ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 30-03-2013, 22:27   #1
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
Arrow หม้อต้มรุ่นใหม่ Tomasetto Antartic + 1J Bo จ่ายแก๊สพอมั้ย ?

อ้างอิงจาก official website ของ tomasetto
http://www.tomasetto.com/a_ENG_127_1.html

ตามspecในเว็บบอกว่ารองรับได้ 380 แรงม้า ผมเลยไปสอยมาใช้กับ 1Jbo บูสเดิมๆ 0.7bar เกียร์ auto แก๊สหัวฉีด versus

วันนี้ไปให้อู่ติดแก๊สเปลี่ยนหม้อต้ม จากเดิมใช้ Bigas RI21 Double เปลี่ยนเป็น Tomasetto antartic
ติดตั้งหม้อต้มลูกใหม่เสร็จผมให้ช่างจูนแบบหยาบๆไปก่ อน เพราะการจูนละเอียด ผมซัดเอง+จูนเองจนได้ค่าที่พอใจ แต่......... มันติดปัญหาตรงที่ว่า

" อาการแก๊สจ่ายไม่พอมาเยือน "
ตอนนี้ปรับแรงดันไว้ที่ 180 จากสูงสุด 200 โดยที่ตัวปรับตรงหม้อต้มยังปรับไว้ "ไม่สุด"

ซัดเกียร์ 1-2 ให้ความแรง 90% เมื่อเปรียบเทียบกับตอนซัดด้วยเบนซิน 95 แต่พอขึ้นเกียร์ 3 ได้แป๊บนึง อาการแก๊สไม่พอโผล่มาทันที เลยไม่กล้าซัดต่อเด๊วเครื่องพัง

วันจันทร์กะว่าจะเข้าไปที่อู่แก๊ส ให้ปรับแรงดันตรงหม้อต้มให้สุดไปเลย แล้วจะลองจูนละเอียดอีกที หวังว่าน่าจะจ่ายแก๊สพอกับ 1Jbo เพราะถ้าไม่พอคงจะขยับสเต็ปตามนี้

1. เปลี่ยนหม้อต้มเป็น KME Gold ตัวแรง+แพง
2. จับ Bigas double ตัวเดิมที่ใช้อยู่ก่อนหน้านี้ มาใส่คู่กับ Toma antartic ไปเลย เพราะตอนนี้ห้องเครื่องมีเนื้อที่เหลือพอยัดได้แน่ แต่คงเดินสายซะวุ่น กะว่าถ้าทำ step นี้น่าจะรับได้ซัก 400 แรงม้า (รึเปล่า?)

มีใครใช้หม้อต้ม Tomasetto รุ่น antartic เหมือนผมบ้างมั้ยครับ รบกวนช่วยแชร์ข้อมูลด้วยครับ ว่าเจ้าหม้อต้มตัวนี้ จ่ายแก๊สพอหรือไม่พอ...
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to boost For This Useful Post:
nom (03-04-2013), tatizoodlor (23-05-2015)
เก่า 31-03-2013, 15:36   #2
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost อ่านกระทู้
อ้างอิงจาก official website ของ tomasetto
http://www.tomasetto.com/a_ENG_127_1.html

ตามspecในเว็บบอกว่ารองรับได้ 380 แรงม้า ผมเลยไปสอยมาใช้กับ 1Jbo บูสเดิมๆ 0.7bar เกียร์ auto แก๊สหัวฉีด versus

วันนี้ไปให้อู่ติดแก๊สเปลี่ยนหม้อต้ม จากเดิมใช้ Bigas RI21 Double เปลี่ยนเป็น Tomasetto antartic
ติดตั้งหม้อต้มลูกใหม่เสร็จผมให้ช่างจูนแบบหยาบๆไปก่ อน เพราะการจูนละเอียด ผมซัดเอง+จูนเองจนได้ค่าที่พอใจ แต่......... มันติดปัญหาตรงที่ว่า

" อาการแก๊สจ่ายไม่พอมาเยือน "
ตอนนี้ปรับแรงดันไว้ที่ 180 จากสูงสุด 200 โดยที่ตัวปรับตรงหม้อต้มยังปรับไว้ "ไม่สุด"

ซัดเกียร์ 1-2 ให้ความแรง 90% เมื่อเปรียบเทียบกับตอนซัดด้วยเบนซิน 95 แต่พอขึ้นเกียร์ 3 ได้แป๊บนึง อาการแก๊สไม่พอโผล่มาทันที เลยไม่กล้าซัดต่อเด๊วเครื่องพัง

วันจันทร์กะว่าจะเข้าไปที่อู่แก๊ส ให้ปรับแรงดันตรงหม้อต้มให้สุดไปเลย แล้วจะลองจูนละเอียดอีกที หวังว่าน่าจะจ่ายแก๊สพอกับ 1Jbo เพราะถ้าไม่พอคงจะขยับสเต็ปตามนี้

1. เปลี่ยนหม้อต้มเป็น KME Gold ตัวแรง+แพง
2. จับ Bigas double ตัวเดิมที่ใช้อยู่ก่อนหน้านี้ มาใส่คู่กับ Toma antartic ไปเลย เพราะตอนนี้ห้องเครื่องมีเนื้อที่เหลือพอยัดได้แน่ แต่คงเดินสายซะวุ่น กะว่าถ้าทำ step นี้น่าจะรับได้ซัก 400 แรงม้า (รึเปล่า?)

มีใครใช้หม้อต้ม Tomasetto รุ่น antartic เหมือนผมบ้างมั้ยครับ รบกวนช่วยแชร์ข้อมูลด้วยครับ ว่าเจ้าหม้อต้มตัวนี้ จ่ายแก๊สพอหรือไม่พอ...
มันก็คือ toma หลังทองนั้นแหละครับ ขนาดหลังทองยังร่วงแล้วตัวนี้อย่ีาหวังครับ เคยเทียบกับ kme silver ยังสู้(kme)เค้าไม่ได้เลย
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to borancar For This Useful Post:
nom (03-04-2013), tatizoodlor (23-05-2015)
เก่า 31-03-2013, 17:26   #3
boost
Member

รูปส่วนตัว boost

Car Brand: BMW E34 525IA
Engine Type: 1JZ Turbo
คะแนน: 17 boost is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ borancar อ่านกระทู้
มันก็คือ toma หลังทองนั้นแหละครับ ขนาดหลังทองยังร่วงแล้วตัวนี้อย่ีาหวังครับ เคยเทียบกับ kme silver ยังสู้(kme)เค้าไม่ได้เลย
จริงหรอครับ แบบนี้ถ้าผมไปปรับแรงดันตรงตัวหม้อต้มจนสุด ก็ไม่ได้ช่วยใช่มั้ยครับ

ไปเคลมคืนร้านได้มั้ยครับเนี่ย ว่าหม้อต้มตัวนี้โฆษณาspec เกินจริง แต่เอาไว้เด๊วผมจะลองไปปรับแรงดันหม้อต้มให้สุดก่อน ได้ผลยังไงเด๊วจะมาบอกอีกทีครับ
boost is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to boost For This Useful Post:
เก่า 31-03-2013, 20:11   #4
borancar
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว borancar

Car Brand: toyota , Mitsubishi Colt,Ford Focus
Engine Type: 1jz-gte E8 , 4g32 MT
คะแนน: 15 borancar is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ boost อ่านกระทู้
จริงหรอครับ แบบนี้ถ้าผมไปปรับแรงดันตรงตัวหม้อต้มจนสุด ก็ไม่ได้ช่วยใช่มั้ยครับ

ไปเคลมคืนร้านได้มั้ยครับเนี่ย ว่าหม้อต้มตัวนี้โฆษณาspec เกินจริง แต่เอาไว้เด๊วผมจะลองไปปรับแรงดันหม้อต้มให้สุดก่อน ได้ผลยังไงเด๊วจะมาบอกอีกทีครับ
ไอ้การที่จะเอาไปเคลมคงยากครับ ข้อแรกเค้าจะบอกว่าของใช้ไปแล้ว ข้อ2. จะแอบบ่นลับหลังว่ารถ"ไรว้าแด๘กจุ_ิบหายเรย . ครับมีอีกทางเลือกไปเอาหลังทองมาอีกลูก จ่ายหม้อละ 3 สูบ ไปเรย คราวนี้จะรักมันมากกว่า KME ทองก็ได้ใครจะรู้อิอิอิอิ
borancar is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to borancar For This Useful Post:
เก่า 01-04-2013, 12:34   #5
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:

ใช้ที่ซื้อจากร้านเจ๊หลีหรือเปล่าครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to เค_คลองสาม For This Useful Post:
tatizoodlor (23-05-2015)
เก่า 03-04-2013, 10:30   #6
BirdyReds
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว BirdyReds

คะแนน: 18 BirdyReds is on a distinguished road
แนะนำเปลี่ยนเป็นหม้อต้ม KME Gold ด่วนครับ..

http://www.clubjz.net/showthread.php...825#post680825
BirdyReds is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to BirdyReds For This Useful Post:
tatizoodlor (23-05-2015)
ตอบกลับ