ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-04-2012, 10:00   #481
MAN_____JZ
Junior Member

รูปส่วนตัว MAN_____JZ

Car Brand: เซฟิโร่ a31
Engine Type: 1jz-get
คะแนน: 0 MAN_____JZ is on a distinguished road
ตอนนี้a31ผมมีปัญหาคับคือว่าตัวa/cมันใช่งานไม่ได้เป ็นที่อะไรคับและซ่อมได้ป่าว..หรือต้องเปลี่ยนใหม่..แ ละราคาซ่อมประมานเท่าไรคับ...ขอบคุนคับ
MAN_____JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-04-2012, 10:52   #482
joe-civil@jz
ClubJZ Full Member 2556

Car Brand: nissan
Engine Type: 1j GTE
คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAN_____JZ อ่านกระทู้
ตอนนี้a31ผมมีปัญหาคับคือว่าตัวa/cมันใช่งานไม่ได้เป ็นที่อะไรคับและซ่อมได้ป่าว..หรือต้องเปลี่ยนใหม่..แ ละราคาซ่อมประมานเท่าไรคับ...ขอบคุนคับ
หมายถึง สวิทซ์เปิดปิดหรือป่าวครับ
หรือทั้งชุดควบคุม ถ้าใช่ ก็ถ้าของเดิมไม่น่าเกิน 300 - 400 ถ้าแบบ ดิจิตอล ก็ ประมาณ 3,000 หน้าจอรวมไวร์ริ่งแต่ถ้าจะซ่อมก็น่าจะได้นะ เพราะเป็น หน้า คอนแทค เอายางลบดินสอทำความสะอาด ก็เรียบร้อย ร่วมถึง สวิทซ์ กระจกไฟฟ้า ต่างๆ ด้วย เมื่อถอดออกมาแล้ว ให้ ทำความสะอาด ตาม วิธีดังกล่าว ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย joe-civil@jz : 07-04-2012 เมื่อ 10:54.
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
kazuya (08-04-2012)
เก่า 07-04-2012, 15:24   #483
MAN_____JZ

คะแนน: 0 MAN_____JZ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz อ่านกระทู้
หมายถึง สวิทซ์เปิดปิดหรือป่าวครับ
หรือทั้งชุดควบคุม ถ้าใช่ ก็ถ้าของเดิมไม่น่าเกิน 300 - 400 ถ้าแบบ ดิจิตอล ก็ ประมาณ 3,000 หน้าจอรวมไวร์ริ่งแต่ถ้าจะซ่อมก็น่าจะได้นะ เพราะเป็น หน้า คอนแทค เอายางลบดินสอทำความสะอาด ก็เรียบร้อย ร่วมถึง สวิทซ์ กระจกไฟฟ้า ต่างๆ ด้วย เมื่อถอดออกมาแล้ว ให้ ทำความสะอาด ตาม วิธีดังกล่าว ครับ
คับตัวสวิทซ์ a/cคับไฟไม่ติดและเวลากดใช่งานก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นคอ มไม่ยอมตัดปกติเวลากดสวิทคอมต้องตัดถูกต้องไหมคับ... และถ้าซ่อมจะต้องซ่อมยกชุดเลยเหรอคับ...ขอบคุนคับ
MAN_____JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-04-2012, 14:40   #484

คะแนน: 16 joe-civil@jz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง joe-civil@jz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MAN_____JZ อ่านกระทู้
คับตัวสวิทซ์ a/cคับไฟไม่ติดและเวลากดใช่งานก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นคอ มไม่ยอมตัดทคอปกติเวลากดสวิมต้องตัดถูกต้องไหมคับ...และถ้าซ่อมจะต้องซ่อมยกชุดเลยเหรอคับ...ขอบ คุนคับ
เอาละ ผมว่า ระบบ ของคุณ มีปัญหาแล้วครับ เนื่องจากเจ้าปุ่ม A/C นั้นเมื่อกดลงไประบบปรับอากาศจะเริ่มทำงานครับ แต่จากข้อความด้านบนสีแดงนั้น ผม งง รบกวนถ่ายเป็น คลิป ได้ไหมครับ ไปต่อไม่เป็นแล้ว ครับ
joe-civil@jz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-04-2012, 16:38   #485
pokneed
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว pokneed

Car Brand: Civic FD1 แตนแตน
Engine Type: K20A
คะแนน: 14 pokneed is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง pokneed
สงสัยจะโดนตอนระบบซะแล้วครับ
pokneed is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pokneed For This Useful Post:
joe-civil@jz (09-04-2012)
เก่า 08-04-2012, 20:32   #486
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
คับตัวสวิทซ์ a/cคับไฟไม่ติดและเวลากดใช่งานก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้นคอ มไม่ยอมตัดปกติเวลากดสวิทคอมต้องตัดถูกต้องไหมคับ... และถ้าซ่อมจะต้องซ่อมยกชุดเลยเหรอคับ...ขอบคุนคับ
ลองดูฟิวส์ก่อนอันดับแรกเลยครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
joe-civil@jz (09-04-2012)
เก่า 10-04-2012, 10:47   #487
MAN_____JZ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ joe-civil@jz อ่านกระทู้
เอาละ ผมว่า ระบบ ของคุณ มีปัญหาแล้วครับ เนื่องจากเจ้าปุ่ม A/C นั้นเมื่อกดลงไประบบปรับอากาศจะเริ่มทำงานครับ แต่จากข้อความด้านบนสีแดงนั้น ผม งง รบกวนถ่ายเป็น คลิป ได้ไหมครับ ไปต่อไม่เป็นแล้ว ครับ
ขอโทษนะคับที่อาจถามไม่กระจ่างแจ้ง..คือว่าตตอนนี้สว ิต a/cของผมมันใช่งานไม่ได้เลยคับกดลงกดขึ้นก็แล้วมันไม ่มีอาการอะไรเลยไฟก็ไม่ติด...อืมใช่คับที่ว่าเมื่อคอ มแอร์ทำงานต้องกดสวิตa/cลงไปแล้วไฟก็ติดด้วย...ถ้าเร ากดสวิตขึ้นมาคอมก็ตัดตรงนี้คงถูกต้องนะคับตอนแรกที่ ถามอาจทำให้ งง ขอโทษด้วยนะคับ...1.ทีผมอยากรู้ก็คือมันซ่อมได้ใหมคั บ 2. หรือต้องเปลี่ยนทั้งจอหน้าปัดจอแอร์เลยคับ 3. หรือมีวีธีแก้ไขเบื้องต้นก่อนใหมคับ...ขอบขอบคุนอีกค รั้งนะคับผมอาจไม่ค่อยรู้เรื่องแอร์สักเท่าไรถ้าถามอ ะไรไปไม่เข้าใจก็ขอโทษด้วยนะคับ
เก่า 10-04-2012, 11:56   #488

อ้างถึง:
ขอโทษนะคับที่อาจถามไม่กระจ่างแจ้ง..คือว่าตตอนนี้สว ิต a/cของผมมันใช่งานไม่ได้เลยคับกดลงกดขึ้นก็แล้วมันไม ่มีอาการอะไรเลยไฟก็ไม่ติด...อืมใช่คับที่ว่าเมื่อคอ มแอร์ทำงานต้องกดสวิตa/cลงไปแล้วไฟก็ติดด้วย...ถ้าเร ากดสวิตขึ้นมาคอมก็ตัดตรงนี้คงถูกต้องนะคับตอนแรกที่ ถามอาจทำให้ งง ขอโทษด้วยนะคับ...
1.ทีผมอยากรู้ก็คือมันซ่อมได้ใหมคับ ซ่อมได้ครับ
2. หรือต้องเปลี่ยนทั้งจอหน้าปัดจอแอร์เลยคับ ทำข้อที่1 ให้ได้ก่อนครับ
3. หรือมีวีธีแก้ไขเบื้องต้นก่อนใหมคับ มีครับคือรื้อแผงควบคุมออกมาดูว่า สายไฟหรือฟิวส์ หรือ รีเลย์ ยังทำงานอยู่หรือป่าว ครับ...
ขอบขอบคุนอีกครั้งนะคับผมอาจไม่ค่อยรู้เรื่องแอร์สัก เท่าไรถ้าถามอะไรไปไม่เข้าใจก็ขอโทษด้วยนะคับ ยินดีครับ เราเป็นเพื่อนกันต้องช่วยเหลือกันซิครับ
ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.
The Following 3 Users Say Thank You to joe-civil@jz For This Useful Post:
kazuya (11-04-2012), tfr_jz (05-05-2012), zxcv13 (10-04-2012)
เก่า 10-05-2012, 14:11   #489
ausistudent

Car Brand: BMW
Engine Type: 1jz
คะแนน: 0 ausistudent is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ถึงคุณ Boss service ไม่ทราบว่าจบช่างแอร์จากที่ไหนครับ ผมก็จบช่างแอร์เหมือนกัน (Rm 17 พระนครเหนือ)
ขอโทษครับขอนอกประเด็นนิดนึง
คุณ kazuya ครับผมก็เด็ก KMIT'NB เช่นเดียวกัน
และใช้ E36 1J-GE ครับ
ยินดีที่เจอพี่น้องสถาบันเดียวกัน

ausistudent is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-05-2012, 20:49   #490
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ausistudent อ่านกระทู้
ขอโทษครับขอนอกประเด็นนิดนึง
คุณ kazuya ครับผมก็เด็ก KMIT'NB เช่นเดียวกัน
และใช้ E36 1J-GE ครับ
ยินดีที่เจอพี่น้องสถาบันเดียวกัน

ยินดีเช่นกันครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-06-2012, 12:31   #491
dumptop
ClubJZ Web Register

Car Brand: -
Engine Type: -
คะแนน: 0 dumptop is on a distinguished road

gclub sbobet M3Bet livescore holiday palace gclub คาสิโนออนไลน์ คาสิโนออนไลน์
คาสิโนออนไลน์ sbobet gclub
dumptop is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-06-2012, 23:36   #492
TEST

รูปส่วนตัว TEST

คะแนน: 0 TEST is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง TEST
รถผมขับเกิน 100 แอร์ไม่เย็น ครับ เพิ่งไปเติมน้ำยามาใหม่ เป็นเพราะ อะไร ครับ ช่วยหน่อยครับ ลงกราว์ แล้ว เดินตรงมาจากขั้วแบต เส้นประมาณเล็กกว่านิ้วก้อยนิดนึง
TEST is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-06-2012, 21:40   #493
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ TEST อ่านกระทู้
รถผมขับเกิน 100 แอร์ไม่เย็น ครับ เพิ่งไปเติมน้ำยามาใหม่ เป็นเพราะ อะไร ครับ ช่วยหน่อยครับ ลงกราว์ แล้ว เดินตรงมาจากขั้วแบต เส้นประมาณเล็กกว่านิ้วก้อยนิดนึง
ถ้าจะตรวจเช็คด้วยตัวเอง ต้องมีเกจวัดแรงดันครับ ถึงแม้จะบอกว่าพึ่งไปเติมน้ำยามา
การที่ไปเติมน้ำยามานั่นแสดงว่าน้ำยาหาย ถ้าน้ำยาหายก็แสดงว่าแอร์มีการั่วซึมครับ ถ้าไม่หาจุที่มีการรั่วซึม เติมน้ำยาเท่าไหร่ก็เย็นไม่นานครับ
เก่า 25-06-2012, 21:53   #494
TEST

รูปส่วนตัว TEST

คะแนน: 0 TEST is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง TEST
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ถ้าจะตรวจเช็คด้วยตัวเอง ต้องมีเกจวัดแรงดันครับ ถึงแม้จะบอกว่าพึ่งไปเติมน้ำยามา
การที่ไปเติมน้ำยามานั่นแสดงว่าน้ำยาหาย ถ้าน้ำยาหายก็แสดงว่าแอร์มีการั่วซึมครับ ถ้าไม่หาจุที่มีการรั่วซึม เติมน้ำยาเท่าไหร่ก็เย็นไม่นานครับ
แต่ขับ ต่ำกว่า 100 แอร์ เย็นปรกตินะครับ
TEST is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-06-2012, 21:31   #495
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ test อ่านกระทู้
แต่ขับ ต่ำกว่า 100 แอร์ เย็นปรกตินะครับ
ต้องใช้เกจย์วัดแรงดันน้ำยาครับ
คร่าวๆ น่าจะระบบสกปรก ทำให้วาล์วลดแรงดันทำงานเพี้ยน หรือบางทีอาจจะเติมน้ำยาเยอะเกินไปครับ สวิทชืแรงดันเลยตัดบ่อยเกิน
เก่า 10-07-2012, 01:32   #496
power357
Member

คะแนน: 0 power357 is on a distinguished road
น้ำแอร์หยดเยอะกว่าปกติครับ.....(แต่แอร์เย็นดีไม่มี ปัญหาอะไรครับ)

เป็นรถวีโก้แค็ปลง 1jz-ge จอดไว้สักพักแล้วน้ำแอร์หยดเยอะกว่าปกติ....มันบ่งบอ กอะไรได้ว่าน้ำแอร์หยดเยอะดีเพราะอะไร......ไม่ดีเพร าะอะไร.....

คันเก่าอีกคันเป็น isuzu เครื่อง 1 jz เหมือนกัน....ผมก็เห็นว่าน้ำแอร์มันไม่หยดเยอะขนาดนี ้หยดแบบปกติ...ทั่วไปนะครับ.....แต่วีโก้ที่ซื้อต่อเ พื่อนมามันหยดเยอะกว่าชาวบ้านเค้านะครับ....ผมก็โทรไ ปถามเพื่อนๆก็ลืมสังเกตุเพราะแอร์มันเย็นปกติดีมาตลอ ด......เลยสงสัยครับ.......เรื่องคอยเย็นตันหรือป่าว .....ผมลองไปนั่งวีโก้แชมป์ออกใหม่ๆ...ลองเปิดพัดลมด ู ลมแรงเท่าๆกันเลย....เรื่องความเย็นก็เย็นพอๆกัน

มันติดใจตรงที่น้ำแอร์มันหยดเยอะกว่าชาวบ้านเค้าอะไร

รบกวนด้วยครับว่า น้ำแอร์หยดเยอะกว่าปกติมันบ่งบอกอะไรได้มั่งครับ
power357 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 10-07-2012, 12:08   #497
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ power357 อ่านกระทู้
เป็นรถวีโก้แค็ปลง 1jz-ge จอดไว้สักพักแล้วน้ำแอร์หยดเยอะกว่าปกติ....มันบ่งบอ กอะไรได้ว่าน้ำแอร์หยดเยอะดีเพราะอะไร......ไม่ดีเพร าะอะไร.....

คันเก่าอีกคันเป็น isuzu เครื่อง 1 jz เหมือนกัน....ผมก็เห็นว่าน้ำแอร์มันไม่หยดเยอะขนาดนี ้หยดแบบปกติ...ทั่วไปนะครับ.....แต่วีโก้ที่ซื้อต่อเ พื่อนมามันหยดเยอะกว่าชาวบ้านเค้านะครับ....ผมก็โทรไ ปถามเพื่อนๆก็ลืมสังเกตุเพราะแอร์มันเย็นปกติดีมาตลอ ด......เลยสงสัยครับ.......เรื่องคอยเย็นตันหรือป่าว .....ผมลองไปนั่งวีโก้แชมป์ออกใหม่ๆ...ลองเปิดพัดลมด ู ลมแรงเท่าๆกันเลย....เรื่องความเย็นก็เย็นพอๆกัน

มันติดใจตรงที่น้ำแอร์มันหยดเยอะกว่าชาวบ้านเค้าอะไร

รบกวนด้วยครับว่า น้ำแอร์หยดเยอะกว่าปกติมันบ่งบอกอะไรได้มั่งครับ
ช่องลมอากาสภายนอกรั่วเข้ามาเจอกับความเย็นของตู้แอร ์เลยทำให้มีความชื้่นในอากาศเยอะครับ น้ำจึงกลั่นตัวหยดออกมาเยอะ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
kai318 (14-04-2014)
เก่า 10-07-2012, 20:43   #498
power357
Member

คะแนน: 0 power357 is on a distinguished road
ขอบคุณพี่มากๆครับ......ที่ให้ความรู้
power357 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-07-2012, 17:08   #499
onismo

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 onismo is on a distinguished road
รถผมปกติก็เย็นดีครับแต่พอวันไหนขับตอนกลางวันเจอแดด เปรี้ยงๆ สู้ไม่ได้เลยครับ มันอบอุ่นขึ้นมาทันทีจนถึงขั้นเหงื่อซึม มีวิธีไหนช่วยได้บ้างครับ อยากรู้สึกเย็นเจี้ยบตอนกลางวันมั่งจัง ขอบคุณครับ
onismo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 12-07-2012, 17:13   #500
onismo

Car Brand: cefiro a31
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 0 onismo is on a distinguished road
รถผมปกติก็เย็นดีครับแต่พอวันไหนขับตอนกลางวันเจอแดด เปรี้ยงๆ สู้ไม่ได้เลยครับ มันอบอุ่นขึ้นมาทันทีจนถึงขั้นเหงื่อซึม มีวิธีไหนช่วยได้บ้างครับ อยากรู้สึกเย็นเจี้ยบตอนกลางวันมั่งจัง ขอบคุณครับ
onismo is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ