ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 12-02-2008, 22:03   #1
futurecefiro
Member

รูปส่วนตัว futurecefiro

Car Brand: A31+ 1JZGTE FAN BIG TIME
Engine Type: DRIVE MY RIDE
คะแนน: 0 futurecefiro is on a distinguished road
ข้างหน้าเครื่องที่สายพานแตะมีลูกรอกอะไรบ้างครับ?

1JGTE นะครับ พอดีวันนั้นที่ไปเดินสายไฟ check engine สตาร์ทเครื่องดู ช่างบอกว่า ลูกรอก (หรืออะไรซักอย่างเนี่ย) ลูกปืนมันเสียงดังแล้ว มันดัง แหว่วๆๆๆๆ

เลยขอความรู้ครับ....ข้างหน้าเครื่องที่สายพานมันแตะ เนี่ย นอกจากปั๊มน้ำ (เป็นตัวเดียวที่รู้) นอกนั้นมีอะไรบ้างครับ? ถ้าไปเปลี่ยนพวกลูกปืนแถบๆนั้น มันจะราคาประมาณเท่าไหร่ต่ออันครับ?

ขอบคุณครับ
futurecefiro is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to futurecefiro For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 13-02-2008, 00:15   #2
parkpoom_p
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว parkpoom_p

Car Brand: Mitsubishi Strada
Engine Type: 1 JZ-GTE(TE06H-24V)
คะแนน: 18 parkpoom_p is on a distinguished road
ก็มีลูกปืนที่ลูกลอกดันสายพานหน้าเครื่อง และก็ลูกลอกสายพานไทม์มิ่ง ครับ
parkpoom_p is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to parkpoom_p For This Useful Post:
เก่า 13-02-2008, 02:16   #3
singtong
Member

รูปส่วนตัว singtong

คะแนน: 0 singtong is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง singtong
ผมเปลี่ยนแล้วครับ

ลูกป์นลูกรอกประมาณ 200 กว่าบาท สายพานหน้าเครื่อง 650 บาทครับ 2jz นะครับ
singtong is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to singtong For This Useful Post:
เก่า 13-02-2008, 06:37   #4
BMกินJ@clubjz

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
ตามภาพนะครับ
1.พู่เล่ปั้มเพาเวอร์
2.พู่เล่คอมแอร์
3.ลูกรอกตั้ง-รั้งสายพาน
4.พู่เล่เพลาข้อเหวี่ยง....เคยเปลี่ยนไปตัวนึง พันฝ่าบาทรวมค่าแรง
5.พู่เล่ปั้มน้ำ
6.พู่เล่ไดร์ชาร์จ
รูป
ชนิดของไฟล์: jpg 555.JPG (76.5 KB, ดาวน์โหลด 186 ครั้ง)

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
ICE-VIGO (07-10-2009), Lucky (03-06-2011), maxx (11-11-2009), mr.tu (19-12-2009)
เก่า 13-02-2008, 13:32   #5
option
Member

รูปส่วนตัว option

Car Brand: VOLVO 940 GTR
Engine Type: 1 JZ-GTE A/T
คะแนน: 18 option is on a distinguished road
ผมก็ดังนะแกรกๆๆ ช่างเอาท่อลองต่อฟังเสียงดูปรากฎมันมาจากไอ้ตัวดันสา ยพานอะครับ ก็เลยสบายใจไปหน่อยยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ 555
option is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to option For This Useful Post:
เก่า 13-02-2008, 15:14   #6
futurecefiro
Member

รูปส่วนตัว futurecefiro

Car Brand: A31+ 1JZGTE FAN BIG TIME
Engine Type: DRIVE MY RIDE
คะแนน: 0 futurecefiro is on a distinguished road
ถ้ามันดัง แล้วยังไม่เปลี่ยน มันจะอันตรายมั้ยครับ? ยกเว้น ปั๊มน้ำ
futurecefiro is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to futurecefiro For This Useful Post:
เก่า 13-02-2008, 16:37   #7
BMกินJ@clubjz

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
เสียงต่างๆ หรืออาการแกว่งๆ ของลูกรอกนั้น มันคือการเตือนเราครับ ทีนี้ก็อยู่ที่เราแล้วว่าจะเอาไงกับมัน ถ้านิดหน่อยจะใช้ๆไปก่อนก็ได้....แต่ก็เหมือนวัดดวงว ่าจะเจ๊งเมื่อไหร่น่ะ ผมเองก็ยังไม่ได้ทำเลย อุอุ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
เก่า 13-02-2008, 18:46   #8
jenA31
Junior Member

คะแนน: 0 jenA31 is on a distinguished road
มีตังค์ มีเวลาก็เปลี่ยนดีกว่าครับ ผมมีประสบการณ์มาแล้วลูกรอกหน้าเครื่องไปกระจุยที่สุ ราษฎ์ฯ ตอนตี3 กำลังจะกลับพัทลุง ลูกรอกไปโดนใบพัดลมพังอีก นอนรออย่างเดียว ขับก็ไม่ได้ ต้องรอกำลังเสริมกว่าจะมาถึงเกือบเที่ยง ยังดีที่มีช่าง มีของเปลี่ยน
jenA31 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to jenA31 For This Useful Post:
เก่า 07-10-2009, 18:34   #9
bum1
Member

รูปส่วนตัว bum1

Car Brand: ford
Engine Type: 2jge vvti
คะแนน: 0 bum1 is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ jenA31 อ่านกระทู้
มีตังค์ มีเวลาก็เปลี่ยนดีกว่าครับ ผมมีประสบการณ์มาแล้วลูกรอกหน้าเครื่องไปกระจุยที่สุ ราษฎ์ฯ ตอนตี3 กำลังจะกลับพัทลุง ลูกรอกไปโดนใบพัดลมพังอีก นอนรออย่างเดียว ขับก็ไม่ได้ ต้องรอกำลังเสริมกว่าจะมาถึงเกือบเที่ยง ยังดีที่มีช่าง มีของเปลี่ยน
ในทางปฏิบัติถ้าสายพานตัวหน้าขาด จะขับต่อไปได้มั๊ยครับ ใช้พัดลมไฟฟ้าครับ....
bum1 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to bum1 For This Useful Post:
เก่า 07-10-2009, 19:08   #10
cpservice
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว cpservice

Car Brand: Volvo960 - CkII-EVO_VI
Engine Type: 1JZ.... ,4G93 GDI...
คะแนน: 18 cpservice is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง cpservice
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bum1 อ่านกระทู้
ในทางปฏิบัติถ้าสายพานตัวหน้าขาด จะขับต่อไปได้มั๊ยครับ ใช้พัดลมไฟฟ้าครับ....
กระทู้เก่าแต่มีประโยชน์
ขอตอบคำถามข้อนี้ว่า ได้ ครับ
ขับพอประคองให้รถไปถึงอู่เพื่อแก้ไข
แต่ก็มีข้อแม้ตามนี้ด้วยนะครับ
-ดูเกจ์ความร้อนดีๆ เพราะปั๊มน้ำไม่หมุน น้ำก็จะไม่วน
ถ้าเกจ์ความร้อนขึ้นมาก ก็ให้จอดพักแล้วค่อยไปต่อ
-ปิดอุปกรณ์ไฟฟ้าทั้งหมดที่ไม่จำเป็น เพื่อประคองรถไปให้ถึงอู่ซ่อม
เนื่องจากไดชาร์จไม่มีการหมุน ไฟจึงไม่ชาร์จ ถ้าไฟจากแบตหมด เครื่องก็จะดับครับ
-พวงมาลัยเพาเวอร์และแอร์ จะใช้งานไม่ได้ครับ
cpservice is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to cpservice For This Useful Post:
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว