ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-11-2007, 11:25   #1
ptsuwan
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ptsuwan is on a distinguished road
Unhappy เฟืองท้ายสำหรับ strada

ผมเอา strada 2.8 ขับสี่ ของผมไปเปลี่ยนเครื่องเป็น 2j ge ขับสอง ติดแก็ส fix mix มาแล้ว พบว่ารถออกตัวช้า และไม่มีแรงตอนขึ้นเขา จะแก้ไขได่อย่างไรครับ จะติดแลมด้าเพิ่ม หรือ เปลี่ยนเฟืองท้ายด้วยจะช่วยได้หรือไม่ ขอความเห็นจากเพื่อนผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ ตอนนี้เกียร์ดันน้ำมันรั่วอีกต้องเสียตังค์เปลี่ยนให ม่ งบบานปลายจริงๆ อ้อใช้ยางเดิมๆ ครับ ไม่ต้องการขับเร็วนัก 120 ก็พอครับ
ptsuwan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-11-2007, 12:47   #2
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ptsuwan อ่านกระทู้
ผมเอา strada 2.8 ขับสี่ ของผมไปเปลี่ยนเครื่องเป็น 2j ge ขับสอง ติดแก็ส fix mix มาแล้ว พบว่ารถออกตัวช้า และไม่มีแรงตอนขึ้นเขา จะแก้ไขได่อย่างไรครับ จะติดแลมด้าเพิ่ม หรือ เปลี่ยนเฟืองท้ายด้วยจะช่วยได้หรือไม่ ขอความเห็นจากเพื่อนผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ ตอนนี้เกียร์ดันน้ำมันรั่วอีกต้องเสียตังค์เปลี่ยนให ม่ งบบานปลายจริงๆ อ้อใช้ยางเดิมๆ ครับ ไม่ต้องการขับเร็วนัก 120 ก็พอครับ

ก่อนติดแก๊ส วิ่งเป็นอย่างไงครับ มิกรูขนาดเท่าไหร่ ตอนนี้เฟื่องท้ายใช้เบอร์อะไรครับ แนะนำเฟื่องท้ายใช้จัดหน่อย สัก 4.6 นะครับ เพราะล้อใหญ่ต้องการแรงออกตัว ปลายก็ยังไหลเพราะได้ล้อ+ยางใหญ่
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-11-2007, 18:44   #3
ptsuwan

คะแนน: 0 ptsuwan is on a distinguished road
พึ่งเปลี่ยนเกียร์ใหม่มา ขอเอาไปลองก่อนครับ ช่างว่าอาจเป็นที่เกียร์ก็ได้
ptsuwan is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-11-2007, 23:43   #4
MitsuGrandisJZ
Junior Member

คะแนน: 0 MitsuGrandisJZ is on a distinguished road
ผมก็ strada 4wd grandis ใส่หลังคาไฟเบอร์ เปลี่ยนเครื่องเป็น 1jz ge ฝาดำ auto เพิ่งทำเสร็จมาประมาณ 2 เดือน ผลคือ ออกตัวใช้ได้(ผมขับไม่เร็ว) ต้นดี แต่ปลายไม่ค่อยดี(120 รอบ 4000) เช็คเฟืองท้ายแล้วรุ่นนี้ 4.6 สรุปคิดว่าถ้าเป็น 2jz ge น่าจะขับดีกว่านี้ กรณีของคุณผมว่าน่าจะเป็นเรื่องเกียร์มีปัญหาหรือเปล ่า ลองเช็คดูนะครับ
MitsuGrandisJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-11-2007, 01:25   #5
พจน์เทอร์โบ

คะแนน: 0 พจน์เทอร์โบ is on a distinguished road
ของพจน์ก็ สตราด้า4*4 วาง 2jz gte ยาง 32 นิ้วเอาชุด4*4ออก ติดแก๊ส+แลมด้า มิก 29ม.ม. ออกตัวช้ารอรอบ เฟืองท้ายเดิมๆติดรถลิมิเต็ด4.6 เปลี่ยนใหม่เป็น 4.8 กว่าๆไม่มีลิมิเต็ด ออกตัวดีขึ้นแต่ยังไม่จัดมาก เลยเปลื่ยนยางเป็น 225-70-15 มาดีครับเกียร์ 4 ก็เดินดี ไมล์อ่อนไปประมาณ 10% เทียบกับเสาหลักกิโล แต่ตอนนี้เอามิกออกแล้วครับวิ่งดีสุดๆเลยครับ คงไม่กลับไปใส่มิกแล้ว ยังไงก็ลองซ่อมเกียร์ดูก่อน ถ้าจะเปลี่ยนเฟืองท้ายแล้วไม่อยากเปลื่ยนยางคงต้องหา เฟืองท้าย5.2 เพราะ4.8มันดีขึ้นมานิดเดียวครับ
พจน์เทอร์โบ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-11-2007, 23:52   #6
ptsuwan

ขอบคุณครับที่มาบอกเล่าประสบการณ์ ซ่อมเกียร์แล้วอาการดีขึ้นครับ ออกตัวใช้ได้ แต่ยังไม่ได้ลองเอาไปปีนเขาดูว่ามีกำลังพอหรือไม่ ของผมวิ่ง 120 ที่ 2100 รอบครับ น้อยกว่าแต่ก่อนอีก น่าสนใจ เห็นมีบางคนไปเปลี่ยนเฟืองหน้าท้ายเป็น 7/37 ไม่รู้ว่าคิดเป็นตัวเลขอีกระบบเท่าไร่ สำหรับยางยังไม่เปลี่ยนครับเพราะเอาไว้วิ่งตามชนบทด้ วย อ้ออัตราการสิ้นเปลืองเป็นอย่างไรกันบ้างครับ ติดแลมด้าแล้วจะช่วยอะไรได้บ้างไหม
เก่า 10-11-2007, 03:16   #7
พจน์เทอร์โบ

คะแนน: 0 พจน์เทอร์โบ is on a distinguished road
วิธีคิดก็ เอา 37 ตั้งหารด้วย 7 ก็เท่ากับ 5.28 ส่วนแลมด้าติดแล้วหัดจูนเอง จะดีที่สุดครับ เพราะรถเราขับอยู่ประจำจะรู้ว่าเป็นยังไง บอกได้คำเดียวครับว่า แลมด้าสุดยอดครับ ส่วนอัตรากินแก๊ส ตอนนี้ราคา9.90บาทต่อลิตร กินกิโลละ1.80-2 บาท หักกิโลออกแล้ว10% เช่นวิ่งไป300กิโลก็หักออก 30 กิโลเหลือ 270 แล้วเอามาคำนวณ แต่วิ่ง 120 รอบที่ 2100 ต่ำมากเลยครับ ลองวิ่งเทียบกับเสาหลักกิโลดูครับว่าไมล์แข็งหรืออ่อ น สำหรับรถเทอร์โบถ้าจูนบางมันจะกินแก๊ส แต่ถ้าจูนหนาหน่อยให้ af วิ่งเขียว เหลือง แดง จะประหยัดและวิ่งดีกว่า ส่วนเครื่องไม่มีเทอร์โบ[รถเพื่อน]จูนบางประหยัดกว่าจูนหนา ครับ
พจน์เทอร์โบ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ