ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! D.I.Y.
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! D.I.Y. ไม่ต้องพึ่งช่าง เราก็ทำได้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 14-01-2009, 12:41   #61
konphuthai
Senior Member

คะแนน: 16 konphuthai is on a distinguished road
สายพานเปลี่ยนใหม่ครับ ตอนแรกเบอร์ 1940(680 บาท) มันตึงมาก
เลยเอาไปเปลี่ยนที่ร้านเส้นใหม่ 1955(640 บาท)
เป็นงงครับเส้นยาวกว่าทำไมถูกกว่า
น่าจะเป็นของเก่าค้าง สต๊อค เป็นของ mitsu ทั้งสองเส้น
ใส่ไปแล้วเสียงเงียบขึ้นกว่าเดิมมากเลยครับ
อ๋อลืมไป ผมทำความสะอาดร่องพูลเล่ย์ด้วย หลายตัวเลยครับ พอดีสังเกตุ
เห็นว่ามีพวกคราบขึ้ตะกรันเต็มไปหมดเลย สายพานเส้นเก่าเป็นร่องลึกมากเลย
จนถึงใยเส้นด้ายเลยครับ และตอนที่ไฟมืดๆ จะเห็นเป็นประกายไฟแลบ ออก
จากสายพานด้วยครับไม่รู้ว่า รถของท่านอื่นๆ เป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่า
konphuthai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to konphuthai For This Useful Post:
sompol (18-06-2011)
เก่า 14-01-2009, 15:15   #62
kazuya
ClubJZ Old Full Member

Car Brand: BMW 318 i
Engine Type: 1JZ GE VVT-i
คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง kazuya
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ konphuthai อ่านกระทู้
สายพานเปลี่ยนใหม่ครับ ตอนแรกเบอร์ 1940(680 บาท) มันตึงมาก
เลยเอาไปเปลี่ยนที่ร้านเส้นใหม่ 1955(640 บาท)
เป็นงงครับเส้นยาวกว่าทำไมถูกกว่า
น่าจะเป็นของเก่าค้าง สต๊อค เป็นของ mitsu ทั้งสองเส้น
ใส่ไปแล้วเสียงเงียบขึ้นกว่าเดิมมากเลยครับ
อ๋อลืมไป ผมทำความสะอาดร่องพูลเล่ย์ด้วย หลายตัวเลยครับ พอดีสังเกตุ
เห็นว่ามีพวกคราบขึ้ตะกรันเต็มไปหมดเลย สายพานเส้นเก่าเป็นร่องลึกมากเลย
จนถึงใยเส้นด้ายเลยครับ และตอนที่ไฟมืดๆ จะเห็นเป็นประกายไฟแลบ ออก
จากสายพานด้วยครับไม่รู้ว่า รถของท่านอื่นๆ เป็นแบบนี้บ้างหรือเปล่า
ถ้ามีประกายไฟนี่ถือว่าเป็นอันตรายครับ เพราะว่าในห้องเครื่องมีความร้อนอยู่แล้ว แล้วยังมีไอน้ำมันด้วย ถ้ามาเจอประกายไฟอาจติดไฟได้ครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to kazuya For This Useful Post:
เก่า 14-01-2009, 20:31   #63
konphuthai

คะแนน: 16 konphuthai is on a distinguished road
โอว!! รถผมดมแก๊สด้วยซิ่ ดีแล้วที่เปลี่ยนสายพานใหม่
konphuthai is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to konphuthai For This Useful Post:
เก่า 15-01-2009, 13:35   #64
Chai
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว Chai

Car Brand: Hilux Mighty-X
Engine Type: 1JZ-GTE + M/T
คะแนน: 18 Chai is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง Chai Send a message via Skype™ to Chai
ยังไม่มีปัญหาเรื่องแอร์ครับ แต่เข้ามาขอบคุณและชื่นชมคุณ kazuya จากใจจริงครับ ที่เสียสละเวลามาช่วยตอบปัญหาให้กับพี่น้อง ClubJz สิ่งเหล่านี้เป็นวิทยาทานที่ดีเยี่ยมเลยครับ หลายท่านก็สามารถหาทางออกได้ แก้ปัญหาได้ตรงจุด ที่สำคัญช่วยให้รอดพ้นจากการถูกช่างแอร์ที่แย่ ๆ หลอกเงินทอง ก่อนหน้านี้ผมก็หมดเงินกับเรื่องแอร์ไปเป็นหมื่นเหมื อนกันครับ กว่าจะจบได้

...ยังไงก็ขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้คุณ kazuya ครับ
i_herejoke (12-03-2012), printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011), ukritt (16-02-2012)
เก่า 16-01-2009, 08:07   #65
kazuya

คะแนน: 17 kazuya is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Chai อ่านกระทู้
ยังไม่มีปัญหาเรื่องแอร์ครับ แต่เข้ามาขอบคุณและชื่นชมคุณ kazuya จากใจจริงครับ ที่เสียสละเวลามาช่วยตอบปัญหาให้กับพี่น้อง ClubJz สิ่งเหล่านี้เป็นวิทยาทานที่ดีเยี่ยมเลยครับ หลายท่านก็สามารถหาทางออกได้ แก้ปัญหาได้ตรงจุด ที่สำคัญช่วยให้รอดพ้นจากการถูกช่างแอร์ที่แย่ ๆ หลอกเงินทอง ก่อนหน้านี้ผมก็หมดเงินกับเรื่องแอร์ไปเป็นหมื่นเหมื อนกันครับ กว่าจะจบได้

...ยังไงก็ขอขอบคุณและเป็นกำลังใจให้คุณ kazuya ครับ
ถือเป็นการตอบแทน Club Jz ครับ คุณ Boss Service เป็นรุ่นน้องผม ที่ตั้งกระทู้ ตั้งแต่เรียนจบมาก็ ไม่เคยเจอกันอีกเลย ผมก็พึ่งจะรู้ว่าตอนที่เขาโทรมาหาผม ตอนนี้เขากำลังลังเรียนโทใกล้จะจบแล้วเลยไม่ค่อยมีเว ลามาตอบกระทู้ที่ตัวเองเป็นคนตั้งไว้ ผมเองก็มีประสบการ์ณทางด้านแอร์มาบ้าง โดนหลอกมาก็เยอะ ก็ไม่อยากให้เพื่อสมากชิกมาโดนแบบผม สิ่งไหนช่วยได้ก็ช่วยๆกันไปครับ เป็นสมาชิกที่นี่แล้วรู้สึกดีครับ
kazuya is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 4 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
CARBOMM112 (18-11-2012), printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011), เอ บางใหญ่ (17-04-2010)
เก่า 16-01-2009, 12:36   #66
konphuthai

เก่า 06-02-2009, 06:35   #67
gotlaw
ClubJZ Full Member 2556

รูปส่วนตัว gotlaw

Car Brand: Volvo4ever
Engine Type: 2JZ GTE,Twin Turbo HKS(A/T)// 38 GK(M/T)
คะแนน: 18 gotlaw is on a distinguished road
Send a message via Skype™ to gotlaw
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Moonlight อ่านกระทู้
ขอบคุณคุณบอส ที่กรุณาครับ

แต่ถ้าจะให้กรุณายิ่งขึ้นไปอีก ผมอยากให้คุณบอส ช่วยนำความรู้ และประสพการณ์ เท่าที่พอจะสื่อให้คนทั่วไปได้ทราบถึงปัญหาที่ประสพก ันบ่อยๆ เกี่ยวกับเรื่องความเย็นของแอร์นั้น มาเขียนเป็นบทความลงใน Forums เพื่อเป็นแนวทาง ให้คนที่ไม่ทราบว่าจะเริ่มถามอย่างไร จะได้รู้แนวทาง และยังทำให้บุคคลทั่วไปที่ยังไม่พบปัญหา ได้รับความรู้เพิ่มเติม เผื่อว่า เมื่อเกิดปัญหา จะสามารถทราบถึงต้นสายปลายเหตุ เกาได้ถูกที่คันครับ

ผมเชื่อว่า หลังจากที่คุณบอสเขียนบทความลงมาแล้ว จะมีสมาชิกเข้ามาถามคุณอีกมากมายครับผม

เห็นด้วยกับคุณมูนครับ

คุณบอสครับ ไหนๆ อยู่ใน DIY ถ้ามีบทความเรื่อง การดูแลแอร์ เช็คอาการเบื้องต้น จะเป็นประโยชน์มากครับ

ถ้าเพิ่มเติมได้ จะเยี่ยมนะครับ คุณบอส

"...หากแต่ Friendship ของ Entire Members of ClubJz. net ต่างหาก..."

ที่เป็นส่วนสำคัญ ทำให้ยังคงต้องผูกพันกับ JZ Engine ต่อเนื่องเรื่อยมา และต่อไป
gotlaw is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to gotlaw For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 08-02-2009, 19:24   #68
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ gotlaw อ่านกระทู้
เห็นด้วยกับคุณมูนครับ

คุณบอสครับ ไหนๆ อยู่ใน DIY ถ้ามีบทความเรื่อง การดูแลแอร์ เช็คอาการเบื้องต้น จะเป็นประโยชน์มากครับ

ถ้าเพิ่มเติมได้ จะเยี่ยมนะครับ คุณบอส
จะลองหาบทควมที่เป็นประโยชน์มาลงให้นะครับ ช่วงนี้คุณบอสเขากำลังเรียนโท อยู่ อาจจะไม่ค่อยมีเวลามาตอบ ผมขออนุญาติมาช่วยตอบแทนคุณบอส ไปพลางๆก่อนนะครับ
The Following 3 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
Lucky (03-06-2011), printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 12-02-2009, 08:16   #69
ICE-VIGO
ClubJZ Full Member 2555

รูปส่วนตัว ICE-VIGO

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1J bo vvti
คะแนน: 17 ICE-VIGO is on a distinguished road
ผมไปดูที่ตาแมวแล้ว คับ น้ำยาของผม มันไม่ใสเลยอ่ะคับ ออกสีดำๆขุ่นๆ อย่างนี้ ถ่ายน้ำยาเก่าออก แล้วเต็มเข้าไปใหม่ น้ำยามันจะใสขึ้นหรือเปล่าคับ หรือเปล่าคับ ....
ICE-VIGO is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to ICE-VIGO For This Useful Post:
sompol (21-06-2011)
เก่า 12-02-2009, 08:37   #70
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ice-vigo อ่านกระทู้
ผมไปดูที่ตาแมวแล้ว คับ น้ำยาของผม มันไม่ใสเลยอ่ะคับ ออกสีดำๆขุ่นๆ อย่างนี้ ถ่ายน้ำยาเก่าออก แล้วเต็มเข้าไปใหม่ น้ำยามันจะใสขึ้นหรือเปล่าคับ หรือเปล่าคับ ....
ไม่ได้ผลครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะระบบมันสกปรก ต้องล้างทั้งระบบด้วยน้ำยา R11 ที่เห็นเป็นสีดำขุ่น ไม่ใช่น้ำยาครับ แต่เป็นน้ำมันคอมเพรสเซอร์ทำชำระคราบการสึกหรอภายในร ะบบ ถ้าจะล้างระบบก็ต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วยครับ ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ก้ใช้ได้ ไม่เป็นไรครับไว้ระบบรั่วแล้วค่อยทำทีเดียวจะดีกว่าค รับ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 19-02-2009, 22:13   #71
warodako
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 warodako is on a distinguished road
แอร์ไม่ตัดเลยครับ ขับใก้ลๆไม่เป็นไร แต่พอขับยาวๆมันจะเริ่มเป็นควันแล้วก็ไม่เย็น ผมก็ต้องคอยปิดคอมเป็นระยะๆ ก็พอช่วยได้บ้าง
warodako is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to warodako For This Useful Post:
เก่า 20-02-2009, 08:25   #72
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ warodako อ่านกระทู้
แอร์ไม่ตัดเลยครับ ขับใก้ลๆไม่เป็นไร แต่พอขับยาวๆมันจะเริ่มเป็นควันแล้วก็ไม่เย็น ผมก็ต้องคอยปิดคอมเป็นระยะๆ ก็พอช่วยได้บ้าง
แสดงว่าแอร์เริ่มจะตันครับ แล้วก็ น้ำยาในระบบเริ่มลดลง ที่เห็นเป็นควันคือ ไอเย็นผิวคอยล์ครับ เข้าร้านให้ช่างล้างซะหน่อยครับแล้วเช็คน้ำยา อย่างน้อยก็ ปีละครั้งครับ
The Following 2 Users Say Thank You to kazuya For This Useful Post:
printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 20-02-2009, 15:55   #73
Isu-ge
Junior Member

คะแนน: 0 Isu-ge is on a distinguished road
Exclamation จะเติมน้ำยาเอง

พึ่งได้รถมาน้ำยาแอร์ใกล้หมดจะเติมน้ำยาเองไม่รู้ว่า เป็น R12 หรือ R134 จะดูอย่งไร
Isu-ge is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Isu-ge For This Useful Post:
เก่า 20-02-2009, 19:11   #74
kazuya

อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ Isu-ge อ่านกระทู้
พึ่งได้รถมาน้ำยาแอร์ใกล้หมดจะเติมน้ำยาเองไม่รู้ว่า เป็น R12 หรือ R134 จะดูอย่งไร
ดูยากครับ ช่างบางคนมักจะถามเจ้าของมากกว่าว่าใช้น้ำยาอะไร ช่างมักจะเติมน้ำยาตามชนิดหัวเติมที่มากับรถครับ
1. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-12 ช่างก้จะเติม R-12 ให้
2. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-134 ช่างก้จะใส่อะแดปเตอร์แปลงหัวสำหรับ 134 ให้กับสายเติมแล้วเติม R-12 ให้
3. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-12 แต่ช่างกลัวโรคร้อน ก็ จะเติม 134 ให้โดยไม่ต้องใส่ อะแดปเตอร์แปลงหัว

ที่ดีที่สุดคือR-134 เพราะ 1 มกราคม 2553 จะเลิกนำเข้า R-12 จะทำให้ R-12 หายาก ราคาเริ่มสูง บางร้านที่มี ก็ อาจจะซื้อน้ำยาเก่าที่เขาถ่ายจากเครื่องปรับอากาศสมั ยก่อนมาก้เป็นได้ แวคน้ำยาเก่าออกให้หมดแล้วใช้ 134 ดีกว่าครับ
CARBOMM112 (18-11-2012), sompol (18-06-2011)
เก่า 21-02-2009, 23:47   #75
sirpomp

รูปส่วนตัว sirpomp

Car Brand: Mercedes
Engine Type: เจเก่าๆ เต่าคลาน
คะแนน: 0 sirpomp is on a distinguished road
W123

รถผม W123 1J-GE ฝาขาว

คือแอร์มันเย็นดีอยู่ครับ กลางวันปกติ แต่กลางคืนเยนเกินไป ฝาขึ้นกระจกเลย -*-

ประเดนคือ

1.ไม่สามารถปรับอุณหภูมิได้ครับ เหมือนจะต่อตรงไว้ ไม่ผ่านสวิทช์ปรับอุณหภูมิครับ หมุนไปก็ไร้ค่า ถ้าพี่ช่างดูเค้าบอก ต่อตรงไว้ ปรับไม่ได้ ..........

2.กลางวันผมไม่รุ้สึกว่ามันจะตัดเลย ก็เกรงว่า กลางวันมันร้อน เเต่เมื่อมันถูกตั้งให้มันเยนสุดไว้ คอมแอร์จะทำงานหนักไป ผมคิดถุกทางใช่่มั้ยครับ แต่กลางคืนตัดนะครับ

3.คือสามารถเเก้ไขได้หรือเปล่าครับ ??

ปล.ปกติ Benz วางเจ แล้ว แอร์ต้องต่อตรงแบบนี้โดยทั่วไปเหรอครับ ??? เพราะเหน w124 ของพี่อีกคนก็ต่อตรงไว้เหมือนกัน

ขอบคุน พี่ๆทุกท่าน และ Club JZ ครับ ที่มีข้อมูล และคำปรึกษาดีๆเสมอ

เมื่อ ผมเข้ามาหาข้อมูลไม่เคยผิดหวังเลย
sirpomp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to sirpomp For This Useful Post:
เก่า 22-02-2009, 00:26   #76
kazuya

1.ไม่สามารถปรับอุณหภูมิได้ครับ เหมือนจะต่อตรงไว้ ไม่ผ่านสวิทช์ปรับอุณหภูมิครับ หมุนไปก็ไร้ค่า ถ้าพี่ช่างดูเค้าบอก ต่อตรงไว้ ปรับไม่ได้ ..........
ถูกต้องครับ ถ้าต่อตรงไว้หมุนไปก้ไร้ค่า

2.กลางวันผมไม่รุ้สึกว่ามันจะตัดเลย ก็เกรงว่า กลางวันมันร้อน เเต่เมื่อมันถูกตั้งให้มันเยนสุดไว้ คอมแอร์จะทำงานหนักไป ผมคิดถุกทางใช่่มั้ยครับ แต่กลางคืนตัดนะครับ
ถ้าต่อตรงไว้ยังงัยก้ไม่ตัดครับ แต่ที่แอร์ตัดน่าจะมาจากแอร์เย็นจนเป็นน้ำแข็ง จน low pressure ตัด
3.คือสามารถเเก้ไขได้หรือเปล่าครับ ??
แก้ไขได้ครับ บอกให้ช่างใส่เทอร์โมแบบหมุนธรรมดาใส่โดยให้หางของเท อร์โมไว้ที่บริเวนช่องดูดลมกลับครับ ถ้าจะให้สวยหน่อยก้ โมพวกเซนเซอร์ที่ตรวจความร้อนแบบที่หน้าจอสวยๆ เอาหางของเซนเซอร์ใส่ไว้ในช่องดูดลมกลับ แล้วเอาสายคุมรีเลย์ มาคุมรีเลย์แอร์ก้ได้ครับ ถ้าไม่เข้าใจวิธีต่อ ทิ้งเมล์ไว้ครับ เดี่ยวเมล์วงจรการต่อให้ครับ

ปล.ปกติ Benz วางเจ แล้ว แอร์ต้องต่อตรงแบบนี้โดยทั่วไปเหรอครับ ??? เพราะเหน w124 ของพี่อีกคนก็ต่อตรงไว้เหมือนกัน

ขึ้นอยู่กับช่างครับว่ามีความรู้มากน้อยแค่ไหน ถ้าต้องต่อตรงทุกคัน ป่านนี้คนขับ w124 แข็งตายหมดแล้วครับ
เก่า 22-02-2009, 01:02   #77
TAKE STEPS

รูปส่วนตัว TAKE STEPS

Car Brand: TOTOTA
Engine Type: เดิมๆ
คะแนน: 18 TAKE STEPS is on a distinguished road
TAKE STEPS is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 22-02-2009, 07:06   #78
sirpomp

รูปส่วนตัว sirpomp

Car Brand: Mercedes
Engine Type: เจเก่าๆ เต่าคลาน
คะแนน: 0 sirpomp is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ถูกต้องครับ ถ้าต่อตรงไว้หมุนไปก้ไร้ค่า

ถ้าต่อตรงไว้ยังงัยก้ไม่ตัดครับ แต่ที่แอร์ตัดน่าจะมาจากแอร์เย็นจนเป็นน้ำแข็ง จน low pressure ตัด
แก้ไขได้ครับ บอกให้ช่างใส่เทอร์โมแบบหมุนธรรมดาใส่โดยให้หางของเท อร์โมไว้ที่บริเวนช่องดูดลมกลับครับ ถ้าจะให้สวยหน่อยก้ โมพวกเซนเซอร์ที่ตรวจความร้อนแบบที่หน้าจอสวยๆ เอาหางของเซนเซอร์ใส่ไว้ในช่องดูดลมกลับ แล้วเอาสายคุมรีเลย์ มาคุมรีเลย์แอร์ก้ได้ครับ ถ้าไม่เข้าใจวิธีต่อ ทิ้งเมล์ไว้ครับ เดี่ยวเมล์วงจรการต่อให้ครับ

ขึ้นอยู่กับช่างครับว่ามีความรู้มากน้อยแค่ไหน ถ้าต้องต่อตรงทุกคัน ป่านนี้คนขับ w124 แข็งตายหมดแล้วครับ
ขอบคุนมากๆเลยครับ

sirpomp@gmail.com ครับ
sirpomp is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following 3 Users Say Thank You to sirpomp For This Useful Post:
mart (30-11-2010), printset (26-08-2016), sompol (18-06-2011)
เก่า 23-02-2009, 09:53   #79
ICE-VIGO

รูปส่วนตัว ICE-VIGO

Car Brand: TOYOTA
Engine Type: 1J bo vvti
คะแนน: 17 ICE-VIGO is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ kazuya อ่านกระทู้
ไม่ได้ผลครับ ที่เป็นแบบนี้เพราะระบบมันสกปรก ต้องล้างทั้งระบบด้วยน้ำยา R11 ที่เห็นเป็นสีดำขุ่น ไม่ใช่น้ำยาครับ แต่เป็นน้ำมันคอมเพรสเซอร์ทำชำระคราบการสึกหรอภายในร ะบบ ถ้าจะล้างระบบก็ต้องเปลี่ยนไดรเออร์ด้วยครับ ถ้าแอร์ยังเย็นอยู่ก้ใช้ได้ ไม่เป็นไรครับไว้ระบบรั่วแล้วค่อยทำทีเดียวจะดีกว่าค รับ
รับ ทราบคับ .....ขอบคุณมากคับ
ICE-VIGO is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-02-2009, 16:30   #80
Isu-ge

คะแนน: 0 Isu-ge is on a distinguished road
ขอบคุณครับ

อ้างถึง:
ดูยากครับ ช่างบางคนมักจะถามเจ้าของมากกว่าว่าใช้น้ำยาอะไร ช่างมักจะเติมน้ำยาตามชนิดหัวเติมที่มากับรถครับ
1. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-12 ช่างก้จะเติม R-12 ให้
2. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-134 ช่างก้จะใส่อะแดปเตอร์แปลงหัวสำหรับ 134 ให้กับสายเติมแล้วเติม R-12 ให้
3. ถ้าหัวเติมน้ำยามาเป็น R-12 แต่ช่างกลัวโรคร้อน ก็ จะเติม 134 ให้โดยไม่ต้องใส่ อะแดปเตอร์แปลงหัว

ที่ดีที่สุดคือR-134 เพราะ 1 มกราคม 2553 จะเลิกนำเข้า R-12 จะทำให้ R-12 หายาก ราคาเริ่มสูง บางร้านที่มี ก็ อาจจะซื้อน้ำยาเก่าที่เขาถ่ายจากเครื่องปรับอากาศสมั ยก่อนมาก้เป็นได้ แวคน้ำยาเก่าออกให้หมดแล้วใช้ 134 ดีกว่าครับ
ขอบคุณ K.kazuya
Isu-ge is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
The Following User Says Thank You to Isu-ge For This Useful Post:
printset (26-08-2016)
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว