ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน ค้นหา กระทู้ใหม่วันนี้ ทำสัญลักษณ์ว่าอ่านแล้ว
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 08-06-2008, 09:42   #1
suankularb
ClubJZ Web Register

คะแนน: 0 suankularb is on a distinguished road
ขอคำแนะนำ รอบเครื่องตอนใช้น้ำมัน กับตอนใช้แก๊ส ต่างกัน ต้องทำอย่างไร J Bo

รบกวนสอบถาม ถ้าใช้น้ำมันวัดรอบเครื่องสูงกว่า ตอนใช้แก๊ส ต้องปรับอย่างไรครับ

และถ้าใช้แก๊ส รอบต่ำจนเครื่องเริ่มสั่นๆ จะเกิด แบ็ค ได้ไหมครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
suankularb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-06-2008, 10:05   #2
suankularb

คะแนน: 0 suankularb is on a distinguished road
เพิ่มติมครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ ใช้น้ำมันรอบสูงกว่า ใช้แก๊สรอบต่ำกว่า แต่วิ่งๆ ไปรอบต่ำลงเองจนเครื่องสั่นๆ เกิดจากสาเหตุไร ขอคำแนะนำด้วยครับ

สังเกตุตอนถ้าตั้งสายคิ๊กดาว์นให้รอบสูงไว้ ไม่ค่อยเป็นไร แต่ถ้าตั้งให้รอบต่ำ จะยิ่งเจอะปัญหา จะเกี่ยวกันไหมครับ
suankularb is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 08-06-2008, 21:41   #3
suankularb

ขอตั้งคำถามใหม่

อาการคือ ถ้าวิ่งน้ำมันรอบสูงกว่าวิ่งแก๊สนิดหน่อย และไม่มีอาการแบบวิ่งแก๊ส คือ

ถ้าวิ่งแก๊ส เปิดแอร์รอบต่ำกว่าวิ่งน้ำมัน วิ่งได้บูสได้ แต่พอเข้าเกียร์ N แล้วปิดแอร์ รอบจะตกลงมามากจนเครื่องสั้น จนถึงดับ (ยังไม่ได้ตรวจดูว่ามีสายแวคคัมตัวใดหลุดหลวมหรือเปล ่า) หรือเกิดจากสาเหตุอื่นครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
เก่า 08-06-2008, 22:21   #4
siwa
ClubJZ Old Full Member

รูปส่วนตัว siwa

คะแนน: 18 siwa is on a distinguished road
จูนเปิดเซ็นต์ที่หม้อต้มใหม่ครับ ไม่ทราบว่าใช้หม้อรุ่นไหน อ้อลืมไปอันนี้แบบดูดนะครับ ถ้าหัวฉีดก็ต้องจูนด้วยคอม
siwa is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-06-2008, 08:50   #5
J-max
Senior Member

รูปส่วนตัว J-max

คะแนน: 18 J-max is on a distinguished road
แล้วไม่ทราบว่าระบบก๊าซเป็นระบบดูดหรือหัวฉีดครับ ข้อมูลน้อยเลยแนะนำไม่ได้ครับ
J-max is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-06-2008, 09:05   #6
suankularb

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ

เป็นระบบดูด มิกซ์ อย่างเดียว ไม่มีแลมด้า หม้อต้ำเทอร์โบ bi gas ครับ
เก่า 09-06-2008, 13:13   #7
ชายต้น
ClubJZ Full Member 2557

รูปส่วนตัว ชายต้น

คะแนน: 19 ชายต้น is on a distinguished road
ลองหมุนที่ไอเดิลดูนะครับ น่าจะหนาไป
ชายต้น is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 23-06-2008, 00:16   #8
suankularb

แก้ไข ช่วงรอบเดิมเบาแล้ว

พอมีเวลาก็ได้ลองทำตามข้อมูล Bi gas (หม้อต้ม)

จูน Idle รอบเดิมเบาใหม่ OK รอบนิ่งแล้ว เหลือแต่มีอาการเข็มวัดรอบดีด เป็นบางจังหวะ และเวลาวิ่งบางทีมีรอบสูงบ้าง แต่ตอนเข็มวัดรอบดี ตัวรถไม่แรงไม่ดีดไปด้วยนะครับ
ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม
เรียบเรียงคำตอบ
แบบตามยาว แบบตามยาว