุงแกฟังแล้วว่าจะเอาไปติดแก๊สตั้ง แต่วันแรกที่คุยกัน ลุงแกแนะนำ1Jก็พอ จะได้ประหยัด (ตอนนั้นผมรู้แค่ว่าเครื่อง1J มีแต่2500cc แต่เมื่อวันศุกร์โทรไปถามแกว่าได้เครื่องหรือยัง แกบอกว่าไปดูมาแล้วยังไม่ค่อยสวย รออีกสามสี่วันเครื่อง3000cc ล็อตใหม่จะเข้ามา ผมเลยถามแกว่า1J มี3000ด้วยเหรอ แกบอกมีครับ ไม่มี่จานจ่ายด้วย ข้อมูลนี้ผมไม่ทราบมาก่อน มีใครรู้บ้าง 3)ถ้าผมทำแบบข้อ1 แล้วมันไม่work ผมมาทำแบบข้อ2ทีหลัง ชุดแก๊สเดิมยังใช้ได้หรือไม่ครับ ผมอาจจะต้องเพิ่มพวกแลมด้า คอนโทรลใช่ไหมครับ หรือมีอะไรต้องเพิ่มอีกครับ ขอบคุณเพื่อน ๆ ล่วงหน้าครับ โชคดีมีสุขครับ
tanaponLLLL is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-07-2007, 20:31   #2
tanaponLLLL
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 tanaponLLLL is on a distinguished road
ช่วยตอบที ทำไมไม่มีใครแนะนำเลย อยากรู้ครับ ขอบคุณ tanaponLLLL
tanaponLLLL is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-07-2007, 23:05   #3
Dittapong
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว Dittapong

Car Brand: TOYOTA_TT141
Engine Type: 1JZ-GE ฝาขาวๆๆ
คะแนน: 18 Dittapong is on a distinguished road
วิธีที่1เป็นอย่างที่ช่างแนะนำจริงครับ แต่ตอนนี้เขาแก้ไขกันได้แล้ว ต้องทำแบบนี้.http://www.gasthai.com/boardgas/Question.asp?ID=A25609 แก้เบาดับ
หรือถ้าไม่ชอบก็
วิธีที่2 เลือกวางเครื่อง
เครื่อง ตระกูลเจ มันก็มีแยกย่อยไปอีกหลายแบบ
1 เจคือ 2500 ซีซี.
2 เจคือ 3000 ซีซี
มีรหัสหลายอย่างลองดูที่นี่ครับ http://www.clubjz.net/showthread.php?t=4535

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Dittapong : 15-07-2007 เมื่อ 23:07.
Dittapong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ