ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 29-05-2008, 17:41   #1
Jen@171
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว Jen@171

Car Brand: Mercedes/Toyota
Engine Type: W123=>1JZ GTE VVT-I Etcs-i. Corona AT171=>4A-GE 20V.
คะแนน: 0 Jen@171 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Jen@171
ออกซิเจนเซนเซอร์เสียรึป่าวครับ

เช็คโค๊ดแล้วครับ มันขึ้นโค๊ดออกซิเจนเซนเซอร์ครับ แสดงว่าเป็นที่ออกซิเจนเซนเซอร์ใช่ไหมครับ(พรุ่งนี้จ ะได้ไปซื้อมาเปลี่ยน)

แล้วเรามีวิธีเช็คไหมครับว่าo2เราเสียจริงๆรึปล่าว

อีกเรื่องครับ คือเครื่องj ge ของผมทีแรกมันเป็นออกซิเจนเซนเซอร์แบบสายเดียว คราวนี้ช่างมาทำให้มันเป็นแบบ4สาย มันเกี่ยวไหมครับ รึผมต้องเอาสายเดียวมาใส่คืน
Jen@171 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 30-05-2008, 09:17   #2
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jen@171 อ่านกระทู้
ยังไงนะครับ ช่วยอธิบายละเอียดๆทีครับ

คือผมสงสัยว่า ถ้าo2sensorมันเสีย มันจะส่งผลให้กินแก๊สมากไหมครับ ทั้งๆที่เป็ฯฟิกมิกเซอร์นะครับ
- มีหลายๆ คนบอกว่ากินกว่าครับ ผมกำลังสั่งซื้อมาใหม่เหมือนกันครับมันเสียครับ ตอนนี้กิน 5 โล/ลิตรครับ พอดีติดแลมด้าคอมแจ้งว่าออกซิเจนไม่ทำงานครับแล้วเอา มิเตอร์วัดอีกที่สรุปเสียครับ ซื้อใหม่(ของเก่า) ตัว 500 บาทครับไม่ทราบเคยซื้อกันอยู่เท่าไหร่ครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kkk For This Useful Post:
montriRANGER (21-03-2014)
เก่า 30-05-2008, 12:39   #3
BMกินJ@clubjz
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว BMกินJ@clubjz

Car Brand: BMW
Engine Type: 1JZ GTE Power by BLITZ
คะแนน: 19 BMกินJ@clubjz will become famous soon enoughBMกินJ@clubjz will become famous soon enough
สงสัยหนุ่มโกยจะยังไม่ส่าง 555

ตอนที่เปลี่ยนมาแล้ว ได้รีเซ้ทกล่องก่อนขับมั้ย?
เครื่อง 1jge เห็นว่าตัว อ๊อกซิเจนเซนเซอร์มี 2 แบบ คือ สายเดี่ยว และ 4 สายมั้ง อันไหนของฝาดำ หรือของฝาขาวจำไม่ได้ค้า
และมันใช้กันไม่ได้นิครับ เพราะจุดนั้นเกี่ยวกับกล่องด้วย ใส่สับกัน กล่องมันอ่านค่าไม่ได้ มันก็ฟ้องๆๆๆๆโค้ด ลองหาเปลี่ยน+รีเซ้ทกล่องดูครับ

" When The Children Cry "
http://www.dailymotion.com/search/wh...dren-cry_music

ชอบ feel ในการขับรถใหญ่ๆ แต่ให้มันไปแบบรถเล็กๆ
ชีวิตจริง.....มี TAKE เดียว
Because ... LIFE's SHORT

BMกินJ@clubjz is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BMกินJ@clubjz For This Useful Post:
montriRANGER (21-03-2014)
เก่า 30-05-2008, 20:18   #4
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
ถ้าแบบสายเดียว ต้องใส่ที่เครื่องแล้วติดเครื่องยนต์ประมาณห้านาทีคร ับให้เครื่องร้อนก่อนแล้วใช้มิเตอร์วัดค่าโวลท์ที่เซ นเซอร์เทียบกับตัวถังรถ จะได้ค่าไม่เกิน 1 โวลท์และค่าจะไม่หยุดอยู่นิ่งๆครับจะต้องวิ่งไปวิ่งม าครับ..

ส่วน..แบบสี่สาย นอกจากจะวัดแบบสายเดียวแล้ว สายที่เซนเซอร์จะมีสีดำอยู่สองเส้นให้เอามิเตอร์วัดค วามต่อเนื่อง(ตั้งมาตรวัดโอมห์) ค่าจะต้องขึ้นครับ ถ้าไม่ขึ้นก็พังตรงนี้คือการวัดค่า Heater ครับ..

ส่วนเครื่องที่ใช้แบบสายเดียวจะเอาแบบสี่สายใส่ไม่ได ้ และแบบสี่สายก็ใช้ของสายดียวไม่ได้ เพราะกล่องใช้ไม่เหมือนกัน

สายเดียวของเครื่อง 1J-ge ฝาขาว หรือ 2J-ge
สี่สายของเครื่อง 1J-ge ฝาดำ

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to noom@korat For This Useful Post:
ChanJZ (14-10-2013), manwithoutfears (05-12-2010), montriRANGER (21-03-2014), mr.tui (02-01-2011)
เก่า 31-05-2008, 21:26   #5
kkk
Senior Member

รูปส่วนตัว kkk

Car Brand: mitsubishi/civic/strada/MigthyX/CivicFb
Engine Type: d15b/1UZ-Fe/1jz-ge/Vtec
คะแนน: 17 kkk is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ noom@korat อ่านกระทู้
ถ้าแบบสายเดียว ต้องใส่ที่เครื่องแล้วติดเครื่องยนต์ประมาณห้านาทีคร ับให้เครื่องร้อนก่อนแล้วใช้มิเตอร์วัดค่าโวลท์ที่เซ นเซอร์เทียบกับตัวถังรถ จะได้ค่าไม่เกิน 1 โวลท์และค่าจะไม่หยุดอยู่นิ่งๆครับจะต้องวิ่งไปวิ่งม าครับ..

ส่วน..แบบสี่สาย นอกจากจะวัดแบบสายเดียวแล้ว สายที่เซนเซอร์จะมีสีดำอยู่สองเส้นให้เอามิเตอร์วัดค วามต่อเนื่อง(ตั้งมาตรวัดโอมห์) ค่าจะต้องขึ้นครับ ถ้าไม่ขึ้นก็พังตรงนี้คือการวัดค่า Heater ครับ..

ส่วนเครื่องที่ใช้แบบสายเดียวจะเอาแบบสี่สายใส่ไม่ได ้ และแบบสี่สายก็ใช้ของสายดียวไม่ได้ เพราะกล่องใช้ไม่เหมือนกัน

สายเดียวของเครื่อง 1J-ge ฝาขาว หรือ 2J-ge
สี่สายของเครื่อง 1J-ge ฝาดำ
- ขอสอบถามพี่หนุ่มหน่อยครับ ของผมเป็น 1 j gte เป็นแบบ 3 สายครับ มี 2 สายดำและสีฟ้าอีก 1 สายไม่ทราบว่าต้องวัดที่เส้นไหนครับ เพราะอีกคันของผม(2j ge)มันเป็นเส้นเดียวครับ กลัววัดไม่ถูกแล้วต้องเปลี่ยน ตัวเซ็นเชอร์ฟรีครับ
kkk is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-06-2008, 03:07   #6
greenc
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 greenc is on a distinguished road
ง่ะ

เอา มัลติมิเตอร์มา ปรับไป dc ขั้วบวกจิ้มปลั๊ก ox ของกล่อง(ได้ทั้ง ไดแอกและที่ecm) ลบลงกราวน์ ถ้าขึ้น 0.1-0.4 บาง0.4-0.7 ก็พอดีๆ(0.7ก็หนาแล้ว) ถ้า0.7-1 นี่หนาครับ รอบเดินเบา ที่จริงมันจะหนาๆ-พอดีๆ แกว่ง 0.5-1 อ่ะ ไปมา (วัดตอนเซ็นเซอร์ร้อนนะครับ ติดเครื่องไว้ซักพักก่อน)
greenc is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-06-2008, 07:47   #7
noom@korat
Super Moderator

รูปส่วนตัว noom@korat

Car Brand: ไมตี้,Hiace,TT141
Engine Type: 1J-gte,2J-GE vvt-i,JZ-GTE
คะแนน: 18 noom@korat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk อ่านกระทู้
- ขอสอบถามพี่หนุ่มหน่อยครับ ของผมเป็น 1 j gte เป็นแบบ 3 สายครับ มี 2 สายดำและสีฟ้าอีก 1 สายไม่ทราบว่าต้องวัดที่เส้นไหนครับ เพราะอีกคันของผม(2j ge)มันเป็นเส้นเดียวครับ กลัววัดไม่ถูกแล้วต้องเปลี่ยน ตัวเซ็นเชอร์ฟรีครับ
ถ้าแบบสามสาย.. จะวัดสองอย่างครับ

- วัดความต่อเนื่อง(วัดมาตรวัดโอมห์) ระหว่างสายสีดำ กับ สายสีดำ อีกเส้น จะต้องวัดได้ค่าความต่อเนื่อง ไม่ขาด แบบนี้คือการวัดค่าของ Heater ถ้าขาดจะฟ้องโค๊ด 21 ครับ
- วัดค่าอัตราส่วนผสม ก็วัดที่สายสี น้ำเงินเทียบกับตัวถังรถครับ..

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kkk อ่านกระทู้
- ขอบคุณครับพี่หนุ่ม อีกนิดครับพี่แล้วอีกคันหนึ่งครับ 2 เจไม่โบ ครับ ขอถามเป็นกรณีศึกษาครับ ตอนนี้ผมต่อเอาสัญญาณที่กล่องไดเอก แต่ผมมองเห็นมันมี os2 สองตัว หากตัวใดตัวหนึ่งเสียจุดที่ผมต่อไว้มันจะใช้ได้หรือเ ปล่าครับ หากมันใช้ไม่ได้ผมต้องทำอย่างไรครับ หรือว่าต้องมาเลือกใช้ตัวใดตัวหนึ่งเอา

มีสองตัว..แยกการทำงานกันนะครับ ต่อเข้ากล่องคนล่ะจุดกันครับ ถ้าตัวที่เราต่อไว้มันเสีย ก็เสียเลย อีกตัวจะไม่เข้ามาเกี่ยวข้องกับจุดที่เราต่อไว้ครับ ต้องเปลี่ยนจุดต่อใหม่ครับ..

ฝีมือผมเองครับ..ที่นี่!

งานยามว่าง ที่ต้องทำ.. เค้าอยาก เราจัดไป..
1J-gte m/t @ BMW E30
2J-ge a/t @ Benz 230E
2J-ge a/t @ Benz 300E เอ้า..วิ่งได้แล้ว
2J-ge m/t @ Mitsubishi Starda.

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Moonlight : 17-11-2009 เมื่อ 13:12.
noom@korat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to noom@korat For This Useful Post:
ChanJZ (14-10-2013)
เก่า 10-10-2009, 22:24   #8
-snowman-
Member

รูปส่วนตัว -snowman-

Car Brand: TOYOTA,BMW,HONDA
Engine Type: 1G-FE,1JZ-GTE,D15B
คะแนน: 0 -snowman- is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Jen@171 อ่านกระทู้
ยังไงนะครับ ช่วยอธิบายละเอียดๆทีครับ

คือผมสงสัยว่า ถ้าo2sensorมันเสีย มันจะส่งผลให้กินแก๊สมากไหมครับ ทั้งๆที่เป็ฯฟิกมิกเซอร์นะครับ
O2 เสีย ไม่เกี่ยวกับแก๊สสิครับ เพราะมันเอาไว้เชคระดับการฉีดน้ำมัน พอกล่องมันได้รับรายงานผลมันก็ทำการปรับน้ำมันให้เข้ าที่เข้าทาง

แต่พอใช้แก๊ส กล่องไม่ได้รับผิดชอบเรื่องการฉีดจ่ายแก๊ส ถึงมันจะพยายามปรับ แต่ก็ไม่มีผล เพราะหัวฉีดไม่ได้ต่อไว้ให้ฉีดแก๊ส.... และมันถูกตัดไปแล้ว

และถึงแม้เป็นแก๊สหัวฉีด มันจะเชค Close loop ซึ่งตรงส่วนนี้ก็ไม่ใช่น่าที่ของ ECU เครื่องอีกนั่นแหละครับ มันทำงานแยกกันไป ECU เครื่องมีหน้าที่จุดระเบิดอย่างเดียว

วิธีเชคนะครับ เน้นเลย เอาสายที่เป็นสัญญาณ O2 ก่อน คือจะเป็นสายสีขาว สตาร์ทเครื่องแล้วให้เครื่องอยู่ในอุณหภูมิทำงาน แล้วหาโวลท์มิเตอร์แบบดิจิตอลนะครับ จะได้อ่านง่ายหน่อย (ถ้าไม่สะดวกซื้อของแพง เพราะไม่ได้ใช้เป็นอาชีพ ก็ซื้อของจีนก็ได้ ตัวละ ร้อยสองร้อย เอาไว้เชคค่างูๆ ปลาๆ ก็ยังดีครับ ดีกว่าไม่มีอะไรให้เชคในเบื้องต้นเลย ) วัดเทียบกับกราวด์ดูว่า ค่าที่อ่านได้มันเท่าไหร่ ถ้าต่อวัดแล้ว ลองเร่งเครื่อง เบิ้ลๆ ดูก็ได้ครับ ค่ามันจะขึ้นๆ ลงๆ 0.2-0.8 v. ตัวเลขมันจะวิ่งๆ อยู่แถวนี้ ถ้าเป็นแบบนี้ แสดงว่าปกติ ไม่ได้เสีย แต่ถ้าไม่มีอะไรขึ้นเลยเป็น 0.0 v. หรือขึ้นแล้วค้างเลย เร่งยังไงก็ไม่เปลี่ยน อันนี้เป็นไปได้ว่า "เสีย"

และอีกอย่าง ถ้าเอา 4 สายมาต่อ มันจะมีฮีตเตอร์มาให้ด้่วย ถ้าวงจรฮีตเตอร์มันเสีย แม้ว่าตัว O2 มันไม่เสีย โค้ดก็โชว์อยู่ดีครับและมันไม่บอกด้วยว่าเสียที่ตัวไ หน เราต้องเชคเอง ซึ่งกล่องมันจะัรู้ว่า ได้ต่อฮีตเตอร์ไว้หรือเปล่า ถ้ามีต่อไว้แต่มันใช้ไม่ได้ นั่นแหละมันจะฟ้อง เหมือนกันกับเครื่อง VVTI ที่โชว์โคด 72 ซึ่งเป็นโค้ดแอร์ ถ้าไม่ต่อแอร์ให้มันเห็น มันก็ไม่โชว์ กวนจริงๆ

ถ้าเคยเป้นเส้นเดียวมา เอาเส้นเดียวนั่นแหละ เข้ากล่องไป แล้วสายที่เหลือตัดออกจากกล่อง(อัีนนี้ไม่เคยลองเหมื อนกันนะครับ คิดว่าน่าจะได้ผล) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องเชคให้ชัวร์ก่อนว่า O2 ของเรามันไม่เสียแน่ๆ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย -snowman- : 10-10-2009 เมื่อ 22:31.
-snowman- is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to -snowman- For This Useful Post:
ChanJZ (14-10-2013), Cobra4971 (01-12-2016), IamArt (07-03-2010), montriRANGER (21-03-2014)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว