ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-01-2011, 19:14   #1
PhotJZ
Senior Member

รูปส่วนตัว PhotJZ

Car Brand: BMW E36
Engine Type: 1J-GTE
คะแนน: 17 PhotJZ is on a distinguished road
ช่็โ ็๔เคใ๒๐๋์ ํ๒ก๒ใ แก๊๊ แ๔๊กซ์ ใ๋้ผแ๋น่ํโ คใ๑บ ?

ช่วย วิเคราะห์ อาการ แก๊ส มิ๊กซ์ หม้อ tomasetto super กับ 1J-GE
ตั้งแต่เข้าหน้าหนาวมา เวลาที่ตัดเป้นแก๊สโดย อุณหภูมิ ของน้ำยังไม่ถึง 80 องศา ที่ เกจ์ของท่อน้ำบน รถมันจะสั่นเดินไม่เรียบ ยิ่งถ้าเปิดแอร์ ..เวลาที่ คอมแอร์ มันตัดบางทีรอบเครื่องจะตกเหมือนจะดับแต่ไม่ดับ รถจะเขย่ามาก บางครั้งออกจากซอยใหม่ๆ ใจหายวูบเลย กลัวเครื่องดับ
หม้อต้ม ใช้มา ประมาณ ปีนึง เพิ่งจูนแก๊สใหม่ไปเมือ เดือน ตุลาที่ ผ่านมา
ปัญหาของผมคือ เวลาขับรถไปให้ร้านเขาดูอาการ ช่างบอกก้ปกติดี เป็นเพราะว่าถ้าอุณหภูมิ ได้ที่แล้ว อาการมันจะไม่เกิดครับ รอบนิ่งดี
ปล.ที่ผ่านมา ตอนตัดเป็นแก๊ส ไม่ว่า เวลาไหน เช้าหรือเย็น หรือ สตาร์ทแก๊ส รถจะนิ่งมาก แบบว่า ลืมน้ำมันไปได้เลย เพราะมันนิ่งกว่าน้ำมัน ครับ (ใช้น้ำมัน ไม่เป็นครับ)
ใครพอจะแนะนำ ว่าควรดูที่ จุดไหนก่อน จักขอบคุณ ล่วงหน้า มากๆครับ
PhotJZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to PhotJZ For This Useful Post:
SAIMAI (28-01-2011)
เก่า 17-01-2011, 21:21   #2
Khun_Thian
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว Khun_Thian

Car Brand: toyota-vigo
Engine Type: เจโบวีวีแก่ๆ
คะแนน: 16 Khun_Thian is on a distinguished road
เป็นที่หม้อต้มหรือป่าวครับเพราะรถของร้านผักที่ผมไป ดูให้ก็1j-ge พอดีวาล์วน้ำตายน้ำไม่วนหม้อต้มเย็นเจี๊ยบแต่ก็ไม่เห ็นเป็นแบบที่ว่าครับ แค่สันนิฐานนะครับ
Khun_Thian is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-01-2011, 09:32   #3
jakphet
Member

รูปส่วนตัว jakphet

Car Brand: W123
Engine Type: 2JZ-GE
คะแนน: 17 jakphet is on a distinguished road
คือว่าผม เดาเอานะครับ ว่าสมมุติว่าไม่ได้ใช้น้ำยาหล่อเย็น แล้ว มัน อาจทำให้มี ขี้สนิมเต็มหม้อต้มเต็มไปหมด ทำให้น้ำที่ต้องไป ทำหน้าที่ ลดแรงดัน ของแกสทำงานได้ไม่เต็มที่
ลอง ถอดสายน้ำเลี้ยงหม้อต้มออก แล้ว เอาสายยางบ้านเรานี่แหละครับ ใส่เข้าไปแทน แล้วเปิดน้ำใส่เลย เผื่อจะหายนะคับ
jakphet is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-01-2011, 22:17   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
ช่วย วิเคราะห์ อาการ แก๊ส มิ๊กซ์ หม้อ tomasetto super กับ 1J-GE
ตั้งแต่เข้าหน้าหนาวมา เวลาที่ตัดเป้นแก๊สโดย อุณหภูมิ ของน้ำยังไม่ถึง 80 องศา ที่ เกจ์ของท่อน้ำบน รถมันจะสั่นเดินไม่เรียบ ยิ่งถ้าเปิดแอร์ ..เวลาที่ คอมแอร์ มันตัดบางทีรอบเครื่องจะตกเหมือนจะดับแต่ไม่ดับ รถจะเขย่ามาก บางครั้งออกจากซอยใหม่ๆ ใจหายวูบเลย กลัวเครื่องดับ
หม้อต้ม ใช้มา ประมาณ ปีนึง เพิ่งจูนแก๊สใหม่ไปเมือ เดือน ตุลาที่ ผ่านมา
ปัญหาของผมคือ เวลาขับรถไปให้ร้านเขาดูอาการ ช่างบอกก้ปกติดี เป็นเพราะว่าถ้าอุณหภูมิ ได้ที่แล้ว อาการมันจะไม่เกิดครับ รอบนิ่งดี
ปล.ที่ผ่านมา ตอนตัดเป็นแก๊ส ไม่ว่า เวลาไหน เช้าหรือเย็น หรือ สตาร์ทแก๊ส รถจะนิ่งมาก แบบว่า ลืมน้ำมันไปได้เลย เพราะมันนิ่งกว่าน้ำมัน ครับ (ใช้น้ำมัน ไม่เป็นครับ)
ใครพอจะแนะนำ ว่าควรดูที่ จุดไหนก่อน จักขอบคุณ ล่วงหน้า มากๆครับ
ลองเช็ควาร์วน้ำดูครับว่าค้างหรือเป่่ลาครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-01-2011, 03:09   #5
SAIMAI
Junior Member

Car Brand: toyota รถตู้หัวจรวจหลังคาสูง
Engine Type: 2JZ-GE.. //..AT.. GAS LPG..
คะแนน: 0 SAIMAI is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ PhotJZ อ่านกระทู้
อันนี้แนะนำได้เลยคับเจอมากะตัว ต้องจูนแก๊สใหม่คับ ปรับไป เรื่อยๆ เดี้ยวก้อจูนเก่งเองล่ะคับ แต่อย่าบางมากไปนะ ร้อนเครื่องร้อนกว่าปกติไม่รู้ด้วย
SAIMAI is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ