ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 25-09-2007, 17:39   #1
futurecefiro
Member

รูปส่วนตัว futurecefiro

Car Brand: A31+ 1JZGTE FAN BIG TIME
Engine Type: DRIVE MY RIDE
คะแนน: 0 futurecefiro is on a distinguished road
รายงานผลครับ 1jgte Auto + Lpg Autronic

ครับ....คือจริงๆแล้วก็ติดมาสองเดือนแล้วพึ่งจะมีโอก าสได้รายงานผลก็ครั้งนี้ เนื่องจากว่าพึ่งไปทำสายไมล์ครับ...ตอนแรกไมล์ไม่ขึ้ นเลยไม่รู้ว่าจะจับอย่างไรถึงจะรู้อัตราการกินแก๊สคร ับ

A31 1JGTE AUTO, LPG Lamda AUTRONIC แบบ FIXMIXER ถัง 75 ลิตร เติมเต็มสุดๆประมาณ 600+- ครับ

วันแรกที่ได้ออกมาก็ซัดและวัดเลย บูสจากเดิมอยู่ที่ 0.7 - 0.8 หลังใช้แก๊สถ้ากดคันเร่งแบบค่อยๆไปจะขึ้นที่ 0.7 แต่ถ้า kick down จะเด้งไปถึง 0.8 ครับ

วิ่งแรกๆไมล์ยังไม่ขึ้นครับ จับระยะทางไม่ได้ แต่พอบอกได้ว่าวิ่งจากไหนไปไหนบ้างและวิ่งกี่วันถึงจ ะเติมทีนึงครับ
เติมเต็มถังครั้งแรก 500 บาทถ้วน (อู่เติมมาให้นิดนึงแล้ว) วิ่งจนเหลือประมาณ 20% กะเอาจากเกจวัด วิ่งแบบซัดแซงรถบูสมาเต็ม แต่ไม่ซัดยาว กะประมาณซัก 120-140-160 ได้

ระยะทางจาก รามคำแหงข้างๆ ม.ราม วิ่งตัดออกมาทางมอเตอร์เวย์ไปบางนา เข้าเทพารักษ์ ไป-กลับทุกวันทั้งหมดนี้อยู่ได้ 3 วันครับ เติมอีกที 489 บาท ที่ราคา 9.70

จนมาเมื่อวานนี้ได้ไปต่อสายไมล์ใหม่ครับ ตอนนี้วิ่งไป 140 โลแล้ว เข็มวัดยังไม่ตกลงมามากนัก ประมาณ 20% ของถังได้ คิดว่าอีกสองสามวันคงมา update ให้ได้ว่าอัตราการกินเท่าไหร่นะครับ
พอไมล์ใช้การได้ ก็ลองขึ้นทางด่วนรามอินทราเลยครับ รู้สึกว่าไมล์จะไม่อ่อนไป 20km/hr แต่พอขึ้นทางด่วนปุ๊ปซัดปั๊ป ผลที่ได้คือ เข็มมันไปตีสุดที่สองร้อย กลัวเข็มขาดเลยยกก่อน ก็เป็นที่น่าพอใจครับ

หลังจากติดแก๊สแล้วภายในสองเดือน น้ำมันเครื่องผมดำเร็วขึ้น แต่ชัวร์ๆว่าเป็นที่ซัดบ่อยเกิน น้ำมันเฟืองท้ายกับน้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยนไปสองครั้งล ะครับ ภายในสองเดือน
ปกติแล้วถ้าเป็นน้ำมันจะไม่ค่อยออกไปแถวๆมอเตอร์เวย์ เท่าไหร่ เพราะออกปุ๊ปซัดปั๊ปครับ ยางก็ต้องเปลี่ยนแล้ว เพราะมันไม่เกาะแล้ว ก็คือเอาตังค์ค่าน้ำมันที่ไม่ได้จ่ายเพราะใช้แก๊ส เอามาบำรุงรักษาพวกนี้

เมื่อเดือนที่แล้วลองวิ่งตามถนนศรีนครินทร์ดูออกจากซ อยข้างคาร์ฟูศรีนครินทร์ แบบไม่ออกมอเตอร์เวย์ ขับเรื่อยๆ ไม่ซัด มีบูสบ้างเวลารถคันหลังริบไฟ และบีบแตรใส่ ไปถนนรามคำแหง ไปและกลับ ถังนึง 500 บาท จะอยู่ได้อาทิตย์นึงเต็มๆเลยครับ สะใจมากๆครับ จากแต่ก่อน 1,500 บาทแหน่ะ

สำนักที่ผมติดคือ Jas Service ครับ ตอนนี้แจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงเรียบร้อย จึงมา share ให้ฟังครับ
futurecefiro is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 25-09-2007, 21:32   #2
vampire258
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว vampire258

Car Brand: A31
Engine Type: 1JZ-GT
คะแนน: 18 vampire258 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampire258
รอฟังผลครับ

ใช้หม้อ stargas หรือ bigas ครับ
vampire258 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 26-09-2007, 15:37   #3
apinui
Senior Member

รูปส่วนตัว apinui

Car Brand: IsuZu D-max
Engine Type: 2JZ-GE VVT-i
คะแนน: 17 apinui is on a distinguished road
กำลังจะไปวาง+แก็ส เหมือนกันครับ ..

ว่าแต่ น้ำมันกับ แก็ส วิ่งต่างกันไหมครับ เรื่องความแรง ...???
apinui is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-09-2007, 21:36   #4
Member

Car Brand: A31+ 1JZGTE FAN BIG TIME
คะแนน: 0 futurecefiro is on a distinguished road
update นะครับ วันนี้ไปเติมมา ปั๊มก่อนถึงแยกเทพารักษ์ เติมไป 500 บาทถ้วน จริงๆมันตัดตั้งแต่ 480 กว่าๆแล้ว บอกให้อัดให้ถึง วิ่งไปทั้งหมด 317 กิโลเมตร ภายในสาม-สี่วัน ระยะทาง ก็ลาซาลไปรามคำแหง ไปกลับสองวันมีซัดบ้างไม่ยาว เข้าเมืองครั้งนึงไปโรงแรม intercon ตรงต้นๆสุขุมวิท แล้ววันนี้ก็ไปสุวรรณภูมิ ครับ ไปๆมาๆ ไม่รู้คิดกันอย่างนี้หรือเปล่า 500/317 = 1.57บาท ~1.60บาท/กิโลเมตร ที่ราคาแก๊ส 9.8 บาทครับ แก๊สยังเหลืออีกประมาณ 25% ของถังถ้าวิ่งเรื่อยๆน่าจะได้ซัก 400 โล + ครับ และผมว่าถ้าไม่ใช้บูสเลย หรือใช้น้อยกว่านี้น่าจะได้ซัก 500 โล วิ่งทางไกลนะครับ

ตอบคุณ vampire ผมไม่รู้เหมือนกันอ่ะครับยี่ห้ออะไร แต่ติดกับ JAS SERVICE ตรงหม้อต้มเขียนว่า "TURBO" ตัวใหญ่ๆอ่ะครับ

ตอบคุณ apinui ครับ วิ่งแทบไม่ต่างกันเลย ถ้าจะเป็น % ผมว่าต่างกันประมาณ 5-7% แค่นั้นเองตามความรู้สึกนะครับ เวลาบูสมาผมว่ามันก็เหมือนกันนั่นแหละ จะต่างกันตรงที่เวลาขับช้าๆ เหยียบคันเร่ง มันจะดูอืดกว่านิดเดียว
futurecefiro is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-09-2007, 07:39   #5
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ futurecefiro อ่านกระทู้
update นะครับ วันนี้ไปเติมมา ปั๊มก่อนถึงแยกเทพารักษ์ เติมไป 500 บาทถ้วน จริงๆมันตัดตั้งแต่ 480 กว่าๆแล้ว บอกให้อัดให้ถึง วิ่งไปทั้งหมด 317 กิโลเมตร ภายในสาม-สี่วัน ระยะทาง ก็ลาซาลไปรามคำแหง ไปกลับสองวันมีซัดบ้างไม่ยาว เข้าเมืองครั้งนึงไปโรงแรม intercon ตรงต้นๆสุขุมวิท แล้ววันนี้ก็ไปสุวรรณภูมิ ครับ ไปๆมาๆ ไม่รู้คิดกันอย่างนี้หรือเปล่า 500/317 = 1.57บาท ~1.60บาท/กิโลเมตร ที่ราคาแก๊ส 9.8 บาทครับ แก๊สยังเหลืออีกประมาณ 25% ของถังถ้าวิ่งเรื่อยๆน่าจะได้ซัก 400 โล + ครับ และผมว่าถ้าไม่ใช้บูสเลย หรือใช้น้อยกว่านี้น่าจะได้ซัก 500 โล วิ่งทางไกลนะครับ

ตอบคุณ vampire ผมไม่รู้เหมือนกันอ่ะครับยี่ห้ออะไร แต่ติดกับ JAS SERVICE ตรงหม้อต้มเขียนว่า "TURBO" ตัวใหญ่ๆอ่ะครับ

ตอบคุณ apinui ครับ วิ่งแทบไม่ต่างกันเลย ถ้าจะเป็น % ผมว่าต่างกันประมาณ 5-7% แค่นั้นเองตามความรู้สึกนะครับ เวลาบูสมาผมว่ามันก็เหมือนกันนั่นแหละ จะต่างกันตรงที่เวลาขับช้าๆ เหยียบคันเร่ง มันจะดูอืดกว่านิดเดียว

เนียนแล้วครับ ที่นี่เขาแน่นอน ตอนนี้พี่ ศิวะเดช รับงาน ฟิกมิกแลมด้า ออโทรนิค ที่เท่าไหร่ครับ เขารูปผลงานพี่เขามาให้ดูหน่อยครับ พี่เขาเซียนมิก ถ่ายรูปมิกให้ดูด้วยก็ดีนะครับ
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-09-2007, 19:45   #6
โกยเถอะเจ
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว โกยเถอะเจ

Car Brand: จูนรถคนอื่นมันส์กว่าคับ
Engine Type: บอกว่าเจเดิมๆจะเชื่อไหม!!!..อิอิ
คะแนน: 17 โกยเถอะเจ is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ futurecefiro อ่านกระทู้

เนียน เลยครับ รถพี่คันไหนเหรอครับ พอดีบ้านผมอยู่หลังอู่แจ๊สพอดีเลย จะได้แวะไปทักทายได้ครับ
โกยเถอะเจ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 28-09-2007, 21:10   #7
vampire258
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว vampire258

Car Brand: A31
Engine Type: 1JZ-GT
คะแนน: 18 vampire258 is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง vampire258
ประหยัดดีครับ
vampire258 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 29-09-2007, 09:23   #8
mono
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว mono

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1jz gte
คะแนน: 18 mono is on a distinguished road
อ้างถึง:
ครับ....คือจริงๆแล้วก็ติดมาสองเดือนแล้วพึ่งจะมีโอก าสได้รายงานผลก็ครั้งนี้ เนื่องจากว่าพึ่งไปทำสายไมล์ครับ...ตอนแรกไมล์ไม่ขึ้ นเลยไม่รู้ว่าจะจับอย่างไรถึงจะรู้อัตราการกินแก๊สคร ับ

A31 1JGTE AUTO, LPG Lamda AUTRONIC แบบ FIXMIXER ถัง 75 ลิตร เติมเต็มสุดๆประมาณ 600+- ครับ

วันแรกที่ได้ออกมาก็ซัดและวัดเลย บูสจากเดิมอยู่ที่ 0.7 - 0.8 หลังใช้แก๊สถ้ากดคันเร่งแบบค่อยๆไปจะขึ้นที่ 0.7 แต่ถ้า kick down จะเด้งไปถึง 0.8 ครับ

วิ่งแรกๆไมล์ยังไม่ขึ้นครับ จับระยะทางไม่ได้ แต่พอบอกได้ว่าวิ่งจากไหนไปไหนบ้างและวิ่งกี่วันถึงจ ะเติมทีนึงครับ
เติมเต็มถังครั้งแรก 500 บาทถ้วน (อู่เติมมาให้นิดนึงแล้ว) วิ่งจนเหลือประมาณ 20% กะเอาจากเกจวัด วิ่งแบบซัดแซงรถบูสมาเต็ม แต่ไม่ซัดยาว กะประมาณซัก 120-140-160 ได้

ระยะทางจาก รามคำแหงข้างๆ ม.ราม วิ่งตัดออกมาทางมอเตอร์เวย์ไปบางนา เข้าเทพารักษ์ ไป-กลับทุกวันทั้งหมดนี้อยู่ได้ 3 วันครับ เติมอีกที 489 บาท ที่ราคา 9.70

จนมาเมื่อวานนี้ได้ไปต่อสายไมล์ใหม่ครับ ตอนนี้วิ่งไป 140 โลแล้ว เข็มวัดยังไม่ตกลงมามากนัก ประมาณ 20% ของถังได้ คิดว่าอีกสองสามวันคงมา update ให้ได้ว่าอัตราการกินเท่าไหร่นะครับ
พอไมล์ใช้การได้ ก็ลองขึ้นทางด่วนรามอินทราเลยครับ รู้สึกว่าไมล์จะไม่อ่อนไป 20km/hr แต่พอขึ้นทางด่วนปุ๊ปซัดปั๊ป ผลที่ได้คือ เข็มมันไปตีสุดที่สองร้อย กลัวเข็มขาดเลยยกก่อน ก็เป็นที่น่าพอใจครับ

หลังจากติดแก๊สแล้วภายในสองเดือน น้ำมันเครื่องผมดำเร็วขึ้น แต่ชัวร์ๆว่าเป็นที่ซัดบ่อยเกิน น้ำมันเฟืองท้ายกับน้ำมันเกียร์ก็เปลี่ยนไปสองครั้งล ะครับ ภายในสองเดือน
ปกติแล้วถ้าเป็นน้ำมันจะไม่ค่อยออกไปแถวๆมอเตอร์เวย์ เท่าไหร่ เพราะออกปุ๊ปซัดปั๊ปครับ ยางก็ต้องเปลี่ยนแล้ว เพราะมันไม่เกาะแล้ว ก็คือเอาตังค์ค่าน้ำมันที่ไม่ได้จ่ายเพราะใช้แก๊ส เอามาบำรุงรักษาพวกนี้

เมื่อเดือนที่แล้วลองวิ่งตามถนนศรีนครินทร์ดูออกจากซ อยข้างคาร์ฟูศรีนครินทร์ แบบไม่ออกมอเตอร์เวย์ ขับเรื่อยๆ ไม่ซัด มีบูสบ้างเวลารถคันหลังริบไฟ และบีบแตรใส่ ไปถนนรามคำแหง ไปและกลับ ถังนึง 500 บาท จะอยู่ได้อาทิตย์นึงเต็มๆเลยครับ สะใจมากๆครับ จากแต่ก่อน 1,500 บาทแหน่ะ

สำนักที่ผมติดคือ Jas Service ครับ ตอนนี้แจ้งเปลี่ยนเชื้อเพลิงเรียบร้อย จึงมา share ให้ฟังครับ
มิ๊กเท่าไหร่ครับ ช่วยบอกเป็นวิทยาทานหน่อยครับ ขอบคุณครับ
mono is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 01-10-2007, 00:23   #9
Member

เห็นพี่สิ่วบอกว่า มิกซ์ผม 30 อ่ะครับ แกบอกว่าถ้าขยายมากกว่านี้จะซด แกก็บอกว่าจริงๆแล้วก็ทำให้มันบูสปกติได้เหมือนกัน (0.8) แต่มันจะหนาเกินและซดมากครับ

รถผมสีเทาๆอ่ะครับ A31 หลังคาเป็นสิวหัวช้างเต็มไปหมด อินเตอร์ดำๆ แตนๆเลยครับ ผมพึ่งเข้าไปหาพี่สิ่วเมื่ออาทิตย์ที่แล้วเอง จริงๆแล้วรถผมทำกะแกมาสองคันแล้วครับ คันแรก nissan B14 ตอนแรกวิ่งไม่เคยเกิน 140 เลย พอไปทำ ติด lamda autogas หลังจากนั้นก็ชิวๆถึง 170-180 เลย จำไม่ได้แล้วว่าน้ำมันวิ่งยังไง เพราะไปติดที่อู่แท๊กซี่ แล้วใช้จนลืมน้ำมัน มาสองปี จนใช้น้ำมันวิ่งไม่ได้แล้วค่อยมาแก้ครับ
ตอบกลับ