ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubUZ ! Main Forums > ClubUZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubUZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ UZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 02-08-2013, 22:58   #21
slash
ClubJZ Web Register

Car Brand: Volvo 960
Engine Type: UZ
คะแนน: 0 slash is on a distinguished road
พูดไม่ออกเลยคับ จำใจจ่ายไปทั้งน้ำตาคับ
ถือสะว่าเปน บทเรียนครั้งใหญ่ ให้กับตัวเอง

พยายามคิดในแง้ บวกว่า
เราจะได้ฉลาด ทันคนขึ้นคับ

สมัยนี้ ไม่มีความรู้นี้ อยู่ยากจิงๆคับ
slash is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-08-2013, 03:07   #22
gubabor
Senior Member

รูปส่วนตัว gubabor

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 1 Uz Fe
คะแนน: 16 gubabor is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง gubabor

ผมตู่ครับ
อู่เค้าไม่ได้เข้ามาอ่านกระทู้หรอกครับ
พวกเราคนกันเองทั้งนั้น
ไว้นัด meeting กันดีกว่า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย C220 : 03-08-2013 เมื่อ 08:30. เหตุผล: ขออนุญาตแก้หน่อยนะครับ
gubabor is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to gubabor For This Useful Post:
anankhet (03-08-2013), pinyopo (10-08-2013)
เก่า 03-08-2013, 07:00   #23
MAMOTO3

รูปส่วนตัว MAMOTO3

Car Brand: BMW / TFR
Engine Type: 2JZ GE / 1uz fe
คะแนน: 13 MAMOTO3 is on a distinguished road
ครับนี่คือบทเรียน ก็เหมือนกับวางเครื่องใหม่ ค่าใช้จ่ายต้องบานปลายครับ แต่ทำไม ค่าแปลงจากแก๊ส8สูบเป็น 6 แพงจัง แล้วเป็นไงบ้างครับใช้ดีเปล่า
MAMOTO3 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 03-08-2013, 08:13   #24
MaskRider
ClubJZ Web Register

Car Brand: Nissan
Engine Type: 1JZ
คะแนน: 0 MaskRider is on a distinguished road
ลองคิดดูครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gubabor อ่านกระทู้
รบกวน สอบถามเพื่อเติมหน่อยนะคับพี่

ถือเรื่องของเรื่องคือ
รถคันนี้คุณพ่อผม ซื้อมาเพราะช้วยเหลือลูกน้องเก่า ตอนเค้าร้อนเงิน
โดนที่ทางบ้านผมก้ไม่ค่อยมีใคร สันทัดเรื่อง รถที่วางเครื่องใหม่มา

แล้วพอน้องชายผมเอาไปใช้เนี้ย ก่อนเกิดเหตุก้ เหมือนกับว่า ได้ยินเสียงเหมือน มีแก๊สอะไรรั่วพ่งออกมาดัง จากตรงบริเวณ คอนโซล
แล้วเข็มความร้อนก้ขึ้นไปจน max ก้เลยรีบดับเครื่องลงมาดู
ก้เหนว่า หม้อน้ำมีไอน้ำพุ่งออกมา และน้ำในหม้อน้ำก้แห้งจนหมด
เลยจอดแล้ว เรียนนถมาลากเข้าอู่ ที่รู้แถวๆนั้น

วันพรุ้งนี้ ก้ไปคุยกับช่างว่ามันเกิดอะไรขึ้น
ช่างบอกเครื่องฮีด ฝาสูบโก่ง. หลังจากนั้นช่างก้โชว์โดยการ เติมน้ำลงไปแล้ว ติดเครื่อง พอเครื่องร้อนก้มี น้ำพุ่งออกมาจากทางด้าหลังตัวของตัวเครื่องคับ ช่างเค้าแนะนำว่า เครื่องตัวนี้ อะไหล่แพง
ค่าบำรุงแพง แนะนำให้ลง เครื่อง 2j

ด้วยความที่ทางบ้านไม่ค่อยรู้เรื่องเครื่องยนต์มากนั ก ก้ตกลงไป

แล้วตอนี้รถใกล้เสร็จแล้ว ช่างโทรมาขอซื้อเครื่อง uz เก่า บอกให้ราคา 5000บาท.แล้วพยามยามหว่านล้อมว่า. สูบโก่ง ขายไม่ได้ราคา หลอก เค้าจะซื้อเอาไป โมดิฟายใหม่
ใจจิงก้อยากขายไปแหละคับแต่เพราะไม่รู้จะเก็บเอากลับ มาทำไม
แต่ด้วยที่เค้าให้ราคาถูกเกิน มันเลยทำให้ผม แอบสงสัยว่ามันโก่งจิงๆไหมเนี้ย

ผมก้ลองหาข้อมูลในเน็ด แบบงูๆปลาไป
1. ผมลองดึงก้านน้ำมันเครื่องดูก้ไม่มีน้ำลงไปบนอยู่ด้ว ย
2. ห้อมน้ำก้ ไม่มีน้ำมันเครื่องบนเข้ามา
3. เสื้อสูบก้ปกติดี ไม่มีร้อน โค้งหรืองออะไร

ผมเลยอยากถามพี่ว่า
ด้วยข้อมูล ที่ผมให้พี่ไป
1.พอจะสรุปได้ไหมคับ ว่ามันโก่งหรือปล่าวคับ
2.ถ้ามัน โก่ง จิงๆ ควรขาย ได้ประมานเท่าไรคับ

ปล.เค้าถามมาทางPMผมอีกรอบนึง ผมเลยก็อบมาถามพี่ๆน้าๆน้องๆอีกรอบนึง แต่เบื้องต้นผมได้ตอบไปแล้วบางส่วน
บางทีมองแต่ตาก็ไม่รู้หรอกครับ ต้องใช้เครื่องมือวัด ของแบบนี้ เบี้ยว โก่ง โค้งงอ เพียงนิดเดียวก็มีผลนะครับ

ถ้าฝาสูบพังแบบนี้ ซื้อฝาสูบใหม่ชุดนึงเลย จากเชียงกง หรือ เบิกใหม่ไปเลย น่าจะดีกว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่นะผมว่า เครื่องuz เชียงกงเยอะแยะไปหมด ซื้อมา ซักเครื่องมาเป็นอะไหล่ยังถูกกว่าวางใหม่ เลยมั้ง แถมได้อะไหล่อื่นๆเพียบเลยในเครื่อง 1ตัว
MaskRider is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to MaskRider For This Useful Post:
anankhet (03-08-2013)
เก่า 03-08-2013, 08:24   #25
gubabor

รูปส่วนตัว gubabor

Car Brand: ISUZU
Engine Type: 1 Uz Fe
คะแนน: 16 gubabor is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง gubabor
ส่วนตัวผมเองมีอะไหล่ตั้ง2ตัวแล้วครับ สำหรับรถผม ที่ผมโพสผมก๊อบข้อความเค้ามาลงให้ให้ครับ สรุปโดนอู่เหี้ยๆแดกตังตังไปแล้ว เสียดายแทนเจ้าของรถคันนั้นอะครับ
gubabor is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว