ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 17-09-2011, 14:08   #1
เอกปทุมครับ
Member

รูปส่วนตัว เอกปทุมครับ

Car Brand: Mitsu strada grand
Engine Type: 2 JZ vvti
คะแนน: 0 เอกปทุมครับ is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง เอกปทุมครับ
ใครเคยเป็นเหมือนผมบ้างครับ

เครื่อง 2 J vvti (Auto) ติดแก๊ส หัวฉีด Versus
เวลาอัดๆอยู่ดีๆ มันกำลังจะเปลียนโหมดจากแก๊สเป็นน้ำมันเฉยเลยครับ งงครับ ไม่รู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ส่วนมากจะเป็นตอนที่ คลิ๊กดาว ครับ

ปล.ผมดูที่สวิตท์ปรับแก๊สครับ ถ้าใช้แก๊สอยู่ ไฟจะติดบอกว่าแก๊สเหลือเท่าไร แต่ถ้าใช้น้ำมัน ไฟจะดับ และ ถ้ากำลังเปลี่ยนโหมด มันจะกระพริบครับ
เอกปทุมครับ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-09-2011, 09:22   #2
BBMAN
Member

รูปส่วนตัว BBMAN

Car Brand: VIGO
Engine Type: 1JZ GTE VVTI
คะแนน: 14 BBMAN is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เอกปทุมครับ อ่านกระทู้
เครื่อง 2 J vvti (Auto) ติดแก๊ส หัวฉีด Versus
เวลาอัดๆอยู่ดีๆ มันกำลังจะเปลียนโหมดจากแก๊สเป็นน้ำมันเฉยเลยครับ งงครับ ไม่รู้ว่าสาเหตุเกิดจากอะไร ส่วนมากจะเป็นตอนที่ คลิ๊กดาว ครับ

ปล.ผมดูที่สวิตท์ปรับแก๊สครับ ถ้าใช้แก๊สอยู่ ไฟจะติดบอกว่าแก๊สเหลือเท่าไร แต่ถ้าใช้น้ำมัน ไฟจะดับ และ ถ้ากำลังเปลี่ยนโหมด มันจะกระพริบครับ
สงสัยต้องไปตั้งค่าการกำหนดเปลี่ยนให้เป็นน้ำมันที่ช ่องแรงดันที่โปรแกรมจูนครับ
เมื่อแรงดันต่ำกว่าค่าที่กำหนดจะเปลี่ยนเป็นน้ำมันคร ับ
ตอนนี้แรงดันหม้อต้มอยู่ที่เท่าไหร่ ควรจะตั้งซัก 1.3 ครับ
BBMAN is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 18-09-2011, 13:01   #3
nick p-car (JZ)
Senior Member

รูปส่วนตัว nick p-car (JZ)

Car Brand: TOYOTA CROWN
Engine Type: 2JZGE VVT-I ECTS-I+ LPG หัวฉีด AC (ติดเอง)
คะแนน: 15 nick p-car (JZ) is on a distinguished road
มี 3เงื่อนไขครับที่จะเปลี่ยนเข้าน้ำมัน
1. แรงดันต่ำแก๊สไม่พอ ขึ้นอยู่กับตอนจูนแก๊สกำหนดไว้เท่ารัย ตามที่คุณBBMAN ว่าไว้
2. แก๊สจ่ายไม่ทัน หัวฉีดแก๊สเปิดนานเกินไป(หัวแก๊สที่ฝังไว้ที่ท่อไอดี เล็กไป หรือหม้อต้มไม่พอ)
3. ตั้งรอบเครื่องตัดเข้าน้ำมันไว้ต่ำ มั้งไว้8000rpmเลย
หรือไม่ก็สายไฟโซลิเนอย์วาวล์หลวม

ลองเช็คดูครับเป็นได้หลายสาเหตุ
nick p-car (JZ) is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 27-09-2011, 12:13   #4
เอกปทุมครับ
Member

รูปส่วนตัว เอกปทุมครับ

Car Brand: Mitsu strada grand
Engine Type: 2 JZ vvti
คะแนน: 0 เอกปทุมครับ is on a distinguished road
ส่งข้อความผ่าน MSN ถึง เอกปทุมครับ
กลับมารายงานครับ

1.โปรแกรมตั้งแรงดันไว้ 1.0 เลยแก้เป็น 1.3 ดีขึ้นครับ
แต่ยังไม่ถึงกลับหาย แต่นานๆจะเป็นทีครับ

2.รูหัวฉีด 2.4 มม. ครับ

3.รอบตั้งไว้ 1200 รอบ ปล.อาการที่ว่า คือตัดมาเป็นแก๊สแล้ว พออัดมากๆ ไฟแก๊สจะกระพริบ เม็ดเดียววิ่ง ขึ้น-ลง ครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เอกปทุมครับ : 04-10-2011 เมื่อ 16:01.
เอกปทุมครับ is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ