ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 27-08-2008, 23:02   #1
yos
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 yos is on a distinguished road
ขอปรึกษาคุณเคคลองสามและผู้รู้ครับ

คุณเคครับผมติดแก็สกับคุณเคเมื่อ 3 เดือนที่แล้วมีปัญหากวนใจอยากรบกวนถามดังนี้ครับ อ้อผมใช้ไทเกอร์ ติดแก็สกับคุณเคแบบ ฟิคมิค+แลมด้า วางเครือง 2 ๋เจจีอีฝาดำ
1.น้ำมันที่ผมเติมไว้เพื่อสตาร์เครื่องหายไปเร็วมากเ ลยผมเติมครึ่งถังประมาณ 7-8 แปดร้อยบาทประมาณ 2 สัปดาห์ก็ใกล้หมดแล้วมันน่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ มีทางแก้ไขไหมครับ หรือว่าผมต้องกลับไปให้คุณเคตรวจดูอีกครั้ง
2.เวลาสตาร์คเครื่องมีเสียงน่าจะเป็นวาว์ลดังกราวเลย ครับ แต่สักพักก็จะหายไป แต่ถ้าวิ่งน้ำมันตอนออกตัวหรือเครื่องร้อนและออกตัวจ ะไม่ค่อยมีแรง สู้แก็สไม่ได้ มีทางแก้ไขไหมครับ และหากเลือกโหมดน้ำมันเวลาขับหรือออกตัวทุกครั้งมีเส ียงวาวล์เขกตลอด แต่ใช้แก็สไม่ค่อยมีครับ
รบกวนหากมีทางแก้ไขอย่างไรแนะนำด้วยครับ แต่อัตรากินแก็สโอเคครับอยู่ 1.8 บาทต่อกิโล หรือ 6.4 โลต่อลิตรครับ รบกวนด้วยครับ

ยศ
yos is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-08-2008, 23:48   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yos อ่านกระทู้
คุณเคครับผมติดแก็สกับคุณเคเมื่อ 3 เดือนที่แล้วมีปัญหากวนใจอยากรบกวนถามดังนี้ครับ อ้อผมใช้ไทเกอร์ ติดแก็สกับคุณเคแบบ ฟิคมิค+แลมด้า วางเครือง 2 ๋เจจีอีฝาดำ
1.น้ำมันที่ผมเติมไว้เพื่อสตาร์เครื่องหายไปเร็วมากเ ลยผมเติมครึ่งถังประมาณ 7-8 แปดร้อยบาทประมาณ 2 สัปดาห์ก็ใกล้หมดแล้วมันน่าจะเกิดอะไรขึ้นครับ มีทางแก้ไขไหมครับ หรือว่าผมต้องกลับไปให้คุณเคตรวจดูอีกครั้ง
2.เวลาสตาร์คเครื่องมีเสียงน่าจะเป็นวาว์ลดังกราวเลย ครับ แต่สักพักก็จะหายไป แต่ถ้าวิ่งน้ำมันตอนออกตัวหรือเครื่องร้อนและออกตัวจ ะไม่ค่อยมีแรง สู้แก็สไม่ได้ มีทางแก้ไขไหมครับ และหากเลือกโหมดน้ำมันเวลาขับหรือออกตัวทุกครั้งมีเส ียงวาวล์เขกตลอด แต่ใช้แก็สไม่ค่อยมีครับ
รบกวนหากมีทางแก้ไขอย่างไรแนะนำด้วยครับ แต่อัตรากินแก็สโอเคครับอยู่ 1.8 บาทต่อกิโล หรือ 6.4 โลต่อลิตรครับ รบกวนด้วยครับ

ยศ
เรื่องน้ำมันหายเบื้องต้นทางเราได้ตัดระบบปั้มติ๊ก และใส่กล่องหลอกหัวฉีด ซึ่งมันก็น่าจะปกติน่ะครับ แต่ถ้ามันกินน้ำมันด้วย ผมคงมองเรื่องหัวฉีดน้ำมันครับ ว่ามันรั่วหรือเปล่า หรือปิดไม่สนิทครับ อาการแบบนี้ส่วนมากจะต้องใส่ตัวตัดน้ำมันเพิ่มเพื่อใ ห้มันปิดน้ำมันไม่ให้หลุดรอดไปได้ครับในตอนใช้แก๊สคร ับ ส่วนตอนน้ำมันแล้วมันมีเสียงเขกตลอด ก็แสดงว่าตั้งไฟแก่ครับ หรือไม่ก็น้ำมันที่ใช้คงเติม 91 มั่งครับ มันจึงทำให้เกิดเสียงอย่างว่าครับ สรุปว่าจะต้องปรับไฟให้อ่อนลง หรือเพิ่มออกเทนน้ำมันให้สูงขึ้นครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-08-2008, 12:36   #3
yos
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 yos is on a distinguished road
ขอบคุณครับหากผ่านไปจะรบกวนให้ช่วยดูหน่อยครับ ผมไม่ไว้ใจอู่แถวบ้านกลัวนะครับ หากมีค่าใช้จ่ายยินดีครับ
เพราะรำคาญนานแล้ว

ยศ
yos is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-08-2008, 21:02   #4
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ yos อ่านกระทู้
ขอบคุณครับหากผ่านไปจะรบกวนให้ช่วยดูหน่อยครับ ผมไม่ไว้ใจอู่แถวบ้านกลัวนะครับ หากมีค่าใช้จ่ายยินดีครับ
เพราะรำคาญนานแล้ว

ยศ
ได้เลยครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-08-2008, 22:17   #5
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อาการเหมือนกันเลยครับ ตอนนี้ผมใช้มือสวิทซ์เองแล้วครับ ปรากฏว่าน้ำมันไม่ค่อยหายแล้วครับ เลยพอจะสรุบคร่าวๆว่า ช่วงสตาร์ทจนกว่าเครื่องจะร้อนแล้วตัดไปเป็นแก็ส จะกินน้ำมันค่อนข้างมาก แต่พอสตาร์ทซักพักเปลี่ยนเป็นแก็สเอง น้ำมันอยู่ได้นานมากๆ จากเติมครั้งละ 400 อยู่ได้ 1 สัปดาห์ ตอนนี้เติม 400 อยู่ได้ประมาน 3 สับดาห์ หรือประมานเดือนละ 500 บาท
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-2008, 08:04   #6
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
อาการเหมือนกันเลยครับ ตอนนี้ผมใช้มือสวิทซ์เองแล้วครับ ปรากฏว่าน้ำมันไม่ค่อยหายแล้วครับ เลยพอจะสรุบคร่าวๆว่า ช่วงสตาร์ทจนกว่าเครื่องจะร้อนแล้วตัดไปเป็นแก็ส จะกินน้ำมันค่อนข้างมาก แต่พอสตาร์ทซักพักเปลี่ยนเป็นแก็สเอง น้ำมันอยู่ได้นานมากๆ จากเติมครั้งละ 400 อยู่ได้ 1 สัปดาห์ ตอนนี้เติม 400 อยู่ได้ประมาน 3 สับดาห์ หรือประมานเดือนละ 500 บาท
ดีครับที่ประหยัดน้ำมันขึ้น แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นในการสตาร์ทด้วยน้ำมัน และให้เครื่องเดินหรือใช้ในเวลาอันสมควรมันจะช่วยรัก ษาบ่าวาล์ว ตัววาล์ว (ฝาสูบ) เดี๋ยวมันจะเกิดเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายน่ะครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว