ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-02-2010, 15:32   #1
kowitonglek
Junior Member

Car Brand: toyota Mighty X
Engine Type: 1Jz GE +Gas mix30 m.m
คะแนน: 0 kowitonglek is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kowitonglek
เรื่องของน้ำมันเครื่องกับแคร้งน้ำมันเครื่อง

คือรถ1j-geผมวางในmighty-x เค้าตัดแท้งช่องหล้งออกอ่ะคับ เพราะมันไปขวางคันชักคันส่งคับ แล้วทีนี้มันจะมีปัญหาเรื่องการไหลเวียนของน้ำมันเคร ื่องหรือเปล่าคับ ผมสมควรทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าคับ ผสควรเติมน้ำมันเครื่องมากขึ้นหรือเปล่าคับ (รถขึ้นลงเขาพอควร) เป็นรุ่นแท้งหน้าตัดช่องหลังคับแล้วเพื่อนๆคนอื่นรุ่ นเดียวกับผมวางเหมือนกันหรือเปล่าคับ ขอบคุณคับ
kowitonglek is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kowitonglek For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 09-02-2010, 17:39   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kowitonglek อ่านกระทู้
คือรถ1j-geผมวางในmighty-x เค้าตัดแท้งช่องหล้งออกอ่ะคับ เพราะมันไปขวางคันชักคันส่งคับ แล้วทีนี้มันจะมีปัญหาเรื่องการไหลเวียนของน้ำมันเคร ื่องหรือเปล่าคับ ผมสมควรทำอะไรเพิ่มหรือเปล่าคับ ผสควรเติมน้ำมันเครื่องมากขึ้นหรือเปล่าคับ (รถขึ้นลงเขาพอควร) เป็นรุ่นแท้งหน้าตัดช่องหลังคับแล้วเพื่อนๆคนอื่นรุ่ นเดียวกับผมวางเหมือนกันหรือเปล่าคับ ขอบคุณคับ
โดยปกติแล้ว แคร้งที่สำรองน้ำมันเครื่องนั้น เมื่อไปกีดขวางช่วงล่าง แล้วช่างทำการทุบ หรือ ตัดบางส่วนออกไป ทำให้ ปริมาตรของมัน ลดการบรรจุลง ช่างจะต้องเสริม หรือเพิ่มเนื้อที่แคร้ง ให้มีปริมาตรบรรจุน้ำมันเครื่องให้ได้เท่าเดิมครับ เนื่องจากว่า ปริมาณน้ำมันเครื่องที่ โรงงานผลิต กำหนดไว้นั้น คือ ปริมาณมาตราฐาน ที่จะทำให้ เครื่องยนต์ทำงานได้ เสถียร ครับผม

ถ้าไม่แก้ไขเรื่องปริมาณการบรรจุน้ำมันเครื่อง โดยเฉพาะรถที่จะต้องขึ้นลงเขาสูงชันประจำ กำลังเครื่องยนต์จะตกลง และสถานการณ์ที่ย่ำแย่ที่สุดคือ สามารถทำให้เครื่องยนต์ น๊อคได้เลยครับ

แต่ถ้าไม่ได้มีการเพิ่มปริมาตรเนื้อที่การบรรจุน้ำมั นเครื่อง แต่ใช้วิธีการเติมน้ำมันเครื่องตามปริมาณที่คู่มือรถ ระบุ อาจจะเป็นอันตรายต่อเครื่องยนต์ครับ เพราะว่า ระดับปริมาณน้ำมันเครื่องจะสูงเกินขีดระดับที่โรงงาน กำหนดไว้ อาจจะทำให้ ไปรบกวนการเหวี่ยงของข้อเหวี่ยง ทำให้กำลังเครื่องตก ชาปมีปัญหา เครื่องยนต์น๊อคได้เช่นกันครับผม
Dis48 (11-02-2010), joe-civil@jz (10-02-2010), Lucky (03-06-2011), modxl (04-07-2014), phichai (09-02-2010), samasun_007 (10-02-2010), tee25 (26-10-2010)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว