ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-03-2007, 19:58   #1
nesd
Junior Member

คะแนน: 0 nesd is on a distinguished road
รบกวนถามเรื่อง mixer หน่อยครับ อยากรู้มากครับ

รบกวนถามพี่ๆ เพื่อนๆ ช่วยออกความเห็นด้วยนะครับ

1 fix mixer มีกี่แบบหรอคับ แล้วแบบไหนถึงจะดี เคยได้ยินมีหลายแบบ เช่นแบบรูเตาแก๊ซ หรือแบบปากแตร อะไรเงี้ยคับ
2 เข้าใจว่า mixer แต่ละแบบนี่จะช่วยในการพาอากาศที่ผสมกับแก๊ซแล้วเข้า ลิ้นปีกผีเสื้อไปได้เร็วขึ้นใช่ไหมครับ ถ้าไม่ใช่ รูปแบบของ mixer ที่ออกแบบมาต่างๆกัน เพื่ออะไรหรอคับ
3 เคยได้ยินว่า ถ้าติด fix mixer ก็จะทำให้อืดขึ้น (คิดในกรณีที่ติด lamda ด้วยนะครับ) เพราะว่า mixer มาลดขนาดรูอากาศที่ไอดีจะผ่านเข้าไป หรือว่ามาขวางอะคับ อากาศเลยเข้าไม่ได้เต็มที่ที่ควรจะเป็น แต่เคยได้ยินว่า variable mixer จะไม่มีผลเสียในเรื่องของการขวางอากาศเข้า เพราะว่าจะแปรผันตัวเองได้ ให้เปิดอากาศเข้ามากเข้าน้อยได้ ถ้าเป็นแบบนี้ เราสามารถใช้ variable mixer ร่วมกับ lamda control เพื่อให้อากาศเข้าเครื่องได้ดีๆ แต่ว่าตัวควบคุมการจ่ายแก๊ซไปควบคุมที่ lamda แล้วที่ variable ก็จูนแก๊ซแบบเปิดสุด คือ lamda ปล่อยมาเท่าไร ก็ให้ไปผสมเท่านั้นเลย อย่างงี้จะดีไหมอะคับ
4 ตอนสวิชไปใช้น้ำมัน ถ้าเป็น variable mixer มันจะได้ความแรงเท่าเดิมหรือเกือบเท่าของเดิมที่ไม่ไ ด้มี mixer มาขวาง เลยหรือเปล่าคับ
5 variable ตัวละเท่าไรหรอคับ แล้วพังง่ายไหม
6 ถ้าในข้อ 3 สามารถทำได้และดี และ variable mixer ไม่แพงมาก เราจะใช้ variable mixer แทน fix mixer ไปเลยดีไหมอ่ะคับ (มี lamda ทั้งคู่) มีข้อเสียไหม ถ้าไม่คำนึงถึงราคาที่ต้องเพิ่ม จากการเปลี่ยน fix mixer เป็น variable mixer คับ

ขอบคุณล่วงหน้าค๊าบบบ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nesd : 08-03-2007 เมื่อ 20:00.
nesd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-03-2007, 13:28   #2
dog walker
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว dog walker

คะแนน: 18 dog walker is on a distinguished road
ตามความรู้ที่มีน้อยนิดของผมนะครับ
1. หลายแบบครับ สมัยนี คิดกันเองก็มี แปลงของชาวบ้านมาก็เยอะ ครับ หลายสูตรจริง ๆ
2. mixer หน้าที่หลักๆคือ ตามชื่อของมันเลยครับ ทำให้ แกสกับอากาศ ผสมกันครับ ไม่ได้ช่วยให้เข้าลิ้นผีเสื้อได้ไวขึ้นเพราะ ล้ินผีเสื้อมันควบคุมปริมาณของแกส+อากาศ ที่ผสมกันไหลเข้ายังท่อไอดี รวม ครับ สาเหตุที่ออกแบบมาต่างกันคือ เค้าต้องการ mixer ที่ทำให้อากาศกับแกสผสมเข้ากันได้ดีที่สุดครับ เพราะถ้ารูmix ตรงกลางยิ่งกว้างจะทำให้อากาศเข้าได้เยอะทำให้ เสียสมดุลและแรงดูด ไปครับต้องเพิ้่มปริมาณแกสเข้าไปแต่ถ้าเยอะไปก็ผสมกั นไม่ได้สัดส่วน เพราะแรงดูดที่ทำให้มันผสมกันมีน้อยลงเนื่องจากปากรู ใหญ่เกิน แต่ถ้าเล็กเกินไปก็จะทำให้รถมันอั้นครับ เหมือนโดนบีบรูจมูกเราไว้ 1 ข้างครับ หายใจไม่สะดวก
3. เปลืองเงินครับ ตอนแรกผมก็อยากได้ครับ แต่เพื่อนไปติดมาสุดท้ายก็ถอดออกเพราะ แรงไม่สะใจ และเสียง่าย
4. ไม่ทราบ คร้าบบข้อนนี้ผ่านงับ
5. ตอนนู้นก็หลายพันครับจำไม่ได้ว่า 2500หรือ3500 ราวนี้อะครับ
6. ห้องเครื่องของ CEF + 1J โบ ของผมมันแน่นครับผมสงสารครับเพราะลมไม่ค่อยจะละบาย เนื่องจากไม่ได้ย้ายแบตไปไว้หลังรถ เนื่องจากกลัวครับเพราะมีถังแกสอยู่เหอๆๆ สปาค ขึ้นมาหากมี เหตุขัดข้องเสียวๆๆ

ปล. ตอนนี้ผมยอมรับที่ fix+lamda ครับ ยอมเปลืองตอนใช้น้ำมันนิดนึง ครับ มากกว่าเดิม จิ๊ดเดียวเอง เพราะจะเอาดีสักทางน่าจะดีกว่าได้แบบกลางๆทั้้ง 2 ทาง กินทั้งแกส+กินทั้งน้ำมัน ใช้แกสวิ่งมากกว่าด้วยที่สำคัญ น้ำมัน ครึ่งถังผมใช้ตั้ง2-3เดิอนแหนะ ขนาดวิ่งน้ำมันก่อนทุกวันและก่อนดับนะเนี่ย สลับไป-มาครับ ใช้น้ำมันบ้างสัก1 วันใน 7 วัน งับของผม
dog walker is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-03-2007, 23:27   #3
aodzzz
ClubJZ Old Full Member

Engine Type: อ่านหนังสือ
คะแนน: 0 aodzzz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง aodzzz Send a message via Skype™ to aodzzz
ตอบด้วยคน อิอิ เครื่อง 2เจ วีวี ไม่โบนะคับ
1. มีหลายแบบ ตามแต่เค้าจะออกแบบกัน เค้าก้อว่ากันว่าแต่ละแบบเหมาะกับรถแต่ละรุ่นต่างๆ
2. ตามคุง dog คับ แหะๆ
3. อันนี้ไม่เคยลอง เลยแต่มิกธรรมดา + แลมด้า แต่เคยใช้มิกขนาดแค่ 22 มิล ไปใช้ขนาด 30 เร่งขึ้นกว่าเห็นๆ
4. ไม่ทราบคับ แต่ของผมกรณีมิก 22 ถอดออกเวลาเหยียบดีกว่าเดิมเห็นๆ แต่ตอนนี้มิ 30 ไม่ค่อยจะต่างละ
5. ไม่ทราบคับ
6. ไม่ทราบคับ
ปล. เคยเห็นคนติด เค้าว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่นะคับ กับ variable เนี่ย ...
aodzzz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 13-03-2007, 22:43   #4
ampond
Member

คะแนน: 18 ampond is on a distinguished road
คำถามดีมากครับ ช่วยตอบกันอีกครับอยากรู้เยอะๆ ครับ
ampond is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-03-2007, 06:58   #5
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
ตอบครับ 1และ2 คุณ dog ครบได้ระเอียดแล้วครบ
3. ในส่วนของตัว vari มันเป็นตัวแปรผันอากาศ และยิ่งใส่กับแรมด้าด้วยแล้วมันจะจูนลงยากครับ เนื่องจาก ตัวแรมด้าจะต้องเปิดตัวเองเพื่อให้แก๊สเข้ากับอากาศท ี่แปรผันตามไปด้วย จะทำให้เปลืองแก๊สมากขึ้นครับ
4.ตอนกลับไปใช้น้ำมัน อัตราเร่งก็ด้อยกว่าไม่มีมิกซ์ครับแต่ดีกว่า fix ครับ อย่างที่ชื่อบอกครับว่า vari ครับ
5.ไม่แน่ใจเรื่องราคาน่ะครับ เพราะทางผมไม่นิยมและไม่ได้ติดเลยครับ จะแนะนำเหมือนคุณ dog มากกว่า ถ้าจะติด vari ผมบอกลูกค้าให้ติดแรมด้าดีกว่า เราจะต้องเน้นครับอย่างใดอย่างหนึ่ง จะให้ดีทั้งสองอย่างคงยากหน่อยครับ
6.ดีครับ แต่ระวังนิดหนึ่งน่ะครับว่าตัว vari มันเป็นไดอะแฟรม มันจะขาดได้น่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 14-03-2007, 19:47   #6
kapom7
Member

รูปส่วนตัว kapom7

Engine Type: ศึกษาเรื่องแก็ส เรื่องแหล่งที่เที่ยวของ นศ. และอื่นๆ
คะแนน: 18 kapom7 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kapom7
Up...
kapom7 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 15-03-2007, 17:10   #7
nesd

คะแนน: 0 nesd is on a distinguished road
ขอบคุณสำหรับ คำตอบจากพี่ๆ ทุกคนคับ ดีๆทั้งนั้นเลยคับ
ยังคงรอความเห็นจากท่านอื่นๆ อยู่นะค๊าบบบ
nesd is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 19-03-2007, 01:05   #8
champ_c1
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 champ_c1 is on a distinguished road
ติด Vari + Lambda ไม่เวริค์ครับ คุมแก๊สยาก จ่ายไม่เสถียรครับ
champ_c1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-03-2007, 23:00   #9
zeed2547
Senior Member

รูปส่วนตัว zeed2547

คะแนน: 18 zeed2547 is on a distinguished road
ต้องมิกเซอร์แบบ Full venturi ครับผม วิ่งสะใจดีครับผม ใกล้เคียงน้ำมันมากเลยครับผม สนใจติดต่อสอบถามได้ที่บริษัท เอ็น จี วี ออโต้ จำกัด www.ngvautocar.com Tel:0897055344
zeed2547 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-03-2007, 12:55   #10
nesd

ระบบการทำงานเป็นอย่างไรหรอคับ full venturi เนี่ยคับ ต่างจาก mixer ธรรมดาตรงไหนเหรอคับ แล้วราคาประมาณเท่าไรคับ
เก่า 26-03-2007, 14:51   #11
zeed2547
Senior Member

รูปส่วนตัว zeed2547

คะแนน: 18 zeed2547 is on a distinguished road
มิกเซอร์แบบ Full venturi ก็เป็นมิกเซอร์รูใหญ่มากครับผม มีรูปทรงความยาวมากกว่ามิกเซอร์ตามท้องตลาด ให้อัตราเร่งดี ไม่บีบจมูกเครื่องครับผม ที่นี่ติดเบอร์ 38 mm.ครับผม สนใจโทรมาคุยได้เลยครับผม ติดแล้วไม่พอใจยินดีคืนเงินครับผม โทร 089105-5344 ติดต่อช่างมานิต
zeed2547 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-04-2007, 16:10   #12
patt_2521

คะแนน: 0 patt_2521 is on a distinguished road
แล้วถ้าวางเครื่อง 1jz ฝาดำ รู mixer รูต้องกว้างเท่าไหร่คับ ตอนนี้รถผมประมาณ 27 หรือ 28 คับ ปลายมันวิ่งไม่ค่อยออกซะเท่าไหร่คับ
รบกวนด้วยคับ
patt_2521 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ