ClubJZ เป็นการรวมตัวกันของกลุ่มคนที่ใช้งานเครื่องยนต์ JZ ทุกรุ่น เพื่อที่จะใช้แลกเปลี่ยนข้อมูล ความรู้ และประสบการณ์ต่างๆ ระหว่างกันโดยไม่ได้หวังผลตอบแทนใดๆ เราหวังว่า คงจะเป็นประโยชน์ให้กับผู้ที่กำลังหาข้อมูล และผู้ที่มีปัญหาในการ ใช้งาน เครื่อง JZ ไม่มากก็น้อย แต่สิ่งสำคัญที่สุด ที่ทุกๆคนจะได้จาก ClubJZ นี้นั่นคือ มิตรภาพที่เรามีให้กับทุกๆท่านครับ.

Loading
Search In ClubJZ.net

กลับไป   ClubJZ Forums > ClubJZ ! Main Forums > ClubJZ ! GAS
สมัครสมาชิก คู่มือการใช้ รายชื่อสมาชิก ปฏิทิน กระทู้ใหม่วันนี้
ประชาสัมพันธ์ ClubJZ!

1. Login สีส้ม และสีฟ้าไม่อนุญาติให้มีลายเซ็นตั้งแต่วันที่ 07/09/09 เป็นต้นไป

2. ขอเชิญ ผู้ใช้งาน ที่ Login เป็นสีส้ม มาแนะนำตัว ( ชื่อ,รถ,เครื่องยนต์ และเบอร์ติดต่อ) เพื่อเปลี่ยนมาเป็น ClubJZ Member ที่นี่ ครับ

3. User ที่สมัครใหม่ รอ Activate ผ่าน Email ทีกรอกมาด้วยนะครับ User นั้นถึงจะใช้งานได้ ครับ

ClubJZ ! GAS แรงอย่างประหยัด ด้วย GAS LPG,NGV เชิญทางนี้ครับ

ตอบกลับ

คำสั่งเพิ่มเติม เรียบเรียงคำตอบ
เก่า 09-11-2008, 18:08   #1
tyrant_q
Junior Member

รูปส่วนตัว tyrant_q

คะแนน: 0 tyrant_q is on a distinguished road
ขับแล้วดับ ตัดไปเลย...

2j ge ใช้ lpgครับ

ติดแก๊สมาประมาณ1ปี

ช่วงนี้สตาร์ทครั้งแรกของวัน ขับออกมาได้ซักพักเครื่องจะตัดดับไปเลย

ดับกลางถนนบ่อยๆ ต้องบิดกุญแจสตาร์ทกันยาวๆเลยจนจะติด

หลังจากที่ดับไปแล้วครั้งนึงภายในวันนั้นๆจะไม่ดับอี ก

แต่วันถัดไปจะเป็นอีก อาการเหมือนเดิม

เป็นที่อะไรครับ ต้องซ่อมที่อะไร มีวิธีแก้ไขอย่างไร แนะนำด้วยครับ

ขับออกจากบ้านนี้เสียวๆตลอด วันนี้จะแจ๊คพอตอีกไหม
tyrant_q is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 09-11-2008, 23:31   #2
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tyrant_q อ่านกระทู้
2j ge ใช้ lpgครับ

ติดแก๊สมาประมาณ1ปี

ช่วงนี้สตาร์ทครั้งแรกของวัน ขับออกมาได้ซักพักเครื่องจะตัดดับไปเลย

ดับกลางถนนบ่อยๆ ต้องบิดกุญแจสตาร์ทกันยาวๆเลยจนจะติด

หลังจากที่ดับไปแล้วครั้งนึงภายในวันนั้นๆจะไม่ดับอี ก

แต่วันถัดไปจะเป็นอีก อาการเหมือนเดิม

เป็นที่อะไรครับ ต้องซ่อมที่อะไร มีวิธีแก้ไขอย่างไร แนะนำด้วยครับ

ขับออกจากบ้านนี้เสียวๆตลอด วันนี้จะแจ๊คพอตอีกไหม
จากที่อ่านดู น่าจะเกิดจากสาเหตุการเปลี่ยนจากน้ำมันเป็นแก๊สอ่ะคร ับ เพราะช่วงเวลาที่เปลี่ยนรอบเครื่องอาจจะต่ำไป ทำให้เวลาเปลี่ยนมันจะท่วมอ่ะครับ เครื่องอาจจะดับได้ มีวิธีหลายวิธีที่จะไม่ให้มันดับได้น่ะครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ขึ้นอยู่กับชุดที่คุณติดตั้ง มาด้วยว่าจะทำได้อย่างไรบ้าง เช่น ถ้าเป็นสวิชท์ออโต้ที่สามารถปรับรอบให้มั้นสูงขึ้นแล ้วค่อยเปลี่ยนเป็นแก๊สได้ อันนี้ก็สามารถุช่วยได้เหมือนกัน หรือจะตั้งอุณหภูมิให้สูงขึ้นก็ช่วยได้(สำหรับสวิทช์ บางรุ่น) และอีกอันก็ต้องปรับจูนใหม่ครับ เพราะมันอาจจะหนาไปอ่ะครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-11-2008, 00:08   #3
tyrant_q

คะแนน: 0 tyrant_q is on a distinguished road
อาการล่าสุดครับพี่

วันนี้ดับตลอดทางไปกลับเลยครับ ความร้อนโอเวอร์ฮีท

มีกลิ่นไหม้เข้ามาในรถ เปิดกระโปรงดู พบ

ควันดำขึ้นเล็กน้อย หม้อต้มเย็นเกร๊ดน้ำแข็งจับตัว

รอจนเครื่องเย็น ลองเติมน้ำหม้อน้ำ พบ น้ำไหลซึมจากรอยรั่วที่เคยเชื่อมไปก่อนหน้านี้

แก๊สเป็นระบบ มิ๊กซ์เซอร์ครับ ... อาการนี้เรียกว่า เบาดับ รึเปล่าครับ

ผมควรแก้ไล่ไปอย่างไรดี ตอนนี้กำลังจะเอาหม้อน้ำไปเชื่อมก่อนครับ

รบกวนด้วยครับ

เพิ่มเติมนิดนึง...

พอสตาร์ติด ควันออกเป็นรถเข็นปิ้งไก่เลยครับ

ส่วนเรื่องสวิทช์ ผมไม่แน่ใจเรียกว่าไง แต่เป็นสตาร์ทด้วยน้ำมัน แล้วเหยียบคับเร่งไปจนได้รอบมันจะเปลี่ยนไปเป็นแก๊สค รับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย tyrant_q : 11-11-2008 เมื่อ 00:14. เหตุผล: เพิ่มเติม
tyrant_q is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 11-11-2008, 08:14   #4
เค_คลองสาม
เพื่อนเหี้ยๆ ทิ้งมันซ่ะ

รูปส่วนตัว เค_คลองสาม

Car Brand: Big m,A31,Sportrider,mazda2
Engine Type: 1J-GTE,1J-GTE,1J-GTE,แตนๆ
คะแนน: 0 เค_คลองสาม is on a distinguished road
อ้างถึง:
กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ tyrant_q อ่านกระทู้
อาการล่าสุดครับพี่

วันนี้ดับตลอดทางไปกลับเลยครับ ความร้อนโอเวอร์ฮีท

มีกลิ่นไหม้เข้ามาในรถ เปิดกระโปรงดู พบ

ควันดำขึ้นเล็กน้อย หม้อต้มเย็นเกร๊ดน้ำแข็งจับตัว

รอจนเครื่องเย็น ลองเติมน้ำหม้อน้ำ พบ น้ำไหลซึมจากรอยรั่วที่เคยเชื่อมไปก่อนหน้านี้

แก๊สเป็นระบบ มิ๊กซ์เซอร์ครับ ... อาการนี้เรียกว่า เบาดับ รึเปล่าครับ

ผมควรแก้ไล่ไปอย่างไรดี ตอนนี้กำลังจะเอาหม้อน้ำไปเชื่อมก่อนครับ

รบกวนด้วยครับ

เพิ่มเติมนิดนึง...

พอสตาร์ติด ควันออกเป็นรถเข็นปิ้งไก่เลยครับ

ส่วนเรื่องสวิทช์ ผมไม่แน่ใจเรียกว่าไง แต่เป็นสตาร์ทด้วยน้ำมัน แล้วเหยียบคับเร่งไปจนได้รอบมันจะเปลี่ยนไปเป็นแก๊สค รับ
เป็นไปได้ครับว่าน้ำในระบบหม้อต้มมันหายไปอ่ะครับ ทำให้หม้อต้มเย็นทำให้เครื่องยนต์ดับได้ เพราะหม้อต้มเป็นน้ำแข็ง แล้วแก๊สม้นจะท่วมอ่ะครับ วิธีแก้ ก็ต้องไล่รอยรั่วที่หาเจอก่อน แล้วก็ไล่ระบบน้ำให้เต็มระบบ แค่นี้เองครับ อาการดับหายแน่ครับ

บริการ วางเครื่อง วายสาย แก้ไขเพลากลาง ตั้งวาล์ว เปิดฝาสูบและซ่อมเครื่อง JZ และ UZ
รับแปลงเฟืองท้าย benz&bmw

และให้คำปรึกษาทุกข้อมูลครับ เค = 081-4411-482
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=27324
http://www.clubjz.net/showthread.php?t=63169
เค_คลองสาม is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
เก่า 24-11-2008, 02:05   #5
tyrant_q

เชื่อมหม้อน้ำ เดินน้ำเต็มระบบแล้ว

เอาไปอู่เช๊คระบบแก๊ส เสีย200บาท

ช่างบอกไม่มีปัญหาครับ

เพื่อนผมบอกสงสัยแค่รั่ว

ผมถามหม้อน้ำหรอ เค้าบอกว่า มะ รึง นั้นละ

อิอิ ขอบคุณคำแนะนำพี่เคมากครับ
เก่า 24-11-2008, 22:49   #6
Unsolved

รูปส่วนตัว Unsolved

คะแนน: 0 Unsolved is on a distinguished road
อาการแบบนึ้ วาล์วน้ำอาจเสีย ก็เป็นไปได้เหมือนกันครับ
Unsolved is offline   ตอบพร้อมอ้างถึงข้อความเดิม
ตอบกลับ