ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 16-09-2013, 09:21   #1
FighterJz
Senior Member

Car Brand: Mazda Fighter
Engine Type: 2jz ge vvti
คะแนน: 13 FighterJz is on a distinguished road
Unhappy น้า ๆ ครับ ปั๊มน้ำมีปัญหาหรือวาล์วน้ำมีปัญหา

ผมวาง 2j ge vvti ในกระบะไฟเตอร์
ความร้อนขึ้นปกติ

ประมาณ 2 สัปดาห์ ที่ผ่านน้ำซึมที่คอหม้อน้ำบน
แห้ง ๆ จะเหลือคราบน้ำยาหล่อเย็นเขียว ๆ

เข้าไปร้านหม้อน้ำเปลี่ยนคอหม้อน้ำใหม่เป็นอย่างหนา
เพราะอันเดิมมันเป็นเหลี่ยม ๆ แล้ว พร้อมเปลี่ยนวาล์วน้ำ ร้านหม้อน้ำบอกว่ามันเปิดไม่สุด เค้าเอามาต้มให้ดูแต่ไม่ได้วัดอุณหภูมิ ต้มจนน้ำมันเดือด เทียบกันกับของใหม่ซึ่งผมซื้อเองเป็นของแท้ 2jz แถวนี้ขาย 750 บาท

วาล์วของใหม่มันเปิดมากกว่าก็ใส่เข้าไป

ติดเครื่องอุ่นเครื่องน้ำดันออกหม้อพัก เป็นลักษณะลมร้อน ๆ ดัน ๆ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่เข้าไป 0.9 บาร์เท่าเดิม น้ำไม่ดัน

ขี่ ๆ มาเป็นสัปดาห์ความร้อนปกติ แต่ว่าบริเวณคอกระป๋องพักน้ำ จะออกจากบ้านเปิดฝากระโปรง รถจะมีคราบเขียว ๆ คล้าย ๆ มีไอดันจากหม้อ

ทำความสะอาด มันก็มาอีก

สงสัยและกังวลก็หาข้อมูลในเว็บคลับเจแซด เจอกระทู้ของลุงมุน บอกว่าปั้มน้ำเริ่ม ๆ จะเสีย มันจะหมุนไม่ค่อยดีทำให้เกิดแรงดัน ดันออกที่ถังพักน้ำ (???)

อ้อลืมไปเปลี่ยนฝาปิดหม้อน้ำฮอนด้าแท้ 1.1 บาร์ ก็ยังมีคราบเขียว ๆ ของน้ำยาหล่อเย็นที่ถังพักครับ น้ำไม่หาย
น้ำในถังพักอุณหภูมิได้ 40องศาครับ ใช้ปืนยิงวัดอุณหภูมิ

หลังจากหาข้อมูลในเว็บแล้วฟันธงน่าจะเป็นที่ปั๊มน้ำ โทรหาช่างประจำในวันอาทิตย์ แกก็เปิดร้าน แต่พอเลาอาการตามข้างบน แกบอกว่าไม่น่าจะเป็นที่ปั๊ม น่าจะมาจากวาล์วน้ำเสีย ให้ถอดวาล์วน้ำวิ่งดู

ผมก็ถอดวาล์วน้ำ ไหน ๆ ก็ถอด และมีวาล์วน้ำมิตซู 76.5 ที่เก็บไว้สำรอง เปลี่ยนเข้าไป ไล่ลม พร้อมใช้ฝาปิดหม้อน้ำ 0.9 บาร์ วิ่งรอบเมืองใช้บายพาสอัด ๆเพื่อทดสอบ ระยะทาง 40 กม ถึงบ้าน เปิดฝากระโปรง อาการคราบเขียว ๆ ที่คอถังพักน้ำไม่มี

ยาวหน่อยนะครับ ขอถามว่า
1.อาการที่ว่าเป็นไปได้หรือเปล่าครับว่าปั๊มน้ำผมเริ่มเสื่อมแล้ว

2.ถ้าใส่วาล์วน้ำ 76.5 ถ้าอุ่นเครื่องนานหน่อย และค่อย ๆ ออกในช่วงแรก จะช่วยลดการสึกหรอได้หรือเปล่าครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
หม้อน้ำใหม่ครับเพิ่งเปลี่ยน และร้านหม้อน้ำล้างให้ตอนทำคอท่อบน หม้อน้ำไม่น่าจะตัน

พัดลมดูดไฟฟ้า 2 ตัว สเต็ปแรกทำงานตอนเปิดสวิทช์กุญแจ สเต็บสองแรงมากทำงานตอนคอมแอร์ทำงานครับ

พัดลมอีกตัวด้านหน้าเป่าคอยร้อนแอร์ทำงานตามสเต็ปข้า งบนครับ

น้า ๆ ครับ ขอคำแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ
FighterJz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-09-2013, 09:53   #2
ManJz
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ManJz

Car Brand: Toyota
Engine Type: 1JzGTE
คะแนน: 17 ManJz is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง ManJz
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ FighterJz อ่านกระทู้
ผมวาง 2j ge vvti ในกระบะไฟเตอร์
ความร้อนขึ้นปกติ

ประมาณ 2 สัปดาห์ ที่ผ่านน้ำซึมที่คอหม้อน้ำบน
แห้ง ๆ จะเหลือคราบน้ำยาหล่อเย็นเขียว ๆ

เข้าไปร้านหม้อน้ำเปลี่ยนคอหม้อน้ำใหม่เป็นอย่างหนา
เพราะอันเดิมมันเป็นเหลี่ยม ๆ แล้ว พร้อมเปลี่ยนวาล์วน้ำ ร้านหม้อน้ำบอกว่ามันเปิดไม่สุด เค้าเอามาต้มให้ดูแต่ไม่ได้วัดอุณหภูมิ ต้มจนน้ำมันเดือด เทียบกันกับของใหม่ซึ่งผมซื้อเองเป็นของแท้ 2jz แถวนี้ขาย 750 บาท

วาล์วของใหม่มันเปิดมากกว่าก็ใส่เข้าไป

ติดเครื่องอุ่นเครื่องน้ำดันออกหม้อพัก เป็นลักษณะลมร้อน ๆ ดัน ๆ เปลี่ยนฝาหม้อน้ำใหม่เข้าไป 0.9 บาร์เท่าเดิม น้ำไม่ดัน

ขี่ ๆ มาเป็นสัปดาห์ความร้อนปกติ แต่ว่าบริเวณคอกระป๋องพักน้ำ จะออกจากบ้านเปิดฝากระโปรง รถจะมีคราบเขียว ๆ คล้าย ๆ มีไอดันจากหม้อ

ทำความสะอาด มันก็มาอีก

สงสัยและกังวลก็หาข้อมูลในเว็บคลับเจแซด เจอกระทู้ของลุงมุน บอกว่าปั้มน้ำเริ่ม ๆ จะเสีย มันจะหมุนไม่ค่อยดีทำให้เกิดแรงดัน ดันออกที่ถังพักน้ำ (???)

อ้อลืมไปเปลี่ยนฝาปิดหม้อน้ำฮอนด้าแท้ 1.1 บาร์ ก็ยังมีคราบเขียว ๆ ของน้ำยาหล่อเย็นที่ถังพักครับ น้ำไม่หาย
น้ำในถังพักอุณหภูมิได้ 40องศาครับ ใช้ปืนยิงวัดอุณหภูมิ

หลังจากหาข้อมูลในเว็บแล้วฟันธงน่าจะเป็นที่ปั๊มน้ำ โทรหาช่างประจำในวันอาทิตย์ แกก็เปิดร้าน แต่พอเลาอาการตามข้างบน แกบอกว่าไม่น่าจะเป็นที่ปั๊ม น่าจะมาจากวาล์วน้ำเสีย ให้ถอดวาล์วน้ำวิ่งดู

ผมก็ถอดวาล์วน้ำ ไหน ๆ ก็ถอด และมีวาล์วน้ำมิตซู 76.5 ที่เก็บไว้สำรอง เปลี่ยนเข้าไป ไล่ลม พร้อมใช้ฝาปิดหม้อน้ำ 0.9 บาร์ วิ่งรอบเมืองใช้บายพาสอัด ๆเพื่อทดสอบ ระยะทาง 40 กม ถึงบ้าน เปิดฝากระโปรง อาการคราบเขียว ๆ ที่คอถังพักน้ำไม่มี

ยาวหน่อยนะครับ ขอถามว่า
1.อาการที่ว่าเป็นไปได้หรือเปล่าครับว่าปั๊มน้ำผมเริ่มเสื่อมแล้ว

2.ถ้าใส่วาล์วน้ำ 76.5 ถ้าอุ่นเครื่องนานหน่อย และค่อย ๆ ออกในช่วงแรก จะช่วยลดการสึกหรอได้หรือเปล่าครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม
หม้อน้ำใหม่ครับเพิ่งเปลี่ยน และร้านหม้อน้ำล้างให้ตอนทำคอท่อบน หม้อน้ำไม่น่าจะตัน

พัดลมดูดไฟฟ้า 2 ตัว สเต็ปแรกทำงานตอนเปิดสวิทช์กุญแจ สเต็บสองแรงมากทำงานตอนคอมแอร์ทำงานครับ

พัดลมอีกตัวด้านหน้าเป่าคอยร้อนแอร์ทำงานตามสเต็ปข้า งบนครับ

น้า ๆ ครับ ขอคำแนะนำด้วย
ขอบคุณครับ
Water temp ขึ้นเท่าไรครับ
เก่า 16-09-2013, 10:38   #3
FighterJz

คะแนน: 13 FighterJz is on a distinguished road
เกจวัดความร้อนเข็มอยู่กลาง ๆ ครับ
FighterJz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-09-2013, 11:54   #4
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
เติมน้ำในหม้อพักเยอะไปหรือเปล่าครับ?
ถ้าเยอะไปเวลาฝาหม้อน้ำมันเปิดระบายมันก็จะดันน้ำที่ เกินให้ล้นออกมาอยู่แล้วครับ

ก็แค่รถขนหมู อู๊ด... อู๊ด...
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 16-09-2013, 13:39   #5
FighterJz

ใช่ครับ อีก 1 นิ้วเต็มถังพัก

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
เติมน้ำในหม้อพักเยอะไปหรือเปล่าครับ?
ถ้าเยอะไปเวลาฝาหม้อน้ำมันเปิดระบายมันก็จะดันน้ำที่ เกินให้ล้นออกมาอยู่แล้วครับ
เก่า 16-09-2013, 14:08   #6
Khun_Thian

คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
ใช้ปกติไปก่อน2วันครับแล้วดูว่าน้ำเต็มระบบแน่ๆอยู่ต รงไหนของหม้อพักตอนเครื่องเย็น
ถ้าไม่เต็มหรือไม่พอ(มีปัญหา)มันจะดูดกลับจนแห้ง(กรณ ีผมจุกฝาหม้อน้ำหลุดเลยเปิดฝาน้ำไม่เต็มหม้อน้ำเติมแ ล้วเปลี่ยนฝาใช้ได้ปกติครับ) ถ้าได้ตำแหน่งแล้วปากกาขีดไว้ครับ ถ้าไม่ต่ำกว่าเดิมก็ปกติครับ

Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Khun_Thian For This Useful Post:
FighterJz (16-09-2013)
เก่า 16-09-2013, 16:35   #7
FighterJz

ขอบคุณครับ

รู้สึกแปลกใจตรงที่วาล์วน้ำ 82 องศา 76.5 องศา
สิ่งที่ให้ผลแตกต่างกันคือ 76.5 จะไม่มีคราบสีเขียวที่ฝา+คอถังพักน้ำ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Khun_Thian อ่านกระทู้
ใช้ปกติไปก่อน2วันครับแล้วดูว่าน้ำเต็มระบบแน่ๆอยู่ต รงไหนของหม้อพักตอนเครื่องเย็น
ถ้าไม่เต็มหรือไม่พอ(มีปัญหา)มันจะดูดกลับจนแห้ง(กรณ ีผมจุกฝาหม้อน้ำหลุดเลยเปิดฝาน้ำไม่เต็มหม้อน้ำเติมแ ล้วเปลี่ยนฝาใช้ได้ปกติครับ) ถ้าได้ตำแหน่งแล้วปากกาขีดไว้ครับ ถ้าไม่ต่ำกว่าเดิมก็ปกติครับ
เก่า 16-09-2013, 18:28   #8
Khun_Thian

องศาที่เริ่มเปิดต่างกัน=เปิด-ปิดสุดที่องศาต่างกันด้วยครับ อธิบายทางเทคนิคไม่ถนัดเท่าไหร่ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว