ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-04-2008, 17:31   #1
yooth mtx
Junior Member

รูปส่วนตัว yooth mtx

คะแนน: 0 yooth mtx is on a distinguished road
Talking วายริ่งสายไฟ ลักไก่ได้ป่าวครับ

คือไปคุยกับอู่วางเครื่องมาครับ ช่างบอกว่าวายครบแน่นอน เช็คโค๊คได้ (แต่ลองคุยลึกๆ แล้วดูท่าทางช่างรู้จริง ไม่มั่ว ไม่โม้ ) ผมเลยสงสัยว่า การวายริ่งนี้สามาลักไก่ได้ไหม เช่นวายไม่ครบ แต่ใช้วิธีใดๆ ก็ตามให้เวลาต่อไฟเช็คโค๊คแล้ว โค๊คปกติ ขอบคุณล่วงหน้านะครับ
yooth mtx is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to yooth mtx For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 25-04-2008, 18:29   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
ลักไก่ได้ครับ

ผมเคยเห็นรถที่วางเครื่องมาแล้ว ที่ปลั๊กเสียบเข้ากล่อง มีตัดสายไฟออกไปหลายเส้น
ช่างบางคนไม่รู้จริงๆว่าเส้นที่ตัดนั้นๆ ไปใช้ประโยชน์ทำอะไร เลยตัดทิ้ง เพราะว่า กลัวว่าใส่ผิดแล้วจะมีผลกระทบทำให้เขายุ่งยาก

อย่างเช่น บางคนไม่รู้ว่า สายเส้นที่ต่อเข้ากล่องแอร์ เพื่อชดเชยรอบเครื่อง ต้องต่อเข้ากล่องแอร์ตรงไหน ก้เลยตัดทิ้งไป ถามว่า แล้วรถวิ่งได้มั้ย ก็วิ่งได้ครับ แต่เวลาคลัชท์คอมพ์แอร์ทำงาน รอบเครื่องก็จะตก วิธีแก้ไขของช่างก็คือ ปรับเร่งรอบเผื่อเอาไว้ เพื่อไม่ให้รอบตกเวลาคอมพ์แอร์ทำงาน ผลก็คือ เจ้าของรถเปลืองน้ำมันโดยใช่เหตุ เป็นต้น

ช่างลักไก่ ก็ได้ไก่ไปครับ
commusio (13-09-2011), Lucky (03-06-2011)
เก่า 25-04-2008, 21:43   #3
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
ถ้าจะลักไก่.. ก็คือทำในส่วนที่มันสามารถจะฟ้องโค๊ดได้ แต่ส่วนที่ไม่ฟ้องโค๊ดก็ไม่ต่อ.. เช่น ไฟเบรค ไฟหรี่ แอร์.. หรือบางคน เซนเซอร์ความเร็วไม่ต่อผ่านไมล์ไฟฟ้าแต่ต่อเข้ากล่อง โดยตรง

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to noom@korat For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), เอ็กซ์wiring (07-06-2018)
เก่า 08-10-2009, 23:43   #4
TongAE111
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว TongAE111

Car Brand: Toyota
Engine Type: 4A-GE
คะแนน: 17 TongAE111 is on a distinguished road
ผมแก้ไข Wiring หลายคันแล้วครับ แต่ส่วนใหญ่ที่เจอ ก็ check code ก็ไม่เจออะไรทั้งสิ้นอ่ะ แต่พอไล่ดูจริง ๆ แล้วก็เจอครับ

*** Check code ที่ถูกต้องจริง ๆ เช็คแบบ Test Run ด้วยครับ

1. ช๊อต TE2-E1 จากนั้น เอารถออกไปวิ่ง ให้เกิน 60 km/h แล้ว หยุด ซัก 1 นาที วิ่งอีก 2-3 รอบ

2. กลับมาจอด อย่าเพิ่งดับเครื่อง ซ๊อต TE1 - E1 เข้าไป เพื่อ อ่าน Code ไฟกระพริบ

ลองดูนะครับ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat อ่านกระทู้
ถ้าจะลักไก่.. ก็คือทำในส่วนที่มันสามารถจะฟ้องโค๊ดได้ แต่ส่วนที่ไม่ฟ้องโค๊ดก็ไม่ต่อ.. เช่น ไฟเบรค ไฟหรี่ แอร์.. หรือบางคน เซนเซอร์ความเร็วไม่ต่อผ่านไมล์ไฟฟ้าแต่ต่อเข้ากล่อง โดยตรง
ส่วนใหญ่เจอ แบบ อ. หนุ่้มว่ามาล่ะครับ

STA NSW A/C ELS PS OD PWR .... อีกเพียบครับ ที่มันเช็ค Code ไม่เจอ

ยังมีพวก Sensor เสื่อม ๆ หรือไำม่ได้ตาม Spec อีก ก็เช็คไม่เจอครับ

อย่างไป เน้นที่ Check code ครับ อันนั้น เขาทำมาสำหรับ รถที่ออกจากโรงงาน ไม่ใช่รถวางเครื่องครับ

Check code เป็นวิธีหาสาเหตุ ของรถที่ Wiring ครบ ๆ มาก่อน แล้ว ใช้ ๆ ไป นาน ๆ เริ่มเกิิดปัญหา่

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 04-12-2009 เมื่อ 13:27.
TongAE111 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 7 Users Say Thank You to TongAE111 For This Useful Post:
4ja1turbo (02-09-2011), amr_cef_white (06-04-2015), commusio (13-09-2011), julia_robot (05-02-2013), jzvvtiturbo (29-01-2013), Lucky (03-06-2011), น้องGL (08-07-2011)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว