ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ! Useful Information
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ! Useful Information คลังเก็บกระทู้ข้อมูล ที่มีประโยชน์ต่อผู้ใช้งานเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 26-01-2010, 09:38   #1
MARLEY JZ
Junior Member

Car Brand: VOLVO
Engine Type: JZตัวผู้
คะแนน: 0 MARLEY JZ is on a distinguished road
สองเจไม่โบ คิ๊กดาวคอมตัดมั๊ยคับ

ของผมคอมแอร์ไม่ตัด อันตรายมั๊ย

แล้วทำไงให้มันตัดได้คับ

หน้าคอม ไม่เห็นมี อุปกรณ์อะไรเลย
MARLEY JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to MARLEY JZ For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011)
เก่า 26-01-2010, 11:10   #2
Moonlight
Super Moderator

รูปส่วนตัว Moonlight

Car Brand: My Brand
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i A/T
คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MARLEY JZ อ่านกระทู้
ของผมคอมแอร์ไม่ตัด อันตรายมั๊ย

แล้วทำไงให้มันตัดได้คับ

หน้าคอม ไม่เห็นมี อุปกรณ์อะไรเลย
คอนเซ็ปท์ของการสั่งตัดคลัชท์หน้าคอมพ์แอร์นั้น เป็นเพราะว่า ต้องการ ถนอมคอมพ์แอร์ เมื่อ เครื่องยนต์ถูกสั่งให้เร่งรอบเครื่องสูงๆ คิดดูว่า เครื่องยนต์ปกติ เฉลี่ยวิ่งที่ 2500 - 3000 รอบ (คอมแอร์จะวิ่งที่ 500 - 600 รอบต่อนาที) แต่พอคิ๊กดาวน์ ทำให้รอบเครื่องยนต์ ขยับขึ้นกระทันหัน ที่ 5000 - 6000 รอบต่อนาที (เครื่องเทอร์โบ) คอมพ์แอร์ ก็จะถูกบังคับหมุนกระทันหันที่ 1000 - 1200 รอบ ซึ่ง ถ้าเป็นรอบขนาดนี้ โดยหมุนอยู่ตลอดเวลา คอมพ์แอร์ก็รับไหวอยู่แล้ว แต่ถ้า เป็นการกระชากบังคับให้หมุนเร็วทันทีทันได้ โดยมี น้ำยาแอร์เป็นตัวอัดแรงดัน คอมพ์แอร์ก็น๊อคได้ครับ จึงมีการทำโปรแกรม ให้ตัดหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ สั่งออกมาจาก ECU โดยตรง

แต่ว่า เครื่องที่ไม่ใช่เทอร์โบ เวลาคิ๊กดาวน์ รอบเครื่องไม่ได้ขึ้นกระทันหัน เช่นดังย่อหน้าแรกครับ ซึ่งถ้าผมเป็น วิศวะกรยานยนต์ ก็คงไม่เซทระบบตัดหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ครับ แต่ว่า ไม่ว่าจะมีการสั่งตัดหรือไม่ก็ตาม ที่ระบบแอร์ ก็ควรจะมี สวิทช์ตัดแรงดัน ติดตั้งไว้ด้วยครับ เพื่อเป็นระบบเซฟตี้อีกชั้นหนึ่งครับ
(TT141) (04-09-2011), ji-tao (04-02-2012), kkk (26-01-2010), Lucky (03-06-2011), phichai (26-01-2010), wee18 (26-01-2010), za 2JZ (26-01-2010), นาย ด. (19-02-2011)
เก่า 26-01-2010, 12:37   #3
MARLEY JZ

คะแนน: 0 MARLEY JZ is on a distinguished road
ลุงมูนคับ แสดงว่า

สองเจไม่โบผม ไม่ต้องตัดคอมก้อ

อยู่ได้ใช่มั๊ยคับ

ขอบคุณมากคับ
MARLEY JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to MARLEY JZ For This Useful Post:
เก่า 26-01-2010, 13:16   #4
za 2JZ
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว za 2JZ

Car Brand: ISUZU BENZW123 TOYOTA VIGO 2 jz ge 4wd mazda2 nissan tida toyota ae101
Engine Type: 1jz-gte A/T LPG BY KKS
คะแนน: 17 za 2JZ is on a distinguished road
ถ้าวายสายครบๆๆมันจะตัดครับของซาก็ไม่ตัดจะสองปีละคร ับ
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324

โมทย์ คลองสาม ผลสุวรรณผ้าม่าน มู่ลี่ ม่านปรับแสง วอลล์เปเปอร์ WWW.PWFABRIC.COM TEL. 081-309-9113 E-Mail : pw2006@sanook.com

za 2jz ซาครับ Tel.081-455-5113**081-814-0704**
แวนดำเจโบพี่เค kks และ พี่โมทเค้าจัดให้หรือจะลอง ส่วนเจ้า vigo 2jz ge 4wd พี่เค KKS จัดให้
za 2JZ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to za 2JZ For This Useful Post:
เก่า 26-01-2010, 13:57   #5
Moonlight

คะแนน: 19 Moonlight is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Moonlight
กล่องจะตัดหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์หรือไม่ อยู่ที่คอนเซปท์ของการผลิตไงครับ เช่น ถ้าเครื่องยนต์ที่ผลิตออกมา ผู้ขับขี่สามารถเรียกพลังรอบเครื่องยนต์ ได้เร็วแรง ออกมาได้ทันทีทันใด แบบนี้ ในระบบต้องมีการตัดหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ครับ

แต่ว่า ถ้าเครื่องยนต์ที่ เวลาผู้ขับขี่ กดเรียกพลัง รอบเครื่องจะค่อยๆขยับขึ้น ไม่เปลี่ยนแบบกระทันหันทันทีทันใด แบบนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องมีระบบตัดหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์กระทันห ัน

ในเมื่อเราไม่ทราบว่า รุ่นยี่ห้อไหน รุ่นไหน นิสัยเป็นอย่างไร (ถึงแม้ว่าจะวายริ่งสายไฟครบก็ตาม) ผมจึงแนะนำว่า ให้ติดตั้งสวิทช์ตัดหน้าคัลช์เมื่อแรงดันน้ำยาแอร์ผิ ดปกติ (ทั้งแรงดันสูงเกินและต่ำเกิน) ซึ่งสวิทช์ตัวนี้ จะติดตั้งไว้แถวๆ แอร์ดรายเออร์ครับ เท่ากับว่า เราแทบไม่ต้องพึ่ง ECU มากนัก เป็นการติดตั้งระบบเซฟตี้อีกชั้นหนึ่งด้วยครับผม
Lucky (03-06-2011), ord6859 (06-05-2010), phichai (26-01-2010), นาย ด. (19-02-2011)
เก่า 26-01-2010, 14:28   #6
MARLEY JZ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
กล่องจะตัดหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์หรือไม่ อยู่ที่คอนเซปท์ของการผลิตไงครับ เช่น ถ้าเครื่องยนต์ที่ผลิตออกมา ผู้ขับขี่สามารถเรียกพลังรอบเครื่องยนต์ ได้เร็วแรง ออกมาได้ทันทีทันใด แบบนี้ ในระบบต้องมีการตัดหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์ครับ

แต่ว่า ถ้าเครื่องยนต์ที่ เวลาผู้ขับขี่ กดเรียกพลัง รอบเครื่องจะค่อยๆขยับขึ้น ไม่เปลี่ยนแบบกระทันหันทันทีทันใด แบบนี้ ก็ไม่จำเป็นต้องมีระบบตัดหน้าคลัชท์คอมพ์แอร์กระทันห ัน

ในเมื่อเราไม่ทราบว่า รุ่นยี่ห้อไหน รุ่นไหน นิสัยเป็นอย่างไร (ถึงแม้ว่าจะวายริ่งสายไฟครบก็ตาม) ผมจึงแนะนำว่า ให้ติดตั้งสวิทช์ตัดหน้าคัลช์เมื่อแรงดันน้ำยาแอร์ผิ ดปกติ (ทั้งแรงดันสูงเกินและต่ำเกิน) ซึ่งสวิทช์ตัวนี้ จะติดตั้งไว้แถวๆ แอร์ดรายเออร์ครับ เท่ากับว่า เราแทบไม่ต้องพึ่ง ECU มากนัก เป็นการติดตั้งระบบเซฟตี้อีกชั้นหนึ่งด้วยครับผม
ขอบคุณคับลุงมูน
สุดยอดเลยคับ ถ้าผมจะไปให้ร้านแอร์ทำให้
ต้องไปบอกเค้าว่าอะไร แล้วเสียค่าใช้จ่ายประมาณกี่บาทคับ
phichai (26-01-2010)
เก่า 26-01-2010, 15:26   #7
Moonlight

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ MARLEY JZ อ่านกระทู้
ขอบคุณคับลุงมูน
สุดยอดเลยคับ ถ้าผมจะไปให้ร้านแอร์ทำให้
ต้องไปบอกเค้าว่าอะไร แล้วเสียค่าใช้จ่ายประมาณกี่บาทคับ
แจ้งบอกช่างแอร์ว่า ให้ติดตั้งสวิทช์แรงดันน้ำยาให้ด้วย (เอาแบบตัดทั้งแรงดันน้ำยาแอร์สูงเกินและและต่ำเกิน) สนนราคา ไม่กี่ร้อยบาท (ส่วนใหญ่จะติดตั้งอยู่บนแอร์ดรายเออร์) แนะนำว่า เอาไว้ตอนที่ น้ำยาแอร์ขาด หรือต้องการล้างระบบตู้แอร์ แล้วค่อยติดตั้งดีกว่าครับ เพราะว่า การติดตั้งนั้น ต้องถ่ายน้ำยาแอร์ออก แล้วมีการแวคคั่มใหม่ เปลี่ยนแอร์ดรายเออร์ ซึ่ง ค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่มนี้แหละที่หลายอยู่ครับ
phichai (26-01-2010), นาย ด. (19-02-2011)
เก่า 27-01-2010, 13:03   #8
MARLEY JZ

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
แจ้งบอกช่างแอร์ว่า ให้ติดตั้งสวิทช์แรงดันน้ำยาให้ด้วย (เอาแบบตัดทั้งแรงดันน้ำยาแอร์สูงเกินและและต่ำเกิน) สนนราคา ไม่กี่ร้อยบาท (ส่วนใหญ่จะติดตั้งอยู่บนแอร์ดรายเออร์) แนะนำว่า เอาไว้ตอนที่ น้ำยาแอร์ขาด หรือต้องการล้างระบบตู้แอร์ แล้วค่อยติดตั้งดีกว่าครับ เพราะว่า การติดตั้งนั้น ต้องถ่ายน้ำยาแอร์ออก แล้วมีการแวคคั่มใหม่ เปลี่ยนแอร์ดรายเออร์ ซึ่ง ค่าใช้จ่ายส่วนเพิ่มนี้แหละที่หลายอยู่ครับ

ขอบคุณคับลุงมูล

ตกใจนึกว่าต้องวายสายใหม่ซะแล้ว
นาย ด. (19-02-2011)
ตอบกลับ