ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! Talk
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! Talk พูดคุย ถาม-ตอบ ปัญหาต่างๆของเครื่องยนต์ JZ! ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 05-01-2017, 23:04   #1
titerlza
ClubJZ Web Register

Car Brand: ford
Engine Type: 2jz
คะแนน: 0 titerlza is on a distinguished road
ขอคำแนะนำจากพี่ๆ ควรเปลี่ยนแต่เกียร์ หรือเปลี่ยนเครื่อง+เกียร์

เพิ่งพิมพ์ครั้งแรกผิดพลาดยังไงก็ขอโทษด้วยครับ
ผมใช้ 2JZ-GE ฝาดำ อาการคือ
1.ตำแหน่งD ออกตัวเกียร์1แต่จะข้ามไปเกียร์3 ไม่เข้าเกียร์2 แต่ถ้าโยกทีละตำแหน่งปกติ
2.ขณะความเร็วสูงสักพักลอคอัพจะปลดเอง บางครั้งก็โยกเข้า O/D ไม่ทำงาน (คันเกียร์ขั้นบรรได)
3.มีน้ำมันเครื่องซึมที่ตัวเครื่องหลายจุด

สอบถามราคาเกียร์ 7,500 บาท
สอบถามราคา 2jz ge vvti ไม่เกิน20,000บาท

คุณแม่ขับ อยากแก้ทีเดียวจบ อยากใช้ไปนานๆเกียร์ลูกนี้ใช้ได้ปีเดียวเอง
ต้องหาข้อมูลไปชี้แจงกับคุณพ่อ
titerlza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-01-2017, 10:14   #2
Cobra4971
Senior Member

Car Brand: benz
Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
เปิดฝา Ecu ตรวจสอบ รอยไหม้ รอยเยิ้มก่อนครับ อาการที่ว่าผมว่าไม่ได้เกิจากเกียร์เพราะใช้มือโยกยั งปกติ การที่ล็อกอัพคลัทซ์หลุด มันมาจากการทำงานของ Ecu นั่นแหละ

ลองค้นเรื่องการซ่อม Ecu ของปู่ชัด เนติศักดิ์ ในกูเกิ้ลหาข้อมูลก่อน

เรื่องน้ำมันเครื่องเยิ้มเป็นเรื่องธรรมดาครับ ขนาดหยดพื้นก็ยังใช้กันได้

กรณีของคุณถ้าวางเครื่องใหม่ไม่ใช่เรื่องยาก แต่ค่าเครื่องวางค่าไวริ่ง รวมแล้วไม่น่าน้อยกว่าครึ่งแสน ที่สำคัญหลังวางเสร็จเราก็ต้องลุ้นกับมันอีกไประยะหน ึ่ง
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Cobra4971 For This Useful Post:
titerlza (06-01-2017)
เก่า 06-01-2017, 12:57   #3
titerlza

คะแนน: 0 titerlza is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Cobra4971 อ่านกระทู้
เปิดฝา Ecu ตรวจสอบ รอยไหม้ รอยเยิ้มก่อนครับ อาการที่ว่าผมว่าไม่ได้เกิจากเกียร์เพราะใช้มือโยกยั งปกติ การที่ล็อกอัพคลัทซ์หลุด มันมาจากการทำงานของ Ecu นั่นแหละ

ลองค้นเรื่องการซ่อม Ecu ของปู่ชัด เนติศักดิ์ ในกูเกิ้ลหาข้อมูลก่อน

เรื่องน้ำมันเครื่องเยิ้มเป็นเรื่องธรรมดาครับ ขนาดหยดพื้นก็ยังใช้กันได้

กรณีของคุณถ้าวางเครื่องใหม่ไม่ใช่เรื่องยาก แต่ค่าเครื่องวางค่าไวริ่ง รวมแล้วไม่น่าน้อยกว่าครึ่งแสน ที่สำคัญหลังวางเสร็จเราก็ต้องลุ้นกับมันอีกไประยะหน ึ่ง
พี่ชายผมเคยเอากล่อง รุ่นเดียวกันมาลองใส่ก็อาการเหมือนเดิมครับ

เด๋วผมจะลองเปิดดูนะครับ
titerlza is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 06-01-2017, 15:27   #4
Cobra4971
Senior Member

Engine Type: 1JZGE
คะแนน: 13 Cobra4971 is on a distinguished road
เท่าที่ผมใช่เครื่อง J มา ปัญหาเรื่องการทำงานของเกียร์มีสาเหตุมาจากกล่องทั้ง นั้นเลยครับ

มีปัญหาเข้ามาโพสท์ถามไว้และช่วยกันหาวิธีแก้ครับ
Cobra4971 is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Cobra4971 For This Useful Post:
titerlza (05-02-2017)
เก่า 07-01-2017, 13:04   #5
adec
Member

Engine Type: 1jz ge
คะแนน: 0 adec is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ titerlza อ่านกระทู้
พี่ชายผมเคยเอากล่อง รุ่นเดียวกันมาลองใส่ก็อาการเหมือนเดิมครับ

เด๋วผมจะลองเปิดดูนะครับ
ถ้าสับกล่องแล้ว มั่นใจว่ากล่องที่สับครงรุ่นกับเรา มีอีกอย่างครับ เปิดแคร้งเกียร์ล้างกรองเกียร์เปลี่ยนน้ำมันเกียร์เช ็คโซลินอยเกียร์ น่าจะมีอยู่สามตัว....เพราะลองแบบสับเกียร์ manual ปกติก็เหลือกล่องกับชุดโซลินอยเกียร์ที่สั่งงานออโต้ ครับ...ลองดูเผื่อหาย...
adec is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to adec For This Useful Post:
เก่า 10-01-2017, 21:40   #6
athichart
Junior Member

รูปส่วนตัว athichart

คะแนน: 0 athichart is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง athichart
ผมใช้ 1jz-gte ก็เจอเกียร์ auto มีปัญหาคือ เกียร์1 ไม่เข้าออกตัวอืด (ตอนใช้รถจนน้ำมันเกียร์ร้อนจะออกอาการ) ถ้าเข้าเกียร์แบบ แมนนวลแล้วทำงานปกติ แสดงว่าเป็นที่ โซลินอยเกียร์ที่มีปัญหามันเสื่อม ต้องเปลี่ยน ผมเปลี่ยนแล้วใช้ได้ปกติเลย ปกติเกียร์ auto j จะทนถึกไม่เสียง่ายๆถ้าขับแบบปกตินะ ในเกียร์จะมีโซลินอย 3 ตัว เปิดแคร้งมาจะเห็นเลย
athichart is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to athichart For This Useful Post:
เก่า 05-02-2017, 19:25   #7
titerlza

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ athichart อ่านกระทู้
ผมใช้ 1jz-gte ก็เจอเกียร์ auto มีปัญหาคือ เกียร์1 ไม่เข้าออกตัวอืด (ตอนใช้รถจนน้ำมันเกียร์ร้อนจะออกอาการ) ถ้าเข้าเกียร์แบบ แมนนวลแล้วทำงานปกติ แสดงว่าเป็นที่ โซลินอยเกียร์ที่มีปัญหามันเสื่อม ต้องเปลี่ยน ผมเปลี่ยนแล้วใช้ได้ปกติเลย ปกติเกียร์ auto j จะทนถึกไม่เสียง่ายๆถ้าขับแบบปกตินะ ในเกียร์จะมีโซลินอย 3 ตัว เปิดแคร้งมาจะเห็นเลย
ราคาโซลินอยด์ตัวละเท่าไรครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว