ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Meeting gallery
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Meeting gallery ภาพ ClubJZ meeting ต่างๆครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 03-08-2008, 21:44   #1
FORD 2JZGTE
Junior Member

คะแนน: 0 FORD 2JZGTE is on a distinguished road
รายละเอียดของรถผมนะครับ

รถตู้ NISSAN E23
ค่าเครื่อง 2JZ Ge ฝาดำ 43,000
ค่าวางเครื่อง เหมาจ่าย 17,000
ค่าหม้อน้ำ พัดลมไฮโดรลิค 3,000
ค่าทำท่อไอเสียเพิ่ม 2500
เฟืองท้าย Big M เปิดตูด 9-39 ปลายเหลือ เลยเปลี่ยน 9-37 น่าจะOK
ไมล์ เจหน้าขาวแถม พรี
ติดตั้งแก๊ส ยี่ห้อ Fix Mix ถัง 95 ลิตร 14,000
เปลี่ยนยางใหม่ 4 เส้น เดิม มิชลิน 205-65-15 เป็น บริสโตนMY-01 215-65-15= 11,000

ตอนนี้กำลังทำสีอยู่ เสร็จแล้วจะเอารูปมาให้ดูอีกทีครับ
FORD 2JZGTE is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to FORD 2JZGTE For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 03-08-2008, 22:12   #2
คนเดิม
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว คนเดิม

Car Brand: nO cAr
Engine Type: nO Engine
คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง คนเดิม
Smile

หลังจากวางเครื่องมาแล้ว ก็วิ่งปกติ ดีครับ อัตราการกินน้ำมัน
ตอนนั้นประมาณ ก.ล. ละ 6 บาท เก้าหนึ่งนะครับ วิ่งได้สักเดือนจ่ายค่าน้ำมันไม่ไหว
ต้องดิ้นรนหาเงินมาติดแก๊ส ตกแล้วแก๊สกินไปโลละ สองบาท อะครับ
(เฉลี่ยนะครับ หมายถึงขับช้าบ้าง เร็วบ้าง ปนกันครับ) วางเครื่องมาแล้วไม่ค่อยมีปัญหาครับ
อัตราเร่งใช้ได้ แต่ติดแก๊สนี่สิ ฟิกซ์มิก ผมว่ามันไม่ค่อยเวิร์ค เพราะผมขับรถเร็ว
ถ้าปรับจูนให้ประหยัด รถก็วิ่งไม่ออก ถ้าปรับจูนให้วิ่งดี ออกตัวดี ปลายดี กินแก๊สครับ
สุดท้าย ไป ๆ มา ๆ ทนไม่ไหว ต้องหาทางเปลี่ยนเครื่องเทอร์โบ ลงให้ได้
ยังไง จะมารายงานตัวอีกครั้งครับผม มีเพื่อน ๆ หลายคนที่หัวอกเดียวกัน ทั้งที่ไม่ได้ใช้
รถนิสสัน แต่ไม่ได้วางเทอร์โบ มาระบายพูดคุยกับผม หลายคน หัวอกเดียวกันเป๊ะ เลยครับ
แรก ๆ เราขับเหมือนรถแรงอะครับ พอสักพัก เราเคยชินแล้ว มันธรรมดามากครับ
ถ้าเพื่อน ๆ มีนิสัยชอบขับรถเร็ว แรง วางเครื่องเทอร์โบ ไปเลยครับ แต่ถ้าต้องการประหยัด
ขับเรื่อย ๆ ไม่คิดอะไรมาก วางเจ ธรรมดา ก็ Ok ครับ จะได้ไม่ต้องมานั่งเสียใจ
ในภายหลัง และไม่เสียเงินสองรอบเหมือนผม ทีแรกที่ไม่วางเครื่องเทอร์โบ ก็เพราะ
กลัวมีปัญหาเรื่องติดแก๊ส เขาบอกเครื่องเทอร์โบติดแก๊สไม่ดี มีปัญหาเยอะ เราก็เลยกลัว
แต่ปัจจุบัน หลังจากที่มาอ่านหาความรู้ในเวปนี้ แล้ว ทำให้รู้ว่า ไม่น่าจะมีปัญหาเยอะ
เหมือนที่คิด เพราะปัจจุบัน เทคโนโลยี่ มารองรับเยอะ ช่างก็เก่ง ขึ้นมาเยอะครับ
เอาเป็นว่า มีอะไรมาเล่าสู่กันฟังเรื่อย ๆ นะครับ

ขอบคุณครับ
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to คนเดิม For This Useful Post:
เก่า 03-08-2008, 22:17   #3
คนเดิม

คะแนน: 17 คนเดิม is on a distinguished road
Smile

เพื่อน ๆ ที่มีปัญหาต่าง ๆ ต้องการปรึกษาปัญหาอะไร พิมพ์มาถามได้เลยครับ
พี่ ๆ และ เพื่อนที่มีประสบการณ์ และความรู้ ขอเชิญเข้ามาตอบได้เลยนะครับ
ช่วย ๆ กันครับ น้ำใจมีให้กันเสมอครับ สำหรับ Club JZ
คนเดิม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to คนเดิม For This Useful Post:
เก่า 03-08-2008, 23:29   #4
pyf
ClubJZ Staff Member

รูปส่วนตัว pyf

Car Brand: ดีแมค4ดอร์ไฮแลนเดอร์
Engine Type: 1 jz gte at ปลั๊กหนา เดิ๊ม เดิม
คะแนน: 17 pyf is on a distinguished road
แอบมาอัพคับ .....

ผลสุวรรณผ้าม่าน ออกแบบตกแต่ง ผ้าม่าน มู่ลี่ ม่านปรับแสง
วอลล์เปเปอร์ พรม ฉากกั้นห้อง

www.pwfabric.com
EMAIL : pw2006@sanook.com
โทร. 081-309-9113
โทร. 02-833-9545
แฟ็ก. 02-834-0512
pyf is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to pyf For This Useful Post:
เก่า 03-08-2008, 23:48   #5
komchak12
Junior Member

คะแนน: 0 komchak12 is on a distinguished road
ผมใช้รถ nissan frontier วาง 1jz ge vvt-i พึ่งได้รถมา 2 วันครับ

เอารถเข้าอู่ตั้งแต่วันที่ 25 เดือนมิถุนายน ที่แรกอู่บอกไม่เกิน 7 วัน ไอ้เราก็ดีใจนับวันรอ รอไปรอมา รอนู่นรอนี่ รอแล้วรอเล่า จาก 7 กลายมาเป็นเกือบ 40 วัน

ลองขับแล้วผมว่าต้นมันอืดหน่อยแต่ก็พอรับได้ แต่ปลายโอ้วชอบมาก ก็ยังมีปัญหาจุกจิกอยู่ครับ ไมล์กับวัดรอบยังไม่ขึ้นเลย เครื่องเสียงก็เหมือนว่าเพาร์เวอร์แอมมันจะช็อตยังเง ียบอยู่เลย คิกดาวน์ก็ไม่รู้หายไปไหน เหยียบสุดตัวแล้วก็ยังไม่เห็นมันจะเชนเกียร์เลยครับ ปิดโอเวอร์ไดฟ์แล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น หน้าปัดก็ติดๆ ดับๆ เกย์ความร้อนไม่ค่อยจะขึ้น ต้องเคาะเบาๆ จนถึงแรงๆ สงสัยต้องไปอู่อีกหลายรอบครับ

ติดแก๊สแบบมิกซ์เซอร์ ใช้มิกซ์ของ funaki ถัง 75 ลิตร หม้อต้ม bigas

ค่าเครื่อง 45,000
ค่าวาง 20,000
ติดแก๊ส 19,000
เทิร์นเครื่อง -20,000
ค่ามิกซ์เซอร์ 1,800(อู่หักค่ามิกซ์เซอร์ให้ 300)

อู่บอกว่าผมต้องไปเปลี่ยนท่อพัก ช่วยแนะนำด้วยครับไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไรกับเขาแต่ก็ อยากให้รถมันดีสมบูรณ์

ใครพอรู้ที่รับแปลงไมล์กับวัดรอบมั๊ยครับ อยากได้แถวปทุมวันครับ
komchak12 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 04-08-2008, 03:41   #6
คนเดิม

Smile

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ komchak12 อ่านกระทู้
ผมใช้รถ nissan frontier วาง 1jz ge vvt-i พึ่งได้รถมา 2 วันครับ

เอารถเข้าอู่ตั้งแต่วันที่ 25 เดือนมิถุนายน ที่แรกอู่บอกไม่เกิน 7 วัน ไอ้เราก็ดีใจนับวันรอ รอไปรอมา รอนู่นรอนี่ รอแล้วรอเล่า จาก 7 กลายมาเป็นเกือบ 40 วัน

ลองขับแล้วผมว่าต้นมันอืดหน่อยแต่ก็พอรับได้ แต่ปลายโอ้วชอบมาก ก็ยังมีปัญหาจุกจิกอยู่ครับ ไมล์กับวัดรอบยังไม่ขึ้นเลย เครื่องเสียงก็เหมือนว่าเพาร์เวอร์แอมมันจะช็อตยังเง ียบอยู่เลย คิกดาวน์ก็ไม่รู้หายไปไหน เหยียบสุดตัวแล้วก็ยังไม่เห็นมันจะเชนเกียร์เลยครับ ปิดโอเวอร์ไดฟ์แล้วก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น หน้าปัดก็ติดๆ ดับๆ เกย์ความร้อนไม่ค่อยจะขึ้น ต้องเคาะเบาๆ จนถึงแรงๆ สงสัยต้องไปอู่อีกหลายรอบครับ

ติดแก๊สแบบมิกซ์เซอร์ ใช้มิกซ์ของ funaki ถัง 75 ลิตร หม้อต้ม bigas

ค่ามิกซ์เซอร์ 1,800(อู่หักค่ามิกซ์เซอร์ให้ 300)

อู่บอกว่าผมต้องไปเปลี่ยนท่อพัก ช่วยแนะนำด้วยครับไม่ค่อยจะรู้เรื่องอะไรกับเขาแต่ก็ อยากให้รถมันดีสมบูรณ์

ใครพอรู้ที่รับแปลงไมล์กับวัดรอบมั๊ยครับ อยากได้แถวปทุมวันครับ
ทำไมปัญหาพี่เยอะจังครับ โชคดีนะครับที่รถผมปัญหาไม่เยอะ
หรือว่า อาจจะเป็นเพราะเครื่อง VVti เดินระบบไฟไม่ครบ
ลองปรึกษากับเพื่อนในคลับ jz นี้ดูก่อนนะครับ ส่วนเรื่องไมล์วัดรอบ
กับความเร็ว ลองซื้อกล่องของ mpex นะครับ แล้วไปให้ช่างไฟที่วายสาย
รถพี่ใส่ให้อะครับ กล่องนึงน่าจะประมาณ 1500 บาท (ช่างเขาคิดผมเท่านี้)
ยังไงหมั่นมาคอยอ่านในกระทู้นี้เรื่อย ๆ นะครับ อาจจะมีพี่ๆ เขาเข้ามาตอบอีกที
ขอบคุณครับ
เก่า 04-08-2008, 03:43   #7
คนเดิม

Smile

ภาพรถผมครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg khOndErm-10-.jpg (26.0 KB, ดาวน์โหลด 4633 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg khOndErm-8-.jpg (16.8 KB, ดาวน์โหลด 4644 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg khOndErm-6-.jpg (25.6 KB, ดาวน์โหลด 4658 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg khOndErm-4-.jpg (21.5 KB, ดาวน์โหลด 4686 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg khOndErm-11-.jpg (22.5 KB, ดาวน์โหลด 4630 ครั้ง)
เก่า 04-08-2008, 03:44   #8
คนเดิม

Smile

ยังมีอีกครับ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg khOndErm-16-.jpg (23.8 KB, ดาวน์โหลด 4602 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg khOndErm-15-.jpg (28.2 KB, ดาวน์โหลด 4590 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg khOndErm-14-.jpg (22.1 KB, ดาวน์โหลด 4596 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg khOndErm-12-.jpg (27.8 KB, ดาวน์โหลด 4610 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg khOndErm-11-.jpg (22.5 KB, ดาวน์โหลด 4634 ครั้ง)
เก่า 15-08-2008, 22:33   #9
ji-tao
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ji-tao

Car Brand: tfr &surf4wd
Engine Type: 1jz-gte
คะแนน: 16 ji-tao is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ komchak12 อ่านกระทู้

พี่ครับค่ามิกซ์เซอร์1800เลยหรอ ทำไมแพงจังครับ ผมว่าจะเปลี่ยนมิกซ์ใหม่พอดี
ขอให้สนุกกับเจนะครับ
ji-tao is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-08-2008, 09:42   #10
คนเดิม

Smile

วันนี้เอารูปคันเกียร์ มาฝากครับ เป็นเกียร์สไลด์ น่าจะของ J VVti
วันนั้นเดินหาตั้งหลายร้าน แต่ไม่ค่อยมี ไปเจอร้านนึง แบบนี้แหละ 2500
แต่สลักมันหลุด ต้องไปใส่เอง ผมกลัวมานใช้มะได้ แต่สภาพดีนะ ก็เลยเดินต่อ
ถัดไปอีกสองร้าน ส่วนมากต้องเดินเข้าไปถาม ถ้ามองๆ หามันไม่ค่อยมีแขวนอะครับ
ร้านนี้ก็บอกว่ามี แล้วไปรื้อที่เขามัด ๆ ไว้ ออกมา เขาบอกสามพันห้า ทั้งร้านคนอีสานหมด
ผมเลยนั่ง ต่อ ราคาตรงนั้นแหละ ส่งภาษาเลยครับ คนอีสานคือกัน ต่ออยู่ตั้งนาน
เขาเลยยอมขาย ที่ 2500 ครับ แล้วผมก็เดินมาหาซื้อด้ามไม้ต่อ 500 บาท ตามรูปอะครับ
ส่วนมากถ้า เพื่อน ๆ ไปหาเดินซื้อ เขาจะบอก สามพันห้าหมดแหละครับ ขึ้นอยู่ที่ว่า
จะต่อได้ ไม่ได้ เขาจะลดให้หรือไม่ลดให้แค่นั้นเอง หรือไม่ก็เอาด้ามเกียร์เก่าไปเทิร์น
คงได้ประมาณ ห้าร้อยบาทอะครับ ร้านแรก เขาบอกผมมาอย่างนี้
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg Gear.jpg (135.5 KB, ดาวน์โหลด 31 ครั้ง)
ชนิดของไฟล์: jpg Gear-.jpg (126.7 KB, ดาวน์โหลด 30 ครั้ง)
เก่า 17-08-2008, 16:28   #11
คนเดิม

Smile

วันนี้เอาปั๊มติ๊กมาฝากครับ ของ Gtr ที่ตัวถังเขียนว่า B70
มีแค่นี้อะครับ ไม่มีอะไรอีกเลย 1600 บาท ซื้อกับพี่น้อง
ในเวปเรานี่แหละ ต้องขับรถไปเอาถึง กรุงเต๊บ แหนะ
ช่างยังไม่ได้ใส่ให้เลย ช่างบอก รอให้รถมันวิ่งได้ค่อยใส่ อิอิ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg PumpTik Rb26-.jpg (77.4 KB, ดาวน์โหลด 23 ครั้ง)
ตอบกลับ