ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 29-08-2008, 20:15   #1
ninja200sx
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 ninja200sx is on a distinguished road
เครื่อง 1j Gte เดิมๆ ติดระบบ Ac วิ่งgasยาวๆ พอรถติดไฟแดงรอบเครื่องตก เบาดับไปเลยครับ

วางเครื่อง 1J GTE AUTO เดิมๆ ติดระบบ AC มาครับ วิ่งระยะทางใกล้ๆ ไม่มีปัญหาครับ
แต่พอวิ่งไกลๆ ซัก 30 กม. ขึ้นไป เวลาจะจอดติดไฟแดง หรือรถติด สังเกตดูรอบเครื่องต่ำผิดปกติ
พอจอดนิ่งๆ ซักพักก็ดับไปเลยครับ กว่าจะสตาร์ทติดต้องรอเกือบ 3 นาที (เกรงใจรถข้างหลังติดเป็นแถว) อาการนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ (เคยไปปรับจูนมาแล้วครั้งนึง ก็ยังเป็นเหมือนเดิม )

1. หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนมาใหม่ๆครับ ( NGK หัวละ 150 บาท)
2. ถ้าก่อนจะติดไฟแดง สลับเป็นวิ่งน้ำมัน มาซัก 1 กม. อาการนี้จะไม่เป็นครับ (ปกติทุกอย่าง)
3. ผมใช้หม้อต้มสีทอง (เห็นร้านติดตั้งบอกรองรับแรงม้าได้มากกว่าหม้อต้มสี เงิน) คนจูนบอกว่า
หม้อต้มรุ่นนี้จะใช้แรงดันมากกว่าปกติ มวลแก๊สจะหนาแน่นค้างในท่อแก๊ส เวลาเดินเบารอบเครื่องจะต่ำอย่างที่ผมเป็น ช่างจูนจึงปรับตั้งค่า จุดที่ 1 กับ 2 ให้มากขึ้น (เห็นปรับในโปรแกรมขึ้นกราฟ ที่คอมฯครับ) แต่ปรับแล้วผมลองไปวิ่ง ก็ยังเป็นเหมือนเดิม (ยังไม่ได้ไปจูนใหม่อีกรอบครับ)

พี่ๆคนไหนเคยมีปัญหาแบบเดียวกับผม รบกวนช่วยเหลือด้วยครับ
ตอนนี้ต้องวิ่งแก๊ส สลับกับน้ำมันตลอด ไม่งั้นดับ...

ขอบคุณครับ
ninja200sx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-08-2008, 01:53   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ninja200sx อ่านกระทู้
วางเครื่อง 1J GTE AUTO เดิมๆ ติดระบบ AC มาครับ วิ่งระยะทางใกล้ๆ ไม่มีปัญหาครับ
แต่พอวิ่งไกลๆ ซัก 30 กม. ขึ้นไป เวลาจะจอดติดไฟแดง หรือรถติด สังเกตดูรอบเครื่องต่ำผิดปกติ
พอจอดนิ่งๆ ซักพักก็ดับไปเลยครับ กว่าจะสตาร์ทติดต้องรอเกือบ 3 นาที (เกรงใจรถข้างหลังติดเป็นแถว) อาการนี้เกิดจากสาเหตุอะไรครับ (เคยไปปรับจูนมาแล้วครั้งนึง ก็ยังเป็นเหมือนเดิม )

1. หัวเทียนพึ่งเปลี่ยนมาใหม่ๆครับ ( NGK หัวละ 150 บาท)
2. ถ้าก่อนจะติดไฟแดง สลับเป็นวิ่งน้ำมัน มาซัก 1 กม. อาการนี้จะไม่เป็นครับ (ปกติทุกอย่าง)
3. ผมใช้หม้อต้มสีทอง (เห็นร้านติดตั้งบอกรองรับแรงม้าได้มากกว่าหม้อต้มสี เงิน) คนจูนบอกว่า
หม้อต้มรุ่นนี้จะใช้แรงดันมากกว่าปกติ มวลแก๊สจะหนาแน่นค้างในท่อแก๊ส เวลาเดินเบารอบเครื่องจะต่ำอย่างที่ผมเป็น ช่างจูนจึงปรับตั้งค่า จุดที่ 1 กับ 2 ให้มากขึ้น (เห็นปรับในโปรแกรมขึ้นกราฟ ที่คอมฯครับ) แต่ปรับแล้วผมลองไปวิ่ง ก็ยังเป็นเหมือนเดิม (ยังไม่ได้ไปจูนใหม่อีกรอบครับ)

พี่ๆคนไหนเคยมีปัญหาแบบเดียวกับผม รบกวนช่วยเหลือด้วยครับ
ตอนนี้ต้องวิ่งแก๊ส สลับกับน้ำมันตลอด ไม่งั้นดับ...

ขอบคุณครับ
อยู่ที่การปรับจูนต่าง ๆ ยี่ห้อนี่ต้อง ขอบาย ครับ เพราะไม่มีสามาพยแต่พะด

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-08-2008, 12:11   #3
vampire258
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว vampire258

Car Brand: A31
Engine Type: 1JZ-GT
คะแนน: 18 vampire258 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampire258
ขอดูหน้ากราฟที่จูนหน่อยครับ

เจาะหัวฉีดกี่มิล

TUNE BY KONG

Click here >>> ธนพัฒน์แบตเตอรี่ นวมินทร์ ราคาถูก

สนใจสอบถามได้ 086-6632557,089-4424488
vampire258 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-08-2008, 12:49   #4
D-max monster
ClubJZ Full Member 2557

คะแนน: 0 D-max monster is on a distinguished road
ตามข้างบนเลยครับ รูเท่าไร

ออโต้จูน มา อยากรุ้ว่าน้ำมันปรกติรึป่าวถ้าปรกติลองออโต้จูนอีกซ ะที

ถ้าพึ่งถอดขั้วแบตมา ก็ต้องวิ่งน้ำมันซักพักให้กล่องของเครื่อง มันจำรอบเดิมเบาซัก 5นาที-10 นาที แล้วค่อยออโต้จุนอะ

ของผมถ้าเบาดับ มันจาเป็นก็ตอ่เมื่อนำ้มันในถังมันจะหมด แรงดันที่ปั๊มติ๊กมันคงจะตกอะ (อันนี้ไม่แน่ใจนะแต่ผมเติมน้ำมันให้อยุ่ในระดับ ไม่แห้งถัง มันไม่เป้นแต่ถ้าจะแห้งทีไรวิ่งแล้วยกคันเร่ง มีดับทุกที)

เครื่อง j-gte แก๊ส AC ของผมก็เหมือนของคุณ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย D-max monster : 31-08-2008 เมื่อ 12:53.
D-max monster is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-08-2008, 19:21   #5
volvoman
Senior Member

รูปส่วนตัว volvoman

คะแนน: 18 volvoman is on a distinguished road
ถ้า AG มีคนช่วยเยอะครับ เค้ามีชมรมเป็นของตัวเองแล้ว แต่ AC ต้องไปหาใน www.gasthai.com ครับ มีคน post กระทู้รวมพลคนใช้ AC อยู่ในนั้นครับ
volvoman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-08-2008, 19:31   #6
SUNCHAINC
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว SUNCHAINC

Car Brand: TOYOTA VIGO 4x2
Engine Type: 1JZ GTE โบคู่ เดิมๆ
คะแนน: 16 SUNCHAINC is on a distinguished road
ประสพการณ์ส่วนตัวนะครับ
ขยายรูหัวฉีด เป็น 32 มม
ปรับค่าบาร์ของหม้อต้มไว้ที่ 1.02 บาร์
ตอนปรับจูน แนะนำให้จูนตอนแก้สเต้มถัง ลดปัญหา จูนไม่นิ่ง
ลองใช้ ออโต้จูนก่อนก้อได้ครับ แต่จะจ่าย หนาตลอด
จากนั้นพอเริ่มพอใจ ว่าไม่ดับแล้วค่อยจูนตามสภาพการวิ่งปกติครับ

ผมใช้ใน 1JZ GTE VVti ยังปกติครับ รอบเดินเบา ที่ 550 ไม่ดับครับ
SUNCHAINC is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-08-2008, 20:17   #7
เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ SUNCHAINC อ่านกระทู้
ประสพการณ์ส่วนตัวนะครับ
ขยายรูหัวฉีด เป็น 32 มม
ปรับค่าบาร์ของหม้อต้มไว้ที่ 1.02 บาร์
ตอนปรับจูน แนะนำให้จูนตอนแก้สเต้มถัง ลดปัญหา จูนไม่นิ่ง
ลองใช้ ออโต้จูนก่อนก้อได้ครับ แต่จะจ่าย หนาตลอด
จากนั้นพอเริ่มพอใจ ว่าไม่ดับแล้วค่อยจูนตามสภาพการวิ่งปกติครับ

ผมใช้ใน 1JZ GTE VVti ยังปกติครับ รอบเดินเบา ที่ 550 ไม่ดับครับ
ตามนั้นครับ แต่บางครั้งแก๊สทำถูกทุกอย่าง แต่มีปัญหาต่าง ๆ ที่ตัวเครื่องอ่ะครับ ไฟเอ๋ย ตัวมอเตอร์เดินเบา อะไรต่าง ๆ ก็เกี่ยวครับ ลองดูครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 31-08-2008, 23:58   #8
ninja200sx

คะแนน: 0 ninja200sx is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ D-max monster อ่านกระทู้
ตามข้างบนเลยครับ รูเท่าไร

ออโต้จูน มา อยากรุ้ว่าน้ำมันปรกติรึป่าวถ้าปรกติลองออโต้จูนอีกซ ะที

ถ้าพึ่งถอดขั้วแบตมา ก็ต้องวิ่งน้ำมันซักพักให้กล่องของเครื่อง มันจำรอบเดิมเบาซัก 5นาที-10 นาที แล้วค่อยออโต้จุนอะ

ของผมถ้าเบาดับ มันจาเป็นก็ตอ่เมื่อนำ้มันในถังมันจะหมด แรงดันที่ปั๊มติ๊กมันคงจะตกอะ (อันนี้ไม่แน่ใจนะแต่ผมเติมน้ำมันให้อยุ่ในระดับ ไม่แห้งถัง มันไม่เป้นแต่ถ้าจะแห้งทีไรวิ่งแล้วยกคันเร่ง มีดับทุกที)

เครื่อง j-gte แก๊ส AC ของผมก็เหมือนของคุณ

ขอบคุณครับที่ให้ความคิดเห็น
ของผมน้ำมันครึ่งถังนะครับ แต่ก็ยังเป็นอยู่
เดี๋ยวจะลองเช็คดูว่าเจาะรูเท่าไหร่ จะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ
ตามความเหมาะสมแล้ว ผมควรเจาะรูเท่าไหร่ดีครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยแสดงความคิดเห็นนะครับ
ninja200sx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-09-2008, 07:53   #9
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ninja200sx อ่านกระทู้
ขอบคุณครับที่ให้ความคิดเห็น
ของผมน้ำมันครึ่งถังนะครับ แต่ก็ยังเป็นอยู่
เดี๋ยวจะลองเช็คดูว่าเจาะรูเท่าไหร่ จะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ
ตามความเหมาะสมแล้ว ผมควรเจาะรูเท่าไหร่ดีครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบพระคุณทุกท่านที่ช่วยแสดงความคิดเห็นนะครับ
เจาะรูประมาณ 3.0-3.2 มิล น่ะครับ แล้วปรับแรงดันให้อยู่ประมาณ พันกว่า ๆ ครับ แล้วจูนออโต้ใหม่ครับ

เก่า 08-09-2008, 12:01   #10
ninja200sx

อาการล่าสุดครับ
ซัดมา 170 วิ่งระยะทางประมาณ 10 กม. จอดไฟแดง คราวนี้ดับสนิท
สตาร์ทไม่ติดเลยครับ
เสียงเครื่องดัง อื้ด อื้ด เหมือนไม่มีแรง
ทิ้งไว้ซักพัก ต้องพ่วงแบต สตาร์ท ถึงจะติดครับ
แต่...เร่งรอบ 2000 รอบ มีเสียง แกร๊ก แกร๊ก.ๆ เหมือนชาฟละลายครับ
ขับรอบต่ำ ความเร็ว 50 กม./ชม. พอขับได้ครับ แต่เบาดับตลอด แล้วสตาร์ทติดยากมาก
1. คาดว่าเป็นที่เครื่องยนต์มีปัญหาใช่รึป่าวครับ ( ชาฟละลาย ทำให้เครื่องฉุดแรง สตาร์ทยาก , เบาดับ ฯลฯ )
2. ระบบไฟ ให้ช่างไฟเช็คแล้วไม่มีปัญหาครับ ทุกอย่างปกติ ( ไดชาร์ต, แบต ดีทุกอย่าง )

รบกวนชี้แนะด้วยครับ
เก่า 08-09-2008, 23:05   #11
เค_คลองสาม

อ้างถึง:
อาการล่าสุดครับ
ซัดมา 170 วิ่งระยะทางประมาณ 10 กม. จอดไฟแดง คราวนี้ดับสนิท
สตาร์ทไม่ติดเลยครับ
เสียงเครื่องดัง อื้ด อื้ด เหมือนไม่มีแรง
ทิ้งไว้ซักพัก ต้องพ่วงแบต สตาร์ท ถึงจะติดครับ
แต่...เร่งรอบ 2000 รอบ มีเสียง แกร๊ก แกร๊ก.ๆ เหมือนชาฟละลายครับ
ขับรอบต่ำ ความเร็ว 50 กม./ชม. พอขับได้ครับ แต่เบาดับตลอด แล้วสตาร์ทติดยากมาก
1. คาดว่าเป็นที่เครื่องยนต์มีปัญหาใช่รึป่าวครับ ( ชาฟละลาย ทำให้เครื่องฉุดแรง สตาร์ทยาก , เบาดับ ฯลฯ )
2. ระบบไฟ ให้ช่างไฟเช็คแล้วไม่มีปัญหาครับ ทุกอย่างปกติ ( ไดชาร์ต, แบต ดีทุกอย่าง )

รบกวนชี้แนะด้วยครับ
เป็นไปได้ครับ กับคำถามแรก อาจจะเกิดจากสาเหตุนั้นครับ ซี่งผมเคยเป็นมาเหมือนกันครับ กับเครื่อง sr อ่ะครับ

ตอบกลับ