ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 07-05-2009, 00:17   #141
JZ_P_MAYIM
Senior Member

รูปส่วนตัว JZ_P_MAYIM

Car Brand: MAZDA JZ B2500&AllNewRangerT6
Engine Type: 1JZ-GE+LPG INJECTION&2.2Dura6MT
คะแนน: 16 JZ_P_MAYIM is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง JZ_P_MAYIM
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat อ่านกระทู้
กระจ่างเลยครับ รถผมคอมพ์ยังบ่พัง แต่ได้ความรู้มาก ๆ เลยครับ
ชอบมากเลยอะครับว่า"มีเสี้ยนมาตำใจตลอดเวลา"
ขับยังไงก็ไม่สนุกครับ เมื่อรู้ว่ามันเสียแล้วไม่ซ่อม
555555555555555555+
JZ_P_MAYIM is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-2009, 12:11   #142
witiwat

รูปส่วนตัว witiwat

คะแนน: 18 witiwat is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ vampire258 อ่านกระทู้
แปลงเทอโมแล้วเสียบไว้ในตุ้เหมือนเดิมหรอคัรบ

หรือต้องมีตัวคุมแยกอะครับ

รุ้สึกจะเป็นหางหนูครับ ของเดิม

อาการคล้ายกันเลย ครับ เอ 31
เย็นมากมายแอร์ดิจิตอลเนี่ยปรับก็ไม่ได้ ปรับยังไงก็เย็นเท่าเดิม เคยลองยืนเปิดฝากระโปรงหน้ารถแล้วให้แฟนเพิ่มและลดแอ ร์ คอมพ์ก็ไม่ตัด มันอยากตัดเมื่อไหร่ก้ตัดเองอะ(ว่าจะลองเอาปรอทไปวัด ดูว่าในรถมันเย็นเท่าไหร่ มันถึงตัด)

อีกอย่างครับวันนั้นถอดกรอบแอร์และตัวข้างเคียงเช่น คอนโซลเกียร์ วิทยุออกมาแกะเอาตัวบังคับทิศทางลมออก เพราะลมเป่าแต่ไม่ออกประตูลม ช่างบอกว่าถ้าเป็นระบบออโต้มันจะบังให้ประตูลมเปิดขึ ้นลง ซ้ายขวา บ่อย ๆ ทำให้มันเสียง่าย (ไม่รู้จริงไหม) หาซื้อก็ไม่ได้ เลยแกะออกเอาลวดมัดไว้ให้ออกแต่คอนโซลอย่างเดียวเลย ลืมบอกไปแกะออกมาเห็นสายไฟเยอะมาก ที่ต่อกลับแอร์ดิจิตอล รู้สึกจะเดินสายไฟใหม่ด้วย อยากถามว่าจะทำยังไงให้สวิตย์ปรับองศาขึ้นลงมันใช้ได ้เหมือนเดิมอะครับ

อยากลองเอากรอบแมนนวลมาใส่แล้วลองปรับดู ว่ามันจะใช้ได้ไหม ถ้าใช้ได้เราต้องให้ช่างเดินสายแอร์ดิจิตอลใหม่ใช่ไห มครับ (มีปลักสำหรับใช้แมนนวลอยู่ด้วยครับเคยเอามาใส่เพื่อ ปรับประตูลมครั้งหนึ่งนึกว่าแอร์ดิจิตอลเสีย แต่ไม่ได้ปรับองศา) (รถซื้อมือสองมาก็ติดแอร์ดิจิตอลมาแล้วอะครับ) แต่คราวที่แล้วแกะเอากรอบออกยากมากกลัวพลาสติกกรอบแอ ร์มันจะหักอะครับ

หรือมีวิธีแก้ไขยังไงบ้างครับ
witiwat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 07-05-2009, 22:09   #143
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ witiwat อ่านกระทู้
เย็นมากมายแอร์ดิจิตอลเนี่ยปรับก็ไม่ได้ ปรับยังไงก็เย็นเท่าเดิม เคยลองยืนเปิดฝากระโปรงหน้ารถแล้วให้แฟนเพิ่มและลดแอ ร์ คอมพ์ก็ไม่ตัด มันอยากตัดเมื่อไหร่ก้ตัดเองอะ(ว่าจะลองเอาปรอทไปวัด ดูว่าในรถมันเย็นเท่าไหร่ มันถึงตัด)

อีกอย่างครับวันนั้นถอดกรอบแอร์และตัวข้างเคียงเช่น คอนโซลเกียร์ วิทยุออกมาแกะเอาตัวบังคับทิศทางลมออก เพราะลมเป่าแต่ไม่ออกประตูลม ช่างบอกว่าถ้าเป็นระบบออโต้มันจะบังให้ประตูลมเปิดขึ ้นลง ซ้ายขวา บ่อย ๆ ทำให้มันเสียง่าย (ไม่รู้จริงไหม) หาซื้อก็ไม่ได้ เลยแกะออกเอาลวดมัดไว้ให้ออกแต่คอนโซลอย่างเดียวเลย ลืมบอกไปแกะออกมาเห็นสายไฟเยอะมาก ที่ต่อกลับแอร์ดิจิตอล รู้สึกจะเดินสายไฟใหม่ด้วย อยากถามว่าจะทำยังไงให้สวิตย์ปรับองศาขึ้นลงมันใช้ได ้เหมือนเดิมอะครับ

อยากลองเอากรอบแมนนวลมาใส่แล้วลองปรับดู ว่ามันจะใช้ได้ไหม ถ้าใช้ได้เราต้องให้ช่างเดินสายแอร์ดิจิตอลใหม่ใช่ไห มครับ (มีปลักสำหรับใช้แมนนวลอยู่ด้วยครับเคยเอามาใส่เพื่อ ปรับประตูลมครั้งหนึ่งนึกว่าแอร์ดิจิตอลเสีย แต่ไม่ได้ปรับองศา) (รถซื้อมือสองมาก็ติดแอร์ดิจิตอลมาแล้วอะครับ) แต่คราวที่แล้วแกะเอากรอบออกยากมากกลัวพลาสติกกรอบแอ ร์มันจะหักอะครับ

ผมไม่มีประสบการ์ณทางด้านนี้ครับ ระบบแอรืดิจิตอลพื้นฐานก็ คือการคุมอุณหภูมิให้คงที่ คือ เมื่ออุณหภูมิสูงก็ ให้คอมทำงานเพื่อให้อากาศเย็นลง แต่ถ้า อุณหภูมิต่ำ ก็ จะเปิดช่องลมให้ฮีทเตอร์ปล่อยลมร้อนเข้ามาช่วยให้อาก าศอุ่นขึ้น คงต้องให้ร้านแอร์ที่มีประสบการณ์ แก้ไขครับ ผมไม่กล้าแนะนำครับ ต้องขออภัยด้วย หรือไม่ก็ ลองสอบถามสมาชิกในหน้า Talk ดุครับ เผื่อใครจะมีประสบการณ์
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (09-09-2016), sompol (22-06-2011)
เก่า 08-05-2009, 06:57   #144
witiwat

รูปส่วนตัว witiwat

คะแนน: 18 witiwat is on a distinguished road
ขอบคุณ k.kazuya มากครับผม ได้ความรู้จากบทความของคุณมากครับ
ตั้งแต่หน้า 1 ถึงหน้า 15 เดี๋ยวถ้าผมแก้ปัญหาได้ประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับ
หรือถ้าใช้แบบแมนนวลแล้วคอมตัดจะมารายงานผลครับ (เชียงใหม่หนาวมาก )
witiwat is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to witiwat For This Useful Post:
sompol (22-06-2011)
เก่า 09-05-2009, 09:45   #145
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
ขอบคุณ k.kazuya มากครับผม ได้ความรู้จากบทความของคุณมากครับ
ตั้งแต่หน้า 1 ถึงหน้า 15 เดี๋ยวถ้าผมแก้ปัญหาได้ประการใดจะมาแจ้งให้ทราบครับ
หรือถ้าใช้แบบแมนนวลแล้วคอมตัดจะมารายงานผลครับ (เชียงใหม่หนาวมาก )
ขอบคุณครับ
ผมเองก็ อยากให้มีการรายงานผล เพื่อที่สมาชิกคนอื่น เข้ามาอ่านเจอจะได้ รู้ว่า รถของตัวเองมีอาการอะไร และได้แก้ไขยังงัยครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (09-09-2016), sompol (22-06-2011)
เก่า 17-05-2009, 21:45   #146
toomiceman
Member

รูปส่วนตัว toomiceman

คะแนน: 0 toomiceman is on a distinguished road
Unhappy

พี่ Kazuya ครับเรื่องน้ำยาแอร์หน่อยครับ ปรกติถ้าเปิดวาล์วที่ถังน้ำยา มันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ เป็นลมมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น / ฟู่ออกมาเป็นน้ำ เหมือนสีสเปร์
ขอถามอีกเรื่องครับ ทำไมที่คอมแอร์ผมมีน้ำเกาะทั้งตัวคอมเลย เย็นถึงขายึดเลย แต่ในรถไม่ค่อยเย็น
รถผมเปลี่ยนคอม2ลูกแล้ว ล้างระบบ เปลี่ยนไดเออร์ วาล์วหาง ทุกครั้ง ก็มีอาการอย่างที่ว่าข้างบน
จากที่ผมสงสัย คอมมันดูดน้ำยาที่ออกจากวาล์ว เร็วเกินไปรึเปล่า มันเลยยังไม่ทันทำให้ตู้เป็นน้ำแข้ง ไม่รู้เป็นไปได้รึเปล่าครับ
toomiceman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toomiceman For This Useful Post:
เก่า 18-05-2009, 05:16   #147
zero62
Junior Member

คะแนน: 0 zero62 is on a distinguished road
อ้างถึง:

ผมเคยเปนคับมอเตอร์บังคับทิศทางลมมันเสียคับเปลี่ยนไ ป3-4ต้วอ่ะคับมันชอบเสียคับ
zero62 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to zero62 For This Useful Post:
เก่า 18-05-2009, 13:06   #148
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
พี่ Kazuya ครับเรื่องน้ำยาแอร์หน่อยครับ ปรกติถ้าเปิดวาล์วที่ถังน้ำยา มันจะออกมาเป็นแบบไหนครับ เป็นลมมองด้วยตาเปล่าไม่เห็น / ฟู่ออกมาเป็นน้ำ เหมือนสีสเปร์
ขอถามอีกเรื่องครับ ทำไมที่คอมแอร์ผมมีน้ำเกาะทั้งตัวคอมเลย เย็นถึงขายึดเลย แต่ในรถไม่ค่อยเย็น
รถผมเปลี่ยนคอม2ลูกแล้ว ล้างระบบ เปลี่ยนไดเออร์ วาล์วหาง ทุกครั้ง ก็มีอาการอย่างที่ว่าข้างบน
จากที่ผมสงสัย คอมมันดูดน้ำยาที่ออกจากวาล์ว เร็วเกินไปรึเปล่า มันเลยยังไม่ทันทำให้ตู้เป็นน้ำแข้ง ไม่รู้เป็นไปได้รึเปล่าครับ

ถ้าค่อยๆปล่อยออกมาก็ จะเป็นลมที่มองไม่เห็น แต่ถ้าปล่อยด้วยความเร็วสูงก็ จะมองเห็นละออง

ที่คอมมีน้ำเกาะเป็นเรื่องปกติครับ แต่ถ้าตู้แอร์เป็นน้ำแข็งถือว่าผิดปกติครับ ถ้าตู้เป็นน้ำแข็ง มี สาเหตุ คือ ตู้แอร์ตัน หรือไม่ก็ น้ำยาเริ่มจะขาด หรือไม่ก็ วาล์วฉีดน้ำยาผิดปกติครับ ถ้าเปลี่ยนคอมช่างควรจะแจ้งด้วยว่า เปลี่ยนอะไร ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนเพราะคอมไม่มีแรงอัด การเปลี่ยนคอมถ้าเป็นคอมใหม่ หรือคอมบิวท์ก็ ไม่มีปัญหา จะไช้ได้อีกนาน แต่คอมมือสอง เราก็ ไม่รู้ว่า อายุมันนานแค่ไหน เราอาจจะใช้ไม่กี่เดือน แรงอัดก็ ตกได้

การดูดน้ำยาของคอมจะเร็วหรือช้า ขึ้นกับรอบเครื่องยนต์ครับ ว่วนวาล์วแอร์ ทำหน้าที่ลดแรงดันของน้ำยาให้สัมพันธ์กันกับความสามา รถในการดูดรับความร้อนจากคอยล์เย็น
เก่า 20-05-2009, 08:49   #149
kene
Member

รูปส่วนตัว kene

Car Brand: mtx 4 doors
Engine Type: 1JZ-GE + LPG
คะแนน: 0 kene is on a distinguished road
ขอปรึกษาดังนี้นะคับ เวลาเปิดแอร์บางครั้งแอร์ก็ทำงาน บางครั้งก็ติดเฉพาะพัดลม แต่คอมแอร์ไม่ทำงาน จะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคับ ขอบคุณคับ
kene is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kene For This Useful Post:
เก่า 20-05-2009, 13:46   #150
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene อ่านกระทู้
ขอปรึกษาดังนี้นะคับ เวลาเปิดแอร์บางครั้งแอร์ก็ทำงาน บางครั้งก็ติดเฉพาะพัดลม แต่คอมแอร์ไม่ทำงาน จะมีสาเหตุมาจากอะไรได้บ้างคับ ขอบคุณคับ
จากประสบการณ์ของรถผมเอง ที่มีอาการแบบนี้ ปรากฎว่า น้ำมันคอมหมดสภาพทำปฺฎิกริยากับน้ำยาแอร์ ทำให้เกิดการอุดตันที่ไดรเออร์ครับ อาการนี้คอมจะตัด เพราะสวิทช์แรงดันจับได้ว่าแรงดันในระบบมันสูง แต่พัดลมจะยังหมุนเพื่อระบายความร้อนให้ระบบเนื่องมา จากแรงดันสูงครับ คอมจะตัดต่อบ่อย ทั้งๆที่แอร์ยังไม่เย็น และอีกสาเหตุหนึ่งที่เจอคือ รีเลย์เสื่อมครับ พอรีเลย์ร้อน จะทำให้ความเป็นแม่เหล็กของคอยล์ลดลง ครับ พอรีเลย์เย็นตัวก็ จะต่อเหมือนเดิม ลองตรวจสอบรีเลยืก็ ใช้วิธีสลับกับรีเลย์ตัวอื่นๆในรถครับ ถ้าไม่หายก็ คงเป็นเพราะไดร์เออร์ตัน ถ้าเปลี่ยนไดรเอร์อย่างเดียวคงไม่ได้ คงต้องล้างระบบไล่น้ำมันคอมเก่าออกให้หมด ถ้าจะประหยัดก็ ไม่ต้องเปลี่ยนวาล์วครับ แต่ระหว่างระบายน้ำยา มีโอกาสที่วล์วจะเสียเหมือนกัน เพราะตันเนื่องจากสิ่งสกปรกครับ ถ้าปล่อยไว้แบบนี้เรื่อยๆ สักวันสวิทช์แรงดันมันก็ จะเสียครับ ทีนี้ก็จะตัดคอม ทำให้คอมไม่ทำงาน แต่พัดลมยังทำงานปกติครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kazuya : 20-05-2009 เมื่อ 13:51.
เก่า 21-05-2009, 15:34   #151
kene
Member

รูปส่วนตัว kene

Car Brand: mtx 4 doors
Engine Type: 1JZ-GE + LPG
คะแนน: 0 kene is on a distinguished road
ขอบคุณนะคับ สรุปว่าผมต้องให้ช่างแอร์เขาช่วยเช็คน้ำมันคอมแอร์หร ือเปลียนน้ำมันคอมแอร์ไปเลยใช่ไหมคับ กับ เช็คพวกลีเลย์ ถูกไหมคับ
kene is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 21-05-2009, 15:51   #152
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kene อ่านกระทู้
ขอบคุณนะคับ สรุปว่าผมต้องให้ช่างแอร์เขาช่วยเช็คน้ำมันคอมแอร์หร ือเปลียนน้ำมันคอมแอร์ไปเลยใช่ไหมคับ กับ เช็คพวกลีเลย์ ถูกไหมคับ
ลองเช็ครีเลย์ด้วยตัวเองก่อนครับ โดยการสลับกับรีเลย์ตัวไหนก็ได้ในรถ ที่มีขาเหมือนกัน ถ้าสลับแล้วยังไม่หายก็ แสดงว่าเป็นที่สวิทช์แรงดันครับ สวิทช์แรงดันเช็คโดยการเร่งเครืองครับ ถ้าเร่งเครื่องแล้วคอมตัด ปกติตัดที่ประมาณ 6-7 พันรอบครับ ถ้าสวิทช์ตัดที่ประมาณ 4 พันรอบแสดงว่าสวิทช์เสียครับ ค่อยๆเร่งนะครับ
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 21-05-2009, 23:28   #153
toomiceman
Member

คะแนน: 0 toomiceman is on a distinguished road
ถามพี่ kazuya เรื่องการปรับวาล์วฉีดน้ำยา ถ้าปรับแล้วมันจะมีผลอย่างไรบ้าง
แล้วมันมีเหตุผลไหมที่ต้องปรับ
ถ้าเราหมุนตามเข็มน้ำยาจะผ่านได้น้อยจะมีผลอย่างไร
ถ้าเราหมุนทวนเข็มจะมีผลอย่างไร
ผมไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้วครับ
toomiceman is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to toomiceman For This Useful Post:
เก่า 22-05-2009, 08:39   #154
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ toomiceman อ่านกระทู้
ถามพี่ kazuya เรื่องการปรับวาล์วฉีดน้ำยา ถ้าปรับแล้วมันจะมีผลอย่างไรบ้าง
แล้วมันมีเหตุผลไหมที่ต้องปรับ
ถ้าเราหมุนตามเข็มน้ำยาจะผ่านได้น้อยจะมีผลอย่างไร
ถ้าเราหมุนทวนเข็มจะมีผลอย่างไร
ผมไม่รู้จะแก้ตรงไหนแล้วครับ
วาล์วฉีดน้ำยานั้นปรับตั้งไม่ได้ครับ การฉีดน้ำยาของวาล์วนั้นควบคุมโดยแรงดันของน้ำยาในระ บบครับ แรงอัดจากคอมที่ส่งมาที่วาล์ว ถ้าน้ำยามาถึงตัววาล์วในสภาวะของเหลวที่มีแรงดันสูง วาล์วก็ จะลดแรงดันของน้ำยา ให้ได้ตามค่าที่ตั้งมาจากโรงงานก่อนฉีดเข้าในคอยล์เย ็นครับ

ที่คุณหมุนนั้นไม่ใช่วาล์ว ครับ แต่เป็นเทอร์โมสตัท หมุนตามแอร์เย็น หมุนทวนแอร์ร้อนครับ แต่ที่เราคุมอุณหภูมิไม่ได้ น่าจะมาจากเทอร์โมครับ บางทีหางของเทอร์โมในตู้แอร์อาจจะหลุดก็ ได้ครับ
ลองไล่สายเทอร์โมที่ตู้แอร์ดูครับ จากในรูปที่เห็น ถ้าเป็นวีโก้ ลองถอดช่องเก็บของออก จะให้ช่องใส่แผ่นกรองอากาศครับ ลองถอดออกมาดูก่อน ถ้าไม่มีป่านนี้แอร์คงจะตันเพราะเมือกแล้วครับ ล้างตู้รุ่นนี้ต้องทำใจ เพราะถอดหมดเหมือนทำภายในใหม่ครับ หางของเทอรโมจะยึดอยู่ในตู้ใกล้คอยล์มากๆ ถ้ามีเมือกเกาะที่ตู้จะทำให้คุมอุณหภูมิไม่ได้ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kazuya : 22-05-2009 เมื่อ 08:43.
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 22-05-2009, 10:18   #155
toomiceman
Member

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
วาล์วฉีดน้ำยานั้นปรับตั้งไม่ได้ครับ การฉีดน้ำยาของวาล์วนั้นควบคุมโดยแรงดันของน้ำยาในระ บบครับ แรงอัดจากคอมที่ส่งมาที่วาล์ว ถ้าน้ำยามาถึงตัววาล์วในสภาวะของเหลวที่มีแรงดันสูง วาล์วก็ จะลดแรงดันของน้ำยา ให้ได้ตามค่าที่ตั้งมาจากโรงงานก่อนฉีดเข้าในคอยล์เย ็นครับ

ที่คุณหมุนนั้นไม่ใช่วาล์ว ครับ แต่เป็นเทอร์โมสตัท หมุนตามแอร์เย็น หมุนทวนแอร์ร้อนครับ แต่ที่เราคุมอุณหภูมิไม่ได้ น่าจะมาจากเทอร์โมครับ บางทีหางของเทอร์โมในตู้แอร์อาจจะหลุดก็ ได้ครับ
ลองไล่สายเทอร์โมที่ตู้แอร์ดูครับ จากในรูปที่เห็น ถ้าเป็นวีโก้ ลองถอดช่องเก็บของออก จะให้ช่องใส่แผ่นกรองอากาศครับ ลองถอดออกมาดูก่อน ถ้าไม่มีป่านนี้แอร์คงจะตันเพราะเมือกแล้วครับ ล้างตู้รุ่นนี้ต้องทำใจ เพราะถอดหมดเหมือนทำภายในใหม่ครับ หางของเทอรโมจะยึดอยู่ในตู้ใกล้คอยล์มากๆ ถ้ามีเมือกเกาะที่ตู้จะทำให้คุมอุณหภูมิไม่ได้ครับ
ขอบคุณมากเลยครับ
เก่า 24-05-2009, 00:00   #156
kazuya

อ้างถึง:
ขอบคุณมากเลยครับ

ไม่เป็นไรครับ ถ้ามีอะไรที่ไม่เคลียร์ก็ โทรถามได้ครับ
เก่า 26-05-2009, 21:54   #157
erythrocyte
Junior Member

คะแนน: 0 erythrocyte is on a distinguished road
รบกวนสอบถามพี่ๆๆด้วยครับ
รถ Volvo 940 + 1J-GTE
อาการคือรีเลย์ตัดต่อคอมแอร์มันตัดต่อแบบถี่มากอะครั บ ได้ยินเสียงติ๊กๆ ของรีเลย์ตัดต่ออยู่ตลอดเวลาเหมือนมันช๊อตอะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่รีเลย์หรือว่าที่เทอร์โมสตรัท แต่แอร์ในรถก็เย็นตลอดเวลานะครับ ปัญหาคือรำคาญเสียงติ๊กๆๆๆ แล้วก็กลัวคอมแอร์จะพังเพราะตัดต่อถี่มากๆๆ ถ้าเป็นที่รีเลย์หรือเทอร์โมสตรัทนี่ราคา และค่าแรงรื้อประมาณเท่าไรอะครับพี่ แล้วพอจะมีร้านซ่อมแอร์ที่ระยองแนะนำมั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
erythrocyte is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to erythrocyte For This Useful Post:
เก่า 27-05-2009, 11:19   #158
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ erythrocyte อ่านกระทู้
รบกวนสอบถามพี่ๆๆด้วยครับ
รถ Volvo 940 + 1J-GTE
อาการคือรีเลย์ตัดต่อคอมแอร์มันตัดต่อแบบถี่มากอะครั บ ได้ยินเสียงติ๊กๆ ของรีเลย์ตัดต่ออยู่ตลอดเวลาเหมือนมันช๊อตอะครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นที่รีเลย์หรือว่าที่เทอร์โมสตรัท แต่แอร์ในรถก็เย็นตลอดเวลานะครับ ปัญหาคือรำคาญเสียงติ๊กๆๆๆ แล้วก็กลัวคอมแอร์จะพังเพราะตัดต่อถี่มากๆๆ ถ้าเป็นที่รีเลย์หรือเทอร์โมสตรัทนี่ราคา และค่าแรงรื้อประมาณเท่าไรอะครับพี่ แล้วพอจะมีร้านซ่อมแอร์ที่ระยองแนะนำมั๊ยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
หน้า Talk อาจารย?มูนตอบแทนแล้วนะครับ
ถ้าคิดว่าเป็นรีเลย์ ก็ ลองสลับรีเลย์ดูก่อนก็ ได้ครับ ส่วนร้านผมแนะนำไม่ได้ครับ ไม่รู้จริงๆ
เก่า 28-05-2009, 12:38   #159
konphuthai

คะแนน: 16 konphuthai is on a distinguished road
ช่วยด้วยครับ คลัทช์ไม่มุน

รีเลย์ทำงานแล้วครับ ไพเข้าคอยล์แล้ว ต้องเคาะจึงจะหมุน แอร์ถึงจะเริ่มเย็น ขอรับทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ
konphuthai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-05-2009, 08:53   #160
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ konphuthai อ่านกระทู้
รีเลย์ทำงานแล้วครับ ไพเข้าคอยล์แล้ว ต้องเคาะจึงจะหมุน แอร์ถึงจะเริ่มเย็น ขอรับทราบวิธีแก้ไขด้วยครับ ขอบคุณครับ
ถ้ารีเลย์ทำงาน นั่นหมายถึงมีไฟเข้าคอยล์และที่ตัวรีเลย์มีเสียงคอนแ ทคดัง แสดงว่าหน้าคอนแทคทำงาน แต่ถ้ามีไฟเข้ารีเลย์แล้วต้องเคาะรีเลย์ก่อน จึงจะมีเสียงคอนแทค แสดงว่าคอยล์ของเสื่อมครับ เปลี่ยนอย่างเดียวซ่อมไม่ได้ครับ
ตอบกลับ