ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-09-2013, 22:52   #1
bankbank3508
Junior Member

Car Brand: BMW
Engine Type: 1Jz-Gte
คะแนน: 0 bankbank3508 is on a distinguished road
รบกวนขอให้พี่ๆ ตอบหน่อยคับ ผม ไม่รู้เลยว่าจะซ่อมตรงไหน

คืออาการ รถ ผมคือ ความร้อนมันขึ้น แต่มันจะขึ้นตอนบูทมาอะคับ แบบว่า พอเหยียบ ละความร้อนก็ขึ้นตาม ตอนนั้น น้ำมันเครื่องเหลือน้อยผมไม่ได้ดู ความร้อนเลยขึ้น แต่ตอนนี้ผมก็เติมน้ำมันเครื่องแล้ว (แค่เติมยังไม่ได้ถ่าย ถึงรอบแล้วเหมือนกัน ) มัน ก็ยังขึ้นอยู่เหมือนเดิม อาการไม่มีควันขาวคับ เครื่องไม่ กระตุกด้วย แต่ความร้อน ขึ้นๆลงๆ แต่ไม่ถึงกับฮีต พี่ๆ ว่า มันเป็นที่ิอะไรหรอคับ เพราะผมไม่รู้เหมือนกันว่าจะซ่อมตรงไหนเลย
bankbank3508 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-09-2013, 06:26   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankbank3508 อ่านกระทู้
คืออาการ รถ ผมคือ ความร้อนมันขึ้น แต่มันจะขึ้นตอนบูทมาอะคับ แบบว่า พอเหยียบ ละความร้อนก็ขึ้นตาม ตอนนั้น น้ำมันเครื่องเหลือน้อยผมไม่ได้ดู ความร้อนเลยขึ้น แต่ตอนนี้ผมก็เติมน้ำมันเครื่องแล้ว (แค่เติมยังไม่ได้ถ่าย ถึงรอบแล้วเหมือนกัน ) มัน ก็ยังขึ้นอยู่เหมือนเดิม อาการไม่มีควันขาวคับ เครื่องไม่ กระตุกด้วย แต่ความร้อน ขึ้นๆลงๆ แต่ไม่ถึงกับฮีต พี่ๆ ว่า มันเป็นที่ิอะไรหรอคับ เพราะผมไม่รู้เหมือนกันว่าจะซ่อมตรงไหนเลย
อาการเพิ่งเป็นหรือเป็นมานานแล้วครับ โดยปกติความร้อรมันมีต้นเหตุเช่นพัดลม หม้อน้ำ ประเก็นฝาสูบ การไหลของอากาศ ลองดูก่อนครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-09-2013, 18:46   #3
nutto888

Car Brand: benz
Engine Type: jz
คะแนน: 0 nutto888 is on a distinguished road
อาการนี้ A31 jz ปมก็เคยเป็นเเต่ตอนนี้หายแล้วจ้า โทรถามพูดคุยได้คับ082-5918364
nutto888 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-09-2013, 21:26   #4

คะแนน: 0 bankbank3508 is on a distinguished road
อาการนี้พึ่งเป็นอะคับ ปกติไม่เป็น อยูดีดีช่วงนี้เป็น งง เลย
bankbank3508 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-09-2013, 17:01   #5
chen1jzgte
ClubJZ Web Register

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1JZ GTE
คะแนน: 0 chen1jzgte is on a distinguished road
ลองเช็คดูนะครับว่าเหมือนผมไหม อาการเริ่มต้นเหมือนที่คุณบอกมาเลยครับ แต่ของผมมีน้ำหายด้วย เจอปัญหาแรกยางอุดตาน้ำรั่ว(รูล่าง) ใช้ไปไม่ถึงเดือน อาการน้ำหาย+ความร้อนกลับมา สรุปปั๊มน้ำรั่ว(มองไม่เห็นเพราะแน่นมาก วางใน e36) ทำปั๊มเสร็จ หม้อน้ำรั่วต่อ (เริ่มอยากจะขายรถทิ้ง) เดี๋ยวจะสรุปให้ฟังต่อนะครับ-
chen1jzgte is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-09-2013, 17:15   #6
chen1jzgte

คะแนน: 0 chen1jzgte is on a distinguished road
ก็ใช้ไปํ๕กไแ่ถ๖งเดืํน คใ๒็น๕้ข๑บไป ตจ็.ํ๑ดเก๔น120ค็๒แใ้ํนข๖้น ต้ํงข๑บปใ๐คํงใ๋้ถ๖งกใ๘งเทพ ข๑บได้ซ๑กพ๑กไแ่ไ๋็คใ๑บ ต้ํงจํดเพใ๒๐ค็๒แใ้ํนเใ๔่แข๖้น๋น๑ก (ป๑๊แใ๑่็เป็นใํบท๕่2) พํเคใื่ํงเโ็นก็เๅโเต๔แน้๓แๅ๐๊ต๒ใ์ทเคใื่ํง(เป๔ดฝ๒๋แ ้ํน้๓ใ็้) แใกๆน้๓ก็น๔่งด๕ไแ่แ๕ํ๒ก๒ใ พํ็๒ๅ์็น้๓เป๔ดเท่๒น๑้นแๅ๐คใ๑บ เป็นฟํงไข่ปๅ๒ข๖้นแ๒เต็แเๅโ ๊ใ๘ป็่๒ใถผแป๐เก็นฝ๒ใ๑่็ท๓ใ๋้น้๓ไปด๑นต๑็ํื่นพ๑ง (แใกๆํ๒ก๒ใจ๐ไแ่ค่ํโํํก แ๑นจ๐เใ๔่แช๑ดข๖้นเๅื่ํโๆคใ๑บ)
chen1jzgte is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-09-2013, 17:31   #7
chen1jzgte

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chen1jzgte อ่านกระทู้
ลองเช็คดูนะครับว่าเหมือนผมไหม อาการเริ่มต้นเหมือนที่คุณบอกมาเลยครับ แต่ของผมมีน้ำหายด้วย เจอปัญหาแรกยางอุดตาน้ำรั่ว(รูล่าง) ใช้ไปไม่ถึงเดือน อาการน้ำหาย+ความร้อนกลับมา สรุปปั๊มน้ำรั่ว(มองไม่เห็นเพราะแน่นมาก วางใน e36) ทำปั๊มเสร็จ หม้อน้ำรั่วต่อ (เริ่มอยากจะขายรถทิ้ง) เดี๋ยวจะสรุปให้ฟังต่อนะครับ-
(แรกๆอาการจะน้อยมากครับ) ผมเลยเปิดฝาหม้อน้ำแล้วสตาร์ท(ตอนเครื่องเย็น) แรกๆน้ำก็นิ่งดีไม่มีอาการ พอเครื่องร้อน และวาล์วน้ำเปิดเท่านั้นแหละ ฟองขึ้นเป็นไข่ปลาเลยครับ (ก่อนหน้านี้ก็เคยเช็คแบบนี้นะแต่ขึ้นน้อย นึกว่านฟองน้ำเดือด) สรุปได้ว่า ปะเก็นฝารั่วจนน้ำไปดันตัวอื่นพังไปตามๆกัน และทำให้ความร้อนขึ้น+น้ำหาย ดูดีๆนะครับตรงปั๊มน้ำไฮโดลิคจะมีรูเล็กๆด้านล่างแกน ใบพัด ส่วนใหญ่จะรั่วตรงนั้นแหละครับ
เก่า 17-09-2013, 13:49   #8

ขอบคุณคับ แต่ของ ผม น้ำหายเป็นเรื่องปกติ เพราะน้ำมันจะดันออกมา แต่ตอนนี้ อาการมันแปลกมากว่าเดิมคับ ถ้าขับปกติ ไม่เปิดแอร์ เหยียบยังไงความร้อนก็ไม่มา แต่เปิดแอร์เท่านั้นละ บูส มาที ขึ้นเลย ต้องรอบูสหาย ซักพักถึงเหมือนเดิม แต่ ถ้า เปิดแอร์ขับได้ไม่เกิน 140 คับ ไม่งั้นความร้อนขึ้น ถ้าปิดแอร์สเหยียบได้ยาวเลยคับ
เก่า 17-09-2013, 14:08   #9
ATE38
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว ATE38

Car Brand: BMW E-34 เก่าๆ
Engine Type: 1JZ GTE A/T STD.
คะแนน: 17 ATE38 is on a distinguished road
หม้อน้ำตันป่าวครับ
ยินดีให้คำปรึกษาเท่าที่รู้ครับ ปูนครับ 091-4059898 Tel /Line ID : poonnont7

แวะไปดูผลงานได้ครับ>>> https://www.facebook.com/nontseven?ref=hl
ATE38 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 17-09-2013, 17:52   #10
chen1jzgte

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ bankbank3508 อ่านกระทู้
ขอบคุณคับ แต่ของ ผม น้ำหายเป็นเรื่องปกติ เพราะน้ำมันจะดันออกมา แต่ตอนนี้ อาการมันแปลกมากว่าเดิมคับ ถ้าขับปกติ ไม่เปิดแอร์ เหยียบยังไงความร้อนก็ไม่มา แต่เปิดแอร์เท่านั้นละ บูส มาที ขึ้นเลย ต้องรอบูสหาย ซักพักถึงเหมือนเดิม แต่ ถ้า เปิดแอร์ขับได้ไม่เกิน 140 คับ ไม่งั้นความร้อนขึ้น ถ้าปิดแอร์สเหยียบได้ยาวเลยคับ
ลองเช็คหม้อน้ำก่อนก็ได้ครับว่าตันไหม จริงๆน้ำดันออกก็ไม่น่าจะปกตินะครับ รอผู้รู้มาเพิ่มเติมนะครับ
เก่า 17-09-2013, 18:15   #11
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ chen1jzgte อ่านกระทู้
ลองเช็คหม้อน้ำก่อนก็ได้ครับว่าตันไหม จริงๆน้ำดันออกก็ไม่น่าจะปกตินะครับ รอผู้รู้มาเพิ่มเติมนะครับ
ของผมน๊อตฝาสูบคลายตัว เปิดแอร์ฮีท ซัดฮีท ขับธรรมดาเฉย เปิดฝาเปลี่ยนประเก็นใหม่หายสนิท
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว